ผู้เขียน หัวข้อ: ยางสภาพนี้ ควรเปลี่ยนแล้วไหมครับ  (อ่าน 3820 ครั้ง)

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
ยางสภาพนี้ ควรเปลี่ยนแล้วไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 09:52:54 »
ใช้มาสองปีครับ 3หมื่นกิโล
จากรูปคือยางแตกลายงาที่ขอบนอก แต่ตรงกลางยังดูเรียบโอเคอยู่
ถึงจะแตกลาย แต่กดดู เนื้อยางก็ไม่ค่อยแข็งนะครับ สภาพนี้ควรเปลี่ยนไหมครับ
เป็นทั้งสี่ล้อเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ยางสภาพนี้ ควรเปลี่ยนแล้วไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 09:58:39 »
ยางทีผมใช้อยู่ก็สภาพนี้ครับ แต่ระยะคือเกิน 5 หมื่นกิโลฯไปแล้ว
การเกาะถนนเท่าที่ลองดูน่าจะเหลือแค่ 60-70% วิ่งตอนฝนตกถนนเปียกก็เริ่มแฉลบน้ำเยอะ กะว่าใช้อีก 1-2 เดือนก็คงจะเปลี่ยนแล้วครับ

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
Re: ยางสภาพนี้ ควรเปลี่ยนแล้วไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 10:08:58 »
ยางเดิมติดรถผม Dunlop Grandtrek ST30  70000โล 3ปี
ยังไม่แตกเท่านี้เลยครับ แต่อาจมีเสียงดังแทน แต่ดอกยังลึกอยู่ มีรอยแตกลายงา นิดนึง
ตอนนี้เปลี่ยนไปแล้วครับ หน้าฝน ไม่ค่อยไว้ใจ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 10:53:53 »

ถ้าไม่ขับทางไกลบ่อยๆ. ใช้ต่อได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 10:56:23 »
ยางปีอะไรครับ

เพราะใส่มา 2 ปี ก็จริง แต่ต้องดูปีผลิตด้วย

ใช้งานธรรมดาทั่วไป ใช้งานต่อได้ครับ แต่ถ้าใช้งานหนักๆ แนะนำเปลี่ยนดีกว่า

สภาพแตกรายงาหมดละ ประสิทธิภาพของยางลดลงเยอะละ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 10:58:52 »
ดู จขกท ใช้รถน้อย
ถ้าเน้นใช้งานในเมืองไม่ได้ใช้ความเร็วเท่าไร่ ผมจะลากไปเปลี่ยนปีหน้า
แต่ถ้าใช้วิ่งไกลขับเร็ว ขับเส้นที่พอจะใช้ความเร็วได้บ่อยๆ ผมจะเปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 11:46:52 »
รถอีกคันของผมยางสภาพแบบนี้เลยแตกลายงาทั้ง4เส้นใช้มา5ปีแล้ว แต่ผมวิ่งน้อยตอนนี้เลยยังไม่เปลี่ยน ใช้ขับไปกลับบ้านที่ทำงานใกล้ๆความเร็ว40-50เท่านั้น  คิดว่าเดือนหน้าจะเปลี่ยนแล้ว เตรียมขับเที่ยวเล่นต่างจังหวัด

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 13:17:15 »
ของผมสึกกว่านี้เยอะ  จะครบ3ปีเดือน มค. 64  ตอนนี้ใช้มา70,000โล เสียงดังมาก  แต่ผมจะลากใช้ให้ครบ3ปี  ของเจ้าของกระทู้ ใช้รถน้อย ยังสามารถใช้ได้อีกนานครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 14:16:13 »
ถ้าสาดโค้งบ่อยควรเปลี่ยนครับ เพราะส่วนที่สึกนั้นคือส่วนที่ ยึดจับตอนเข้าโค้ง

ถ้าขับไปซื้อข้าวที่ตลาด ขับเนิบ ๆ รอได้ครับ

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 15:23:21 »
ใช้ได้ครับ ลองลดลมยางลงหน่อยให้สึกเท่าๆ กัน

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 16:48:11 »

เพราะใส่มา 2 ปี ก็จริง แต่ต้องดูปีผลิตด้วย

ใช้งานธรรมดาทั่วไป ใช้งานต่อได้ครับ แต่ถ้าใช้งานหนักๆ แนะนำเปลี่ยนดีกว่า

สภาพแตกรายงาหมดละ ประสิทธิภาพของยางลดลงเยอะละ

ยางต้นปี 18 แต่ลงพื้นกลางปี 18 ครับ

ของผมสึกกว่านี้เยอะ  จะครบ3ปีเดือน มค. 64  ตอนนี้ใช้มา70,000โล เสียงดังมาก  แต่ผมจะลากใช้ให้ครบ3ปี  ของเจ้าของกระทู้ ใช้รถน้อย ยังสามารถใช้ได้อีกนานครับ

ใช้น้อยแต่กลัวไม่ปลอดภัยอะสิครับ

ใช้ได้ครับ ลองลดลมยางลงหน่อยให้สึกเท่าๆ กัน

น่าจะเป็นเพราะเติมลมมากไปใช่ไหมครับ ถ้าผมลดลมให้กินส่วนขอบ ส่วนที่แตกลายจะกลายเป็นเรียบๆ หรือเปล่าครับ
ปกติผมเติมแค่ 35 เองครับ แต่บางทีศูนย์ชอบอัดมาให้เยอะเกิน บางทีก็ลืมเช็คที่เค้าเติมให้ครับ

ออฟไลน์ natin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 04:03:18 »

ยางต้นปี 18 แต่ลงพื้นกลางปี 18 ครับ

ใช้น้อยแต่กลัวไม่ปลอดภัยอะสิครับ

น่าจะเป็นเพราะเติมลมมากไปใช่ไหมครับ ถ้าผมลดลมให้กินส่วนขอบ ส่วนที่แตกลายจะกลายเป็นเรียบๆ หรือเปล่าครับ
ปกติผมเติมแค่ 35 เองครับ แต่บางทีศูนย์ชอบอัดมาให้เยอะเกิน บางทีก็ลืมเช็คที่เค้าเติมให้ครับ

ใช่ครับ ให้มันสึกเท่าๆ กันทั้งหน้ายาง ถ้าไม่ได้บรรทุกหนักลดลมยางลงมาสักสองสามปอนด์แต่รถจะอืดขึ้นครับหน่อย

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 15:48:07 »
ใช่ครับ ให้มันสึกเท่าๆ กันทั้งหน้ายาง ถ้าไม่ได้บรรทุกหนักลดลมยางลงมาสักสองสามปอนด์แต่รถจะอืดขึ้นครับหน่อย
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ

ออฟไลน์ mickey47

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2020, 22:42:03 »
เดือนมิถุนาที่ผ่านมาก่อนเปลี่ยนของผมสภาพแย่กว่านั้นครับ​ ตอนนั้นยางใช้​ yoko  bluearth-ae50
น่าจะใช้มาประมาณเกือบๆ5ปี​ กับ​ แสนโลหน่อยๆได้
ก็ยังขับใช้ได้ไป-กลับ​ ดำเนินสะดวก​ กรุงเทพ​ จะมียางหลังซ้ายที่ลมซึมออกขับได้2​วันก็ต้องเติมแล้ว​ เติม​32​ ขับ2วันเหลือ10ต้นๆ​ มองก็รู้ว่ายางแบน​ จับไปนี่นุ่มเลย  แนะนำก็ถ้ามีงบเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลย​ หรือถ้ายังก็เก็บรอไปก่อน​ ลองมองหายางที่ถูกใจไว้ก็ดีครับ​

ของผมเปลี่ยนาใช้goodyear assurance duraplus 2​ แล้วตอนนี้​ ราคาไม่แรงเท่าไหร่​ ตอนนั้นเทียบกับพวก​ deestone​ otani apollo แต่ก็มาเห็นรีวิวในเว็ปนี้ก็เลยเลือก.goodyear​ ราคาอัพมาจาก3แบรนด์นั้นหน่อยแต่ก็ถือว่าเอาในระยะยาว

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 09:25:11 »
ผมถือคติ รถกับถนน มีแค่ยางที่มันสัมผัสกัน (ยิ่งฝนตกด้วย)

50,000 กม ผมพิจารณาเปลี่ยนครับ เคยใช้ถึง 59,000 กม. สูงสุด

เพื่อนบอกยางยังใช้ได้นะ แต่ผมเปลี่ยน รถผมขอบ 17" ยางไม่แพงมาก

ลูกเมียโดยสารด้วยบ่อยครั้ง ขอปลอดภัยไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 11:09:23 »
ถ้าไม่สะดวกใจที่จะใช้ ไม่มีปัญหาเรื่องการเงิน ก็เปลื่ยนได้ครับ มันไม่ 100% แล้วแหละ

แต่ถ้าถามว่า ใช้ต่อได้มั้ย ก็ได้ครับ แบบขับในเมือง ไม่เร็ว ไม่ออกต่างจังหวัด

ปกติผมเปลี่ยนยางที่สภาพเป็นหนัก ไม่ค่อยดู กม. หรือ อายุยาง เท่าไร (แต่ก็เกิน 50,000 กม. ไปพอสมควรทุกชุด)

ทุกชุดที่เปลี่ยน ดอกยังเหลือทั้งนั้นเลย แต่สภาพยางไม่ค่อยดีแล้ว

ออฟไลน์ Everest~!

• **
    • slot666pro
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 18:08:11 »
ใช้ได้ครับ ถ้าไม่ได้มีแผนขับไปไหนไกล ยางรถผมก็ประมาณนี้แหละไม่ค่อยได้ขับไปไหน
บริการ ติดตั้งหลังคาโรงรถ และ บริการ ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาโรงรถ คุณภาพระดับพรีเมี่ยมจาก  SHERA Roof Solution

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2020, 15:02:48 »
ขอแหวกแนวนิดนึงนะครั แต่เป็นประสบการณ์จริงของผมเอง

ยางผม Bridgestone Potenza S001   แตกลายงาแบบนี้ตั้งแต่ตอน 1.5 ปี  วิ่งไป 2 หมื่นกิโล

แต่ยางยังแทบไม่สึกไปเลย  ส่วนนึงคงเพราะผมจอดตากแดดด้วยครับทุกวัน

ผมลากใช้ต่อไปจนถึง 6 ปี  วิ่งไปเกือบ 8 หมื่นกิโล

ผมใช้งานวิ่งตจว. รถไม่ติดเป็นส่วนใหญ่  ยางก็ไม่ได้ถึงกับแหกโค้งหรือไม่เกาะถนนนะครับ

ที่ผมเจอคือ ยางมันสามารถใช้ต่อได้  แต่ต้องดูหลายๆ ส่วนกอปรกันไปด้วยครับ  แก้มยางต้องสมบูรณ์ ไม่แตกลาย ลมยางต้องไม่รั่ว ยางต้องกลมปกติ  ประมาณนี้ครับ