ผู้เขียน หัวข้อ: Kayaba excel G กับ Monroe OE Spectrum ตัวไหนน่าเล่นครับ  (อ่าน 11279 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Kayaba excel G กับ Monroe OE Spectrum ตัวไหนน่าเล่นครับ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2020, 16:07:52 »
กำลังจะเปลี่ยนยาง เลยจะถือโอกาส
เปลี่ยนโช๊คไปเลย ใน 2 รุ่นนี้ รุ่นไหน
โอเคกว่ากันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ใช้งานทั่วไปครับ ราคาพอๆกันครับ monroe
แพงกว่าไม่กี่ร้อยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kez

Re: Kayaba excel G กับ Monroe OE Spectrum ตัวไหนน่าเล่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2020, 17:04:04 »

ต่างกันไม่มากหรอก  พอๆกันแหละ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
Re: Kayaba excel G กับ Monroe OE Spectrum ตัวไหนน่าเล่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2020, 18:37:42 »
มันราคาเท่าไหร่ครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2020, 18:54:49 »
Excel G นี่น่าจะเกรดทดแทนของจากโรงงานคับ ออกแนวถึก ทน แข็งขึ้นนิดนึง

ถ้าเอาเกรดโช้คแต่งน่าเล่น Monroe OE มากกว่าครับ (ถ้าเป็นสเปค EU tuning ด้วยจะดีมาก)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2020, 23:02:05 »
- Monroe OE ราคาประมาณ 6-7 พัน หนึบขึ้นกว่าโช๊คเดินติดรถพอประมาณ ความแข็งกระด้างพอๆกับโช๊คเดิม หรือกระด้างกว่าเดิมเพียงเล็กน้อยครับ เหมาะกับรถบ้านแอบซิ่งเล็กน้อย
- Kayaba excel G เป็นโช๊คเกรดทดแทนนะครับ ข้างกล่องเขียนว่าหนืดกว่าสแตนดาร์ดประมาณ 20% และกระด้างกว่าด้วย
- Kayabe New SR ราคาประมาณหมื่นปลายๆ หนึบขึ้นกว่าโช๊คเดิมติดรถมากพอสมควร หนืดมากช่วงทางเรียบโอเคแต่ถ้าขับผ่านหลุมกระแทกแรงครับ เหมาะกับคนที่ขับเค้นๆหน่อย หรือคนที่ต้องการช่วงล่างที่หนึบขึ้นกว่าเดิมแบบชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2020, 18:31:32 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 08:50:28 »
Excel g ใส่โช๊คเดิม ก็จะได้ spec เดิม
แต่อย่าไปใช้กับสปริงโหลดนะครับ จับไม่อยู่ดีดๆเด้งๆ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 10:07:54 »
เคยใช้แต่ OE นะครับ

เทียบกับของติดรถ เวลาเบรกหัวทิ่มน้อยกว่า ลงคอสะพานยุบแล้วไม่เด้งมาก 

แต่ผมมองว่ามันก็ติดนิ่มอยู่นะ มันเป็นโช๊คอัพรถบ้านแหละครับ แค่ให้ Feeling ต่างจากของเดิม

เอาไม่หวดแรงๆขับแบบรถซิ่งไม่เหมาะเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 11:44:15 »
ผมเคยตั้งกระทู้นี้ครับ และจบที่ มอนโร ครับ ตอนนี้ก็ happy ดีครับ ยังไงก็ดีกว่า โช๊คเก่าติดรถแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 12:55:37 »
ผมใช้มากับตัว ตอนนี้ถอดกองทิ้งในโรงรถ ขอพูดแบบตรงๆนะ เอาแบบความชอบส่วนตัวนะ
อย่าเสียเวลากับ Monroe OE เลยครับ ไปหา Kayaba New SR ดีกว่ามากกกกกกก(แต่ก็แพงกว่าเท่าตัว)
ใครว่า SR แข็งกระด้าง สำหรับผมมันนุ่มแทบจะเท่าของเดิมโรงงานเลยแต่ได้ความแน่นมากขึ้นแต่ทั้งนี้ต้องจับคูกับสปริง
เดิมนะครับ สปริงแต่งผมไม่ทราบ

ส่วน Kayaba excel G ก็ไม่ต่างจากโรงงานมากนักผมมองว่าเลวร้ายพอๆกับ Monroe OE
นั่นแหละ คือมันยังไง หนืดขึ้นนิดแต่ซัดเร็วๆโยกแรงๆก็ย้วยกระจายยย กระแทกตึงตังจริงๆ อันนี้ความเห็นผมเองนะ ท่านอื่นอาจจะชอบแนวๆนี้
ก็ได้ แต่ผมมองว่าเสียเงินและเสียเวลาครับ

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 22:19:51 »
Monroe ไม่เคยใช้นะครับ แต่ที่บ้านมีคันนึงเปลี่ยนใช้ Excel G ช่วงแรกๆคือแข็งมาก และรู้สึกเกาะ แต่พอขับมาเรื่อยๆ (น่าจะ6-7พันโล) รู้สึกว่าทางไม่เรียบจะแข็ง แต่เข้าโค้งกลับย้วย โค้งที่ขับเข้าบ่อยๆด้วยความเร็ว เดี๋ยวนี้ต้องเบรคเยอะมากก่อนเข้าโค้ง เพราะรู้สึกรถโยนออก เหมือนจะหลุดโค้ง ส่วนตัวไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ ajulgasem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 22:41:17 »
ลองไปลองมาหลายตัวอยู่เหมือนกัน เคยไปแพงเปลี่ยนสปริงโดบินสันทั้งหน้าหลัง โช๊คหน้าใช้ Bilstein หลังใช้ Procomm MX6 ถามว่าดีไหม ก็ดีนะแต่มันแพงอยู่ ถัดมาไปลอง Shockku ถุงลม เฉพาะโช๊คอย่างเดียว 2 หมื่นกว่าชุดนี้ก็แพง แต่ไม่ได้เรื่องใครคิดจะลองบอกว่าหลีกให้ไกลใส่ของเดิมดีกว่า ถัดมาก็คิดลองกลับไปเล่นถูกดีกว่า ดูใน Youtube มีรีวิวมิยาโมโต้ เลยไปลองใส่กับสปริง TRD ผลก็คือไม่ดี คือจังหวะยุบมันนิ่มไป แค่ลงลูกระนาดก็กระแทกแล้ว ใช้มา 6 เดือนถอดออกแล้ว ตอนนี้เลยเอาสปริงโดที่มีอยู่ ไปจับคู่กับ Tokiko Alpha Plus เฉพาะโช๊คทั้งชุดประมาณ 5,xxx ไม่รวมค่าแรง ผลก็คือที่กระแทกเวลาลงลูกระนาดหายขาย และวิ่งทางไกลดีมากๆ ได้ความหนึบนิ่ง ความนุ่มที่ความเร็ว 80 ขึ้นไปเยี่ยมมาก แต่ถ้าขับช้าๆ ในเมืองจะเหมือนว่ามันแข็งๆ อยู่สักนิด แต่โดยรวมถือว่าเยี่ยมเหมือนรถคนละคัน ถ้าอัตราส่วนคะแนน 100 คือหนึบ 60 นุ่ม 40
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 22:44:05 โดย ajulgasem »