ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Forester น่าซื้อไหมครับ  (อ่าน 10374 ครั้ง)

ออฟไลน์ picky.yaya

• Newbie
  • *
Subaru Forester น่าซื้อไหมครับ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 14:42:45 »
พอดีกำลังต้องการเปลี่ยนรถเป็น SUV หรือ Sub-SUV ครับ และเห็นทาง Subaru มีโปรส่วนลดสำหรับ Forester IS-ES เกือบ 3 แสนบาท (ถ้าไม่นับเรื่องอัตราเร่ง 55 ปกติเป็นคนขับรถไม่เร็วมาก) ไม่ทราบว่าน่าเล่นไหมครับ บริการหลังการขายและค่าใช้จ่ายเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Subaru Forester น่าซื้อไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 14:53:50 »
ถ้าชอบรถที่ เข้าไปนั่ง แล้วรู้สึก โล่งๆ โปร่งๆ กระจกบานโตๆ ช่วงล่างนุ่มสบาย แต่ไม่ย้วย แถมเกาะเหลือเชื่อ แลกกับ อัตราเร่งตอนออกตัวที่อืดอาดหน่อย ก็โอเคนะ

ศูนย์บริการปานกลาง ค่าดูแลแพงกว่าญี่ปุ่นด้วยกันสักหน่อย แต่ไม่แพงกว่า Mazda

ความทนทานก็กลางๆ สักแสนกม. ก็มีพวกบู๊ชปีกนก / ตู้แอร์ / หม้อน้ำ ให้ไล่เปลี่ยนไล่ซ่อม แต่ซ่อมแล้วก็จบ ก็อยู่ไปได้อีกแสนกม.ครับ (ถือว่า อายุอะไหล่สั้นกว่า Toyota / Honda สักหน่อย แต่ไม่ได้เลวร้ายแบบบางค่าย)

ออฟไลน์ akewizard

Re: Subaru Forester น่าซื้อไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 15:01:37 »
ถ้ารับได้กับบริการหลังการขายที่ไม่ดีเท่าค่ายใหญ่ๆ กับอัตราเร่งช่วงออกตัวที่ไม่ได้เร็วแรงเท่ารุ่นอื่นๆในคลาสเดียวกัน ผมว่าเล่นได้ครับ
ยิ่งได้ราคาลดกระหน่ำ แปลว่าระดับราคาสูสีกับพวก B-Suv crossover เลยแต่ได้รถไซส์ใหญ่กว่า

เรื่องอัตราเร่งช่วงลอยตัวสำหรับการขับก็ปกติของรถทั่วไป เพียงแต่การตอบสนองจะไม่ดีเท่าพวกเครื่อง 2.4-2.5 ค่ายอื่นๆ
ซึ่งต้องอาศัยความคุ้นในการกะจังหวะขับสักระยะนึงคับ

ส่วนค่าบำรุงรักษา เชคตามระยะ ค่าใช้จ่ายจะสูงสักหน่อยประมาณรอบละ 5000+ (ถ้าถึงรอบถ่ายน้ำมันเกียร์ก็อาจจะถึงหลักหมื่น)
เนื่องจากมันมีเรื่องระบบน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ที่ต้องเปลี่ยนถ่ายเพิ่มบ่อยต่างจากรถขับสองทั่วไป

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 15:05:55 »
โหหห ลดจน B-SUV มีมองอ่ะ

ว่าแต่… ศูนย์แบรนด์นี้ค่าแรงในเขต กทม. ปริมณฑล เฉลี่ยตกกี่บาทครับ และมีคูปองฟรีค่าแรงให้ถึงระยะไหนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 15:21:24 »
เอาตรงๆเลย ผมตัดสินใจออก Forester ทั้งๆที่ไม่ชอบเท่าไหร่เพราะมันอืดมาก แต่ราคาที่ผมได้มาคือลดไป 250,000 แล้วผมเล็งตัวรองท๊อปเพราะลองแล้วไม่ชอบ ES ทำให้ราคาลงมาพอๆกับ Civic Mazda3 กลายเป็นรถที่คุ้มค่าที่สุดในตลาดเลยครับ ทุกวันนี้ใช้เป็นหลักเลยไปเรื่อยๆ นุ่มๆ แต่โค้งยัดหายไม่ต้องเบรคครับ เก็บเสียงก็ดีกว่า C-Seg ในราคาพอๆกันครับ สรุปคือถ้ามองครบๆทุกด้านอาจจะไม่ใช้คันที่ดีที่สุด แต่ถ้าเอาราคามาจับแล้วผมว่ามันคุ้มค่าที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 15:22:13 »
เข้ามาเชียร์ ว่าน่าเล่นครับ ถ้าไม่สนราคาขายต่อนะครับ ตกน่าใจหายจริงๆ

ใช้มา2ปี ยังไม่เจอปัญหาอะไร นอกจากพวงมาลัยลอก กับกระจกหินดีดแตก (บานใหญ่เกิ้น) ขับดีแม้อืด ช่วงล่างมั่นใจ เบรคมั่นใจ และหักหลบฉุกเฉินอันนี้คือปลื้มเลยครับ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ (พัทยา) ถือว่าเยี่ยมครับ ค่อนข้างประทับใจกับพนักงาน เคลมไปก็ติดตามและอัพเดทตลอด
จองคิว เซอร์วิส ก็ดีและรวดเร็ว (เพราะรถน้อย)
  โดยรวมเรื่องศูนย์ประทับใจกว่าฮอนที่ใช้อยู่อีกคัน แม้ค่าเซอร์วิสจะแพงกว่าเยอะก็ตามทีครับ

แบตลูกละ 3500  :'( :'(

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 15:47:07 »
อัตราเร่งช่วงออกตัวอืดหน่อยแต่ช่วงเร่งแซงก็พอใช้ได้ครับ
เป็น SUV ที่รู้สึกว่าวงเลี้ยวแคบ ตอนเลี้ยวเปลี่ยนเลนหรือถอยจอดรู้สึกคล่องตัวกว่า Altis โฉมก่อนซะอีก
ช่วงล่างนุ่มแต่ไม่ย้วย พอสาดโค้งแรงๆแล้วรู้สึกเอาอยู่แบบสบายๆไม่ต้องแก้อาการ แต่ที่ชอบมากคือเบรค ระยะเหยียบมันกระชับมั่นใจดี

บริการหลังการขายส่วนตัวผมประทับใจกว่า Honda (เทียบกับศูนย์แถวบ้านผมนะ)
แต่ค่าเช็คระยะแพงกว่ารถญี่ปุ่นค่ายอื่น ปกติรอบนึงมีอย่างต่ำ 4,xxx บาท หรือถ้าถ่ายของเหลวรอบใหญ่ก็หลักมีหมื่นนิดๆ ค่าแรง 650 บาท/ชม.
เรื่องความทนทาน ปกติ Subaru ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรใหญ่ๆนะ ผมยังเชื่อมั่นมากกว่า Honda/Nissan ด้วยซ้ำ

ถ้าใกล้บ้านมีศูนย์ที่สะดวกก็ลองดูครับ ลองเข้าไปดูในคลับเฟสบุ๊ค Forester เพิ่มเติมก็ได้
แต่ถ้าต้องวิ่งข้ามจังหวัดไกลๆเพื่อมาเข้าศูนย์ ผมว่าอาจจะไม่เหมาะ

ปล. ได้ส่วนลด 3แสน เห็นแล้วอิจฉา :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2020, 15:57:24 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 15:53:24 »
ราคารถ 1,130,000
บวกออพชั่น 320,000

มีส่วนลด 300,000

ราคาจะเท่ากับ 1,150,000 ??

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 16:18:05 »
พอดีกำลังต้องการเปลี่ยนรถเป็น SUV หรือ Sub-SUV ครับ และเห็นทาง Subaru มีโปรส่วนลดสำหรับ Forester IS-ES เกือบ 3 แสนบาท (ถ้าไม่นับเรื่องอัตราเร่ง 55 ปกติเป็นคนขับรถไม่เร็วมาก) ไม่ทราบว่าน่าเล่นไหมครับ บริการหลังการขายและค่าใช้จ่ายเป็นอย่างไรบ้างครับ

ส่วนลดดีมากเลยนะคะ ส่วนตัวไปดูมาตอนเดือน พ.ค ส่วนลดตอนนั้นแค่ 50,000 บาทเอง

ตอนไปทดลองขับมา ตัวเราชอบในช่วงล่างมากเลยนะคะ แต่ไม่ค่อยชอบวัสดุภายในเท่าไหร่ แถมตอนนั้นไม่ประทับใจเซลล์ที่ดูแลเลย
แต่พอได้ยินว่าส่วนลดหลักแสนแบบนี้ เริ่มหวั่นไหวอีกแล้วสิ  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 16:42:34 »
ขับไม่เร็วมาก .... แล้วทำไมถึงมี Subaru ใน list ละคับ ?

เห็นส่วนมาก เอาไปอัดโค้ง ซิ่งผ่าฝนกัน 

ถ้าไม่ได้ใช้ความเป็น AWD  ผมยังนึกไม่ออก ว่าจะมี Forester ในตัวเลือกทำไมหว่า ??  จะ CRV, HRV, Cross, CHR, CX5  หรือ Xtrail ค้างสต๊อกก็ยังได้

แต่ถ้ามีฟิลอยากได้ 'Subaru'  เป็นหลัก ... ก็จัดเลยคับ จะได้ไม่ค้างคา
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 16:57:14 »
รถดี จัดได้เลยครับ

ฝากพิจารณาเรื่องศูนย์บริการน้อย ด้วยนะครับ

ศูนย์ ซูบารุ น้อยจริงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 17:04:51 »
ขับไม่เร็วมาก .... แล้วทำไมถึงมี Subaru ใน list ละคับ ?

เห็นส่วนมาก เอาไปอัดโค้ง ซิ่งผ่าฝนกัน 

ถ้าไม่ได้ใช้ความเป็น AWD  ผมยังนึกไม่ออก ว่าจะมี Forester ในตัวเลือกทำไมหว่า ??  จะ CRV, HRV, Cross, CHR, CX5  หรือ Xtrail ค้างสต๊อกก็ยังได้

แต่ถ้ามีฟิลอยากได้ 'Subaru'  เป็นหลัก ... ก็จัดเลยคับ จะได้ไม่ค้างคา

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ เดิมทีก็ไม่ได้อยู่ใน list ครับ แต่พอมีส่วนลดมาเป็นอีกปัจจัยเลยลังเลกับ B-SUV น่ะครับ
แต่ผมว่านอกจากจะเอาไปอัดโค้ง ซิ่งผ่าฝนกัน ก็น่าจะมองเรื่องความปลอดภัยอีกด้วยมั้งครับ แหะๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 17:05:53 »
รถดี จัดได้เลยครับ

ฝากพิจารณาเรื่องศูนย์บริการน้อย ด้วยนะครับ

ศูนย์ ซูบารุ น้อยจริงๆ

นี่เป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่ลังเลเลยครับ เนื่องจากบ้านที่ ตจว. ไม่มีศูนย์เลย TT

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 17:26:06 »

ผมก็ขับรถไม่เร็วครับ ทั่วไปไม่เกิน120 ทางไกลไม่เกิน140 แต่ที่ตั้งใจเลือกเพราะจะเอาเป็นรถครอบครัว ใว้ภรรยารับส่งลูกไปรร.ใกล้บ้าน กับพาครอบครัวไปเที่ยวกับกลับต่างจังหวัด
เลยอยากได้รถที่รู้สึกปลอดภัย แข็งแรง ตอนแรกเล็ง CRV กับ CX5ใว้ครับ แต่บังเอิญเซลชวนไปเทสไดรฟ์ จองแบบงงๆเลยครับ

เท่าที่ใช้มา มีจังหวะฉุกเฉินหลายเคสแล้วที่รอดมาได้ ทั้งหักหลบกระทันหัน ทั้งตกแอ่งน้ำ อีกอย่างเดินทางไกลไม่ล้า ( ชลบุรี-สงขลา รวดเดียวจบ) เลยแฮปปี้กับคันนี้ครับ 
  แต่ขับใช้ทำงานทุกวันไม่ไหวจริงๆครับ มันไม่ปรู้ดปร้าดเพียงพอสำหรับผม

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 18:01:21 »
ถ้าชอบรถที่ เข้าไปนั่ง แล้วรู้สึก โล่งๆ โปร่งๆ กระจกบานโตๆ ช่วงล่างนุ่มสบาย แต่ไม่ย้วย แถมเกาะเหลือเชื่อ แลกกับ อัตราเร่งตอนออกตัวที่อืดอาดหน่อย ก็โอเคนะ

ศูนย์บริการปานกลาง ค่าดูแลแพงกว่าญี่ปุ่นด้วยกันสักหน่อย แต่ไม่แพงกว่า Mazda

ความทนทานก็กลางๆ สักแสนกม. ก็มีพวกบู๊ชปีกนก / ตู้แอร์ / หม้อน้ำ ให้ไล่เปลี่ยนไล่ซ่อม แต่ซ่อมแล้วก็จบ ก็อยู่ไปได้อีกแสนกม.ครับ (ถือว่า อายุอะไหล่สั้นกว่า Toyota / Honda สักหน่อย แต่ไม่ได้เลวร้ายแบบบางค่าย)

แน่ใจนะว่าไม่แพงกว่า Mazda  .

ผมเอาของ XV มาให้ดูละกัน เช็คเริ่มต้น 1000- 5000 -10,000 โล รวมจ่ายไปเกือบหมื่นแล้ว แต่มาสด้าเช็คที่ 1 หมื่นเลย จ่ายไม่เกิน 2พัน ... ส่วน Forester คงไม่ถูกไปกว่าตารางนี้มั้งครับ

ตามตารางนี้  subaru แพงกว่ามาสด้าเกือบ 2 เท่า ทุกรายการครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2020, 18:05:13 โดย apinui »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 18:04:44 »
ไม่ได้ อคติ แต่เอา FACT มาคุยครับ

Mazda ค่าแรง / ช.ม. เท่าไหร่ครับ 750 บาท ใช่ไหม ?
Subaru ค่าแรง / ช.ม. เท่าไหร่ครับ ตารางที่คุณอามาลง 500 บาท ใช่ไหม ?

แล้วจะเรียกว่า Mazda แพงกว่า ได้ไหมครับ ?

ผมเอาของ XV มาให้ดูละกัน เช็คเริ่มต้น 1000- 5000 -10,000 โล รวมจ่ายไปเกือบหมื่นแล้ว แต่มาสด้าเช็คที่ 1 หมื่นเลย จ่ายไม่เกิน 2พัน ... ส่วน Forester คงไม่ถูกไปกว่าตารางนี้มั้งครับ

อคติกับมาสด้าไปนิดนึงนะผมว่า ... ตามตารางนี้  subaru แพงกว่ามาสด้าเกือบ 2 เท่า ทุกรายการครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 18:20:48 »
ไม่ได้ อคติ แต่เอา FACT มาคุยครับ

Mazda ค่าแรง / ช.ม. เท่าไหร่ครับ 750 บาท ใช่ไหม ?
Subaru ค่าแรง / ช.ม. เท่าไหร่ครับ ตารางที่คุณอามาลง 500 บาท ใช่ไหม ?

แล้วจะเรียกว่า Mazda แพงกว่า ได้ไหมครับ ?

อคติกับมาสด้าไปนิดนึงนะผมว่า ... ตามตารางนี้  subaru แพงกว่ามาสด้าเกือบ 2 เท่า ทุกรายการครับ

ผมว่า ถ้าจะคุยด้วย FACT งั้นมาว่ากันครับ

subaru เช็คที่ 1000 โล =ค่าแรง 500 บาท
5000 โล = 500 บาท
10,000 โล 750 บาท

รวมกว่าจะถึง 10,000 โล โดนค่าแรงไป 1,750 บาทแล้ว

และหลังจากนั้นเช็คอีกที 20,000 โล = 750 บาท 30,000 โล= 750 บาทและที่ 40,000 โล ค่าแรง ขึ้นไป 2,000 บาท

แต่มาสด้า เช็คที่ 10,000 โลแรก 750 บาท และเข้าที่ 1หมื่นโลเลย ไม่ต้องไปเข้า 1000-5000 โล ให้โดนค่าแรงทีละ 500 บาทนะ (ปรกติเค้าฟรีค่าแรง ถึง 30,000 โลด้วย )

และก็จริงๆแล้ว ค่าแรงมาสด้า ช.ม.ละ 550 บาทนะครับ ไม่ใช่ 750 บาท ค่าแรงถูกกว่า 50บาท/ช.ม. นี่คือถูกกว่า ... แต่มองไม่เห็นราคาน้ำมันเครื่อง แพงกว่าเป็นพัน ..ไม่พูดถึงล่ะครับ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2020, 18:31:44 โดย apinui »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 18:40:18 »

ผมว่า ถ้าจะคุยด้วย FACT งั้นมาว่ากันครับ

subaru เช็คที่ 1000 โล =ค่าแรง 500 บาท
5000 โล = 500 บาท
10,000 โล 750 บาท

รวมกว่าจะถึง 10,000 โล โดนค่าแรงไป 1,750 บาทแล้ว

และหลังจากนั้นเช็คอีกที 20,000 โล = 750 บาท 30,000 โล= 750 บาทและที่ 40,000 โล ค่าแรง ขึ้นไป 2,000 บาท

แต่มาสด้า เช็คที่ 10,000 โลแรก 750 บาท และเข้าที่ 1หมื่นโลเลย ไม่ต้องไปเข้า 1000-5000 โล ให้โดนค่าแรงทีละ 500 บาทนะ (ปรกติเค้าฟรีค่าแรง ถึง 30,000 โลด้วย )

และก็จริงๆแล้ว ค่าแรงมาสด้า ช.ม.ละ 550 บาทนะครับ ไม่ใช่ 750 บาท ค่าแรงถูกกว่า 50บาท/ช.ม. นี่คือถูกกว่า ... แต่มองไม่เห็นราคาน้ำมันเครื่อง แพงกว่าเป็นพัน ..ไม่พูดถึงล่ะครับ ...

คั่นรายการแปปครับ
เรื่องอะไหล่ no comment แต่เรื่องค่าแรง Mazda 550 บาท/ชม. นี่พอจะระบุศูนย์หน่อยได้มั้ยครับว่าแถวไหนใน กทม./ปริมณฑล ที่ยังราคานี้อยู่
เพราะผมเจอมา ถูกสุด 700 บาท แพงสุด 960 บาทครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 18:42:57 »

ผมใช้ทั้ง2ยี่ห้อนะ ศูนย์เท่าที่ผมไปมา
Subaru ค่าแรง 650 บาท/ชม.
Mazda ค่าแรงศุนย์นึง 650 บาท/ชม. อีกศูนย์นึง 700 บาท/ชม.
แล้วถ้าคิดรวมพวกของเหลวที่เปลี่ยนถ่ายตามระยะด้วย Mazda ถูกกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 18:56:20 »
ถ้าไม่นับเรื่องอัตราเร่งแล้ว ก็มีหน้าตานี่แหละครับที่ทำให้ลังเลหนักมาก  ปีนี้มีบวกชุดแต่ง GT เพิ่มขึ้นมาก็ช่วยเรื่องหน้าตาให้ดูดีขึ้นมาบ้าง แต่สำหรับผมก็ยังไม่พอ

ผมเองก็แอบๆ เล็งรถค่ายนี้อยู่ ใจยังคิดอยู่ว่าถ้ามี Subaru XV ตัวทอป ที่ได้ออปชั่นเบาะหนัง + Eyesight    จะไม่ต้องลังเลมากเลย

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 19:10:41 »
ถ้าผมมีกำลังมากพอ จะออกทีเดียว 2 คัน ให้คนละบ้านใช้กัน ชอบที่ es เป็นกล้องนี่แหละ

PKS8

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 19:18:15 »
เอ....ตาราง Subaru แปลกครับ ผมเพิ่งรู้มี Service 5,000 โลด้วย ทั้ง XV Forester SJ และ SK ผมไม่เคยเข้า 5,000 โลเลย เข้าแค่ 1,000 โลแรกแล้วไป 10,000 เลยครับ ศูนย์ก็บอกไป 10,000 โลเลย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 19:20:14 »
คนที่ซื้อ subaru รุ่นเริ่มต้นอย่าง XV , Forester ไม่จำเป็นจะต้องเป็นคนขับเร็วหรือบ้าพลังชอบวิ่งฝ่าสายฝนนะคับ

ระบบ AWD ไม่ว่าจะของยี่ห้อนี้หรือยี่ห้อไหนๆ จุดประสงค์หลักคือช่วยเพิ่มการเกาะถนนเพื่อให้ขับได้ปลอดภัยมากขึ้น
โดยเฉพาะพวกรถทรงยกสูงที่มีโอกาสเสียการทรงตัวง่ายกว่ารถเก๋งปกติ

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 19:33:52 »

ผมใช้ทั้ง2ยี่ห้อนะ ศูนย์เท่าที่ผมไปมา
Subaru ค่าแรง 650 บาท/ชม.
Mazda ค่าแรงศุนย์นึง 650 บาท/ชม. อีกศูนย์นึง 700 บาท/ชม.
แล้วถ้าคิดรวมพวกของเหลวที่เปลี่ยนถ่ายตามระยะด้วย Mazda ถูกกว่าเยอะครับ

ผมใช้ทั้งสองยี่ห้อเช่นกันครับ ค่าแรงต่างกัน +-ไม่เกิน 200บาท

แต่ซูบารุค่าน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 2,800บาท และต้องเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายทุกๆ 1หมื่นกิโล 425บาท 

ในคู่มือระบุเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายที่ 6หมื่นกิโล ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องเปลี่ยนบ่อยขนาดนี้ครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 19:53:52 »
เคยเกือบจะซื้อ แต่ฟังในคลับแล้วเห็นเกียร์พัง ค่าบำรุงรักษาแพงเอาเรื่อง การขับขี่ที่ว่าเทพ แต่ไป test แล้วก็ธรรมดา สรุปสำหรับผมว่าไม่น่าซื้อครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 20:24:39 »
ถ้าผมมีกำลังมากพอ จะออกทีเดียว 2 คัน ให้คนละบ้านใช้กัน ชอบที่ es เป็นกล้องนี่แหละ

ใจเย็นนะครับ แต่ถ้างวดนี้ได้ 60 ล้านก็ไม่แน่ครับ แหะๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 20:45:46 »
ได้ลดเกือบ 3 แสน คือ blank car หรือเปล่าครับ
คือประกันตัวรถแค่ 6 เดือน 1 หมื่นกิโล หรือเปล่าครับ และตัดออฟชั่นบางอย่างออก  ???

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 21:50:48 »
ถ้าไม่สนใจเรื่องค่าซ่อมบำรุงที่แพงกว่ารถตลาด(ก็แพงกว่าจริงๆแหละ เชิญรับชมข้อมูลที่Facebook Subaru Forester Community Thailand)
ส่วนตัวผมชอบForesterเช่นกันครับ มีระบบขับเคลื่อน4ล้อจริงๆ มั่นใจกว่ารถขับ2ล้อ(เกินดีกว่าขาด)
เคยขับเก๋งติดหล่มไหล่ทางดินโคลนทุ่งนาที่บ้านสะปัน บ่อเกลือ น่าน จนมึดค่ำโชคดีชาวบ้านสะปันใจดีใช้กะบะลากเชือกมาดึงออกจากหล่ม
แล้วได้เปลี่ยนมาใช้CRVขับ4Part time แม้ไม่Full TimeแบบForester แต่ทำให้การเดินทางไปในทางดิน ทางโคลน ลุยแบบเบาๆผ่านได้สบายครับ

คันต่อไป ถ้าพอซื้อไหว ผมก็เลือกForesterมือ2 เรื่องซ่อมบำรุงอู่เฉพาะSubaruในคลัปมีให้พิจารณาครับ
ส่วนของเหลวก็ใช้ยี่ห้อตลาดทั่วไปราคาปกติ ไม่ได้แพงแบบศูนย์Subaru
ผมเข้าใจว่าของเหลวของศูนย์Subaruที่จริงก็คือของยี่ห้อตลาด หรือOEMจากแหล่งต่างๆ เพียงแต่ว่าทางศูนย์บวกราคาไปเพื่อความอยู่รอดของศูนย์บริการ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

PKS8

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 21:51:46 »
ได้ลดเกือบ 3 แสน คือ blank car หรือเปล่าครับ
คือประกันตัวรถแค่ 6 เดือน 1 หมื่นกิโล หรือเปล่าครับ และตัดออฟชั่นบางอย่างออก  ???

ไม่ใช่ครับ ประกันเต็มครับ ผมยืนยันผมซื้อมาแล้ว ตอนนี้ Blank Car ไม่คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 23:32:45 »
ส่วนลดเยอะจริงแฮะ
เจ้าป่าสำหรับผม มันไม่สวยเลยจริงๆ คงไม่ถูกจริตผม

เรื่องค่าดูแล ตอบในส่วนของ CX5 เจอตั้งแต่ สองพันกว่าบาท ไปจนแตะๆ เจ็ดพัน(วิ่งไปละ 92K)
สำหรับผม มาสด้า แพงกว่าเจ้าตลาดแน่ๆ แต่เชื่อว่าถูกกว่าซูบี้ครับ