ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 5แสนบาท ถ้าไม่เอาอีโคคาร์ จะเอารภยุโรปมือ2 รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 7111 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai1811

• Jr. Member
  • **
เห็นหลายเวป ราคารถยุโรปมือสอง บางรุ่นราคาถูกกว่าซื้ออัโคคาร์ เลยคิดว่าน่าจะซื้อรถยุโรปดีกว่า โดยตั้งเงื่อนไขไว้
1.ไม่จุกจิก ซ่อมไม่แพง อะไหล่หาง่าย
2.ราคาขายต่อไม่ขาดทุนมาก
3.ดูแพง
อยากขอคำแนะนำพี่ๆหน่อยครับว่าควรดูรุ่นไหนดีครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ข้อ 1 กับ 3 ขัดกันมากเลยครับ

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก Benz C230 W204 ตัวแรก เครื่อง 2.5 NA ครับ

แต่ด้วยอายุของรถที่เกิน 10 ปี รับรองว่าถ้าไม่เก็บให้จบตั้งแต่ได้รถมาก็ซ่อมจนเบื่อครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ เทียน

• **
W204 C200Kom
MINI One R56

สองคันนี้ผมเกิน5แสนโล มาแล้วทั้งสองคัน  MINIอาจจะขับง่ายหน่อยสำหรับคนที่ใช้ตลาดตลอดเพราะขับหน้า  เลือกเอาทีีชอบครับ

ออฟไลน์ Chung

• Newbie
  • *
ถ้ามีประสบการณ์ซ่อมรถเก่ามาบ้างก็เล่นได้ครับยุโรปมือสอง แต่ถ้ารถคันแรกและอยากดูแพง (ดูแพงกว่า eco car) แนะนำว่าหารถ c seg, d seg ไม่เกิน 5 ปีมาขับดีกว่าครับ งบช่วงๆนี้ +- หน่อยมีเยอะ

ที่เจอจากคนรู้จัก ซ่อมบานปลายและไม่จบครับ ที่สำคัญงบซ่อมบานปลายมาก ถ้าไม่เชี่ยวเรื่องรถจริงๆ แนะนำให้เลี่ยงครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจไม่เจอแย่แบบนั้นทุกคนครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าเป็นผม ราคาประมาณนี้คงไปหา BMW Series 3 E90 ตัว LCI ครับ แต่น่าจะได้แค่ 318i 320i นะครับ (320d ยังเห็นอยู่แถวๆ 6แสน) แต่ถ้าเป็นรถ Premium ที่ไม่จำเป็นต้องยุโรป ผมจะไปหา Lexus is250 ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ถ้าเอายุโรป อย่าลืมเตรียมเงินไว้ซ่อมด้วย

ออฟไลน์ siamskunk

ความต้องการทั้งสามข้อย้อนแย้งกันน่าดูครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ความต้องการทั้งสามข้อย้อนแย้งกันน่าดูครับ

กำลังจะพิมพ์ แบบนี้พอดีเหมือนกัน

มารออ่านด้วยคนครับ อยากรู้เหมือนกันว่ารถรุ่นไหนได้ครบตามนี้บ้าง

ออฟไลน์ Alcatraz

Lexus IS250 ตรงทั้ง3ข้อ เหลือแค่ไม่ใช่รถยุโรป ถ้าเทียบคุณภาพมันคือเกรดเดียวกัน แต่รถไม่จุกจิกแน่นอนตามสไตล์โตโยต้า

ออฟไลน์ p.pooh

• **
ถ้าไม่เอา eco car ก็มือสองญี่ปุ่นรุ่นอื่นเถอะครับ ทั้งสามข้อนี่ ฟังก็เหนื่อยแล้วกับงบแค่ ห้าแสน นอกจากจะได้รถเก่า แล้วมันยังต้องมีรายการตามเปลี่ยนอีก ขายต่อมือสาม สี่ ราคาก็ตกลงไปอีก ยิ่งรถเก่า ไม่จุกจิก ซ่อมไม่แพง ขัดกันมากเลย 1 2 3

ออฟไลน์ InBkk

ข้อ 2 กับข้อ 3 น่าจะยังพอหาได้ แต่ข้อ 1 คงไม่มีครับ ต่อให้เป็น Lexus IS250 ก็เถอะ ยังไงค่าซ่อมที่เขาว่าถูก ก็ยังต้องแพงกว่า Eco car ป้ายแดง 2-3 เท่า

ออฟไลน์ lexus

ถ้าหาเจอแล้วบอกด้วยนะครับ
ผมนึกไม่ออกจริงๆ ตามเกณฑ์ที่บอกทั้ง3ข้อ มันมีด้วยเหรอ

ปล.งบแค่นี้สำหรับผมยุโรปมือ2ก็น่าจะ10ปี+ บอกตามตรงมันไม่ได้ดูแพงอะไรเลย

ออฟไลน์ BigCat

เล่นรถเก่ายุโรปต้องใจรัก มีเวลา มีรถสำรอง เพราะซ่อมยังไงของมันก็มีอายุ ถึงเวลามันก็ไป
ถ้าโจทย์แบบนี้ ไม่แนะนำครับ ไปญี่ปุ่น D seg สวยๆดีกว่า หาดีๆมีแน่นอน
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ sukhontha

เห็น 3 ข้อแล้ว  บอกเลยว่ายาก....

ผมใช้ saab 93 ss  2.0T 8  ปีแล้ว ไม่จุกจิกนัก  ( ยกเว้นกลอนประตู ปุ่มปรับนั่นนี่เหนียว ลอก  )  ปัจจุบันราคาไม่ถึง สามแสน  แต่เก่าไปสำหรับตัวเลือกของคุณ 

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม

ออฟไลน์ the kit

เจอ "หัวข้อ" ก็อยากเข้ามาดูแล้ว
เจอเงื่อนไขยิ่งน่าสนใจเข้าไปอีก!!

"1.ไม่จุกจิก ซ่อมไม่แพง อะไหล่หาง่าย
2.ราคาขายต่อไม่ขาดทุนมาก
3.ดูแพง"

ในงบ "ห้าแสน"

งบห้าแสนนี่ ถือว่า ไม่มากไม่น้อย แต่มันต้องขึ้นอยู่กับปี รถยุโรป
ถ้าซื้อมา "ขี่เล่น" มองรถที่มันอยู่ในช่วง สามแสน เผื่อซ่อม สองแสน
แต่ถ้างบ ห้าแสน ซ่อมได้อีกต่างหาก ก็ปีใหม่ขึ้น

3. ดูแพง แน่นอนต้องเป็น MB BMW ตระกูล C, E, 3, 5 หารุ่นที่ชอบ
2. ถ้ารถ 10 ปีขึ้น ราคาขายต่อ ไม่ลดลงมาก แต่ "หาคนซื้อไม่ง่าย" เพราะเขากลัว จุกจิก ซ่อมแพง และหาอะไหล่ยาก
1. ถ้า "ซ่อมจบ" มันก็จะได้นาน
แต่คำว่า "ซ่อมจบ" นี่มันจะจบที่เท่าไร และแบบไหน

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าเพิ่มเงื่อนไขว่า
-  มีงบเก็บงานรอบแรกเท่าไร
- มีงบดูแลปีละเท่าไร
น่าจะได้ idea ที่ชัดเจนขึ้น

• **
ถ้าตั้งงบซื้อรถ3แสน เผื่อค่าซ่อม2แสน ซ่อมปีละไม่เกิน3หมื่น พอจะเห็นตัวไหนไหมครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ทีแรกว่าจะแนะนำเพิ่มอีกนิด bmw f30  316ibase ปีแรกๆ น่าจะพอหาได้มั้งครับ  พอมาอ่านทวนคำตอบกลายเป็น ราคารถสามแสนซ่อมสองแสน e90 ตัวต้นๆเจนก่อน lci น่าจะพอหาได้ครับแต่คงจุกจิกไม่เบาด้วยอายุขนาดนี้  เพราะได้แค่เบนซินธรรมาดา n46 อัตราเร่งไม่มีอะไรหวือหวาเลย เผลอๆจะโดนรถอีโค่คาร์เทอร์โบสวนหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2020, 10:34:46 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ belkw202

ถ้าตั้งงบซื้อรถ3แสน เผื่อค่าซ่อม2แสน ซ่อมปีละไม่เกิน3หมื่น พอจะเห็นตัวไหนไหมครับ
งบนี้น่าจะได้ w203 ตัวสุดท้าย หรือ e90 ตัวแรก pre lci พอได้
แต่คิดว่าซ่อมปีละไม่เกิน 3 หมื่นนี่ตึงไปครับ อย่างน้อยผมว่าต้องมี 50000 ตามอายุรถ 13 ปี+
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
หา E46 แล้ว สักสองแสน
ไปลงเครื่อง 1.9 อีผุผุอีกแสนกลาง
เหลือ อีกแสนกลาง เก็บงานทั่วไป

ดูแพงกว่า อีโค ตัดปัญหาเรื่องเครื่องออกก็น่าจะบำรุงง่ายขึ้นละ เก็บงานด้วยก็น่าจะใช้ได้อีกนาน

8)

ออฟไลน์ Sit: )

:-*

Benz w210 300,000 หา body สวย ภายในสวย
ซ่อม 200,000 คือโล๊ะ แอร์ เกียร์ ช่วงล่าง (แบบตึงๆ)

ซ่อมปีละ 30,000 มีลุ้น
ขับใช้ได้ นั่งดี
แต่อาจจะไม่ได้ดูแพง

มาย้อนคิดอีกที ซื้อมา 300,000 ซ่อม 200,000
อนาคตขาย คือ ราคาลงจาก 300,000 ไม่ใช่ 500,000 ดูแล้วไม่น่าตอบโจทย์

รถราคาไม่แพงแล้วดูแพงๆ
ผมว่ามันไม่น่ามี เพราะมันมีค่าใช้จ่ายซ่อนอยู่

ออฟไลน์ Terng

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ bluelawn

e90 325i อะไหล่มือสองเยอะมาก อยู่ในงบ ซ่อมอู่ถูกกว่า mazda เข้าศูนย์ด้วยซ้ำ  :'(

ออฟไลน์ samaklen

ซ่อมปีละไม่เกิน 3 หมื่นนี่
ลุ้นตายเลย สำหรับรถยุโรป
ต้องรุ่นเก่าจริง ๆ แต่สภาพดี เพราะจุกจิกน้อยกว่า
แต่ก็สภาพตั้งต้นส่วนใหญ่หาได้แย่กว่าเยอะ

ออฟไลน์ scotch_fillet

volvo s/v60, v40 ก็พอไหวน่ะ
เอาจริงๆ ไม่จุกจิกเท่าที่คิด

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถยุโรป จะซ่อมให้ถูก ก็ต้องเลือกรุ่นที่มันไม่จุกจิกเป็นพื้นฐาน ยอดขายทั่วโลกมากหน่อย มีก็เบนซ์ิรุ่นก่อนปี10 ทั้งหลาย BMW ก่อนยุกหัวฉีดตรงเทอร์โบครับ

เรื่องดูดี มันก็ต้องถามกลับว่าเทียบกับอะไร ? ให้ใครดูดี?

ไปตจว. ขับเบนซ์เก่าๆ เขาก็ยังเรียกว่าดูดีในหลายพื่นที่
ไปในเมืองบางที่ดูดีก็คือรถสปอร์ตแพงๆเท่านั้น 

เทียบECO car ป้ายแดง C-class, 3series ก็ดูดีกว่า

ออฟไลน์ kabutoro

5 แสน เบนซ์ c220 วางเครื่อง 3.0 อีผุผุ  เหลือตังแสนนิดๆไปเก็บรายละเอียดพอได้อยู่มั้ง :-X :-X :-X

ออฟไลน์ aun

volvo s/v60, v40 ก็พอไหวน่ะ
เอาจริงๆ ไม่จุกจิกเท่าที่คิด

ตามนี้ครับถ้าไม่ซวยเจอชิ้นใหญ่ๆพวกปั๊ม ABS เกียร์ แต่รุ่นที่ว่ามาก็เจอกันน้อยครับปัญหาใหญ่ๆ ไม่ค่อยพบมีคระกูล T4F ที่เจอหัวฉีดมีปัญหา ส่วน V40 ล้อตแรกๆจะมีเซนเซอร์ประตูเสียแต่เจ้าของเดิมก็น่าจะเคลมกันหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าราคาแบบนี้  ซ่อมแบบนี้  ไป saab 93 ss   เลยครับ   ซ่อมจริง ๆน้อยมาก  (ไม่รวม น้ำมันเครื่อง -น้ำมันเกียร์-ยาง) อาจจะดูไม่แพงนัก  แต่ขับสนุก   ผมใช้มาแปดปี  ยังทิ้งไม่ลงเลย...