ผู้เขียน หัวข้อ: เค้าบอก airbag จะแตกกี่ลูกนั้นอยู่ที่ดุลยพินิจของคอมพิวเตอร์ยังงั้นหรอ  (อ่าน 3250 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member

ไปอ่านคอมเม้นเค้าบอกว่า รถรุ่นใหม่ๆจะมีคอมพิวเตอร์ตรวจว่า airbag จะแตกกี่ลูก ที่ผมมาถามเพราะเดือนที่แล้วรถผมโดนชน airbag แตก 2 ลูกพร้อมกัน ก็เลยสงสัยว่า....

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ปกติมันอยู่ที่ Sensor     อยากรุ้เหมือนกันคอมพิวเตอร์จะประมวลได้เหรอ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member

ไปอ่านคอมเม้นเค้าบอกว่า รถรุ่นใหม่ๆจะมีคอมพิวเตอร์ตรวจว่า airbag จะแตกกี่ลูก ที่ผมมาถามเพราะเดือนที่แล้วรถผมโดนชน airbag แตก 2 ลูกพร้อมกัน ก็เลยสงสัยว่า....

ECU ตัดสินใจจาก เซ็นเซอร์ถุงลม ที่ติดใว้ตามจุดต่างๆ ครับ และหลังๆ บางรุ่นจะมีการนำ G เซ็นเซอร์  + สัญญาณคาดเข็มขัดนิรภัย มาคำนวนร่วมครับ

ส่วนจะให้ เซ็นเซอร์ตัวไหนบ้างที่ทำงาน ถึงจะให้ถงลมใบไหนทำงาน ขึ้นอยู่กับการเขียนโปรแกรมแล้วครับ (ถ้า-และ-หรือ-ให้-ไม่ให้)

ออฟไลน์ Devil13

รถที่มีถุงลมคู่หน้า
ถ้าชนด้านหน้า โดนเซนเชอร์ ถุงจะแตกทั้ง 2 ใบ พร้อมกันครับ

ส่วนรถที่มีถุงลม 7 -8ใบ อันนี้ไม่ทราบเลย

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
มันอยู่ที่ Logic ที่เขียนโปรแกรมไว้

คนนั่งกี่คน ตัวนี้มีคนนั่งไหม โดนชนฝั่งไหน ถ้าเต็มๆ ประตูขวา ฝั่งซ้ายก็ไม่แตก เพราะไม่จำเป็น
ถ้าชนหน้าเต็มๆ ก็แตกแค่ 2 บานหน้า
ถ้าชน หน้าขวา ก็แตกใบหน้า กับใบขวา

รุ่นเก่าอาจมีแค่เซนเซอร์วัดว่า กันชนฝั่งไหนยุบ ยุคใหม่อาจมีตัววัดแรง G ทำงานร่วมด้วย ว่าทำกับทิศไหนเยอะ ก็รู้ทิศทางละเอียดเข้าไปอีก
ตามทิศทางของแรงนั่นแหละ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คอมพิเตอร์ไม่มีดุลยพินิจ ทำตามเงื่อนไขที่กำหนดเท่านั้นครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Fly to dream

คู่หน้ามันต้องแตกคู่นะถ้าไม่ไปปิดมัน ส่วนด้านข้างชนด้านไหนแตกด้านนั้น ยกเว้นรถมีแนวโน้มจะคว่ำมันก็จะแตกทั้งหมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **

ECU ตัดสินใจจาก เซ็นเซอร์ถุงลม ที่ติดใว้ตามจุดต่างๆ ครับ และหลังๆ บางรุ่นจะมีการนำ G เซ็นเซอร์  + สัญญาณคาดเข็มขัดนิรภัย มาคำนวนร่วมครับ

ส่วนจะให้ เซ็นเซอร์ตัวไหนบ้างที่ทำงาน ถึงจะให้ถงลมใบไหนทำงาน ขึ้นอยู่กับการเขียนโปรแกรมแล้วครับ (ถ้า-และ-หรือ-ให้-ไม่ให้)

เห็นด้วยตาม คามเห็นท่านนี้ครับ เรียกว่า "เงื่อนไขในการทำงาน" ดีกว่าครับ