ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 15 สิงหาคม 2020  (อ่าน 2744 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ BULLY_BY_JINNY

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นเลยที่ตั้งชื่อแบบนี้มีเจตนาแค่เพียงอยากแซวขำๆนะครับ เพราะเห็นพวกพี่มีการแซวกันทุกสัปดาห์เลย
ถ้าเกิดพวกพี่ไม่พอใจหรือไม่สบายใจชื่อนี้จะเปลี่ยนรีบครับ

ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ ที่บ้านมีรถอยู่แล้ว2คันครับ เป็น Ford Everest 3.2 กับ Yamaha R1
ตอนนี้กำลังมองหารถไว้ใช้อีก1คันครับ ที่ดูไว้เป็น Toyota Corolla Cross กับ Nissan Kicks
ตัวtopทั้งคู่ ไป test drive มาแล้วทั้ง2คันครับ หลักๆแล้วจะเอาไว้ใช้ขับไปทำงานเน้นวิ่งในเมือง วิ่งเส้น ลาดพร้าว-วิภาวดี
แต่ติดปัญหาอยู่ที่พอไปลอง test driveแล้ว พ่อชอบ Corolla Cross ส่วนแม่ชอบ Kicks
ผมกับพี่สาวยังไงก็ได้ เลยยังตัดสินใจไม่ได้ครับว่าจะเลือกคันไหนดี เลยอยากรบกวนช่วยเปรียบเทียบข้อดี-ข้อเสีย ของ2รุ่นนี้ให้หน่อยครับ
ทุกวันนี้ ขี่R1ไป ฝนตกทีโคตรลำบากทั้งพี่ทั้งน้อง (พ่อ-แม่ใช้บ้าง ส่วนใหญ่จะเป็นผมกับพี่สาวใช้ขับไปทำงานพร้อมกัน เพราะทำงานที่เดียวกัน)

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ทำไมรถค่ายเกาหลีถึงไม่คิดทำตลาดจริงจังในประเทศไทยครับ ทั้งที่เขาเป็นเจ้าตลาดในหลายๆประเทศ เทคโนโลยีก็ไม่แพ้ญี่ปุ่น แถมรูปร่างหน้าตาความเห็นส่วนตัวก็สวยกว่ารถญี่ปุ่นเสียอีก หรือเขาคิดว่าเจาะตลาดสู้ญี่ปุ่นไม่ได้ รถจีน(หรืออังกฤษไม่แน่ใจ) มาทีหลังแต่ยังตีรถญี่ปุ่นกระจายจนได้เป็นเจ้าตลาดได้ในบางsegment เลยเกาหลีน่าจะลองดูบ้าง

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากทราบว่าอาการหอนเมือขับความเร็ว​เกิน 120 km/h เกิดจากอะไรครับ พอดี Chevrolet​ Aveo​ LSX CNG 2011 มีอาการตอนขับรถครับ และอยากทราบว่า Sliverado​ พวงมาลัย​ขวาที่ถูกยกเลิก Order GM (ฟังจาก Driver Tale Podcast)​ จัดการอย่างไรครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
1. เพราะอะไร ช่วงล่างของรถ ญี่ปุ่นกับรถยุโรป ถึงแตกต่างกันครับ
2. รถราคา ไม่เกิน 1.4 ล้าน ที่ช่วงล่างดีๆ แบบรูดฝาท่อ รอยต่อถนน แบบสบายๆ เน้นการโดยสารมีคนแก่นั่งหลัง อยากได้รถยกสูงหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

-สาเหตุของล้อแม็กขึ้นคราบขี้เกลือเกิดจากอะไร

-ความเชื่อที่ว่าหลังจากมีการใช้รถมา เมื่อจอดรถเเล้วอยากล้างรถ ต้องพักให้เครื่องหายร้อนก่อนจริงไหม ถ้าจอดรถดับเครื่องเเล้วเปิดน้ำล้างรถเลยจะเกิดผลเสียอย่างไร

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- รถขับสี่ระหว่างเครื่องวางขวางกับเครื่องวางยาว เมื่อเทียบกับสมรรถนะและการเสียกำลังของรถ แบบไหนให้ผลที่ดีกว่าครับ

- เพราะอะไรที่การซ่อมรถในไทย ส่วนใหญ่จะเข้าอู่หรือศูนย์บริการเพื่อแก้ไขปัญหา แต่ในต่างประเทศ เช่น สหรัฐฯ มักจะซ่อมในบ้าน โรงรถ หรือหน้าบ้าน โดยซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนเอง เหมือนเป็นเรื่องง่ายๆ ที่ทำได้เองที่บ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2020, 13:27:01 โดย polwath »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เครื่องยนต์ดีเซล Commonrail ของ Isuzu และ Toyota มาจนถึงวันนี้
ทีมงานคิดว่าค่ายไหนทำได้ดีกว่ากัน และค่ายไหนทนกว่ากันครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Firzen

พวกบรรดาท่อยางต่างๆในรถ เช่น ท่อทางเดินน้ำมัน ท่อหายใจน้ำมัน ท่อยางหม้อน้ำ ฯลฯ มีรอบการบำรุงรักษาหรือเปลี่ยนมั้ยครับ เช่น ทุกๆ 10 ปี หรือ 200,000 กม. หรือว่าใช้ไปตามปกติ หมั่นส่อง/สังเกตอาการเอา รอมีอาการค่อยเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สัวสดีคับ สอบถามอู่ซ่อม bmw ดีๆหน่อยครับ รถผมรถเก่าน้ำมันหยด ไปมา 2 อู่แล้วหาไม่เจอ อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมอยู่แถวลาดพร้าว 71 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• **
ปีนี้และปีหน้าจะมีรถ EV รุ่นไหนเปิดตัวบ้างครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
1.ถ้าซื้อ corolla cross เบนซินหรือ hybrid  ตัวเริ่มต้น จะหา part คานกันกระแทกหลังหรือกล้อง 360 ของโตโยต้าเองมาติดเพิ่มที่ศูนย์ได้ไหมครับ เพราะไม่อยากได้ sunroof กับล้อขอบ 18
2. Chr hybrid เสียงลมกับเสียงล้อเงียบกว่า cross hybrid มากเลยหรือครับ เพราะคนรีวิวบางคนบอกว่า cross ดังมาก แต่บอกว่า chr เก็บเสียงดี

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
สวัสดีครับจากที่เคยถามพี่ๆไปเมื่อหลายอาทิตย์ก่อนว่า “ทำไม bmw G30 CKD ถึงตัด option เสียงเตือนเวลาคนนั่งข้างคนขับไม่เตือนเวลาไม่รัดเข็มขัดต่อให้ขับออกไปเร็วหรือไกลแค่ไหนก็ไม่เตือน สรุปคือจากที่สอบถามทางศูนย์ bmw หรือในกลุ่ม G30 ทุกคันไม่มีนะครับ อยากทราบว่าพี่ๆคิดว่าทำไม BMW Thailand ถึงเอาออกครับ ทั้งๆที่มันเป็นเรื่องความปลอดภัย

อีกเรื่องคือพี่ๆพอจะทราบไหมครับว่า BMW M340i จะมาเมื่อไหร่ พอดีวางเงินจองไปแล้วถามเซลล์ก็ให้คำตอบไม่ได้ซีกที

สุดท้ายศูนย์ BMW ศูนย์ไหน service ดีครับ พอดีออกที่อมรมาไม่รู้ service เป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
- ทาง HLM จะมีรีวิว Nissan Kicks มั้ยครับ โดยส่วนตัวชอบวิธีการรีวิวและนำเสนอของ HLM ครับ
- All new Sylphy 2020 แท้งไปหรือยังครับ

ออฟไลน์ Pasta

• Newbie
  • *
Subaru  FORESTER 2.0i-S EyeSight คุ้มค่ากับการกัดฟันเพิ่มเงินจาก Corolla cross ตัวท็อปไหมครับ
อยู่กรุงเทพ และมีวิ่งออกเส้นทางภูเขาต่างจังหวัดครับ

แล้ว Forester ตัวนี้ มี Defect หรือข้อเสียอะไรที่ควรรู้ไว้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เฮ็ดไหร่เหม็ด

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน

ตอนนี้ผมใช้ collora cross ตัว top hybrid

ตอนนี้มีประเด็นร้อนแรงเรื่องน้ำเข้าห้องเครื่องครับ เลยอยากสอบถามว่า
1. น้ำที่เข้านั้น มันจะมีผลอะไรต่อระบบรถยนต์ไฮบริดไหมครับ
2. ทางโตโยต้าแจ้งว่าเป็นรูระบายความร้อน ถ้าผมเอายางมาปิดรูเหนือไฟหน้า จะเกิดผลกระทบอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ นู๊ป มาสเตอร์ 69

• Newbie
  • *
ดูคลิปพี่จิมมี่ กับพี่แพนลอง BMW M2แล้ว ที่พี่ทั้งสองชอบ M2 มากๆ

ถ้าเอา M2 ไปเทียบกับ
BMW 330i G20 ,
Z4 M40i,
Porsche 718 Cayman S ,
Benz C43 AMG coupe หรือ
Benz E coupe 53AMG

อยากรู้ว่า สำหรับพี่จิมมี่ คันไหน ขับมันส์ที่สุด ในเรื่องของช่วงล่าง เครื่องยนต์ เกียร์  อัตราเร่ง การใช้ในชีวิตประจำวัน และ ในTrack 
ถ้าเป็นพี่จิมจะเลือกคันในไว้ใช้เป็น daily use ครับ

ไม่ต้องดูเรื่องราคาและความคุ้มค่า

รบกวนฝากพี่จิม ประชาสัมพันธ์ งาน BCC market
จัดขึ้น2วัน 15-16  บ่าย3โมงถึง 4ทุ่ม ที่ ลานตลาดนัด
เมเจอร์ รัชโยธิน  มีทั้งของกิน ของใช้ โดยศิษย์เก่า BCC
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.รถญี่ปุ่นคันไหนที่พี่ตราตึงใจที่สุดครับ
2.ทางเทคนิคแล้วรถ suv ยุโรปทำมาเผื่อการลุยขนาดไหนครับ
ปล.จริงๆชื่อโปรไฟล์ผมอ่านว่า g-lazy
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Krittapak

• Newbie
  • *
- ช่วยแนะนำการเตรียมตัวและการขับรถของผู้อื่นเมื่อจำเป็น ต้องขับ หรือการขับรถเช่าต่างจังหวัด ทั้งก่อนและระหว่างขับหน่อยครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
1.อยากทราบว่า ยาง BS RE004 กับ T005A ใครรีดน้ำดีกว่ากัน เรื่องถนนแห้งผมเดาว่า RE004 น่าจะดีกว่าครับ

2.เสียงยางเอี๊ยดอ๊าดตอนเลี้ยวในห้าง ยางบางอันดัง บางอันไม่ดัง เกี่ยวกับเรื่องความเกาะถนนของยางมั้ยครับ

ที่ถามสองข้อนี้ เพราะใช้ยาง FS F01 มา ผมไม่ชอบ (แต่พอรับได้) แค่เรื่องเข้าโค้งแล้วย้วยกว่ายางตัวก่อน ๆ กับเสียงเอี๊ยดอ๊าดตอนเลี้ยวในห้างดังกว่ายางตัวก่อน ๆ ครับ (เคยใช้ DL  SP01 ตัวติดรถ, YK V551, YK E70,TY CF2, TY C1S)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2020, 15:22:54 โดย S. NUT »

ออฟไลน์ Berion

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าสามารถนำเบาะ ของ Cx3 ที่มีที่พักแขนด้านหลัง มาใส่ใน Mazda 2 ได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Arle

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำยางสำหรับ corolla cross หน่อยครับ เน้นเงียบ จริงๆชอบ T005A แต่ว่าไม่มี size 225/50 R18 ควรเลือกรุ่นไหนหรือว่าควรขยับไป size ไหนดีครับ

ออฟไลน์ AUGO

• Newbie
  • *
ขอสอบถามปัญหาประจำรุ่นของ cx5 2.0SP MY 2019 หน่อยครับมีอะไรบ้าง ลอง หาๆ ข้อมูลดูเขาบอกมี ปั๊มติ๊ก แต่ว่า recall เข้าไปแก้แล้วไม่รู้จริงไหม พอดีจองไว้รับรถปลายเดือนจะได้เตรียมตัวครับ

ออฟไลน์ MG Morris Garbage

• Newbie
  • *
เครื่องยนต์ของ Ford ranger 2.0 litr และเกียร์ 10 speed
ผลิตที่ใหนครับ (จริงใหมที่เขาว่า ผลิตในอินเดีย) ทำไมจึงเกิดปัญหาอยู่บ่อยครั้งครับ
และ Ranger รุ่นใหม่ที่จะออกวางจำหน่าย ยังใช้เครื่องยนต์และเกียร์ตัวนี้ใหมครับ

ออฟไลน์ gopper

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำยาง 205/55/R16 งบ 10-12k
เกาะถนน สู้ถนนเปียกได้ดี ความประหยัดเป็นรอง จากตัวเลือก
- Good Year Assu. Duraplus2
- Good Year Assu. Tripplemax2
- Yokohama BlueEarth

หรือมีตัวเลือกอื่นแนะนำตามงบ รบกวนชี้แนะครับ

ออฟไลน์ zonixz

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ที่เล็งๆ ไว้มี Subaru Forester 2.0i-S ES กับ Honda CR-V 2.4 ES ไปทดลองขับ Forester มาแล้ว
ส่วนตัวค่อนข้างประทับใจ feeling ในการขับขี่ ช่วงล่าง และระบบความปลอดภัยที่มีให้ แต่ CR-V ยังไม่ได้ลองขับศุนย์แถวบ้านไม่มีรถให้ลองเลยซักศูนย์
คันเก่าใช้งานประมาณ 15,000 กิโลเมตรต่อปี กะใช้งานประมาณ 5-7 ปี ตอนนี้ใจเอียงไปทาง Forester แต่ที่บ้านเชียร์ CR-V มากกว่า
รบกวนสอบถามเปรียบเทียบทั้ง 2 รุ่นดังนี้ครับ
- คุณภาพการบริการของศูนย์บริการและบริการหลังการขายแตกต่างกันมากมั๊ยครับ
- ค่าบำรุงรักษา ราคาอะไหล่ต่างๆ ต่างกันซักประมาณกี่เปอร์เซนต์ครับ(เข้าใจว่าฮอนด้าถูกกว่า)
- ราคาขายต่อ เมื่อผ่านไปซัก 5-7 ปีจะได้ซักกี่ % ของราคาซื้อครับ
- อาการจุกจิกหรือ defect ประจำรุ่น

ขอบคุณครับ
ป.ล. ชอบเพลงที่เปิดในรายการ Jimmy Jukebox มากครับ

ออฟไลน์ Patawee

• Newbie
  • *
Mazda 3 ปลายปีนี้ จะมีตัวปรับอุปกรณ์มามั้ยครับ ถ้ามาปรับเพิ่ม-ลดอะไรบ้าง มาช่วงเดือนไหน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wisitch

• Newbie
  • *
อยากทราบข่าวคราวซูซูกิ X bee ครับ จะเข้าไทยไหม
หรือมีรุ่นใกล้เคียงมาไทยบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ lorenzo

Outlander phev จะเข้าบ้านเรา มีอะไร up sate มั้ยครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

civic fb ใช้ยาง nexen nfera su4 อยู่ ถ้าเทียบกับ hankook v12 evo2 มีจุดต่างกันยังไงบ้างครับ ว่าจะลองเปลี่ยนไปใช้ดู 205 55 r16

ใช้รถน้อย ประมาณปีละหมื่นโล อยากได้ยางใช้ได้นานๆตัวไหนดีครับ