ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 29 สิงหาคม 2020  (อ่าน 2820 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• Jr. Member
  • **
พอดีผมไปฟังข่าวมาว่า ปีหน้า mg จะเปิดตัว D-Segment ไฟฟ้าโดยเอามาจาก Roewe อยากทราบว่าน่าจะเป็นรุ่นไหนครับ
และ ตอนนี้พี่จิมอยากลองขับรถรุ่นไหนมากที่สุดครับ
'21 BMW 330Li (Mom's ride, my "daily)
' ? (COMING SOONer or later idk)

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
โดยปกติ ผู้ผลิตยางรถยนต์ จะออกผลิตภัณฑ์ใหม่แทนรุ่นเดิมทุกๆกี่ปีครับ

เช่น จากรุ่น re003 ไป 004 หรือ Geolandar รุ่น G012 ไป G015

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
Audi rs4 avant สามารถเป็นรถแบบขับทุกวันได้ไหมครับ เห็นพี่ๆริวิวa4 avant แล้วเป็นรถที่ดีมากเลยอยากทราบถึงตัวrs4ว่าเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สอบถามเกี่ยวกับ​ hybrid ของ​ toyota​ครับ

เครื่อง​ 1.8​Atkinson+battery  ที่วางในหลายรุ่นของ​ โตโยต้า
เท่าที่เข้าใจจะมีเรื่องของมลพิษ​มาเป็นข้อจำกัด

ทำไมโตโยต้าไม่เอา​  1.5otto​ แล้วใช้มอเตอร์เพิ่มแรงเอาครับ

ทำไมต้องยึดติดกับ​  1.8 Atkinson ​แล้วผนวกทำงานคู่กับ​ batt
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Pongsatorn.C

• Newbie
  • *
อยากทราบเกี่ยวกับ Nissan ครับว่า
1) ในมุมมองของลูกค้าทั่วไปทั้งที่ใช้ Nissan เอง หรือใช้แบรนด์อื่น ๆ มองแบรนด์รถยนต์ Nissan ยังไง เช่น ภาพลักษณ์ หรือการทำตลาด จุดเด่น/ด้อย เป็นต้น
2) กลุ่มเป้าหมายหลักของ Nissan ในภาพรวมมักเป็นลูกค้าแบบไหนครับเมื่อเทียบกับแบรนด์อื่น ๆ ครับ (ขอแบบภาพรวมไม่ต้องเจาะเป็น Segment ก็ได้ครับ)

ออฟไลน์ com1122

• **
พวกระบบ blind spot, rcta ของ toyota มันแยกติดตั้งได้นี่ครับ

เคยเห็นใน camry โฉมก่อนหน้ากับโฉมปัจจุบันก็มีทุกรุ่น, Altis GR sport ก็มีนะครับ

น่าจะไม่เกี่ยวกับ safety sense นะครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
-cx-8 จะ minorchange และ modelchange เมื่อไหร่ครับ

-ต้องการ suv เบาะหลังนั่งสบาย เก็บเสียงดี ช่วงล่างมั้นใจ มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ เอาตัวที่จะเข้ามาในอนาคตก็ได้ภายใน 2 ปีนี้ ไม่เอา crv

ออฟไลน์ hisoman999

• **
สอบถามครับ
ยาง225/45R17 ราคาประหยัด ตัวไหนดีครับ ใช้2ปี 20000โล
Otani, Dayton, Apollo, Alliance by yokohama,

ออฟไลน์ absol_p

• Newbie
  • *
camry ควรซื้อตอนนี้ หรือ mc ดีครับ
.
mc คาดว่าจะมาช่วงไหนพอมีข่าวยังครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ระหว่าง Camry ACV70 กับ Teana L33 ช่วงล่าง การขับขี่ การยึดเกาะถนนและความนุ่มสบาย คันไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อยากทราบแผนการเปิดตัวรถใหม่ของ Honda ล่าสุดครับว่าหลังจากนี้ที่คอนเฟิร์มได้มีรุ่นไหนจะมาช่วงไหนบ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
รถ EV ที่จะมีขายในไทย
ใน 2-3 ปีต่อจากนี้ พอจะมีรุ่นไหนบ้างครับ
ในงบคาดว่าไม่เกิน 3 ล้านบาท

ออฟไลน์ tinnapat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน

รถผม ford อายุ 8 ปี ขับมา2 แสน กม. อยากทราบว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนแปลงถ่านไดชาร์จใหม่ไหมครับ ช่างแถวบ้านบอกว่ารถอายุ 7-8 ปี ควรเปลี่ยนถ่านไดชาร์จ เพราะไม่งั้นอาจสตาร์ทรถไม่ติด

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Harem

หัวฉีดน้ำกระจกฉีดน้ำเอียง ตัวหัวฉีดน้ำตั้งตรงแล้วแก้ยังไงครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.เล่าวีรกรรมการขับรถของพี่ๆแต่ละคนหน่อยครับ(หลังภาควิทยุจบจะดีกว่า)
2.เครื่องยนต์รถคันไหนที่พี่ไม่ชอบที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2020, 14:01:33 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Kobcc157

• Newbie
  • *
  320d m sport  / 320d gt sport(ยังน่าเล่นอยู่ไหม)  / camry 2.5g camry hybrid สี่ตัวนี้ไปตัวไหนดีครับ จะเปลี่ยนจาก x1 18i msport โฉมเก่า และใกล้หมดประกัน ที่บ้านมี accord 1.5t อีกคันครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งออกcrv ตัวmc มาครับรู้สึกว่าเสียงยางดังเข้ามาในรถพอสมควร ไม่ทราบว่าเป็นเพราะยางใหม่ รึว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
เพิ่งเรียนจบหารถใช้ไปทำงานขับระยะกลางๆมีไกลๆบ้าง สนใจวีออสเห็บหมามีอะไรน่ากังวลมั้ยครับ เรื่องช่วงล่างที่ว่ากันว่าห่วยมันห่วยมากมั้ยครับ ควรไปแก้ไขก่อนเอามาใช้มั้ยครับ หรือซื้อมือหนึ่งไปเลยดี แต่ก็เสียดายเงินส่วนต่างหลายแสนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ urangutang

เดี๋ยวนี้การขับขี่ของรถยุโรปกับรถญี่ปุ่น D segment ไม่ได้ห่างชั้นกันเหมือนเมื่อก่อนจริงมั๊ยครับ ถ้าจริงแสดงว่ารถยุโรปการขับขี่แย่ลงสวนทางกับรถญี่ปุ่นที่การขับขีดีขึ้นหรอครับ

ออฟไลน์ Noom kenyota

• Newbie
  • *
สวัสดีคับพี่ๆ ขอสอบถามหน่อยคับ camry HV กับaccord HV ระบบHVตัวไหนน่าเล่นกว่ากันคับและการขับขี่เป็นยังไงบ้างคับ ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนํา​ยางรถ Pajero​Sport​ V6​ ครับ คือขยาย size ไป 265/65R17 คือดู Ecopia HL 001 ครับ เพราะ Alenza ไม่มี Size และแพงครับ เน้นการยึดเกาะตอนฝนตก และ ถนนแห้งครับ หรือมียี่ห้อ​ไหนแนะนำไหมครับ เพราะเคยใช้ Dueler 840 ติดรถไม่ชอบเพราะไม่เน้นการยึดเกาะบนถนนเปียก ตอนนี้ใช้ Yokohama G056 ครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ทำไมผู้ผลิตฝั่งยี่ปุ่นหลายค่ายถึงใช้เกียร์CVTในรถปัจจุบันหรอครับ อยากทราบข้อดี ทั้งต่อรถยนต์และต่อบริษัทของพวกเขา

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่เครื่องยนต์แต่ละยี่ห้อที่มี CC เท่ากัน แต่มีแรงม้าต่างกัน และมีอาการที่แตกต่างกัน เช่น เครื่องของ Nissan Note มีอาการอืด แต่กับ Suzuki Swift กลับไม่เป็น และมีปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้เกิดความแตกต่างแบบนี้บ้างครับ

- หากมาตรการลดไอเสียและลดมลภาวะจากภาครัฐและมาตรฐานต่าง ๆ มีความเข้มข้นที่มากขึ้น Eco Car ในบ้านจะยังเป็นเครื่องยนต์ปกติแต่ใส่ Turbo มาเป็นมาตรฐานทุกรุ่นในอนาคตอันใกล้ไหมครับ หรือจะมาเป็นเครื่องสองสูบแทน

ออฟไลน์ Fujiharayami

• Newbie
  • *
- FIT (Jazz)GE รุ่นที่ขับเคลื่อน4ล้อ การขับขี่ดีกว่า ขับเคลื่อนล้อหน้า มากไหมครับ

- ขอนอกเรื่องรถซักคำถามนะครับ มีร้านราเมง ในกรุงเทพแนะนำบ้างไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2020, 14:26:57 โดย Fujiharayami »

ออฟไลน์ Lack

• **
Option ระบบความปลอดภัยที่มีขายตามร้านต่างๆ เช่น BSD AVM ฯลฯ (ที่เป็นตัวเลือกให้สำหรับคนที่มีรถที่Optionน้อย)
น่าสนใจไหมครับ พี่จิมมีความเห็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ระบบควบคุมการทรงตัวของรถกระบะ จำป็นต้องใช้ร่วมกันเกียร์ออโต้เท่านั้นไหมครับ

หรือว่าหากใช้กับรถเกียร์ออโต้แล้วระบบจะควบคุมการทรงตัวได้ดีกว่าใช้ร่วมกับเกียร์ธรรมดาครับ

(อ้างอิงที่ D-max มีรุ่นเริ่มต้นเกียร์ออโต้ พร้อม ESC แต่ยังไม่เห็นรุ่นเกียร์ธรรมดาที่มาพร้อม ESC หรือว่าจะมีตามออกมาครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

เครื่องยนต์ใน Lexus ตอนนี้เป็นไฮบริดเจนล่าสุดของโตโยต้ายังครับ ช่วงล่างการขับขี่ใช้งานจริง lexus แตกต่างกับ toyota เยอะไหมครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
Dunlop grandtrek เป็นยางประหยัดน้ำมันเหรอครับ คุณภาพดีไหม และถ้าเทียบกับ bridgestone หรือ yoko จะต้องเทียบกับรุ่นไหนของทั้งสองยี่ห้อครับ ขนาดยาง 225/68 r 18

ออฟไลน์ Richie

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ปัจจุบันใช้Mercedes Benz Cla200 ตัวfaceliftปี2018 อยู่ครับ กะจะใช้ยาว10ปี ควรซื้อประกันคุณภาพตัวรถต่อเป็น8ปี สูงสุดเลยดีมั้ยครับ พอดีเซลแนะนำให้ซื้อครับ แต่ผมใช้งานน้อยมาก ปีละ5,000โลครับ ขอบคุณครับ