ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำร้านวิเคราะห์ปัญหาพวงมาลัยวอกแวก ดึงซ้ายดึงขวาตลอดเวลา Mitsu Pajero2017  (อ่าน 14410 ครั้ง)

ออฟไลน์ lordnew31

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำหน่อยครับ รถของผม All new mitsubishi Pajero 2017 มีอาการพวงมาลัยวอกแวก ดึงซ้ายบ้าง ขวาบ้าง เป็นตลอดเวลา ต้องคอยแต่งพวงมาลัยตลอดเวลา เคยตั้งศูนย์มาแล้วประมาณ 10 กว่ารอบ ร้านทั้งใน กทม และ ชลบุรี ก็ยังไม่หาย ลองเปลี่ยนโช๊คอัพเป็นMono tube ปรับระดับ พร้อมสปริงใหม่ ก็ไม่หายครับ เลยเปลี่ยนใช้โช๊คอัพติดรถมาล่าสุดร้านทำช่วงล่างแนะนำให้อัดน้ำมันโช๊คเพิ่ม ทำไปก็ไม่หายครับ รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์แนะนำแนวทางแก้ไข หรือแนะนำร้านวิเคราะห์ปัญหาให้หน่อยครับ ผมหมดหวังจริงๆ ใช้รถแบบไม่มีความสุขเลย จนทุกวันนี้ไม่อยากขับรถเลยครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
มันดึงแบบไหนคับ จับพวงมาลัยตรงๆแต่รถเฉซ้ายเฉขวาเอง หรือว่ามันดึงพวงมาลัยให้เลี้ยวตามไปด้วย ??

ถ้าแบบแรก ลองไล่เชคชุดแร็คพวงมาลัย ตั้งแต่ตัวแร็ค, บุชยึดแร็ค, บุชปลายแร็ค คงมีตรงไหนเสื่อมและหลวมสักจุด
กับอีกสาเหตุนึง คือโช้คเสื่อมทำให้หน้ารถไม่ balance วิ่งแล้วเฉซ้าย-ขวาตลอดเวลา แต่เห็นว่าทั้งเปลี่ยนทั้งซ่อมโช้คก็ไม่หาย เลยคิดว่าไม่น่าใช่จากสาเหตุนี้
อีกสาเหตุที่ผมเคยเจอคือบุชกันโคลงหน้าเสื่อม เวลาวิ่งเร็วๆแล้วหน้ารถมันจะว็อกแว็กต้องคอยแต่งพวงมาลัยถี่ๆ (อาการนี้เวลากระเทือนมักจะได้ยินเสียงหลวมๆด้วย)

แต่ถ้าเป็นอีกอาการแบบที่ดึงพวงมาลัยไปด้วย อันนี้ผมไม่แน่ใจเลยว่าเกิดจากอะไรคับ (อาการนี้รถผมก็เป็นเวลาเจอร่องถนน แต่ผมมองว่าเป็นอาการธรรมชาติปกติ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2020, 00:11:09 โดย akewizard »

ออฟไลน์ 7one011

• Jr. Member
  • **
เป็นเมือนรถผมเลยอาการนี้เลยกำลังมองหาวิธีแก้อยู่เมือนกันครับ

• Newbie
  • *
มันดึงแบบไหนคับ จับพวงมาลัยตรงๆแต่รถเฉซ้ายเฉขวาเอง หรือว่ามันดึงพวงมาลัยให้เลี้ยวตามไปด้วย ??

ถ้าแบบแรก ลองไล่เชคชุดแร็คพวงมาลัย ตั้งแต่ตัวแร็ค, บุชยึดแร็ค, บุชปลายแร็ค คงมีตรงไหนเสื่อมและหลวมสักจุด
กับอีกสาเหตุนึง คือโช้คเสื่อมทำให้หน้ารถไม่ balance วิ่งแล้วเฉซ้าย-ขวาตลอดเวลา แต่เห็นว่าทั้งเปลี่ยนทั้งซ่อมโช้คก็ไม่หาย เลยคิดว่าไม่น่าใช่จากสาเหตุนี้
อีกสาเหตุที่ผมเคยเจอคือบุชกันโคลงหน้าเสื่อม เวลาวิ่งเร็วๆแล้วหน้ารถมันจะว็อกแว็กต้องคอยแต่งพวงมาลัยถี่ๆ (อาการนี้เวลากระเทือนมักจะได้ยินเสียงหลวมๆด้วย)

แต่ถ้าเป็นอีกอาการแบบที่ดึงพวงมาลัยไปด้วย อันนี้ผมไม่แน่ใจเลยว่าเกิดจากอะไรคับ (อาการนี้รถผมก็เป็นเวลาเจอร่องถนน แต่ผมมองว่าเป็นอาการธรรมชาติปกติ)

อาการเป็นแบที่ 2 ครับ ดึงไปทั้งพวงมาลัยเลย ตั้งศูนย์ล้อมาหลายที่แล้ว ไม่หายครับ ร้านไหนเค้าบอกเก่งเรื่องศูนย์ล้อไปมาเกือบหมดแล้วครับ เคยไปให้ร้านแถวๆโชคชัย4 เช็คแร็คก็ไปมาแล้วครับ เค้าบอกปรกติ แถมเปลี่ยนบูชเป็นยูรีเทนมาแล้วด้วย ยังมีอาการเดิมเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

ยางใช้มานานหรือยังครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
ต้องดูว่าเป็นมานานหรือยัง เพราะจากการวิเคราะห์ของหลายท่านก็ครอบคลุมพอสมควร เป็นตอนที่อายุยางกี่ กม. ถ้ามีอาการวอกแวก แบบปลิ้น ออกซ้ายขวา เหวี่ยง ๆ น่าจะมีสาเหตุมาจากยางตามความเห็นท่านข้างบน ซึ่งผมก็เคยเจอมากับตัว ทั้งเปลี่ยนโช๊ค สารพัดที่จะเดา แต่สุดท้ายจบที่ยาง ซึ่งยางแต่ละยี่ห้อจะแสดงอาาการไม่เหมือนกัน ต้องดูอายุและระยะทางประกอบด้วยครับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2020, 08:24:18 โดย raksa »

ออนไลน์ the kit

อาการที่ จขกท.ว่า คือ ดึงไปทั้งพวงมาลัย
อาการนี้เกิดจาก ชุดบังคับเลี้ยวในด้านหน้าทั้งหมด โดยไม่เกี่ยวกับช็อคอัพและสปริงทั้งหน้า-หลัง

ร้านข้างนอกต่างๆ ที่คุณเข้ามา และแนะนำให้เปลี่ยน ช็อคอัพและอื่นๆ
"เขาตั้งใจเอากำไรในตรงนั้น ไม่ได้คิดจะแก้ปัญหาให้คุณอย่างจริงจัง"
เพราะ ปห.ของคุณ แก้ได้ ก็ไม่ได้กำไรเท่าไรนัก

เคยชนมาไหม? กระแทกในด้านหน้าแรงๆ ขับเบียดแรงๆ ไหม?
เข้าศูนย์มิตซู อธิบายให้ "หัวหน้าช่าง" อย่างละเอียดว่า ปห. มันเป็นแบบนี้ ให้เขาลองขับดู ที่ศูนย์น่าจะแก้ไขให้ได้
เพราะบางอย่าง มันต้องมีค่าเฉพาะของมัน

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ apinui

คาดว่า เปลี่ยนยางและใส่ล้อ 20 นิ้วใช่ไหมครับ

ถ้ายางขนาดเดิมคือ 265/60 R18 และมาเปลี่ยนเป็น 265/50 R20 ซึ่งหน้ายางอาจจะดูกว้างเท่ากัน แต่จริงๆแล้วล้อ 20 นิ้วหน้ายางมันสัมผัสพื้นมากกว่า

ล้อเดิมของ BT50 pro ผมก็ 265/65R17 พวงมาลัยนิ่งมาก เจอถนนที่ต่างระดับ พวงมาลัยแทบไม่ขยับเลย แต่พอผมเปลี่ยนมาใส 265/50R20 เท่านั้นแหละ .... ถนนไม่เรียบ ถนนหลังเต่า มีเนินมีสัน พวงมาลัยมันดึงตามถนนเลยครับ ความนิ่งของพวงมาลัยหายไปเยอะเลย ... แต่โชคดีที่พวงมาลัย BT50 ค่อนข้างหนัก อาการเลยออกไม่มาก ...

ป.ล.อันนี้เล่าจากประสบการที่ผมเจอนะคือ ขนาดยางเปลี่ยนการควบคุมก็เปลี่ยนครับ ... ถ้าเปลี่ยนยางมาและอยากนิ่ง ให้กลับไปใส่ยางขนาดเดิมครับ

ออฟไลน์ PAN

1.ปรับศูนย์ล้อหน้าให้เป็นtoe-in อันนี้ช่วยได้ครับ
2.ลองเช็คลมยางว่าแข็งไปไหม ถ้าลมมันแข็งไปพวงมาลัยจะวอกแวก ลองปรับลดลงจนอาการดีขึ้นครับ ลองเฉพาะล้อหน้าก่อน
3.ลองดูพวกกันโคลงหน้าว่ามันแน่นไหมครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนกันโคลงแต่งให้ใหญ่กว่าของเดิมก็จะช่วยได้ครับ

• Newbie
  • *

เอาเข้าไปเช็คกับศูนย์มิตซู ช่างบอกน่าจะเป็นที่ยาง ผมเลยยางก็เปลี่ยนใหม่แล้วครับ เป็นเหมือนเดิมตั้งแต่ กม. ที่ขับเลย

• Newbie
  • *
อาการที่ จขกท.ว่า คือ ดึงไปทั้งพวงมาลัย
อาการนี้เกิดจาก ชุดบังคับเลี้ยวในด้านหน้าทั้งหมด โดยไม่เกี่ยวกับช็อคอัพและสปริงทั้งหน้า-หลัง

ร้านข้างนอกต่างๆ ที่คุณเข้ามา และแนะนำให้เปลี่ยน ช็อคอัพและอื่นๆ
"เขาตั้งใจเอากำไรในตรงนั้น ไม่ได้คิดจะแก้ปัญหาให้คุณอย่างจริงจัง"
เพราะ ปห.ของคุณ แก้ได้ ก็ไม่ได้กำไรเท่าไรนัก

เคยชนมาไหม? กระแทกในด้านหน้าแรงๆ ขับเบียดแรงๆ ไหม?
เข้าศูนย์มิตซู อธิบายให้ "หัวหน้าช่าง" อย่างละเอียดว่า ปห. มันเป็นแบบนี้ ให้เขาลองขับดู ที่ศูนย์น่าจะแก้ไขให้ได้
เพราะบางอย่าง มันต้องมีค่าเฉพาะของมัน
อาการนี้เป็นตั้งแต่ กม.ที่3000 ครับ มีอาการรถไหลซ้ายก่อนเลยเอาไปตั้งศูนย์ล้อ จากนั้นใช้ได้สัก2000 กม. รถมีอาการดึงแบบที่ว่าอ่ะครับ รถเดิมๆ ไม่เคยชนอะไรเลยครับ

• Newbie
  • *
คาดว่า เปลี่ยนยางและใส่ล้อ 20 นิ้วใช่ไหมครับ

ถ้ายางขนาดเดิมคือ 265/60 R18 และมาเปลี่ยนเป็น 265/50 R20 ซึ่งหน้ายางอาจจะดูกว้างเท่ากัน แต่จริงๆแล้วล้อ 20 นิ้วหน้ายางมันสัมผัสพื้นมากกว่า

ล้อเดิมของ BT50 pro ผมก็ 265/65R17 พวงมาลัยนิ่งมาก เจอถนนที่ต่างระดับ พวงมาลัยแทบไม่ขยับเลย แต่พอผมเปลี่ยนมาใส 265/50R20 เท่านั้นแหละ .... ถนนไม่เรียบ ถนนหลังเต่า มีเนินมีสัน พวงมาลัยมันดึงตามถนนเลยครับ ความนิ่งของพวงมาลัยหายไปเยอะเลย ... แต่โชคดีที่พวงมาลัย BT50 ค่อนข้างหนัก อาการเลยออกไม่มาก ...

ป.ล.อันนี้เล่าจากประสบการที่ผมเจอนะคือ ขนาดยางเปลี่ยนการควบคุมก็เปลี่ยนครับ ... ถ้าเปลี่ยนยางมาและอยากนิ่ง ให้กลับไปใส่ยางขนาดเดิมครับ
ขอบคุณครับ ผมใช้ล้อเดิมอยู่อ่ะครับ ติดรถเลย 265/60/R18

ออฟไลน์ sukhontha

ลองทำตามผมบอก..

ไปที่ตั้ง 0 ล้อ  แล้วบอกเขาให้ปรับมุม โท ไม่เอาค่ามาตรฐาน  ให้ปรับเป็นบวกเล็กน้อย  แล้วดูอาการว่าหายไหม  หรือเป็นมากขึ้นกว่าเดิม

ถ้ามากขึ้นกว่าเดิม  ให้กลับมุมโท เป็นตรงกันข้าม  ถ้าอาการดีขึ้น  ให้ค่อย ๆปรับมุมโท  ต่อไปทีละนิด  จนกว่าอาการจะหาย 

สิ่งที่คุณทำมาเสียเงินเปล่า ถ้าทำตามผมบอก   ไม่เกิน 3  ครั้ง  ใช้เงินไม่เกินพัน... ไม่ถูกที่คันครับ

ปล.  ถ้าดึงซ้ายก็ให้ชดเชยเอา   บอกเลยว่าถ้าถนนเรียบ ๆ อาการจะไม่ออก  จะออกอาการเมื่อมีหลุมหรือหลังเต่า ฯลฯ  ดังนั้น  ช่างที่ 0  วิ่งทดสอบจะหาอาการไม่เจอ  ก็มักจะตั้งตามมาตรฐานเข้าไว้ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2020, 19:39:49 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Deaw

ผมว่าศูนย์ล้ออยู่ดีครับ แคมเบอร์หรือแคสเตอร์น่าจะเพี้ยน ไม่ก็โทเอ๊าตลอด

ออฟไลน์ Tien.W

อยากเห็นค่าศูนย์ล้อจัง ว่า แต่ละค่า อยู่ที่เท่าไหร่

ออฟไลน์ samaklen

ตรวจจุดยึดกันโคลง
ตรวจช่วงล่างหน้าดูด้วยครับ
ต้องมีบกพร่องอะไรบ้าง ถ้าค่าศูนย์ล้อไม่เพี้ยนจากค่าโรงงาน

ออฟไลน์ chaithawat

อาการดึงไม่น่าเกี่ยวกับโช๊คระบบกันสะเทือนเลยเกี่ยวก็น้อยมาก ลองเช็คชุดบังคับเลี้ยวดีกว่า แรค ลูกหมากปลายแรค บูทลูกหมากกันโคลงมันนิ่มไหม  ีที่เคยเป็ยถ้าแรคมันหลวมหรือติดก็มีอาการดึงแบบทีว่านี้ครับ จัดชุดซ่อมแรคไปหายเลย ไม่งั้นต้องคอยปั้นแต่งตลอดเจอถนนไม่เรียบนี่เลื้อยเป็นงูเลย เจอถนนเอียงๆต้องดึงพวงมาลัยยันไว้ตลอด ถ้ามีระยะฟรีเยอะขึ้นด้วยพวงมาลัยดิ้นตอนเบรคก็ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ shikimaru

อาการแบบนี้ผมว่ามี 4 ส่วน

1.ชุดแร็คและลูกหมากยึดทั้งหลาย รวมถึงบูชปีกนกด้วย ถ้ามันมีปัญหาเกิดแน่ๆ เคยเจอในรถคันเก่าปวดหัวไปเป็นปี
2.ยางมีอาการกินซ้าย ขวา เคยเจอในบางยี่ห้อ แก้โดยปรับมุมล้อเอา
3.ชุดโช็คเสื่อมก็เจอว่าเปลี่ยนไปหมดแล้ว
4.ยางเบ้าโช็คฉีกหรือติดตั้งไม่ดีรึเปล่าครับ

เอาเข้าไปเช็คกับศูนย์มิตซู ช่างบอกน่าจะเป็นที่ยาง ผมเลยยางก็เปลี่ยนใหม่แล้วครับ เป็นเหมือนเดิมตั้งแต่ กม. ที่ขับเลย

กำ ตอนเปลี่ยน ยาง ได้มีตั้งศูนย์ล้อใหม่ด้วยไหมครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

กำ ตอนเปลี่ยน ยาง ได้มีตั้งศูนย์ล้อใหม่ด้วยไหมครับ

ถ้าลองตั้งศูนย์ล้อใหม่ ลองให้ช่างที่เขาทำ เช็คเรื่องแรคพวงมาลัยหน่อยก็ดีครับ

พอดีรถรุ่นน้องผมก็ว่ามีอาการคล้ายๆแบบนี้ ดูรถขับแล้ววอกแวก เช็คไปเช็คมาลงท้าย แร็คพวงมาลัยเสียครับ

• Newbie
  • *

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ผมเอาเข้าศูนย์ให้ช่างดูหลายครั้งแล้วอ่ะครับ ช่างบอกว่าเป็นเพราะยางรถบ้าง เป็นที่ช่วงล่างรถที่ใช้มาสักระยะบ้าง เป็นที่ศูนย์ล้อต้องตั้งศูนย์ใหม่บ้าง คือลองทำตามช่างแล้วก็ยังไม่หายอ่ะคับ

• Newbie
  • *

ถ้าลองตั้งศูนย์ล้อใหม่ ลองให้ช่างที่เขาทำ เช็คเรื่องแรคพวงมาลัยหน่อยก็ดีครับ

พอดีรถรุ่นน้องผมก็ว่ามีอาการคล้ายๆแบบนี้ ดูรถขับแล้ววอกแวก เช็คไปเช็คมาลงท้าย แร็คพวงมาลัยเสียครับ
ผมตั้งศูนย์ล้อแทบทุกเดือนอะครับ คือว่างเมื่อไหร่ก็จะพารถไปซ่อม แต่อาการไม่ดีขึ้นเลยครับ แร็คเคยเอาไปให้ร้าน ลุยโช็คอัพแถวๆ โชคชัย 4 อะครับลองเช็คดูเค้าบอกว่าแร็คปรกติแต่เปลี่ยนบูชยางให้เฉยๆอะครับ อาการก็ยังเป็นเหมือนเดิมตั้งแต่ขับออกมาจากร้านเลย

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ลองเขยิบมาแถว ฉะเชิงเทรา ไหมครับ มีร้านดีๆแนะนำ

ออฟไลน์ off_033

ลองร้านรามอินทราล้อแม็กซ์ ดูครับ เก่งเรื่อง 4WD

• Newbie
  • *
ลองเขยิบมาแถว ฉะเชิงเทรา ไหมครับ มีร้านดีๆแนะนำ
ขอคำแนะนำด้วยครับพี่ ที่ไหนดี จบ ผมไปหมดอ่ะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่าน่าจะเป็นคาแรคเตอร์ของพวงมาลัยรุ่นนี้หรือเปล่าครับ เพราะของผมก็เป็น มันไม่นิ่งเลย ยิ่งถ้าเจอถนนแย่ๆ มันสะบัดเลยครับ ขับนานๆแล้วเมื่อยข้อมือ

แล้วได้ลองหดพวงมาลัยเข้าไปสั้นสุดมั้ยครับ เหมือนจะดีขึ้น คลอนน้อยลง โชคร้ายมากๆผมนั่งไกลขายาว ดึงออกมาไกลๆพวงมาลัยคลอนสั่นน่ารำคานมาก จะนั่งเข้าไปใกล้ก็ไม่ได้ เข่าซ้ายติด

• Newbie
  • *
ผมคิดว่าน่าจะเป็นคาแรคเตอร์ของพวงมาลัยรุ่นนี้หรือเปล่าครับ เพราะของผมก็เป็น มันไม่นิ่งเลย ยิ่งถ้าเจอถนนแย่ๆ มันสะบัดเลยครับ ขับนานๆแล้วเมื่อยข้อมือ

แล้วได้ลองหดพวงมาลัยเข้าไปสั้นสุดมั้ยครับ เหมือนจะดีขึ้น คลอนน้อยลง โชคร้ายมากๆผมนั่งไกลขายาว ดึงออกมาไกลๆพวงมาลัยคลอนสั่นน่ารำคานมาก จะนั่งเข้าไปใกล้ก็ไม่ได้ เข่าซ้ายติด
ยังไม่ได้ลองอ่ะครับ เดี๋ยวจะลองทำตามดูครับ