ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะ เสียง วืบ วืบ เวลาวิ่ง  (อ่าน 3524 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joe Phi

• Newbie
  • *
ขอคำชี้แนะ เสียง วืบ วืบ เวลาวิ่ง
« เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 11:08:49 »
ข้อมูล รถ Mitsubishi New Lancer เกียร์ธรรมดา วิ่งมา 15x,xxx
ล้อเดิมโรงงาน ยาง Primacy 4 195/60/15 ลม 32/32 สลับ ทุก 10,000 + ถ่วงล้อ เปลี่ยนมาตอน 120,000 กิโลเมตร
อาการ
ความเร็ว 40 ขึ้นไป จะเริ่มได้ยินเสียงก้องๆ เสียงแบบ วืบ วืบ วืบ ยิ่งเร็ว ยิ่งถี่ จนรำคาน แต่หาสาเหคุไม่เจอ
เข้าเกียร์ว่าง ปล่อยไหล ก็ได้ยิน   ระหว่างไหล เบิ้ลเครื่อง เสียงไม่เปลี่ยน  ดังถี่ตามความเร็วรถตอนนั้น
ปิดเปิดแอร์ เสียงเหมือนเดิม

สิ่งที่ทำไปก็คือ

จานเบรกหน้าเจียร์แล้ว ไม่กิน หรือเบี้ยว ยืนดูตอนช่างเจียร์ด้วย ช่างก็บอก ไม่คด -> เคยมีอาการ ลงเขาจาก อ.ปาย เบรกแล้ว สั่นขึ้นพวงมาลัย แต่ไม่ทุกครั้ง
ลูกปืนล้อหน้าหลังเปลี่ยนใหม่หมด เพราะตอนแรกเข้าใจว่าเสียงลูกปืน
ถอดโช้คสี่ต้นมาดู หนืดปกติ ยืดดันปกติ (หน้า Sarch / หลัง Valeo  ตอนนั้น ร้านหามาได้แค่นี้)
ถอดดิสเบรกสี่ล้อมาล้าง ใส่จารบีสลักเบรกใหม่
ยางตรวจอาการบวม ไม่มี และไม่มีอาการหน้ายางเสียรูป (ร้านเช็ค + ผมก้เอามือลูบๆ ทั้งสี่เส้น)
ยางแท่นเครื่อง เปลี่ยนใหม่หมด เจ็บหนักค่าแรง ยางแท่นเครื่องหลัง ต้องถอดลงมาทั้งแพ T_T

มีใครเคยเป็นแล้วไปเจอสาเหตุที่อื่นบ้าง
ผมสงสัยเพลาหน้าละ ในเมื่อลูกปืนล้อเปลี่ยนแล้ว มีโอกาศไหม ลูกปืนฝั่งเพลาขับในจะเสียครับ (ยางไม่บวม ปล่อยมือขับได้ ไม่สั่น ไม่ดึง)

ปล
ปมเข้าใจว่าผมเองเคยโพสไว้ แต่หาไม่เจอ ขออภัยครับ แต่ตลอด ผมขับทำงานทุกวัน พยายามหาทางแก้ แต่ไม่ตรงจุดซะที

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: ขอคำชี้แนะ เสียง วืบ วืบ เวลาวิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 11:53:27 »
เคยเป็นเสียงดัง เหมือนสับพื้นถนนที่ความเร็ว 90 ทีแรกก็นึกว่ายาง  ลองขึ้นฮ้อยเดินเบาดูและมือหมุน จับปีกนกดูถึงรู้ว่าลูกปืนล้อครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: ขอคำชี้แนะ เสียง วืบ วืบ เวลาวิ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 13:20:13 »
รถคุณนายที่บ้านเคยเป็นอาการนี้ วิ่งแล้วมีเสียงวิ้งๆ ยิ่งเร็วยิ่งดัง ทดลองปล่อยไหลเกียร์ N รอบเดินเบาก็มีเสียง และเสียงเบาลงตอนความเร็วลดลง เปลี่ยนลูกปืนล้อแล้วเสียงหายครับ

อีกครั้งรถคุณนายเหมือนเดิมแต่คนละคันกับเมื่อกี้ เสียงทุ้มกว่าตอนแรก + ยางแข็งและแตกลายงา รอบนี้เปลี่ยนยางแล้วเงียบครับ

วิธีเช็คว่าลูกปืนล้อสึกหรือไม่ให้ยกล้อให้ลอย เอามือปั่นล้อแรงๆให้หมุนฟรี มืออีกข้างจับที่โช๊คถ้ารู้สึกถึงอาการสั่นที่ตัวโช๊คแสดงว่าลูกปืนล้อสึกครับ

ของเจ้าของกระทู้ผมไม่ทราบครับ ขอโทษด้วย แค่มาแชร์ประสบการณ์ แต่จะลองเช็คลูกปืนล้อตามวิธีที่ผมบอกอีกทีก็ได้นะครับ อันนี้ช่างบีเร็วเค้าสอนมา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 16:07:07 »
ลูกปืนล้อเปลี่ยนหมดแล้วครับตามที่แจ้งไว้ว่าทำอะไรไปบ้างแล้ว เสียงไม่หาย ก่อนเปลี่ยน ช่างก็เช็คแล้วไม่เสีย แต่ก็วัดดวงครับ หมดไปเยอะพอควร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 19:03:41 »
ลองดูบังโคลนยังครับ
รถที่บ้านเคยเป็นเสียงดังๆหายๆ หาสาเหตุไม่เจอตั้งนาน
สุดท้ายเจอว่ามีชิ้นส่วนมันหลวม บางครั้งมันจะหย่อนลงมาสีกับล้อทำให้เกิดเสียงขึ้นมา

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 21:48:10 »
ไอ วูบ ๆ เป็นเสียงวัตถุสั่นแน่นะครับ ไม่ใช่เสียงลมจากช่องอากาศเข้าด้านนอก ตอนที่มีอาการ ลอง หมุนสลับอากาศนอกรถ/ในรถดูครับ

หรือเศษวัสดุแปลกๆ เช่นถุงติด หรือชิ้นส่วนที่ต้องประทะลม มันหลุด เช่น บังโคลน แผ่นปิดใต้ท้อง หรือ ยางอุดรูพื้นรถยนต์ในกระโปรงหลัง หาย

แต่ถ้ามันใช้ว่าไม่ใช่ลม มาจากช่วงล่าง

ลองยกรถ หรือ ยกล้อหน้า ใส่เกียร์ แล้วเร่งเครื่องเหมือนใช้งานปกติ ว่ามันมีเสียงไหมรึยังครับ

ถ้าเสียงหาย
กลัวจะมาตกที่ยางหอน

ถ้าเสียงไม่หาย ให้คนนึ่งเร่งเครื่องไป คนที่เหลือ มองหา มุดหา ถอดล้อหา เลยครับ
หรือไปตามอู่จะมีหูฟัง ให้อู่เค้าช่วยฟังก็ได้

เอาใจช่วยครับ เรื่องเสียงบางทีพูดยาก บางทีเส้นผมบังภูเขา

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 07:10:19 »
รถติดกันสาดมั้ยครับ ลองเช็คเทปกาวที่ติดกันสาดดูว่าเสื่อมสภาพมั้ย รถผมเคยเป็นครับ

อีกอันนึงคือยางใบปัดน้ำฝน เสื่อมสภาพแล้วฉีกขาดช่วงปลายๆ อันนี้ก็กระพือลมตอนวิ่งเหมือนกัน (เท่าที่เคยเจอกับรถตัวเองนะครับ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 11:49:22 »
ลองดูบังโคลนยังครับ
รถที่บ้านเคยเป็นเสียงดังๆหายๆ หาสาเหตุไม่เจอตั้งนาน
สุดท้ายเจอว่ามีชิ้นส่วนมันหลวม บางครั้งมันจะหย่อนลงมาสีกับล้อทำให้เกิดเสียงขึ้นมา

ขอบคุณครับ  เช็คละ เฟิร์ม แน่นอยู่

ไอ วูบ ๆ เป็นเสียงวัตถุสั่นแน่นะครับ ไม่ใช่เสียงลมจากช่องอากาศเข้าด้านนอก ตอนที่มีอาการ ลอง หมุนสลับอากาศนอกรถ/ในรถดูครับ

หรือเศษวัสดุแปลกๆ เช่นถุงติด หรือชิ้นส่วนที่ต้องประทะลม มันหลุด เช่น บังโคลน แผ่นปิดใต้ท้อง หรือ ยางอุดรูพื้นรถยนต์ในกระโปรงหลัง หาย

แต่ถ้ามันใช้ว่าไม่ใช่ลม มาจากช่วงล่าง

ลองยกรถ หรือ ยกล้อหน้า ใส่เกียร์ แล้วเร่งเครื่องเหมือนใช้งานปกติ ว่ามันมีเสียงไหมรึยังครับ

ถ้าเสียงหาย
กลัวจะมาตกที่ยางหอน

ถ้าเสียงไม่หาย ให้คนนึ่งเร่งเครื่องไป คนที่เหลือ มองหา มุดหา ถอดล้อหา เลยครับ
หรือไปตามอู่จะมีหูฟัง ให้อู่เค้าช่วยฟังก็ได้

เอาใจช่วยครับ เรื่องเสียงบางทีพูดยาก บางทีเส้นผมบังภูเขา

อู่ก็หาไม่เจอครับ ทั้งลูกปืน ทั้งยางบวม เลยตัดใจเปลี่ยนลูกปืนไป สี่ล้อแล้วไม่หาย

รถติดกันสาดมั้ยครับ ลองเช็คเทปกาวที่ติดกันสาดดูว่าเสื่อมสภาพมั้ย รถผมเคยเป็นครับ

อีกอันนึงคือยางใบปัดน้ำฝน เสื่อมสภาพแล้วฉีกขาดช่วงปลายๆ อันนี้ก็กระพือลมตอนวิ่งเหมือนกัน (เท่าที่เคยเจอกับรถตัวเองนะครับ)

อันนี้น่าสนใจครับ เห็นคราบกาวสองหน้าบางที่ร่อนหลุดแล้ว แต่ทั้งชอ้นยังติดแน่น   แต่ผมสนใจไอเดียนี้ เดี๋ยวหาทางพิสูจน์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 16:12:26 »
อัพเดท ไม่น่าใช่เสียงลมผ่านกันสาด ลองลอกออกแล้วติดกาวใหม่ ของตัวที่สงสัยฝั่งคนขับ (เสียงชัดฝั่งคนขับ คนนั่งข้างก็ได้ยิน แต่แปลก คนนั่งหลังไม่ได้ยิน)

ตอนนี้ ถ้าถนนเงียบๆ 40km/hr ก็ได้ยิน วืบ วืบ ละครับ

เริ่มงง ลูกปืนสี่ล้อก็เปลี่ยนแล้ว ยางก็พึ่งจะสองปี วิ่ง 3x,xxx ของยางชุดนี้ (ตอนนี้ไมล์ 15x,xxx)

จานเบรกหน้าก็เจียร์แล้ว สลักเบรกก็ล้างใส่จารบีแล้ว

งงวุ้ย