ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4614 ครั้ง)

ออฟไลน์ hooie

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 00:38:06 »
สวัสดีครับ พี่ๆทั้งหลายผมเองได้ ติดตาม การรีวิว รถต่างๆ
ของพี่จิมมี่ ชอบมาก ตรงไปตรงมา

และถึงเวลาแล้วที่ผมต้องตัดสิ้นใจเลือกรถซักคัน ผมเองยังวัยรุ่นอยู่(ยี่สิบปลายๆ) และทำงานมา 5ปีแล้ว รายได้มีเพียงพอที่จะผ่อนรถซักคัน

โดยปกติแล้ว ผมจะขับแต่รถกะบะ เพราะที่บ้านมีแต่กะบะทั้ง2และ4ประตู และก็รถบรรทุก4ล้อใหญ่ 6ล้ออะไรประมาณนี้
รถเก๋งบอกตรงๆ ผมขับเกียรออโต้ไม่เป็น และไม่เคยขับเลยด้วย

ใจจริง ผมเล็งๆไว้จะมี TEANA 2.0 และ Accord 2.0
โดยไม่เน้นเครื่องใหญ่มากผมเป็นคนขับรถไม่เร็วมาก เต็มทีคือ120ก็เพียงพอแล้ว
อีกอย่างที่ตั้งใจเลือก2รุ่นนี้ ซื้อแบบจบๆ เพราะต้องการใช้ชีวิตอยู่กับมัน ไม่ต่ำกว่า6-7ปี

โดยปกติแล้ว ผมจะขับแต่รถกะบะ เพราะที่บ้านมีแต่กะบะทั้ง2และ4ประตู และก็4ล้อใหญ่ 6ล้ออะไรประมาณนี้

คำถามจริงๆก็คือ

1. รถคันนี้ต้องใช้ชีวิตอยู่กับผม 6-7ปี รุ่นไหน? จะเปลี่ยน new all model ก่อนกัน ชี้แนะหน่อยนะครับ

2. ถ้าจะจองรถ accord จองตอนนี้เลยดีมั้ย? หรือ รอก่อน แล้วถ้า TEANA ล่ะ?

3. การบำรุงรักษา ความทน รุ่นไหน? ไม่จุกจิก(ผมเกลียดมากประเภทซ่อมไม่จบ)

4. อันนี้คาใจอยู่นานพอสมควร ผมได้อ่านรีวิวของท่านพี่จิมมี่ เกี่ยวกับ Honda ACCORD 2.0 L & V6 3.5 L VCM : จ่ายถูกกว่า (หรือจ่ายเกินงบ) ไปทำไม?
    ผมติดใจมากๆในตอนท้ายๆที่บอกว่า   แอคคอร์ดเอาเรื่องและไม่กลัวไฟ Check Engine ว่ามันอาจจะติดขึ้นมาได้แม้ว่ารถจะยังป้าย....
    ผมอ่านแล้ว งงจริงๆครับ เพราะไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์เลยครับ ทำไมมันถึงเกิดขึ้นได้ง่ายดายขนาดนั้นเลยหรอ

ปล.โดยปกติแล้ว ผมจะขับแต่รถกะบะ เพราะที่บ้านมีแต่กะบะทั้ง2และ4ประตู และก็รถบรรทุก4ล้อใหญ่ 6ล้ออะไรประมาณนี้ โฟลค์ลิฟก็มีนะ 555
      รถเก๋งบอกตรงๆ ผมขับเกียรออโต้ไม่เป็น ใช้ไม่เป็น สรุปคือ ไม่เคยขับเลยด้วย อิอิอิ

ยังไงก็ขอให้พี่ๆที่มีความรู้ความเข้าใจ ได้โปรดช่วยแนะนำผมทีนะครับ พี่ๆอ่านแล้วอาจจะงงนะครับ มันวนไปวนมายังไงไม่รู้ อิอิ
อยากเลือกสิ่งที่ดีที่สุด เพราะไม่อยากให้ป๊า พูดว่าเป็นไงล่ะ กุบอกแล้ว กะบะเจ๋งสุดไม่เชื่อ 5555

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 00:53:05 »
ผมยังไม่เคยขับเทียน่า แค่ได้ยินเสียงร่ำลือกัน แต่เท่าที่ลองขับแอกคอร์ด 2.0 ผมว่าขับชิลๆสบายๆได้ แต่ถ้าจะเค้นคงต้องดึงเกียร์ช่วย

ส่วนเกียร์ออโต้ ขับไม่ยากหรอกครับ P จอด R ถอย N ว่าง D เดินหน้า 3 2 1 แทบไม่ได้ใช้ เหยียบอย่างเดียว

1. แอกคอร์ด เปิดตัวเดือนพย. 07 ส่วนเทียน่า เปิดตัวประมาณมีค.-เมย.09ได้ สรุปคร่าวๆว่า ประมาณปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าแอกคอร์ดจะ นาโนเชนจ์ 1 ครั้ง แต่ เท่าที่ดูๆมา หลายเสียงในเวปเราพร้อมใจกันบอกว่าป่วยการรอคอย
2. อย่างที่บอกข้อแรกครับ แอกคอร์ด ไม่ต้องรอตัวไมเนอร์เชนจ์ ส่วนเทียน่า ไม่น่าจะมีปัญหาใดๆ
3. ไม่ทราบครับ
4. ไม่ทราบครับ

อย่างไรก็ตาม ขอให้ไปลองขับดูสักหน่อยนะครับ ชอบคันไหนซื้อคันนั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 01:12:59 »
อยากขอฝากไว้นิดนึงนะครับว่า
ครั้งต่อๆไปที่ตั้งกระทู้ รบกวน แก้ไขชื่อกระทู้ ให้มีเนื้อหาคำถามอยู่ในชื่อกระทู้ด้วยจะดีมากครับ
จะสะดวกกับคุณผู้อ่านท่านอื่นๆ ที่จะเข้ามาช่วยคุณ ตอบปัญหาครับ ขอความกรุณานิดนึงนะครับผม

ต่อมา...

ถ้าใน เคสนี้

Teana ใหม่ กว่าจะเปลี่ยนโฉม ใหม่ทั้งคัน มีปี 2013 นั่นคือเร็วสุด แต่ตอนนี้ ตัวรถรุ่นต่อไป ก็เริ่มพัฒนาไปแล้ว
ส่วน Accord ตัวต่อไป ถ้าจะเจอกัน เร็วสุดคือ 2012 เพราะต้องชนกับ Camry ตัวต่อไป ที่จะเปิดตัวใกล้ๆกัน พอดีอีกต่างหาก
ดังนั้น งานนี้ รุ่นต่อไป Nissan จะได้เปรียบ ขึ้นไปอีก ถือเป็นแผนการวางตลาดรถใหม่ ทั่วโลก ที่กลับมาฉลาดอย่างที่ควรจะเป็นตั้งนานแล้วเสียที

รถสมัยนี้ ไฟ Check Engine จู่ๆ นึกจะโผล่ ก็โผล่ได้ครับ อย่าตกใจ บางที มันนึกจะหาย ก็หายเอง ไม่แปลกเท่าไหร่
เพียงแต่ว่า สายไฟอาจจะหลวม นิดๆหน่อยๆ ก็เป็นไปได้ครับ รถไม่ได้ผิดปกติหรอก ถ้าเราไม่ได้เหยียบตะบี้ตะบันหมาก มากเกินไป

Teana ถ้าจะต้องระวังมีแค่ อย่าเหยียบแช่ท็อปสปีด นานๆ เพราะ เกียร์ อาจตัดเข้า Save mode ทิ้งไว้สักพัก ให้อุณหภูมิน้ำมันเกียร์เย็นลง
ก็น่าจะกลับมาใช้งานได้ตามปกติ แต่ถ้ัาขับแค่ 120 ไม่น่ามีปัญหาเลยละครับ ถ้ายังมี อันนี้ เดี๋ยวก็วีนแตก นิสสัน กันได้เลย

ถ้าไม่เคยขับรถ เกียร์อัตโนมัติ มาก่อน ขอแนะนำให้ ลองหารถเกียร์อัตโนมัติ ที่อยู่ในสภาพ พร้อมจะชน โน่น นี่ นั่น ได้ทุกเมื่อ
มาลองฝึกขับไปก่อน จะดีกว่าครับ ไม่ยาก แต่ สัก 1 สัปดาห์ ก็จะเริ่มเข้าใจการทำงานของมันมากขึ้น และยิ่งมีพื้นฐาน
การขับรถเกียร์ธรรมดามาก่อนด้วยแล้ว น่าจะเข้าใจ วิธีการเปลี่ยนเกียร์ กับความเร็วรอบเครื่อง ที่ต้องสัมพันธ์กัน ไม่ยากครับ

และถ้าจะถามว่า  2 คันนี้ควรเลือกคันไหน?

แค่ เดินเข้าโชว์รูม ไปขอลองขับทั้ง 2 คัน โชว์รูมไหน ไม่มีรถให้ลอง เปลี่ยนโชว์รูมไปเลย ไม่ต้องไปสนใจ ทั้ง 2 ยี่ห้อนั่นละครับ
เดี๋ยวจะรู้เอง โดยที่ผมไม่ต้องตอบละครับว่า คุณควรจะซื้อคันไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 01:57:29 »
ลองขับให้ได้นะครับ  มีแค่ 2 ตัวเลือก มันน่าจะเห็นชัดๆนะ ว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ phat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 05:04:38 »
ฮาตรง  กุบอกแล้ว กะบะเจ๋งสุดไม่เชื่อ 5555

จะว่าไป K. hooie เจ้าของกระทู้ แบบนี้ท่านจะเปลี่ยนแนวไปเลยนะครับ

3 เรื่องหลักๆ คือ
1. วิสัยทัศน์การมองเห็น จากเห็นถนนจากสูงๆเปลี่ยนมาเป็นเตี้ยลง (มองทางลำบากขึ้น มีผลจริงๆนะครับ การอ่าน traffic flow ล่วงหน้าสั้นลง )
2. เรื่องเกียร์ อยากจะบอกว่าปรกติขับ manual แล้วเปลี่ยนเป็น auto ก็เป็นเรื่องง่ายที่จะปรับตัว ถ้าไม่โดน bias ครอบงำหละนะ แต่เจ้า teana และ accord บุคลิกเกียร์ก็คนละแบบกันอีกนะ CVT vs Auto
ส่วนตัวผมเฉยๆกับ CVT ชอบ Auto ธรรมดามากกว่าถ้าให้เลือกแต่ไม่เอา auto 4-speed อย่างน้อยก็สัก 5 นะ หรือไม่ก็ dual clutch ไปเลยนะครับ (ไม่มีในตัวเลือก)
3. อัตราเร่งจากแรงฉุดเยอะๆมันส์ๆของกระบะ มาเหลือแรงฉุดน้อยลงเนี่ย ความมันส์ส่วนตัวของความรู้สึกคนขับจะลดลงนะครับ ถ้าชินกับกระบะ
4. ช่วงล่างก็สบายกว่าเห็นๆ ถ้าเปลี่ยนมาขับ sedan แต่ เจ้า 2 คันที่เลือกเนี่ย มันก็ set รถออกมาคนละ feel อีกแหละครับ

ผมว่าไปลองขับดูนะครับ บางครั้งไปนั่งแล้วมันอาจจะไม่ใช่ตัวเราก็ได้ ส่วนตัวผมเองผมชอบ teana แต่พอนั่งแล้ว รู้ส่าโอ้วหรูดีนี่ สบายจัง โอ้ยรู้สึกขี้เกียจจริง ไอ้เก้าอี้โซฟาเนี่ย ก็เลยกลายเป็นว่าสบายไปไม่ชอบ ถึงตัวเราเองจะชอบหน้าตาและการออกแบบภายในภายนอก สักเท่าไรก็ตาม แต่พอไปลองขับก็ยังรู้สึกว่ามันไม่ใช่ ในขณะที่ไป test แล้ว อืม accord ใช่เลย    แบบนี้ก็มีครับ

ไปลองดูเถอะครับ เพราะไปๆมาท่านอาจจะไปออก SUV PPV แทนก็ได้นะ พวก CR-V CAPTIVA FORTUNER MU7 PAJERO
"Give a man a fish, he?ll eat for a day Teach a man to fish, he?ll eat for a lifetime"

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 09:05:53 »
ผมว่าไปลองขับดีกว่านะครับ
อารมณ์สองคันนี้มันคนละขั้วเลยนะ อ่านที่คนอื่นแสดงความเห็นมันก็ไม่เท่าไปลองเองหรอกครับ

แต่ถ้าให้ผมลองเดานะ ขับกระบะมาตลอด น่าจะชอบ Accord มากกว่านะ อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 09:29:01 »
ผมใช้ Accord 2.0E อยู่ครับ ส่วนอีกคันของพ่อ Teana 250XV
ถ้าเป็นคนขับรถไม่เร็วอยู่แล้วเครื่อง 2.0 ก็พอครับ ทั้งสองค่ายแหละ ส่วนตัวจิงๆ ไม่เคยขับ Teana 2.0 แต่เคยนั่งรถเพื่อน อุปกรณ์แอบดูน้อยๆไปหน่อยอ่ะครับ ถ้าให้เบาะคนนั่งปรับไฟฟ้ามมาด้วยเจ๋งเลย แต่ก็ชอบที่มี Keyless Entry & Push to Start

Teana ได้หนุ่มสไตล์คุณหนูนั่งไขว้ห้างอยู่เบาะหลังที่แสนสบาย ความปราณีตในการประกอบภายในคุณภาพคับแก้วแต่พวงมาลัยเลอะง่ายมากๆน่าจะให้เป็นสีดำเหมือนคู่แข่ง แต่ Accord เน้นเฉียบคม แต่ก็มีความกระด้างเพิ่มมาเป็นของแถมครับ รวมถึงพวงมาลัยก็หนักกว่าครับ (แม่จะไม่ยอมนั่งเบาะหน้ารถผมเลย เค้าบอกว่ามันเข้า-ออกยากเพราะมันเตี้ยไปน่ะครับ)

Teana ได้ความสดใหม่กว่า เกือบสองปี แต่...ผมก็มองว่า Accord ก็ไม่ดูเก่าเลยนะคับ เทียบกับ Camry ยังดูวัยรุ่นแบบร่วมสมัยได้อยู่ครับ และ Motor Expo น่าจะมีอะไรได้เห็นเกี่ยวกับ Minor Change ของ Accord (เป็นผม ผมจะรอครับ อีกนิดเดียวเอง อย่างน้อยมันต้องมี Onboard Computer หรือ MID มาให้แหละน่า)

Teana น่าชื่นชมเรื่องการเก็บเสียงของห้องโดยสารครับ ชนะเลิศ แต่...ดันมาเสียตรงยางติดรถนี่สิ กรุณาเปลี่ยนด่วน!!

Teana ตกม้าตายสำหรับผมทันที เรื่องอัตราการบริโภคน้ำมันที่โหดสุดๆ (โดยเฉพาะ250XV) เพราะผมเองก็ยังไม่มีรายได้แบบเหลือกินเหลือใช้ "ค่าน้ำมัน" มีผลกระทบกับผมเยอะครับ Accord เลยได้อยู่ในดวงใจของผม และที่สำคัญอัตราเร่งก็ไม่ได้แย่เลยนะครับ ในพิกัดเดียวกันหรือใช้ชีวิตประจำวัน แต่ถ้าเมื่อไหร่อยากเปรี้ยวบ้างก็....จะนึกถึงรถอาป่าป๊าขึ้นมาทันที ^^"

Teana อาจจะมีศูนย์บริการที่ค่อนข้างน้อยกว่า Accord นะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่า Area ที่คุณอยู่ใกล้กับศูนย์ไหน และศูนย์นั้นๆมีบริการและความชำนาญที่ดีรึป่าว? (อันนี้ตอบไม่ได้ครับ ส่วนตัว Honda ทำได้ดีในศูนย์ใหญ่ๆ)

สรุปแบบเข้าข้างตัวเอง ตามที่ใช้งานจริงมาเกือบปีของรถทั้ง 2 คันของที่บ้านผมนะครับ ผมยังชอบ รัก และ หลงใหลใน Accord มากกว่า Teana ครับ (แม้ว่าจะเป็น 2.0 กับ 2.5) ถึงแม้ว่าสมาชิกที่บ้านที่เหลือหันไปทางนู้นกันหมด เพราะผมชอบที่จะขับเองมากกว่าที่จะนั่ง และ Accord ตอบโจทย์ผมได้มากกว่าครับ ถึงแม้จะไม่ได้หมดทุกข้อ เพราะเราต้องยอมรับว่า Nobody is perfect ครับ

รถ 2 คันที่บ้านไม่เคยมีปัญหา สัญญาณไฟเตือนอะไรโผล่ขึ้นมาให้กวนใจเลย ยกเว้น Accord มีไฟ D กระพริบและ ABSโชว์ สาเหตุมาจาก กล่องควบคุม ABS ทำงานผิดปกติเนื่องมากรถผมเกือบเกิดออุบัติเหตุโดนอัดเป็นแซนวิช  :'( แต่เคลมเปลี่ยนอะไหล่แล้วสุขภาพก็กลับมาสมบูรณ์อีกครั้งหนึ่ง และ Teana ที่เจอประเจอคือ CVT จะดังวื๊ดยาวๆ เวลาที่ขับอัดหนักๆ ย้ำว่ากระทืบๆหนักๆติดต่อกัน ตั้งแต่นาทีที่ 10-15 ขึ้นไป แต่พอกลับมาขับปกติสักพักเสียงมันก็จะหายไปเอง ไม่รู้ทราบว่าเกิดจากอะไร แต่เสียงนี่มันเหมือนเตือนสติว่าถ้าไม่อยากเสียกะตังค์(ซ่อมเกียร์)อย่าเล่นบทโหดครับ อิอิ

ทั้งนี้ทั้งนั้นที่สำคัญที่สุดคือการไปลองขับครับ เอาแบบนานๆไม่ต้องรีบ ตีเนียนไปหลายๆศูนย์ก็ได้ครับ เซลล์เค้าไม่ว่าหรอก อยากจะขายกันจะตาย แต่ลงทุนหน่อย ก็ไปเช่ามาขับครับ วันละ 1000 กว่าบาทแล้วแต่ที่ เลือกให้ดีครับเพราะว่ามันจะต้องอยู่กับเราอีกนาน...และไม่ได้เปลี่ยนกันง่ายๆเหมือนโทรศัพท์ครับ

ผมเชื่อว่าคุณต้องมีแบรนด์ที่อยากได้แล้วอยู่ในใจ แต่ไปลองแล้วโดนก็เซ็นใบจอง วางมัดจำ จัดไฟแนนซ์ รอรถ และถึงเวลาไปขับอวดสาวๆได้เลย!! (จะอาจจะเหงื่อตกเล็กน้อย ตอนผ่อนค่างวด, เช๊คระยะ แอนด์ เติมน้ำมันนะครับ เพราะมันมะช่าย Nissan March เจ้ากระจงน้อย ;D) ไม่ต้องกังวลเรื่องจะเปลี่ยนจากกระบะ-->เก๋ง D-Segment หรือ รุ่นไหนๆ ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้น และดูวัตถุประสงค์การใช้งานเป็นหลักครับ ต้องสอดคล้องกัน ป้องกันไม่ให้เราต้องมาบ่นพรำๆกับตัวเองในใจว่า "รู้อย่างงี้..... รู้อย่างงั้น..."  ของอย่างงี้มันต้องลองอย่างเดียวครับ แต่ต้องลองอย่างรอบคอบเพราะไม่ใช่คันละหมื่นสองหมื่น นี่เรากำลังพูดกันระดับ 7 หลักครับ

-ฝอยมาได้น้ำทั้งนั้น-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2010, 09:43:50 โดย Deaw_BenZ'' »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 10:32:48 »
ขอขอบคุณพี่ๆ

ขอบคุณพี่ยำยำรส keanetona แนะนำการใช้รถเกียร ออโต้ ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่J!MMY  มากๆเลยนะครับ ครั้งหน้าหากผมตั้งกระทู้ถามจะลงเนื้อหา ตามคำแนะนำนะครับ
                          ชอบมากเลยที่พี่บอก ให้หารถสภาพพร้อมชน ไปหัดก่อน โดนใจริงๆเลยครับ อิอิ

ขอบคุณพี่patzahut มากเลยนะครับสำหรับคำแนะนำ

ขอบคุณพี่Eddy3585 นะครับ

ขอบคุณพี่Deaw_BenZ'' สำหรับคำแนะนำ และการเปรียบเทียบ จริงครับ รถมันต้องอยู่กับเรานาน ไม่เหมือนโทรศัทพ์

สุดท้ายขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกรุณา ช่วยไขข้อข้องใจกับผม
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 14:28:57 »
ลองมองรถขนาดเล็กลงมา อย่างโคโรลล่า 6MT ดีไหมล่ะครับ
(แหวกแนวหน่อยนะ สำหรับผู้ท้าชิงพี่ๆตอบไปหมดแล้วชัดเจนครับ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 15:06:51 »
อ้อ Teana 2.0 ตอนนี้ ตัว Sport ออกมาแล้ว ข้างใน สีดำ เบาะไฟฟ้า ฝั่งคนขับ
มี Navigation มาให้ ฯลฯ อีกมากมาย ในราคา 1.3 ล้านบาท แต่มีแค่ สีขาว และสีดำ เท่านั้น

ผมว่าตัวนี้ น่าเล่นมาก

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 18:49:40 »
ผมอยากได้ Teana 2.0 สีบรอนซ์เงิน โดยที่ข้างในเป็นสีดำ
ไม่รู้เค้าจะทำออกมาขายหรือเปล่า ถ้ามีก็จะเลิกลังเลเลย

พอดีที่บ้านมีรถสีดำ เลอะง่ายมาก สีขาวก็เคยมี ดูแลยากหน่อย

พวงมาลัย ข๊าววว ขาววว ผมไม่กล้าจับเลย.......
ติดอยู่ตรงเรื่องสี interior เรื่องเดียวนี่แหละ
ขาววว จั๊ว! ซะขนาดนั้น ใช้ไปสัก 5 ปี คงดูไม่จืด ถ้าดูแลไม่ดี
: )

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 19:39:39 »
1. โดยตามหลักแล้ว โอกาสที่ Accord จะเปลี่ยนโฉมใหม่นั้น จะมีก่อน Teana ครับ
2. Accord ปลายปีนี้ก็จะ Minor change แล้วครับ ถ้ารอได้ก็น่าจะรอ
3-4 ขอผ่านครับ

แต่ถ้าถาม คห. ผมนะครับ ดูจากความต้องการของ จขกท. แล้ว ผมว่าน่าจะเอารถ C-segment ไปก่อนนะครับ เพราะ
1. ประหยัดงบในการผ่อน
2. ในช่วงแรกนั้นก็สามารถนำมาใช้งานเพื่อการปรับตัวเข้ากับ AT พอใช้งานคล่องแล้ว รถเหล่านี้ก็สามารถตอบความต้องการในอนาคตได้เพียงพอ
จะใช้งานคนเดียว หรือในอนาคตมีครอบครัว รถเหล่านี้ก็ยังตอบสนองการใช้งานของครอบครัวได้
3. ในการใช้งานในเมือง ผมว่ารถเหล่านี้น่าจะมีความประหยัดน้ำมันกว่ารถ D-segment และยังถอยเข้าจอดได้ง่ายกว่า
อันนี้ดูแค่ความต้องการอย่างเดียวใน 6-7 ปีที่ จขกท. จะใช้งานนะ แต่การใช้งานในชีวิตประจำวันจริงๆ อันนี้ก็ต้องลองดูต่อไป
แต่ยังไงก็ลองไปทดลองขับดูก่อนแล้วกันครับ  ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 21:47:02 »
อ้อ Teana 2.0 ตอนนี้ ตัว Sport ออกมาแล้ว ข้างใน สีดำ เบาะไฟฟ้า ฝั่งคนขับ
มี Navigation มาให้ ฯลฯ อีกมากมาย ในราคา 1.3 ล้านบาท แต่มีแค่ สีขาว และสีดำ เท่านั้น

โอ้ว เจ๋งดีครับ เห็นด้วยกับพี่จิมมี่เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 22:08:35 »

น่าสนมากๆเลยครับ
เพราะป๊าผมก็เชียร Nissun เหมือนกัน เพราะท่านเค้าปลื้มรถกะบะเอามากๆเลย ถึงขนาดเอ่ยปาก
บอกว่าเดี๋ยวช่วย40% ของราคารถเฉพาะNissun เท่านั้น พอถามยี่ห้ออื่นเท่านั้นแหละ ป๊าผมบอกว่า อันนี้กุไม่รับรู้

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 22:44:42 »
Teana sport Pack มีทั้ง 2.0 และ 2.4

แต่ดูเฉพาะ 2.0 ราคาที่เพิ่มเป็นแสน แต่แค่พ่นกระจังหน้า สเกิร์ตข้าง หางหงษ์ กับเบาะหนังดำ ให้น้อยมากๆ

แต่ขอบอกว่า เบาะดำ Teana สวยดุโคตร ผมเขวไปนานเลยนะครับ จะเอาอยู่แล้ว

แต่ราคาที่แพงกว่า ได้ของน้อยกว่าเยอะ และต้องทำเครื่องเสียงเพิ่มอีก เลยหันไปคบ 2.0 G extremo แทน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic