ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ที่น่าดูในงานBig Motor Saleปีนี้  (อ่าน 5318 ครั้ง)

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
รถใหม่ที่น่าดูในงานBig Motor Saleปีนี้
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2020, 21:41:21 »
พรุ่งนี้จะไปงานบิ๊กมอเตอร์เซลที่ไบเทค  มีรถใหม่ๆรุ่นไหนบ้างที่น่าชมตามบู๊ทและลองขับบ้างครับพี่สมาชิก 

ที่อยากไปชมในงานเป็นๆก็มีแค่Corolla cross,Revo MC,Fortuner MCและKicksในใจตอนนี้

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
Re: รถใหม่ที่น่าดูในงานBig Motor Saleปีนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2020, 14:01:31 »
รีวิวเทียบกันหน่อยคับ cx30 cross kick คานบิดเหมือนกัน ช่วงล่างต่างกันแค่ไหน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: รถใหม่ที่น่าดูในงานBig Motor Saleปีนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2020, 23:25:11 »
คนน้อย รถ test น้อยนะครับปีนี้
น่าจะโดน Commart แย่งซีนพอตัว (แต่ผมหล่ะผิดหวังจาก Commart ตรงของไม่ค่อยลดเยอะนี่แหละ เน้นแต่ซื้อของแพงแล้วแถมดีเท่านั้น)

รีวิวเทียบกันหน่อยคับ cx30 cross kick คานบิดเหมือนกัน ช่วงล่างต่างกันแค่ไหน

เอาความรู้สึกส่วนตัวสั้นๆ ครับ
Kicks เหมือนพื้นฐานถูก set มาให้ติดแข็งในความเบาครับ อาการคล้าย Almera เลยแต่ระยะยุบสปริงเพิ่มจากความสูงรถ รถทั้งคันเบา หน้าเบา หักพวงมาลัยไวๆ รถพร้อมไปกับเราอย่างมีลิมิตอยู่ หาความสนุกจากช่วงล่างไม่ได้มากเท่า CX-3 ที่รถพร้อมไปตลอดไลน์กว่า
Cross อันนี้เหมือนถูก set มาให้นุ่มจากพื้นฐานที่แน่นอยู่ระดับนึง รถคล่องตัวพอประมาณ นุ่มได้ดี หนึบตามสั่ง คุมอาการรถได้กลางๆ
CX-30 เหมือนมันรู้อนาคตว่า Cross จะ set มาไง มันเลยเอาพื้นฐานที่เคย set ให้หนักแน่นใน 3 มาทำให้มันนิ่ม ผลคือนุ่มกลาง ลงหลุมแรงๆ มีสะเทือนเพิ่มบ้าง แต่ handling รถมันพร้อมไปอย่างกับ CX-3 แต่อุ้ยอ้ายขึ้นและอุ้ยอ้ายสุด คุมอาการรถกริ๊บสุด

สรุป ถ้าไม่ลงหลุมล้อเดียว ผมเห็นความต่างทั้ง 3 คันอย่างชัดเจนครับแม้จะคานบิดเหมือนกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2020, 06:34:00 »

ถ้าวัดเฉพาะช่วงล่าง (+ ฟิลลิ่งการขับ) ผมยกให้ CX30 ดีสุดเ แถมเครื่องแรง บอดี้ไม่ใหญ่มาก ขับแล้วมีความกระแับกระเฉงและเงียบดี
Cross บอดีใหญ่ นั่งโปร่งสบายกว่ามากๆ ทางตรงชิวมาก เลี้ยงแรงโยนตัวหน่อยๆ
Kicks ความนิ่มนวลใช้ได้นะ แต่ความรู้สึกอยากได้น้อยสุด

* สรุป ผมซื้อ c-hr
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2020, 13:51:37 »
ถ้าต้องการรถครอบครัว ผมไป coss อย่างสบายใจเลยครับ รถมันค่อนข้างเป็นมิตรกับผู้โดยสาร ช่วงล่างวิ่งปกติดีเลยสำหรับผม แล้วก็ภายในที่โปร่งสบายมาก

Kick คนขับค่อนข้างชอบนะ อัตราเร่งดี แต่ช่วงล่างมันเหมือนรถเล็กอ่ะครับมันเบาๆไปหน่อย ข้างหลังหัวผมติด 170 นะครับ วัสดุภายในให้ด้อยสุดใีน 3 ตัวนี้ เป็นผมจะรออีีกซักหน่อยรอส่วนลด รอโปรดีๆกว่านี้ก่อน

CX-30 ยังไม่ได้ลองขับ แต่เคยไปดูรถ วัสดุเป็นจุดเด่น อัตราเร่งผมใช้ mazda 3 อยู่ผมว่ามันก็ถือว่าดีระดับนึง มันจะอั้นๆช่วงตีนต้นหน่อยๆ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2020, 14:20:09 »
ถ้ามีครบครัวนั่งหลัง แนะนำให้พาไปลองด้วยก็ดีครับ
นั่งแล้วรู้สึกอึดอัด นั่งไปสักพักก็เวียนหัว เมารถ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2020, 23:08:42 »
คนน้อย รถ test น้อยนะครับปีนี้
น่าจะโดน Commart แย่งซีนพอตัว (แต่ผมหล่ะผิดหวังจาก Commart ตรงของไม่ค่อยลดเยอะนี่แหละ เน้นแต่ซื้อของแพงแล้วแถมดีเท่านั้น)

เอาความรู้สึกส่วนตัวสั้นๆ ครับ
Kicks เหมือนพื้นฐานถูก set มาให้ติดแข็งในความเบาครับ อาการคล้าย Almera เลยแต่ระยะยุบสปริงเพิ่มจากความสูงรถ รถทั้งคันเบา หน้าเบา หักพวงมาลัยไวๆ รถพร้อมไปกับเราอย่างมีลิมิตอยู่ หาความสนุกจากช่วงล่างไม่ได้มากเท่า CX-3 ที่รถพร้อมไปตลอดไลน์กว่า
Cross อันนี้เหมือนถูก set มาให้นุ่มจากพื้นฐานที่แน่นอยู่ระดับนึง รถคล่องตัวพอประมาณ นุ่มได้ดี หนึบตามสั่ง คุมอาการรถได้กลางๆ
CX-30 เหมือนมันรู้อนาคตว่า Cross จะ set มาไง มันเลยเอาพื้นฐานที่เคย set ให้หนักแน่นใน 3 มาทำให้มันนิ่ม ผลคือนุ่มกลาง ลงหลุมแรงๆ มีสะเทือนเพิ่มบ้าง แต่ handling รถมันพร้อมไปอย่างกับ CX-3 แต่อุ้ยอ้ายขึ้นและอุ้ยอ้ายสุด คุมอาการรถกริ๊บสุด

สรุป ถ้าไม่ลงหลุมล้อเดียว ผมเห็นความต่างทั้ง 3 คันอย่างชัดเจนครับแม้จะคานบิดเหมือนกัน

รีวิวได้เห็นภาพมาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2020, 17:40:19 »

ถ้าวัดเฉพาะช่วงล่าง (+ ฟิลลิ่งการขับ) ผมยกให้ CX30 ดีสุดเ แถมเครื่องแรง บอดี้ไม่ใหญ่มาก ขับแล้วมีความกระแับกระเฉงและเงียบดี
Cross บอดีใหญ่ นั่งโปร่งสบายกว่ามากๆ ทางตรงชิวมาก เลี้ยงแรงโยนตัวหน่อยๆ
Kicks ความนิ่มนวลใช้ได้นะ แต่ความรู้สึกอยากได้น้อยสุด

* สรุป ผมซื้อ c-hr

;D ;D ;D ;D เยี่ยมเลยครับ