ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนชื่อน้ำมันดีเซลใหม่!! ตามกรมธุรกิจพลังงาน เริ่ม 1 ตุลาคม 2563 นี้  (อ่าน 7890 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2020, 14:06:31 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ apinui

คือจะขาย B10 นั่นแหละ เลยเปลี่ยนชื่อเป็นดีเซลเฉยๆ หลอกชาวบ้านที่เคยเติม B7 อยู่ว่าถ้าสั่งเด็กปั๊มว่า ดีเซลธรรมดา มันจะเป็น B10  แต่ถ้าจะเติมแบบเดิม ต้องพูด B7 ....

คนที่ไม่รู้ ว่าเค้าเปลี่ยนชื่อ ก็โดนยัด B10 ไปโดยไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตั้งให้สับสนกว่าเดิมซะงั้น =_=
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

nomad

• บุคคลทั่วไป
คือจะขาย B10 นั่นแหละ เลยเปลี่ยนชื่อเป็นดีเซลเฉยๆ หลอกชาวบ้านที่เคยเติม B7 อยู่ว่าถ้าสั่งเด็กปั๊มว่า ดีเซลธรรมดา มันจะเป็น B10  แต่ถ้าจะเติมแบบเดิม ต้องพูด B7 ....

คนที่ไม่รู้ ว่าเค้าเปลี่ยนชื่อ ก็โดนยัด B10 ไปโดยไม่รู้ตัว

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

ปามล์ล้นตลาด ละสิ หึหึๆๆๆๆ
สักพัก ปลาม์ ขาดตลาด เพราะเติมผิดไปเติม ดีเซล ธรรมดา แต่จริงๆ เป็น B10

ใครคิดว้า

ikky

ออฟไลน์ InBkk

ก็เข้าใจนะครับว่าอยากดันให้คนใช้ B10 แต่ผมว่าทำแบบนี้มันน่าเกลียดเกินไป รถดีเซลยุโรป ขนาดเติม Premium ที่แพงกว่ากันเกือบสิบบาท ยังมีลุ้นว่าเครื่องจะรอดไหม แล้ว B10 จะเหลือไหมเนี่ย

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
แล้ว520d g30 ผมจะเติมb10ได้มั้ยอะครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Benz ประเทศไทยประกาศว่าไม่รองรับ B10 นะครับ เข้าปั้มอย่าลืมบอกเด็กว่า B7 หรือพรีเมียม B7

จริงก็บอกชื่อตรงๆแบบแก๊สโซฮอลให้คนเลือกเอง
แก๊สโซฮอล E10 กับ E20 ปริมาณเอทานอล​ต่างกันตั้ง 10% ราคายังต่างกันแค่บาทกว่าๆ/ลิตร
แต่ B7 กับ B10 ต่างกัน 3บาท/ลิตร
ถ้ารถเค้าไม่รับ B10 หรือยอมเติมแพงกว่า 3บาท/ลิตรแล้วสบายใจ ทั้งที่ไบโอดีเซลต่างกันแค่ 3% ก็ให้เค้าได้เติม
ส่วนคนที่มองว่า B7 ถูกกว่าทั้งที่ปริมาณไบโอดีเซลต่างกันนิดเดียวก็ให้เค้าเลือกเอง

การที่ปัจจุบัน B7 แต่ติดป้ายว่าดีเซล และอนาคต B10 แต่ติดป้ายว่าดีเซล อันนี้ไม่ถูก ทำให้ทุกวันนี้คนยังคิดว่าที่เติมแพงกว่า 3บาท/ลิตร เพราะเลือกดีเซลเพียวๆไม่มีไบโอดีเซลผสม ทั้งที่ประเทศไทยไม่มีดีเซลเพียวๆ B0 ให้เติมมาน่าจะ 10ปีแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2020, 15:29:21 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
งี่เง่า  ชิxxาย 

นโยบายดูถูกคนเติมน้ำมัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
ขยันเปลื่ยนจัง   >:( เหมือนดูถูกคนเติมน้ำมัน

ptt แถวบ้านผมเลิกขาย diesel hyforce อีก เพราะต้องมาลง b7-b10 อย่างเซงเลยครับ.

ออฟไลน์ voyager

ต่อไปกลัวว่าปั๊ม ตจว บางที่จะไม่มี B7 เหลือแต่ "ดีเซล"  น่ะสิ
ิBenz BMW ทำยังไงล่ะทีนี้ ไม่เห็นใจคนจ่ายภาษีรถแพงๆ ให้รัฐไปแล้วบ้างเหรอ
งั้นต่อไปก็ซื้อรถดีเซลมลภาวะยูโร4 มาใช้ดีกว่า ถูกดีด้วย

ออฟไลน์ rojsak2021

อย่าว่าแต่รถยุโรปเลย รถญี่ปุ่นเก่าๆก็ยังไม่รองรับ B10 เลย คงมีเครื่องพังกันบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2020, 15:52:12 โดย rojsak2021 »

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
เป็นอีกตัวอย่างนึงที่ใช้เล่ห์แบบศรีธนญชัย เด็กๆถึงออกมาเคลื่อนไหวถอนหงอกกันอยู่ทุกวัน

ผิดกฏลบเลยนะครับ

กราบขออภัยมาณ ที่นี้

ออฟไลน์ lexus

โอ้โห อยู่ยากละทีนี้
ชาวบ้านธรรมดาที่ไม่รองรับB10เค้าไม่รู้หรอกว่าต้องบอกB7
ถ้าเติมB10เครื่องพังขึ้นมาใครรับผิดชอบ

แย่สุดๆ

Turbocharger

คนขับรถหาเช้ากินค่ำเขาจะรู้ไหมเนี่ย

ออฟไลน์ johnlee

เหมือนจะทำทุกทางให้ ปาล์มขายได้

สมัยก่อนปาล์มทอดไข่ราคา 24-26 ผมยังเอามาใส่รถดีๆ

ดันไปขึ้นราคาซะงั้น

ขึ้นก็ขึ้นมา  ไปบี100ก็ได้ฟระ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mazda Skyactivvvvv

เห้อมมมมมม ถ้าเลิกขาย B7 ถาวรผมต้องเลิกใช้รถเลยมั้ยยย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PaPaMan

เป็นอีกตัวอย่างนึงที่ใช้เล่ห์แบบศรีธนญชัย เด็กๆถึงออกมาเคลื่อนไหวถอนหงอกกันอยู่ทุกวัน

ผิดกฏลบเลยนะครับ

กราบขออภัยมาณ ที่นี้

นี่ก็เกินไป วกมาเข้าการเมืองจนได้

กรมธุรกิจฯไม่ใช่หน่วยงานทางการเมืองนะครับ จะด่าก็ด่าไปไม่เห็นต้องโยงไปเรื่องการชุมนุมเลย

แล้วเย็นนี้เลิกงานกลับบ้านไปก็อย่าลืมยกมือไหว้เด็กด้วยล่ะ ต่อไปทำอะไรก็ต้องถามเด็กก่อนด้วย

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เปลี่ยนเฉพาะ​ ptt หรือเปลี่ยนทุกปั๊มครับ?
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ O_o"

B7 กับ B10 แบบเดิมก็เข้าใจง่ายดีอยู่แล้วครับ จะมาปรับเปลี่ยนชื่อ ให้สิ้นเปลืองงบประชาสัมพันธ์ทำไม

ออฟไลน์ AkE

ตามนั้นครับ ไม่ได้เดือดร้อน ชอบเปลี่ยนอยู่แล้วหนิเรื่องชื่อเนี่ยไม่ใช่แค่ไทย ผมเห็นหลายที่ ปกติผมขับรถดีเซล

ผมก้พูดว่าb10 หรือ b7 อยู่แล้ว

ออฟไลน์ SM.

น่าจะตั้งให้เข้าใจง่ายๆ

ออฟไลน์ Firzen

เปลี่ยนเฉพาะ​ ptt หรือเปลี่ยนทุกปั๊มครับ?

เปลี่ยนทุกปั๊มตามนโยบายภาครัฐที่กำหนดให้ B10 เป็นดีเซลพื้นฐานครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รู้สึกเหมือนเราโดนหลอกยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ dht_tubes

แบบนี้มันก้อเกินไปนิด 

คงต้องรอดู ไม่รู้ว่าจะมี ad อะไรออกมาเพื่อให้ประชาชนเข้าใจประเภทน้ำมันให้ถูกต้องก่อนประกาศใช้จริงๆมั้ย

ออฟไลน์ scotch_fillet

ฟ้อง สคบ ได้ไหมเนี่ย?
ถือว่าหลอกลวงผู้บริโภค

ออฟไลน์ Floppy-T

รถบางคันบางชนิดบางประเภทไม่รองรับทำไง ใครรับผิดชอบน้อแบบนี้

ออฟไลน์ Odd_yim

เข้าข่ายร้องเรียนได้นะครับ ดีเซลเดิม ๆ ไม่มีแล้วมาเอา B10 เป็นดีเซลเนี่ย คุณสมบัติเหมือนกันซะที่ไหนครับ

ออฟไลน์ joufo

ผมเห็น ปตท หลายๆ ปั๊ม เหลือแต่ ดีเซล B10 ให้เติมแล้วนะครับ