ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Note VS Suzuki Swift มือสองปีใหม่  (อ่าน 3936 ครั้ง)

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
Nissan Note VS Suzuki Swift มือสองปีใหม่
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:07:06 »
กำลังหารถเล็กวิ่งไปกลับที่ทำงาน วันละ สามสิบโล เนื่องจากมีรถใหญ่อยู่แล้วเลยดูๆมือสอง ปีใหม่ แบบขายดาวน์

สนใจ Note กับ Swift ชอบการใช้งานของ Note แต่ได้ยินว่าออกตัวค่อนข้างอืด Swift ชอบหน้าตามาก แต่ไม่ค่อยได้ยินปัญหา

ราคามือสองพอๆๆกัน

ขอคำแนะนำ เพิ่มเติมการเลือกหน่อย นะครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Nissan Note VS Suzuki Swift มือสองปีใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:11:06 »

ขับในเมืองจะกลัวอืดทำไม

แล้ว 2 คันนี้ก็ไม่ต่างกันมาก

ใช้ได้ทั้งคู่ เลือกคันที่ชอบ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: Nissan Note VS Suzuki Swift มือสองปีใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:12:16 »
ชอบรุ่นไหนเลือกรุ่นนั้น
เพราะทั้งสองรุ่นที่กล่าวมา ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่แล้ว
จะเครื่อง HR12DE หรือ K12 ก็ผ่านการปรับปรุงมานานพอสมควรแล้ว

ส่วนตัวผมชอบดีไซน์ Swift ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:16:04 »

ขับในเมืองจะกลัวอืดทำไม

แล้ว 2 คันนี้ก็ไม่ต่างกันมาก

ใช้ได้ทั้งคู่ เลือกคันที่ชอบ

ลืมบอก วิ่งโซนอยุธยา บางปะอินไม่ได้วิ่งใน กทม ก็เลยกัวตอนเร่งแซงรถสิบล้อบ้างครับ

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:20:41 »
เชียร์สวิฟท์ครับ ขับดีพอตัวเลย ผมจะเปลี่ยนจาก Fiesta ไปลอง mz2 เบนซิน 3 รอบ (ติดอืดนิดกับแคบแต่ลองคันแรกดันไม่รู้สึกอืด) Almera 2 รอบ (รอบเดินเบาสั่นกับเกียร์มีเย่อๆแปลกๆ ตึงตังหน่อย แต่เร่งดี) มาจบที่ swift ครับโดยที่ลองขับรอบเดียว และจริงๆชอบหน้าตา 2 กับ Almera มากกว่า

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:28:38 »
ไม่ได้อืดไปกว่ากระบะไดเรค ยุค 90-2000 เลยครับ

ใช้งานได้ปกติ  ผมใช้อัลมีร่าขึ้นเขาทุกสัปดาห์  ถนน2เลนก็ใช้ได้ปกติ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 11:52:17 »
ทนทาน คล่องตัว น่าใช้ทั้งคู่ครับ โน้ตเด่นเรื่องพื้นที่ใช้สอยกว้างกว่าหน่อยนึง

แต่หากเน้นเรื่องอัตราเร่ง ที่เคยดูรีวิว แตกต่างกันพอตัวครับ คงต้องไป Swift ล่ะ  8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 12:05:17 »
เชียร์สวิฟท์ครับ ขับสนุกดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 12:18:57 »
ทนทาน คล่องตัว น่าใช้ทั้งคู่ครับ โน้ตเด่นเรื่องพื้นที่ใช้สอยกว้างกว่าหน่อยนึง

แต่หากเน้นเรื่องอัตราเร่ง ที่เคยดูรีวิว แตกต่างกันพอตัวครับ คงต้องไป Swift ล่ะ  8)
โน้ตกว้างกว่ามาๆเลยครับ แต่หน้าตามันไม่สวยไม่สปอร์ตแบบสวิฟ หน้ามันสั้นๆแบบแจ๊สกับรถตู้ไม่ได้หน้ายาวสมส่วนดูสปอร์ตแบบสวิฟต์  และต้องมากังวลเรื่องวีรกรรมความจุกจิกของนิสสันที่อะไหล่เปราะครับ อีกอย่างคือนิสสันไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์ด้วยครับ ซึ่งความงี่เง่าของบริษัทนี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 13:24:47 »
ผมไม่แน่ใจว่าต้องขนของอะไรเยอะมั๊ย ถ้าห่วงเรื่องอัตราเร่ง คงต้องไป สวิฟ เท่านั้น แต่โดยภาพรวม ผมว่า note ดีกว่า นุ่มกว่า กว้างกว่า และส่วนตัว ผมว่าสวยกว่าด้วย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 13:30:03 »
ผมไม่แน่ใจว่าต้องขนของอะไรเยอะมั๊ย ถ้าห่วงเรื่องอัตราเร่ง คงต้องไป สวิฟ เท่านั้น แต่โดยภาพรวม ผมว่า note ดีกว่า นุ่มกว่า กว้างกว่า และส่วนตัว ผมว่าสวยกว่าด้วย
ขอบคุณครับไม่ได้ขนไรเลยครับ แค่กระเป๋าทำงานเท่านั้น ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 13:38:57 »
คิดมากกับมีระบบช่วยเบรกกับกล้องรอบคันไหมครับ ถ้าไม่ผมว่าสวิฟท์ดูสวยกว่า

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 14:51:44 »
เคยเช่าNote ขับ อืดมากกกก เร่งแซงยาก แต่พวงมาลัย ช่วงล่างโอเคเลย
ส่วนสวิฟลองขับสั้นๆ 80 กม. ดีกว่าที่คิด ไม่อืดเท่าไร

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 15:35:09 »
note เคยไปลองตอนเปิดตัวแรกๆ นั่งสามคน อืดมากๆ ยูเทิร์นวิ่งไม่ไปเลยหวาดเสียว

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 16:33:04 »
swift ดูเหนือกว่าครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 17:14:03 »
เคยเช่าNote ขับ อืดมากกกก เร่งแซงยาก แต่พวงมาลัย ช่วงล่างโอเคเลย
ส่วนสวิฟลองขับสั้นๆ 80 กม. ดีกว่าที่คิด ไม่อืดเท่าไร
ขอบคุณครับ ได้ไอเดีย เลย
note เคยไปลองตอนเปิดตัวแรกๆ นั่งสามคน อืดมากๆ ยูเทิร์นวิ่งไม่ไปเลยหวาดเสียว
เนี่ย สิ่งที่กังวล มากๆๆครับ
คิดมากกับมีระบบช่วยเบรกกับกล้องรอบคันไหมครับ ถ้าไม่ผมว่าสวิฟท์ดูสวยกว่า
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 17:48:50 »
ถ้าคู่นี้ เชียร์สวิฟท์ครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 18:45:53 »
ตามโจทย์เลือกสวิฟท์เลยครับ ถ้าจะเร่งแซงยังใช้เกียร์ Ds ช่วยได้อีก แถมยังประหยัดที่จอดในบ้านมากกว่าด้วย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 19:29:43 »
เลือกคันที่ชอบไงครับ  :) เรื่องเร่งแซงอืดแก้ได้ง่ายๆด้วยการปรับระยะการเร่งแซงให้เหมาะสมกับกำลังรถ ไม่เร่งแซงกระชั้นชิดเท่านั้นก็จะไม่มีปัญหา  ;)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 21:48:53 »
ถ้าให้ความสำคัญกับการขับเป็นหลัก Swift เลยครับ ขับดีจริงครับ พูดในฐานะคนใช้ 2 ดีเซลเลยว่าขับดีไม่แพ้กัน ส่วนที่แพ้ก็คุ้มค่ากับราคาที่จ่ายลงมาถูกกว่า

และตัวภายในเอง ถ้าไม่ได้ว่าต้องมีคนนั่งประจำเต็มคัน หรือใส่ของเยอะแยะมากมาย Swift ผมก็ว่ากว้างกว่าที่คิดนะ แต่ยอมรับเลยว่า Note จะตอบตรงนี้ได้ดีกว่า

Note นี่ถ้ามันได้ 1.0 Turbo หรือ e-power มาลงแทน HR12DE เพียวอันนี้ เกมจะพลิกทันทีเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bullyboy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 12:43:19 »
ขับคนเดียว ไม่ได้บรรทุกของเยอะ เน้นอัตราเร่งที่ดีกว่านิดนึง ผมว่า swift น่าจะเหมาะกับคุณครับ

เรื่องดูแลรักษาน่าจะพอๆ กัน ดีไม่ดีอะไหล่ของ swift อาจจะทนกว่าอะไหล่บางชิ้นของ nissan note ด้วยซ้ำ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 15:57:16 »
ขับคนเดียว ไม่ได้บรรทุกของเยอะ เน้นอัตราเร่งที่ดีกว่านิดนึง ผมว่า swift น่าจะเหมาะกับคุณครับ

เรื่องดูแลรักษาน่าจะพอๆ กัน ดีไม่ดีอะไหล่ของ swift อาจจะทนกว่าอะไหล่บางชิ้นของ nissan note ด้วยซ้ำ
ขอบคุณครับ โพสหามือสองขายดาวน์ไม่ค่อยมี หรือผมเข้าผิดกลุ่มไม่รู้ แต่ Note เจอบางคนยกดาวน์ให้เลยเอาไปผ่อนต่อ

ออฟไลน์ Ampkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 07:24:01 »
กำลังหารถเล็กวิ่งไปกลับที่ทำงาน วันละ สามสิบโล เนื่องจากมีรถใหญ่อยู่แล้วเลยดูๆมือสอง ปีใหม่ แบบขายดาวน์

สนใจ Note กับ Swift ชอบการใช้งานของ Note แต่ได้ยินว่าออกตัวค่อนข้างอืด Swift ชอบหน้าตามาก แต่ไม่ค่อยได้ยินปัญหา

ราคามือสองพอๆๆกัน

ขอคำแนะนำ เพิ่มเติมการเลือกหน่อย นะครับ

สวิฟเถอะครับ ออกต่างจังหวัดสบาย ส่วนตัวใช้มา 1 ปี วิ่งไป 4หมื่นกว่าโล ไม่พบปัญหาจุกจิกครับ ประหยัดครับ อัตราเร่งดี เครื่องเดินเรียบ มันก็เจ๋งของมันในความจุ 1,200CC อะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 07:42:17 »
เน้นพื้นที่มั๊ยครับ ถ้าเน้นแล้วออกสวิฟท์มา อาจมีคาใจได้นะ แบบอารมณ์ประมาณว่า รู้งี้ออก note ดีกว่า

แต่ถ้าไม่เน้นพื้นที่ใช้สอย ก็ swift ครับ