ผู้เขียน หัวข้อ: Kia Grand Carnival LX vs. Ford everest 2.2 Titanium  (อ่าน 4680 ครั้ง)

ออฟไลน์ webear

• Newbie
  • *
Kia Grand Carnival LX vs. Ford everest 2.2 Titanium
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 10:02:04 »
รบกวนสอบถามพี่ๆสมาชิก ครับว่า

ตอนนี้กำลังหารถครอบครัว และด้วยงบที่จำกัดจึงมองเป็น "มือสอง" ระหว่าง Kia grand carnival รุ่น LX และ Ford everest รุ่น 2.2 titanium

เท่าที่ผมมีหาข้อมูลได้ kia น่าจะหาอู่นอกยาก เพราะผมหาอยู่นานมากแทบไม่เจอเลย เจอแต่ซ่อม H1
อู่ซ่อม H1 ได้ก้อใช้ว่าจะซ่อม Kia ได้ เพราะคนละแพลทฟอร์ม คนละโรงงาน และมีปัญหาการจอด เพราะช่วงรถยาว

ส่วน Ford เครื่อง 2.2. ตัวนี้น่าจะจุกจิกน้อยที่สุดแล้ว และมีร้านที่ชำนาญซ่อมมากกว่า
ส่วนการขับขี่น่าจะดีกว่า เพื่อนในกลุ่มเดียวกัน เช่น Fortuner, Pajero sport
การนั่งแถวสามสู้ carnival ไม่ได้แน่ๆ
ไม่แน่ใจว่าเหมาะกับการใช้เป็นรถครอบครัว วิ่งสบายไม่ดีดเด้ง ทรมานเด็กๆมั้ย

จึงอยากให้พี่ๆสมาชิก แนะนำเพิ่มเติมสำหรับ ข้อดีข้อเสีย ของทั้ง 2 รุ่นนี้ Kia grand carnival รุ่น LX และ Ford everest รุ่น 2.2 titanium
ที่ผมกำลังจะเลือกหน่อยครับ

ถ้าผมมีอะไรที่เข้าใจผิด ยินดีรับฟังคำแนะนำ ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Kia Grand Carnival LX vs. Ford everest 2.2 Titanium
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:13:59 »

รถมันต่างประเภทกัน เลือกให้ถูกกับการใช้งาน

ถ้าคุณกลัวอะไร แล้วมันแกปัญหาไม่ได้ ก็ไม่ควรที่จะเลือกมัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: Kia Grand Carnival LX vs. Ford everest 2.2 Titanium
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:29:17 »
จะตอบว่า อยู่ที่การใช้งานครับ

ถ้าเน้นนั่งเป็นหลัก เน้นโดยสาร วิ่งทางเรียบ ทางดำตลอด เลือก Kia Grand Carnival เหมาะสมกว่า เพราะไม่มีเหตุผลที่ต้องเลือก Ford Everest แม้แต่น้อย

แต่ถ้าต้องการไปในทั่วทรุกันดาน เส้นทางยางลำบากหน่อย มีลุย มีออฟโรด อันนี้ Ford Everest คือใช่กว่า (ร่วมถึงกลุ่ม SUV ที่กล่าวมาข้างต้นด้วย)

ดังนั้น อาจจะต้องตอบโจทย์ตัวเองก่อนว่า ใช้งานแบบไหน

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:49:41 »
โจทย์เดียวกับผมเป๊ะ

ห่วงครอบครัว คนนั่งสบาย ให้เลือก Kia เคยเทสไดรฟ์ยาวๆ 2 รอบ ช่วงล่างโคลงและเด้งน้อยกว่า Everest มากกกกก นั่งสบาย ขับก็ดีกว่า ติดแค่ดูไม่ลุยเท่า Everest กับเป็นแบรนด์เกาหลี

ห่วงตัวเอง ลูกเมียนั่งเด้งๆ ไม่สบาย เอาคนขับมันส์ แต่ขับไม่ดีเท่าเกาหลีก็ Ford

ของผมจบที่ Ford Everest เพราะ มี D-seg อยู่แล้ว หลักๆซื้อมาขับคนเดียวกับขนของ นานๆทีครอบครัวมานั่งบ่นกันทุกคน เด้งๆโยกๆกับถนนเมืองไทยจริงๆ ผมลองไปนั่งเบาะหลังให้คนอื่นขับดูบ้างนรกโคต!! นั่งไม่สบายเลย สอบตกอย่างแรงครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 12:16:43 »
หาที่ซ่อมก่อนครับ

เจออู่เจอศูนย์ที่ซ่อมได้  ใกล้บ้านไม่ต้องลางานไปเป็นวันๆก็เลือก​ ตัวนั้น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 12:20:40 »
toyota fortuner ดีกว่าครับ อะไหล่ก็มากกว่า

toyota sienta มือหนึ่งก็ได้ครับ

Suzuki xl7

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 12:41:57 »
ถ้าต้องใช้ แถวสามบ่อย และอยากให้สบาย Carnival น่าจะเหมาะสมกว่า ถ้ากังวลเรื่องซ่อมกับขนาด ดูเป็น H-1 แทนก็ได้ครับ
PPV ผมคิดว่ายังไงก็นั้งไม่สบายเท่า ทั้งนี้ต้องดูว่าใครเป็นคนนั้งแถวสาม บางคนอาจโอเคกับ เบาะแถวสาม ของ PPV ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 12:52:52 »
ถ้าจะเล่นรถครอบครัวจริงๆ
แนะนำรถที่เดินทะลุแถว 2 ไปหาแถว 3 ได้ครับ
เพราะเอาจริงๆ ตอนที่ให้เด็กไปนั่งแถว 3 เค้าก็ยังอยากจะมาเล่นกับคนที่ที่แถว 2
ยิ่งแถว 3 ปิดสนิท แบบไม่พับเบาะขยับออกไม่ได้ เด็กจะไม่ค่อยชอบครับ (ลูกผมปืนข้ามมาแถว 2ประจำ  ;D)

ถ้าถามผมไป Kia ครับ เหมาะสุดแล้ว
ญาติผมใช้เวลไฟอยู่ ทั้งเด็กเล็ก เด็กโต ผู้สูงอายุไม่มีใครบ่นสักคน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 12:57:39 »
toyota fortuner ดีกว่าครับ อะไหล่ก็มากกว่า

toyota sienta มือหนึ่งก็ได้ครับ

Suzuki xl7
พูดเถอะครับ ถ้าไม่ใช่ศูนย์เยอะ ขายต่อราคาดี ผมคิดว่าไม่มีเหตุผลที่จะซื้อเลยนะ นั่งไม่สบาย ช่วงล่างพยศ ราคาขายแพงมาก แถมขับ4พาร์ทไทม์ Suzuki xl7 ยังนั่งได้สบายกว่าเถอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 14:18:28 »
อยู่ที่การใช้งานเลยครับอันนี้ ถ้าใช้เต็ม 5-7 คนบ่อยๆ ไป KIA เถอะ  เพราะผมใช้ Everest 3.2+ อยู่เวลาที่เดินทางไกลแล้วเคยนั่ง 6 ที่ใส่ของล้นแบบเปิดฝาท้ายของหล่น เวลาใช้ H-1 คนเท่ากันสบายกว่า
แต่เวลาที่ นั่งไม่เกิน 4 เดินทางไกลผมชอบ Everest ที่สุด  เพิ่มข้อมูลให้ ถ้าตัว 2.2 ซื้อมาก็ไปเปลี่ยนท่ออินเตอร์แบบแต่ง ,เชื่อมทอค 5,000 บาท นอกนั้นก็แล้วแต่เลยครับ จุดอ่อนหมดแล้ว เงินเหลือไปทำโช็คให้สบายก็ได้

ส่วน Kia อันนี้ผมชอบเป็นการส่วนตัวมาก แต่เบื่อที่ศูนย์น้อยมาก แบบพอจะซื้อมันจำเป็นต้องใช้ในกรุงเทพเป็นหลักจะเอาไปจอดไว้บ้านต่างจังหวัดก็เวลาเช็คระยะก็ยากอีก นั่นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 15:38:26 »
ฝากพิจารณาอีกสองข้อครับ

1. สมาชิกในครอบครัวท่านมีกี่ท่าน มากกว่า 4 ท่าน ข้ามไปข้อ 2 หากน้อยกว่าหรือเท่ากับ 4 ท่าน จบที่ Everest

2. ถ้ามากกว่า 4 ท่าน และโอาสที่จะไปด้วยกันครบทุกท่านบ่อยเพียงใด ถ้าไม่บ่อย จบที่ Everest
ถ้าบ่อยมาก ในความถี่สัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง Carnival สบายกว่าครับ

เรื่องซ่อมบำรุง ผมเชื่อว่าทำได้แน่นอน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 17:48:09 »
innova ไม่มองบ้างเหรอครับ ถูกดีต่างหาก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 18:01:26 »
innova ไม่มองบ้างเหรอครับ ถูกดีต่างหาก

innova นี่ดีหรอครับ ไปซื้อ sianta ใช้ยังดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 18:35:21 »
มอง มือ 1 Ertiga, XL7, Mobilio น่าจะสบายใจกว่านะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 19:19:52 »
ครอบครับมีสมาชิก 3 คนครับผม

Ertiga Innova Sienta เครื่องเล็กไปครับ
วิ่งต่างจังหวัดผมว่าแซงสิบล้อ รถอ้อย เหนื่อยและอันตรายเกินไป รถที่ใช้อยู่ปัจจุบัน v6 2.5L ยังเหนื่อยเลยครับ =="

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 21:52:47 »
ผมเชียร์ Carnival นะครับ

รถมันดีและจุกจิกน้อยมากจริงๆ ครับ คันใหญ่ ขนคนขนของสบาย ขับคล่องใช้ได้ อัตราเร่งก็หนีพวกจี้ตูดได้ง่ายๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 06:45:29 »
carnival ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ ประสบการณ์ เกือบ4 ปีกับ เกือบๆ 6 หมื่นโล

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 09:14:42 »

Ertiga Innova Sienta เครื่องเล็กไปครับ
วิ่งต่างจังหวัดผมว่าแซงสิบล้อ รถอ้อย เหนื่อยและอันตรายเกินไป รถที่ใช้อยู่ปัจจุบัน v6 2.5L ยังเหนื่อยเลยครับ =="
2.5 V6 ยังเหนื่อย แล้ว 2.2 Everest จะตอบสนองความต้องการได้เหรอครับ ส่วน Inova เครื่องดีเซล 2.8 ก็ไม่เล็กนะครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 09:33:04 »

V6 2.5 ยังเหนื่อย ผมว่าคุณพี่ต้องจัด V8 5.0L แล้วละครับเนี่ย  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 09:42:00 »

2.5 V6 ยังเหนื่อย แล้ว 2.2 Everest จะตอบสนองความต้องการได้เหรอครับ ส่วน Inova เครื่องดีเซล 2.8 ก็ไม่เล็กนะครับ

อิงจาก Review ในเวปนี้
Innova 2.8 อัตราเร่งดีกว่า Everest 2.2 นะครับ ทั้ง 0-100 และ 80-120 เลย

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 11:14:21 »

Suzuki xl7
พูดเถอะครับ ถ้าไม่ใช่ศูนย์เยอะ ขายต่อราคาดี ผมคิดว่าไม่มีเหตุผลที่จะซื้อเลยนะ นั่งไม่สบาย ช่วงล่างพยศ ราคาขายแพงมาก แถมขับ4พาร์ทไทม์ Suzuki xl7 ยังนั่งได้สบายกว่าเถอะ
4X4 Full Time
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 12:59:12 »
พี่ๆไม่ได้หมายถึง innova ตัวเก่าเหรอครับ
เพราะตัวใหม่ มันคือ innova crysta ใข่มั้ยครับ??

2.5 cvt มันคิดช้านะครับ ตามความรุ้สึกผม
ชอบการทำงานของออโต้ปกติมากกว่า น่ะครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 14:31:58 »
ปกติเวลาใครให้ช่วยแนะนำรถครอบครัว นั่งกัน 5 คนขึ้นไป ผมจะแนะนำ Kia เพราะพื้นที่โดยสารกว้างสบายมาก
แต่ถ้ากรณีของเจ้าของกระทู้ สมาชิกในครอบครัวมีแค่ 3 คน เท่ากับว่าเบาะแถวสามไม่ได้ใช้งานบ่อยแน่ๆ ผมจึงมองว่ารถคันใหญ่อย่าง Kia อาจเกินความจำเป็นไปนิด อันนี้แล้วแต่ชอบ

แนะนำให้ลองดูเป็น SUV หรือ PPV ก็ดีครับ โดยเฉพาะรุ่นที่มีขับสี่ สามารถท่องเที่ยวได้มากกว่าขับสองจริงๆ ถ้ามือสองแนะนำ CRV, Subaru หรือ Pajero, Terra ส่วน Everest ก็น่าลอง แต่ลองไปศึกษาในกลุ่มดูก่อนดีกว่าครับ ผมไม่แน่ใจว่าตัวนี้ยังมีปัญหาอะไรไหม

สำหรับรถตระกูล PPV นี้แนะนำให้ไปหารถลองนั่งลองขับดูก่อนครับ ว่าคุณเองกับสมาชิกในครอบครัวรับช่วงล่างได้ไหม ค่อยตัดสินใจอีกที แต่ถ้าช่วงล่างไม่โอเค แต่คุณชอบรุ่นนั้น ก็เตรียมงบเผื่อไว้เปลี่ยนโช้คสปริงดีๆใหม่สักชุด ขับดีขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 14:45:04 »
พี่ๆไม่ได้หมายถึง innova ตัวเก่าเหรอครับ
เพราะตัวใหม่ มันคือ innova crysta ใข่มั้ยครับ??

2.5 cvt มันคิดช้านะครับ ตามความรุ้สึกผม
ชอบการทำงานของออโต้ปกติมากกว่า น่ะครับ

หืมมมมม?? ไปเอามาจากไหนครับว่า Innova ใช้ 2.5 CVT
Innova Crysta ตัวปัจจุบันนี่เลยครับ ใช้ 2.8 + 6AT อัตราเร่งดีกว่า Everest 2.2 อีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 15:07:15 »
ผมหม่ยถึงรถปัจจุบันของผมเองครับ 2.5v6 cvt แฮ่ะๆ