โพลล์

อยากให้เอามา
6 (46.2%)
ไม่อยากให้เอามา
7 (53.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 13

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ Suzuki เอา All New Celerio (Cross) มาขายกันไหมครับ  (อ่าน 3863 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

จากคลิป Suzuki กำลังพัฒนาและเตรียมขาย Suzuki Celerio ตัวใหม่ ครั้งแรกในรอบ 8 ปีครับ
เปิดตัวปี 2021 ที่อินเดีย โดยจะพัฒนาให้ Celerio จากเดิมเป็น A-seg หลังคาสูง ราคาประหยัด (ถูกที่สุดในไทย) กลายร่างไปเป็น A-cross ยกสูงนิดๆ

ส่วนตัวผมอยากให้เจ้านี้มานะครับ เพราะว่า บ้านเราขายรถยกสูง ขนาดเล็กกว่า 4 เมตร ซึ่งตอนนี้ที่เล็กและถูกสุด คือ Yaris Cross Mid ราคา 6.2 แสน

ถ้าเจ้านี้มาใส่เครื่องเดิม (K10B) ราคาสัก 3-4.5 แสน และมี ESP เพราะเป็น Eco car เฟส 2
ผมว่าน่าสนใจมากครับ ผมปี 2022 อาจจะเอารถ MPV อายุ 10 ปีไป turn เป็นคันนี้
ใช้กลับกับ Yaris Ativ (เอาคันนี้ให้พ่อใช้) ส่วนผมก็ขับคันนี้แทนครับ

เรื่อง option ผมมองว่า ทำประมาณรุ่นปัจจุบัน (GA GL GLX) แต่ใส่ ESP กับวิทยุถอดออกแต่ทำช่อง 2 din ให้ก็เพียงพอแล้วครับ
อาจจะปรับให้เป็นเกียร์ CVT หมดเพื่อให้ประหยัดน้ำมันก็ได้

เรื่องตกแต่งดำด้านชายล่างตัวรถ (กาฟข้าง) ผมเรียนตามตรงไม่ต้องไปซีเรียสมากหรอกครับ รถราคาถูก เอาแค่มันยกสูง (160 mm++ ถ้าให้ดีขอที่ 180++ ครับ) ล้อกระทะ 14 นิ้ว ยางใหญ่หน่อยให้รถสูง ผมก็พอใจแล้วครับ

แต่ถ้าจะทำราคาสูงกว่า 4.5 แสน ถึง 5 แสนต้นๆ ชนรุ่น Swift GL ผมว่าราคาสูงไปนะครับ และถ้าทำจริงๆ ก็ช่วยขายตัวเก่าของ Celerio ไปด้วย ก็ดีนะครับ เพราะตั้งแต่มี Civid มากระแส Celerio ดีมากๆ ตามที่เห็นเลยว่าม้ามืดในเรื่องยอดขาย เพราะโปรผ่อนถูกและคุ้มค่าจริงๆ ครับ

คิดอย่างไรกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2020, 20:39:13 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Staples

Re: อยากให้ Suzuki เอา All New Celerio (Cross) มาขายกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 21:50:33 »
S-Presso ไซส์พอๆ กันยังไม่มาเลย ยากส์ ที่ฟิลิปปินส์ยังมาแล้ว

Re: อยากให้ Suzuki เอา All New Celerio (Cross) มาขายกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 21:54:24 »
S-Presso ไซส์พอๆ กันยังไม่มาเลย ยากส์ ที่ฟิลิปปินส์ยังมาแล้ว

คันนี้ก็สวยนะครับ

แต่ที่ไม่มา คือ เรามี Celerio แล้วมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 09:26:31 »
อยากได้จิมนี่ครับ

ไม่งั้นก็ สวิฟ สปอร์ต ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 09:41:20 »
ปัญหาคือจะดันลง eco2 ได้รึเปล่านะครับ รถยกสูงนี่ยากนะเรื่องทำมลพิษ...ถ้าทำไม่ได้ เรื่องกดราคาต่ำกว่า 4.5แสนไม่มีทางได้เห็น...
อย่างที่สองคือ เรี่ยวแรงจะพอไหวไหม 1.0 ของเดิม 15.5 ใส่ยางใหญ่ยกสูง ผมว่าล้มแชมป์ ZS แน่ๆ....แต่ถ้าไม่แคร์ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ
..............
ถ้าจะทำจริงๆ แล้วอยากกดราคาให้ได้ ผมว่าใช้วิธีแบบ yaris cross ครับ ทำรุ่นพิเศษมาโยนหินถามทางก่อน
ขยายซุ่ม ตีโป่ง ล้อใหญ่ โชคสปริงใหม่ ปรับหน้าตาใหม่โดยใช้โครงเดิม ใส่ ESP มา เครื่องเดิม....เพิ่มเงิน 5หมื่น
จริงๆ เซเรลิโอ ไม่ใช่รถที่แย่ยิ่งราคาตอนนี้ยิ่งน่าใช้ แค่มันทำหน้าตาให้ดูน่ารักหรือเท่ๆ แบบ K car ผมว่ายอดขายไปอีกไกลแน่ๆครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 09:45:28 »
เอา Breeza มาขายเข้าท่ากว่าครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 11:29:46 »
ผมไม่ค่อยหวังอะไรจากค่ายนี้นะครับ แม้ผมจะชอบการออกแบบของค่ายนี้ก็ตาม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 11:55:41 »
เอา Breeza มาขายเข้าท่ากว่าครับ

แพงไปครับ ราคาคงไม่ต่ำกว่าห้าแสน แบบนี้ผมซื้อ Yaris ธรรมดาดีกว่า

ปัญหาคือจะดันลง eco2 ได้รึเปล่านะครับ รถยกสูงนี่ยากนะเรื่องทำมลพิษ...ถ้าทำไม่ได้ เรื่องกดราคาต่ำกว่า 4.5แสนไม่มีทางได้เห็น...
อย่างที่สองคือ เรี่ยวแรงจะพอไหวไหม 1.0 ของเดิม 15.5 ใส่ยางใหญ่ยกสูง ผมว่าล้มแชมป์ ZS แน่ๆ....แต่ถ้าไม่แคร์ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ
..............
ถ้าจะทำจริงๆ แล้วอยากกดราคาให้ได้ ผมว่าใช้วิธีแบบ yaris cross ครับ ทำรุ่นพิเศษมาโยนหินถามทางก่อน
ขยายซุ่ม ตีโป่ง ล้อใหญ่ โชคสปริงใหม่ ปรับหน้าตาใหม่โดยใช้โครงเดิม ใส่ ESP มา เครื่องเดิม....เพิ่มเงิน 5หมื่น
จริงๆ เซเรลิโอ ไม่ใช่รถที่แย่ยิ่งราคาตอนนี้ยิ่งน่าใช้ แค่มันทำหน้าตาให้ดูน่ารักหรือเท่ๆ แบบ K car ผมว่ายอดขายไปอีกไกลแน่ๆครับ

น่าสนใจครับ ใช้ตัวเดิมทำแบบนี้ไปก่อน ที่อินเดียเองก็มีชุดแต่ง Cross ยกสูงขายด้วยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 12:37:29 »

น่ารักน่าใช้ดีครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 15:51:00 »
ต้องรอเปิดดูคันจริงดูก่อนครับ

ที่ผ่านมาถ้าขึ้นชื่อว่าเอาใจอินเดีย มักไม่ค่อยตรงจริตบ้านเรามากนัก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 23:22:32 »
ผมว่าเอาเครื่อง 1.0 Turbo Boosterjet มาลงใน Swift กับ Ciaz ให้ได้ก่อนดีกว่ามั้ยอ่ะครับ  :D

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 23:42:09 »
ไม่ใช่ทุกคนที่ชอบรถเล็กไม่งั้น Celerio ,brio ขายดีไปนานละครับ

ยิ่งราคาเพิ่มอีกนิดได้รถใหญ่กว่า  ผ่อนเพิ่มต่อเดือนนิดหน่อยหลายคนสู้ได้อาศัยดาวน์น้อย ผ่อนนานเอา

รถคันนึงของคนทั่วไปต้องนั่งได้ 4 คน ขึ้นเขาลงห้วยได้ และราคาไม่แพงมากช่วง 5-6 แสนส่วนใหญ่รับได้ 

และทุกวันนี้มันขายค่อนข้างดี แนวทางที่เอารถเล็กราคาถูกมาในแง่บริษัทคงยากมากถึงจะยกสูงก็เถอะ