ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ fortuner, captiva, pajero sport หรือ รอ nissan nv200 ดีครับ  (อ่าน 10860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tom

• Newbie
  • *
ซื้อ fortuner, captiva, pajero sport หรือ รอ nissan nv200 ดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 18:18:13 »
กำลังต้องการรถสำหรับนั่้งประมาณ 5-6 คนครับ อยากได้รถตู้เล็กๆครับ  แต่เห็นมีแต่รถนำเข้าซึ่งแพงไปหน่อยครับ ไม่ทราบว่า nissan nv 200 จะมาเมื่อไหร่ครับ หรือว่าซื้อ พวก  fortuner, captiva, pajero sport ดีครับ พอดีแถวบ้านน้ำท่วมบ่อยด้วยครับ  หรือว่าลงทุน h1 ไปเลยดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: ซื้อ fortuner, captiva, pajero sport หรือ รอ nissan nv200 ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 18:19:52 »
miniVAN อืมม์ Honda Freed ไม่เข้าข่ายเหรอครับผม หรือว่าไม่โดนใจ

เชียร์ Fortuner ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ซื้อ fortuner, captiva, pajero sport หรือ รอ nissan nv200 ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 18:33:34 »
แคปติว่า แถวสามเล็กและชัน
ซีอาร์-วี มีแค่ห้าที่นั่ง
ดังนั้น ผมขอแนะนำ toyota innova ครับ ภายในยาวและกว้างกว่า fortuner

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:19:40 »
ไม่ฟอร์จูน ก็ปาเจโร่อ่ะครับ  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:24:12 »
นอกเรื่อง Space wagon ครับ เอิ๊ก >_<

ออฟไลน์ keetawee

• Newbie
  • *
  • เริ่มหารถที่ถูกใจตั้งแต่ปี '09 รอเวลาเจอเนื้อคู่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 19:56:08 »
น้ำท่วมเชียร์ ฟอร์จูนเนอร์ หรือ ปาเจโร่ครับ
ปล. ที่บ้านใช้ปาเจโร่อยู่ ถูกกว่า ปอร์จูนเนอร์ เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 20:11:47 »
ไม่แน่ใจว่านั่ง 5-6 คนเป็นประจำหรือเปล่านะครับ

ถ้าไม่ค่อยได้ใช้แถวสามบ่อยนัก CAPTIVA ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนนะครับ เคยลองนั่งสั้นๆ หนึบได้ใจจริงๆ

แต่ถ้าใช้แถวสามเป็นประจำมอง PAJEROSPORT เอาไว้เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ ส่วนตัวไม่ชอบแถวสามของFORTUNERเลย เสาCทำให้รู้สึกเหมือนนั่งในคอกเลยอ่ะ แล้วยิ่งเวลาต้องพับแถวสามขึ้นลงบ่อยๆนี่เป็นอะไรที่เวิ่นเว้อสุดๆ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 20:27:16 »
ถ้าใช้เบาะแถวสามไม่บ่อยแต่เน้นเรื่องห้องโดยสารกว้างขวาง....เชียร์ CAPTIVA กับ CR-Vถ้าใช้โดยสารไม่เกิน 5คน แต่ถ้าอยากได้แบบสมบุกสมบันหน่อย...ลุยได้มีเบาะแถวสามให้ใช้เชียร์ PAJERO SPORT ครับ^^...แต่ H-1 นี่ก็น่าสนครับอยู่ที่การใช้งาน ;)

ออฟไลน์ Tom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 21:21:29 »
ปกติ โอกาศใช้  5-6 ที่นั่งนี่ สัปห์ดาละ 2-3 วันครับ ออกต่างจังหวัดบ้าง เดือนละหน จริงๆ freed ก็อยากได้ แต่กลัวเรื่องน้ำท่วมครับ กับรู้สึกว่าเล็กไปนิดนึงครับ อยากได้แบบ step wagon ครับแต่ราคาน่าตกใจนิดนึงครับ 2.4 ล้าน ถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านเจอว่าจะมี nv200 คิดว่าน่าจะเหมาะสุดครับ แต่ถ้ารอนาน อาจจะต้อง fortuner รถยอดนิยม หรือ ไม่ก็ pajero sport. captiva minor change ก็สวยครับ  space wagon ก็ดีครับแต่กลัวน้ำท่วมเหมือนปีที่แล้วที่ ศรีนครินทร์ ครับ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 21:31:10 »
ไทยรุ่ง!!!! น่าสนไหมนะ?
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 22:17:20 »
Pajero Sport ก็น่าจะโอเคนะครับ
เห็นมีน้ำท่วมด้วย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 22:35:59 »
บ้านผมสาวก Toyota แต่ผมเชียร์ Pajero Sport เหนือกว่า Fortuner นะในความรู้สึกของผม ต้องขอโทษท่านที่ใช้ Fortuner นะครับ ส่วนตัวล้้วนๆ

ส่วน H1 ถ้าไปกัน 5-6 คนบ่อยๆ และมีแบบอาแปะ หรืออาม่าอายุซัก 80 ผมว่า H1 ก็น่าสนนะครับ
เคยไปลองนั่งดู พ่อผมชอบมากเลย แต่กะจะดูตอน Motor expo เผื่อจะมีส่วนลดมากกว่านี้

แต่ส่วนตัวแล้ว Pajero Sport ครับ ไปได้กับทุกสถานะการณ์ 
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:13:57 »
แคปติว่า ลูกเล่นเยอะ 5AT เครื่องเล็กกว่า น่าเล่นครับ แต่นั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่นะ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:39:35 »
นั่ง 5-6 คนเป็นประจำ น้ำท่วมบ่อย ผมว่าไปมองพวก PPV หรือ MPV ดีกว่ารถตู้ครับ
PPV
Pajero ก็ดีนะครับ แต่ผมว่าแถว 3 ไม่ค่อยสบาย
Fortuner แถว 3 ดีกว่า Pajero หน่อยตามความคิดผม ออพชั่นเยอะ ช่วงล่างดีกว่ารุ่นเดิม เบรกดีกว่ารุ่นเดิมครับผมว่าน่าสน
Mu-7 แถว 3 นั่งไม่สบายเลยครับผมว่ารูปทรงก็ไม่ค่อยสวยนะ
Ford Everest ช่วงล่างดี เกียร์ auto 5 speed
อันสุดท้ายของ PPV โปรดอย่าลืมเป็นอันขาด Thairung Adventure II ผมว่ารูปร่างพอดูได้นะครับ การประกอบยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เครื่องดีแมกซ์ ประหยัดน้ำมันในระดับที่รับได้ส่วนอะหลั่ยตัวถังช่วงหลังหายากซักนิด แถว 3 นั่งสบายที่สุดใน PPV ราคาป้ายแดงไม่แพงเกินด้วยครับ(ที่บ้านใช้อยู่ครับ อิอิ)
 ถ้า MPV ก็ INNOVA นั่งสบาย  7 ที่นั่ง การประกอบยังไม่ค่อยเนียนช่วงล่างนิ่มกว่า PPV หน่อยครับ ปลายอายุการตลาดไม่รู้ยังมีรถอยู่รึเปล่านะครับ
*ผมว่าเงินของคุณ คุณควรจะพาสมาชิกที่ต้องนั่งรถคันนี้ทั้งหมดไปนั่งพร้อมกันแล้วดูว่าอืดไหม?นั่งสบายไหม?ยอมรับได้ไหม?แล้วค่อยตัดสินใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 09:43:49 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:05:41 »
ที่บ้านใช้ Fortuner 3.0V ดีเซลโฉมเก่า อยู่ครับ
แต่ ผมไม่ค่อยชอบ เพราะ
-เบรคทื่่อสุดๆ
-ช่วงล่างย้วยยาน ไม่หนึบเลยจริงๆ
-กินน้ำมัน 10.4 กิโล/ลิตร

ถ้าย้อนเวลาได้
ผมเชียร์ Pajaro Sport ครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:26:18 »
ผมเชียร์มปาเจโร่นะ :D

ออฟไลน์ Tom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:54:00 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทั้งหมดครับ Pajero sport คนเชียร์เยอะจริงๆ ผมจึงได้เข้าไปอ่านใน  pajerosportsociety ปรากฎว่า มันยังมีปัญหาเฟืองท้ายหอน กับ โช๊ค ไม่รู้ต้องรอดู minor change ก่อนรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 14:29:11 »
ถ้าใช้งานจริง 5-6 คน แล้วแถวบ้านน้ำท่วมบ่อย
H-1 และ NV200 (คาดเดาจากรูป) รถเหล่านี้ถือว่าเป็นรถตู้ซึ่งไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ลุยครับ ดังนั้นถ้าจะเอามาใช้ลุยน้ำ 2 ตัวนี้คงต้องคิดกันยาวๆ

ถ้าเกิดจะใช้งานแบบนี้ก็คงจะต้องมองไปที่ SUV หรือ PPV ครับ
Captiva นี่ถือเป็น SUV รุ่นเดียว (ที่ราคาไม่แพงเกินไป) ที่เป็น 7 ที่นั่ง การขับขี่ก็จะออกตามสไตล์นุ่มนวล สมรรถนะโอเคในรุ่นดีเซล ช่วงล่างหนึบไว้ใจได้
ออพชั่นความปลอดภัยในรุ่นสูงๆ ก็ถือว่าให้มาเยอะ
สิ่งที่ติก็คือในเบาะแถว 3 อาจจะรองรับได้แค่เด็กโตที่มีความสูงไม่มาก หรือผู้ใหญ่ที่ตัวเล็กจริงๆ ถ้าตัวใหญ่ไปก็นั่งไม่ค่อยสบาย
Pajero Sport นี่ก็เป็น PPV ที่เทียบกันระหว่างออพชั่นและราคา ถือว่าให้มาแบบคุ้มๆ เลย ราคาเริ่มต้นก็ถือว่าถูก สมรรถนะพอใช้ได้
ช่วงล่างโดยรวมก็โอเคครับ นุ่มหนึบอย่างเห็นได้ชัด เบาะแถว 3 นั่งแล้วพอใช้ได้ครับ อาจจะชันขาไปหน่อยนึง
สิ่งที่ติก็คือเรื่องศูนย์บริการและมาตรฐานการบริการหลังการขายครับ บางที่ก็ดี บางที่ก็ต้องปรับปรุงกันอีก
Fortuner ก็เป็น PPV ที่ได้รับความนิยมอย่างสูง ตัวรถให้ออพชั่นมาค่อนข้างเยอะ ในราคาที่แพงตามไปด้วย สมรรถนะดี เบาะแถว 3 นั่งสบายดี
เรื่องการบริการหลังการขาย อะไหล่ 0 ไม่ต้องห่วง ใช้ยาวๆ ก็ไว้ใจได้ ใช้ระยะสั้นๆ ก็ขายต่อได้ดี
สิ่งที่ติคือเรื่องช่วงล่าง แม้ว่าจะปรับปรุงแล้ว แต่ก็ยังมีคู่แข่งที่ทำได้ดีกว่าก็มี
Mu-7 ตัวนี้ก็เป็น PPV ที่ราคาเริ่มต้นก็ไม่ได้ร้ายแรง สมรรถนะโอเค ช่วงล่างค่อนข้างนุ่มผิดวิสัยรถที่ใช้แหนบในด้านหลังอยู่พอสมควร
หลังการขายก็หายห่วง อะไหล่ก็สบายใจได้ เพราะใช้ร่วมกับ D-max ได้หลายตัวเลย
สิ่งที่ติคือเรื่องเบาะแถว 3 ที่ทำมาเหมาะให้เด็กนั่งมากกว่า ถ้าผู้ใหญ่นั่งทางไกลค่อนข้างไม่สบายนัก
Everest อันนี้ก็เป็น PPV อีกรุ่นที่หน้าตาค่อนข้างใช้ได้ สมรรถนะพอใช้ได้ ช่วงล่างค่อนข้างดี หนึบใช้ได้
ออพชั่นที่ให้มากับราคาค่าตัวนี่ไม่เลวครับ เริ่มต้นถูก
สิ่งที่ติคือเบาะแถว 3 ที่อาจจะมาแนวเดียวกันกับ Mu-7 และบริการหลังการขายที่ต้องดูกันยาวๆ ครับ

ยังไงก็ลองไปขับและไปนั่งแต่ละแถวดูก่อนตัดสินใจแล้วกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX