ผู้เขียน หัวข้อ: เราใช้ Android Auto ในไทยได้ยังครับ ถ้าจะเปลี่ยนฟรอนท์ในรถยนต์ใช้ยี่ห้อไหนดี  (อ่าน 5472 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlackMiracle

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ใช้ Fortuner รุ่นปี 2007 อยู่ครับ อยากเปลี่ยนฟรอนท์ 2 DIN ให้เป็น Android Auto ครับ มีคำถามดังนี้

- ตามเอกสารของกูเกิล (https://support.google.com/androidauto/answer/6348019) บอกว่ายังไม่รองรับในไทย แต่ผมอ่านรีวิวบางที่เขาบอกว่าโหลด APK มาลงแล้วใช้ได้ (https://droidsans.com/android-auto-available-thailand-no-app-download/) หรือมือถือที่ใช้ Android 10 ขึ้นไปก็ built-in มาในตัวเลย ผมเคยไปเช่ารถที่ยุโรปก็เสียบสายแล้วใช้ได้เลย หากเปลี่ยนฟรอนท์เป็นพวก Pioneer, Sony, Kenwood, JVC ฯลฯ เราใช้ได้ไหมครับ (มีเพื่อนใช้รถ Subaru Forester บอกว่าเสียบแล้วใช้ไม่ได้)

- ผมไปอ่านรีวิวของไทยพวกที่เปลี่ยนฟรอนท์มาแล้วบอกว่าใช้ได้ เลยงงว่ายังไงแน่ ขอแบบชัดๆ เลยครับว่าได้หรือไม่ได้

- หากใช้ได้ แนะนำยี่ห้อไหนรุ่นไหนครับ ขอแบบกลางๆ ค่อนมาทาง entry level ก็ได้ครับ ไม่เน้นฟีเจอร์เยอะ ไม่ดูหนัง ขอแค่ใช้ Android Auto ได้ (Google Maps, Spotify, Google Assistant) และโทรศัพท์ได้ครับ (รองรับกล้องหลังด้วยก็ดีครับ เผื่อทำทีเดียวเลย) เท่าที่ลองหาเร็วๆ เจอพวก Pioneer AVH-Z5250BT กับ Sony XAV-AX3000 ราคาประมาณ 7 พันกว่าถึง 8 พันกว่า อันนี้โอเคไหมครับ

- ถ้าจะโทรศัพท์ได้ด้วย มันจะแถมไมโครโฟนมาในกล่องไหมครับ

- ปุ่มคอนโทรลบนพวงมาลัยยังใช้ได้อยู่ไหมครับ มีปรับวอลลุ่ม, เปลี่ยนเพลง/สถานีวิทยุ, และเปลี่ยนโหมด FM, AM, CD

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
ถ้าโทรศัพท์เป็น Android 10 จะมี Android Auto ติดตั้งในโทรศัพท์ให้อัตโนมัติครับ แต่ว่าเวลาใช้งานผ่านจอรถ จะไม่สามารถพิมพ์ไทยผ่านจอรถได้ ต้องพิมพ์ผ่านจอโทรศัพท์ครับ (แสดงภาษาไทยได้ปกติ)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สรุปให้แบบบเข้าใจง่ายๆ (จากข้อมูลที่งงอีกที)

Android Auto นั้น สามารถใช้งานในไทยได้ครับ โดยการใช้งานสำหรับมือถือ Android 9 ลงไป จะเป็นการใช้งานในรูปแบบไม่เป็นทางการ คือยังไม่มีการเปิดตัว ยังไม่มีการเปิดให้โหลดแอพสำหรับตัวมือถือผ่าน Play Store การใช้บนมือถือ Android 9 จะต้องโหลดแอพไฟล์ .apk มาลงเอง ซึ่งตัวแอพค่อนข้างมีความเสี่ยงอยู่เพราะเป็นแอพไฟล์ที่มาจากแหล่งภายนอก (คือเป็นแอพ Google แท้ๆ นี่แหละ แต่ไม่รู้จะแหล่งโหลดจะมีการดัดแปลงแก้ไขแอบใส่สิ่งแปลกปลอมลงไปในแอพไฟล์รึเปล่า) หาโหลดมาใช้ต้องเลือกแหล่งที่ไว้ใจได้

ส่วน Android 10 นั้น จะเป็นแอพระบบฝังมาให้ในซอฟแวร์เรียบร้อย ก็เท่ากับมีการเปิดการใช้งานอย่างเป็นทางการ เราสามารถนำมือถือ 10 ไปเสียบกับฟร้อนที่รองรับ Android Auto ได้เลย
(แถม Android 11 ที่พึ่งปล่อยอย่างเป็นทางการเมื่อ 2-3 วันก่อน ก็สามารถรองรับการใช้งาน Android Auto แบบไร้สายได้แล้ว สามารถเชื่อมต่อกับฟร้อนที่รองรับ Android Auto ไร้สายได้เลยอย่าง BMW ConnectedDrive 7 ได้เลย)

ส่วนตัวฟร้อนเปลี่ยนใหม่เองรอท่านต่อไปมาแนะนำครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PaPaMan

Front android ไปเลยครับ จบๆเลย

• **
สรุปให้แบบบเข้าใจง่ายๆ (จากข้อมูลที่งงอีกที)

Android Auto นั้น สามารถใช้งานในไทยได้ครับ โดยการใช้งานสำหรับมือถือ Android 9 ลงไป จะเป็นการใช้งานในรูปแบบไม่เป็นทางการ คือยังไม่มีการเปิดตัว ยังไม่มีการเปิดให้โหลดแอพสำหรับตัวมือถือผ่าน Play Store การใช้บนมือถือ Android 9 จะต้องโหลดแอพไฟล์ .apk มาลงเอง ซึ่งตัวแอพค่อนข้างมีความเสี่ยงอยู่เพราะเป็นแอพไฟล์ที่มาจากแหล่งภายนอก (คือเป็นแอพ Google แท้ๆ นี่แหละ แต่ไม่รู้จะแหล่งโหลดจะมีการดัดแปลงแก้ไขแอบใส่สิ่งแปลกปลอมลงไปในแอพไฟล์รึเปล่า) หาโหลดมาใช้ต้องเลือกแหล่งที่ไว้ใจได้

ส่วน Android 10 นั้น จะเป็นแอพระบบฝังมาให้ในซอฟแวร์เรียบร้อย ก็เท่ากับมีการเปิดการใช้งานอย่างเป็นทางการ เราสามารถนำมือถือ 10 ไปเสียบกับฟร้อนที่รองรับ Android Auto ได้เลย
(แถม Android 11 ที่พึ่งปล่อยอย่างเป็นทางการเมื่อ 2-3 วันก่อน ก็สามารถรองรับการใช้งาน Android Auto แบบไร้สายได้แล้ว สามารถเชื่อมต่อกับฟร้อนที่รองรับ Android Auto ไร้สายได้เลยอย่าง BMW ConnectedDrive 7 ได้เลย)

ส่วนตัวฟร้อนเปลี่ยนใหม่เองรอท่านต่อไปมาแนะนำครับ

จริงๆ wireless มือถือผมก็รองรับนะครับ (ใช้ Pixel 2 อัพเดต Android 11 ตั้งแต่วันแรกเลย) แต่คิดว่า front แบบ wireless น่าจะแพง 555+ เลยเอาแบบเสียบสายก็ได้ แถมได้ชาร์จมือถือไปด้วย

Front android ไปเลยครับ จบๆเลย

เคยลองแล้วครับ ไม่ถูกใจหลายอย่าง คือต้องหาเน็ตให้มันเอง (เช่นแชร์ hotspot) แล้วก็ต้อง sign-in Google Account อีกเพื่อให้ Google Maps เราซิงค์กัน แถม UI หลายๆ จุดไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้ในรถง่ายๆ อะครับ เลยคิดว่าจะทำทั้งทีเอาแบบเนียนๆ เลยดีกว่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Pioneer AVH-Z5250BT กับ Sony XAV-AX3000

สองตัวนี้เลือกได้เลยครับดีไซน์สวย แต่ทั้งสองรุ่นนั้น จอไม่ค่อยชัดครับ แต่ก็อยู่ในเกณท์ดีครับ

ไมโครโฟนจะแถมมา ไม่ต้องห่วงครับ

ปุ่มบนพวงมาลัยก็ใช้ได้ และเราสามารถ set ให้ปุ่มเปลี่ยนโหมด FM CD กลายเป็นปุ่มสั่งการด้วยเสียงได้

ซื่งมันมีประโยชน์มาก ใช้แล้วจะติดใจ อย่าง

"เล่นเพลงคาราบาว" "นำทางกลับบ้าน" "ยกเลิกนำทาง" "ฉันอยากฟังมุขตลก" "ไมเคิล เจฟอกซ์คือใคร?"

"ปั๊มน้ำมันใกล้ที่สุด" "นำทางไปที่ ABC Hotel ชุมพร" "โทรหาน้องกิ๊ก"

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
ผมใช้ Pioneer Z5250bt มาตั้งแต่ช่วงแรกที่ต้องโหลด Apk ก็ใช้ได้ครับ คุณภาพเสียงโอเคเลยครับ ปุ่มบนพวงมาลัยก็สามารถใช่ร่วมด้วยได้ครับ ในกล่องจะแถมไมค์มาให้ด้วย ติอย่างเดียว ความละเอียดของ Android Auto ขาดความคมชัดไปนิดนึง แต่ไม่ใช่ปัญหาอะไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2020, 18:38:07 โดย Sweettender »
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ Fly to dream

Android 10 ในมือถือ ใช้ได้เลยครับไม่ต้อง apk
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member

Android 10 ต่อ Andrioid Auto wireless เข้า BMW ID7 ได้เลยไม่ต้องคอย Android 11

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

Android 10 ต่อ Andrioid Auto wireless เข้า BMW ID7 ได้เลยไม่ต้องคอย Android 11

Android 10 ไม่ได้มีมือถือทุกเครื่องครับที่จะรองรับไร้สาย มีแค่เฉพาะตระกูล Pixel และตัวท็อปบางแบรนด์เท่านั้น

Android 11 จะฝังแบบไร้สายมาในระบบเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

PKS8

• บุคคลทั่วไป
แนะนำ 5250BT เลยครับ นอกจากได้ Apple Carplay กับ Andriod Auto แล้ว คุณภาพเสียงคือโหดมากครับ ผมใส่กับลำโพงเดิมๆ ไม่แด้มป์ประตู เบสและย่านเสียงดีขึ้นแบบรถคนล่ะคันเลยครับ

ออฟไลน์ mark_pro

• **
เพิ่มงบลอง pioneer avh-z9150bt  ดูครับ เสียงดีกว่าตัวที่กล่าวมาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

ฟร้อนจีน android 9 นี่ทำ auto wireless ได้มั้ยครับ หรือว่าต้อง mirror เอา

ออฟไลน์ deertesla

จริงๆ wireless มือถือผมก็รองรับนะครับ (ใช้ Pixel 2 อัพเดต Android 11 ตั้งแต่วันแรกเลย) แต่คิดว่า front แบบ wireless น่าจะแพง 555+ เลยเอาแบบเสียบสายก็ได้ แถมได้ชาร์จมือถือไปด้วย

เคยลองแล้วครับ ไม่ถูกใจหลายอย่าง คือต้องหาเน็ตให้มันเอง (เช่นแชร์ hotspot) แล้วก็ต้อง sign-in Google Account อีกเพื่อให้ Google Maps เราซิงค์กัน แถม UI หลายๆ จุดไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้ในรถง่ายๆ อะครับ เลยคิดว่าจะทำทั้งทีเอาแบบเนียนๆ เลยดีกว่า ขอบคุณครับ
เห็นด้วยนะครับที่ว่าฟร์อนต์แอนดรอยเหมือนจะลูกเล่นเยอะแต่มันไม่ตอบโจทย์นัก ยิ่งเป็นยี่ห้อจีนหรือของไทยจ้างจีนผลิตนั้นความสเถียรด้อยกว่าฟรอนต์ยี่ห้อดังที่ไม่ใช่แอนดรอยด์  และทนทานต่อสภาพอากาศที่โหดร้ายในเมืองไทยนั้นอาจจะสอบตกตามราคาและยี่ห้อของมันนะครับ

ออฟไลน์ natin

ใช้ kenwood ใช้ได้ดีพอสมควรครับ android 10 ใช้ได้เลย ไม่ต้องลง apk แล้ว

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปว่าเอา Pioneer Z5250BT ครับ