ผู้เขียน หัวข้อ: Hyudai H1 ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ ?  (อ่าน 15668 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Hyudai H1 ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 12:54:43 »
สวัสดีครับ
รบกวนสอบถาม H1 รุ่นปัจจุบันยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ
มีปัญหาจุกจิกอย่างไรบ้างครับผม  คงใช้งานยาว 6 ปี +-
เรื่องอะไหล่ระยะยาวน่าห่วงหรือเปล่า ขับในกทม.เป็นหลัก

( รุ่นท๊อปได้ส่วนลดเบื้องต้น 1.5 แสน แถมประกัน ชุดแต่ง ฟิล์ม ฯลฯ )

ตอนแรกจะไปจบที่พวก ppv suv 1.5 m+- 
ภายใน ppv เบาะแถวสองสูง พ่อแม่ขึ้นลำบาก
suv crv ราคาใกล้เคียงกัน
ดูไปดูมารู้สึกถูกชะตา h1   ;)

หรือมีรุ่นอื่นแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2020, 13:07:31 โดย +@ Bhumibhat @+ »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: Hyudai H1 ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 13:05:33 »
เคยขับอยู่พักใหญ่ ถ้าไม่ติดว่าโมเดลนี้มันเก่าแล้ว ผมว่าก็เป็นรถที่ภาพรวมดี คุณภาพไว้ใจได้ คันนึงเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: Hyudai H1 ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 13:13:22 »
พ่อผมใช้มาจะเข้าปีที่ 8 แล้วครับ ไม่เคยเสียเลย ใช้ขับไปกลับ กทม.-ปากช่อง อาทิตย์ละครั้งครับ

เค้าเปลี่ยนถ่ายนมค.ที่ 0 มาตลอด 2 แสนโลครับ
ช่วงหลังแกไปผ่าตามา ผมก็มีโอกาสได้ขับพาแกไปบ้าง และเอารถเข้า 0 ให้แกบ้าง

ก็มีค่าบริการเปลี่ยนถ่ายนมค.ต่อครั้งที่ราคาสูงกว่า alphard ที่ผมใช้อยู่นิดหน่อย

และช่วงล่างที่มันเคยกระด้าง พ่อผมไปดูโฆษณาร้านซ่อมช่วงล่างที่ชื่อมันคล้ายๆคำว่าฉลาด(ภาษาอังกฤษ)​แกไปเปลี่ยน้ำมันมาใหม่ก็จัดว่าดีขึ้นครับ ไม่ต้องไปเสียตังค์เปลี่ยโช้คแพงๆ

รวมๆ ถ้าบ้านไม่ติดขัดเรื่องที่จอด ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ InBkk

Re: Hyudai H1 ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 13:17:55 »
จากประสบการณ์ส่วนตัว ที่ใช้ H1 ตั้งแต่ปี 2011-2019 ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องอะไหล่นะครับ อาจมีเป็นส่วนน้อย ที่ต้องสั่งล่วงหน้า

ความนุ่มนวล ออฟชั่น การตกแต่งภายใน สู้รถ MPV ยุคใหม่ไม่ได้ แต่ชดเชยด้วยพื้นที่ภายในห้องโดยสารที่กว้างขวาง กับความคล่องตัวในการใช้งานที่คนขับรถทั่วไปพอรับไหว มันกว้างกว่า Grand Carnival และบรรดารถ PPV ทั้งหลาย แต่ก็ยังคล่องตัวกว่า Majesty

ถ้าคุณยังชายตามอง SUV อยู่ รถอย่าง Majesty คงจะใหญ่เกินความจำเป็นไปหน่อย ถ้าจะให้แนะนำรุ่นอื่น ก็คงจะเป็น Grand Carnival แต่เรื่องอะไหล่ ผมคิดว่า Hyundai ก็ยังไว้ใจได้มากกว่า

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 13:34:43 »
จากประสบการณ์ส่วนตัว ที่ใช้ H1 ตั้งแต่ปี 2011-2019 ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องอะไหล่นะครับ อาจมีเป็นส่วนน้อย ที่ต้องสั่งล่วงหน้า

ความนุ่มนวล ออฟชั่น การตกแต่งภายใน สู้รถ MPV ยุคใหม่ไม่ได้ แต่ชดเชยด้วยพื้นที่ภายในห้องโดยสารที่กว้างขวาง กับความคล่องตัวในการใช้งานที่คนขับรถทั่วไปพอรับไหว มันกว้างกว่า Grand Carnival และบรรดารถ PPV ทั้งหลาย แต่ก็ยังคล่องตัวกว่า Majesty

ถ้าคุณยังชายตามอง SUV อยู่ รถอย่าง Majesty คงจะใหญ่เกินความจำเป็นไปหน่อย ถ้าจะให้แนะนำรุ่นอื่น ก็คงจะเป็น Grand Carnival แต่เรื่องอะไหล่ ผมคิดว่า Hyundai ก็ยังไว้ใจได้มากกว่า

แต่วงเลี้ยว Majesty แคบกว่า H1
ถ้ากลับรถในจุดที่ Majesty กลับได้แบบพอดี เกือบจะไม่ผ่าน
ถ้าเป็น H1 ก็คือกลับรถไม่ผ่านนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 15:08:00 »

แต่วงเลี้ยว Majesty แคบกว่า H1
ถ้ากลับรถในจุดที่ Majesty กลับได้แบบพอดี เกือบจะไม่ผ่าน
ถ้าเป็น H1 ก็คือกลับรถไม่ผ่านนะครับ

เคยเจออีกกระทู้นึง บอกว่า alphard คันใหญ่ไป กลัวจะเทอทะ เลยไปมองที่ grand carnival ทั้งๆที่ kia ยาว 5 เมตรกว่า แต่ Toyota ไม่ถึง 5 เมตร แถว Kia ยังกว้างกว่าด้วย  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: Hyudai H1 ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 15:53:45 »
ลองดู KIA อีกตัวครับ ตัวใหม่กำลังจะมาแล้วด้วย ถ้าไม่รีบ รอได้เลย

ผมว่า H1 มันใช้งานยากไปหน่อย หลังคาสูง เข้าห้างยาก KIA ได้กล่องตัวกว่านะ

เพื่อนผมก็ใช้ H1 วัน เปลี่ยนจากเก๋ง เพราะมีลูก 2 คน ขับไปทำงานทุกวันด้วยซิ (มีที่จอดเฉพาะให้)

เหมือนจะมีซ่อมอะไรสักอย่างครั้งนึง แต่ก็ไม่เห็นบ่นว่าเจออะไรหนักหนา หรือ จุ๊กจิกนะ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 16:30:39 »
ถามว่าเล่นได้มั้ย ตอบว่าเล่นได้ เพื่อนคนนึงใช้รุ่นล่าง เกียร์ธรรมดามาน่าจะเกือบ 10 ปีได้ ไปต่างจังหวัดมาทั่ว มีบ่นแค่ว่ามันแรงไม่ทันใจในบางครั้ง นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไร
แต่น่าเล่นมั้ย กับโจทย์ที่เจ้าของกระทู้ต้องการ ผมมองว่า ถ้าใช้นั่งไม่เกิน 7 คน เจ้า H1 จะใหญ่เทอะทะไปนิด แต่ถ้ารับได้ก็สะดวกสบายดี
เห็นด้วยกับกระทู้ข้างต้นครับ ลอง Kia ตัวใหม่เทียบกัน ผมว่าน่าจะสะดวกสบายต่อผู้โดยสาร และคนขับมากกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 16:33:02 »
ใกล้ตัวมีตัว Deluxe ของญาติโฉมนี้อยู่โอเคเลยครับรถดีมากคันนึงเลยหละ แต่เหนียวออฟชั่นไปหน่อย
เอาไปลุยท่องเที่ยวทางดินพอได้ด้วย แต่รถเตี้ยไปนิด  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 18:02:21 »
ลองดู KIA อีกตัวครับ ตัวใหม่กำลังจะมาแล้วด้วย ถ้าไม่รีบ รอได้เลย

ผมว่า H1 มันใช้งานยากไปหน่อย หลังคาสูง เข้าห้างยาก KIA ได้กล่องตัวกว่านะ

เพื่อนผมก็ใช้ H1 วัน เปลี่ยนจากเก๋ง เพราะมีลูก 2 คน ขับไปทำงานทุกวันด้วยซิ (มีที่จอดเฉพาะให้)

เหมือนจะมีซ่อมอะไรสักอย่างครั้งนึง แต่ก็ไม่เห็นบ่นว่าเจออะไรหนักหนา หรือ จุ๊กจิกนะ

kia carnival ใหม่ มาภายในปีนี้หรือเปล่าครับผม  ???

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 20:13:22 »
ถ้าขับเอง ไป Kia ดีกว่าครับ ขับดีกว่า นุ่มกว่า เกาะถนนกว่า และอุปกรณ์ความปลอดภัยให้มาเยอะกว่ามาก
แต่ถ้ามีขนของสูงๆบ่อยๆ ตัว H-1 ก็ตอบโจทย์ดี ไม่จุกจิก แต่ด้อยเรื่องความนุ่มนวล และความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 20:42:47 »
ผมไม่ได้ลำเอียงว่าให้ h1 อยู่นะ แต่
มาแจ็สตี้ นี้ไม่ตอบโจทย์ผม ผมเป็นคนขับรถ เบาะโตโยต้า ไม่รับหลังดีพอ
ไม่มีที่ท้าวแขน ซ้าย และที่วางของใช้ส่วนตัวข้างๆ
เบาะแถวสอง ดี กว่า h1  แถว 3 ดีกว่า h1
แต่แลกกับการเก็บสัมภาระ ในการเดินทางไกล
คุณไปลองดู ผมยืนยันว่า ให้สมาชิกไปลองขึ้นลง นั่ง จัดระเบียบในรถ
ทั้งสองคัน จะได้รู้ ครับที่สำคัญ ส่วนตัวว่า หน้าตาโตโยต้า ประหลาด
ไม่สมดุลย์ ถ้าจะซื้อยี่ห้อ ก็เป็นเหตุผลที่สำคัญครับ
ครอบครัวผม สี่คน ยังปรับพื้นที่ภายในใช้กันเต็มที่
เบาะที่ใหญ่โต แลกมาด้วยพื้นที่ ที่เสียไป ยามเดินทางไกล
จะเป็นความแตกต่างมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2020, 20:45:35 โดย bmmac »

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 00:07:24 »
ญาติใช้ grand starex เจอกลอนประตูเสียรออะไหล่สามเดือน เท่านั้นไม่พอผ่านมาอีก 2 ปี ตัวกลอนจุดเดิมเสียอีก รออะไหล่สามเดือนเหมือนเดิม

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 07:28:28 »
ผมซื้อมาใช้4คันแล้ว ตอนนี้คันที่3และ4ก็ยังใช้อยู่ คันที่ขายไปก็วิ่งไป2แสนกว่าโลทุกคัน ถ้าขับเอง คนนั่งโปร่ง วางเท้าสบาย คล่องตัวก็ต้องคันนี้ละครับ เรื่องทนไม่ต้องห่วงเลยครับ แต่ชาวงล่างจะดีๆสักหน่อย Toyota Majestyก็น่าใช้แต่คันจะใหญ่และสูงไปหน่อยเท่านั้น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 08:35:33 »
เคยถามคนรู้จักกันเค้าเคยขี่อยู่ เค้าบอกว่าเค้าชอบประมาณหนึ่ง จุคนได้เยอะดี
ส่วน  Majesty เคยเจอตรงตลาดใกล้บ้าน มีความรู้สึกว่ารถใหญ่เกินไป ขนาดจอดข้างนอกบางที่ยังหาที่จอดยากเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 10:12:43 »

kia carnival ใหม่ มาภายในปีนี้หรือเปล่าครับผม  ???

เปิดตัว อาจจะปลายปีนี้ แต่ถ้าในไทย น่าจะเร็วสุด ผมว่ามีปีหน้า motorshow เดือน เม.ย. นะครับ(เดา)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 16:08:13 »
ชอบรถไม่สูง ลองดู KIA canival ไหมครับ
รู้สึกจะมีตัวถูก ป้ายฟ้า ทำราคามาสู้กับ H1 เลย

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 16:27:55 »
ถ้าเน้นพื้นที่เยอะ....
Majesty น่าใช้กว่า ถ้าไม่คิดเข้าห้าง
แต่ถ้าจะเข้าห้างด้วย ไป H-1

ถ้าเน้นขับสนุก  ไป Kia

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 18:35:27 »
เป็น 1 ในรถที่ผมอยากได้มาใช้งาน ขับเที่ยว
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 19:40:51 »
H1 ผมเคยขับไปตราด ขับชิวมากครับ ตัวรถมันเกาะถนนมากนะครับ เบาะคนขับก็สบาย ทัศนวิสัยดีมาก ลองหาคลิปในyoutubeได้มีคนเอา H1 ไปขับใน Nurburgring เข้าโค้งเร็วกว่าbigbikeอีก ติดตรงช่วงล่างถ้าเป็นคนขับนี่มั่นใจมาก แต่ถ้าคนนั่งหลังผมว่ามันเด้งกระแทกไป แต่ถ้าให้เปลี่ยนโช้คผมว่าอย่าดีกว่า ชอบแบบเกาะๆนี่แหละ ข้อเสียอีกอย่างผมว่าเบรกและระยะเบรกไม่ค่อยมั่นใจเลย ต้องกดลึกมากแล้วมันไหลๆ ส่วนทนไหมผมว่าทนและประหยัดน้ำมันมากครับ ไปกลับตราด-สาทร น้ำมันยังไม่หมดถังเลย ส่วนตัวถ้าไม่ติดว่าตัวใหม่ใกล้มาแล้วภายใน1-2ปี ผมว่ามันยังน่าใช้อยู่ครับ แต่คหสต.รอดูตัวใหม่ออกมาก่อนดีกว่า อย่าง Kia ตัวใหม่นี่น่าใช้กว่าตัวเดิมเยอะเลย Hyundaiก็น่าจะไม่ต่างกัน เพราะเทคโนโลยีรถต่างกันสิบปีผมว่าน่าจะพัฒนาขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 21:41:13 »
ใช้มา 3 ปี   
ข้อดี
-โปร่ง โล่ง ทัศนวิสัยดี ขับไม่ยาก ผู้หญิงก็ขับได้ นั่ง 11 คน ได้จริงๆ (แต่จะใส่กระเป๋าไม่ได้นะ)    ระยะความสูงเข้าตึกที่ปลอดภัย คือ 2.1 เมตร  ผ่านตลอด
-ถ้าคนนั่งไม่เกิน 8 คน อาจจะไปถอดเบาะแถว 3 ออก ก็จะมีพื้นที่ใส่ของเพิ่ม
-อัตราเร่งผมว่า พอนะ  รถตู้ 2 ตัน ได้เท่านี้ก็ ดี แล้ว

ข้อเสีย
-ที่เก็บของ จุกจิกน้อยครับ มันวางได้ที่เดียว คือ เบาะกลางหน้าเกียร์ แล้วมันไม่มีที่เก็บเป็นสัดส่วน ก็โยนๆสุมๆกันไป
-เข้าศูนย์ เช็คระยะ รอบนึง 5000+   มันจะเป็นแบบ  5000  รอบหน้า 8-9000  สลับๆกันไป
-ใส่ car seat ไม่ได้   คือ ระบบ belt จะเป็น 2 จุด  คือ คาดแค่เอว  แต่ car sear เกือบทุกรุ่น จะเป็น belt 3 จุด(ที่มันพาดไหล่) ยิ่งรุ่นใหม่ๆ เป็น isofix กันหมดแล้ว   ต้อง modify กันเอง จะไปทำเบาะใหม่ หรือ จะใช้สายรัดกระเป๋า รัดเพิ่มก็ว่ากันไป

ใช้มา 3 ปี ยังไม่มีอะไรเสีย   รอลูกโตแล้วค่อนหารถใหม่

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 12:39:53 »
ผมใช้ทั้ง crv g4 กับ h1

ถ้าเอานั่งสบาย ผมจะใช้ crv ก่อน
จะใช้ h1 ก็ต่อเมื่อขนของ หรือนั่งกันเกิน 4 คนครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 10:47:45 »
ขอบคุณทุกท่าน
จองเรียบร้อยครับผม รอรับรถเดือนหน้า  :-*