ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทำป้ายใหม่ของตัวเองไว้ใช้งานเองได้มั้ยครับ  (อ่าน 3325 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  เป็นป้ายตัวเอง จดทะเบียนถูกต้องทุกอย่าง  ติดปัายวงกลมเอกสารทุกอย่างครบพร้อมตรวจ  แต่อยากไปให้ร้านทำป้ายขาวใหม่มาใส่สำรองได้มั้ยครับ

ปัายอันจริงเก็บไว้บ้าน

เข้าใจว่าไม่น่าจะถูกต้อง แต่ในเมื่อเราครอบครองเลขนั้นถูกต้อง แล้วตำรวจจะรู้มั้ยครับ

ผมว่าฟ้อนแบบใหม่มันตัวเล็กดูไม่ค่อยสวย  เลยอยากให้ร้านทำฟ้อนให้เหมือนสมัยก่อนครับ มันใหญ่กว่า

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ปลอมแปลงเอกสารทางราชการ มีความผิด

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ทำป้ายขาวใหม่น่าจะผิด กม นะครับ
ไม่แน่ใจว่า เราสามารถแจ้งป้ายหายแล้ว
ให้ขนส่งออกป้ายใหม่ได้ไหม น่สจะได้ป้ายแท้ จาก ขส มาเลย

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่มีตรา ขส

ไม่มีลายน้ำ เวลาสะท้อนแสง

ตรวจเจอ จับได้ ปลอมแปลงเอกสารทางราชการ โดนหนักเลย

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ไม่น่าได้นะครับ ผิดกฎหมาย

ออฟไลน์ KTN88

ถ้าป้ายเดิมลอก เอาไปทำสีแบบเดิมได้ครับ แต่ถ้าทำป้ายใหม่เองอีกอันผิดกฎหมายครับ

ออฟไลน์ AboveGod

ผมว่าฟ้อนแบบใหม่มันตัวเล็กดูไม่ค่อยสวย  เลยอยากให้ร้านทำฟ้อนให้เหมือนสมัยก่อนครับ มันใหญ่กว่า

ปลอมแปลงผิดกฏหมาย เคยเห็นป้ายบางหมวดยังเป็นฟร้อนอ้วนๆอยู่ เห็นมีพ่อค้าแม่ค้าเอามาขายเป็นจุดเด่นเรียกลูกค้าอยู่ ลองหาป้ายพวกนี้ดู

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ปลอมแปลงเอกสารราชการ ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Firzen

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
ทำขึ้นเองตรงกับตัวเดิม ไม่ผิดฐานปลอมหรือแปลงเอกสารราชการ  แต่ก็ผิดตาม พ.ร.บ.รถยนต์

ออฟไลน์ BigCat

อย่าหาทำครับ ผิดแน่ๆ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ redsun

ไม่ควรทำครับเองครับ ไปแจ้งขนส่งให้ออกให้ใหม่ครับ
และระหว่างที่ยังไม่ได้ป้ายทะเบียนให้ใช้ใบเสร็จแทนแผ่นป้ายทะเบียนรถไปก่อนครับ

https://www.dlt.go.th/th/public-news/view.php?_did=2313

ออฟไลน์ sukhontha

ทำเองไม่ได้ต้องขนส่งทำ

ผมไม่ชี้ช่อง....

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อย่าหาทำครับ ผิดจริงจังเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ the kit

ไม่ได้ และมีความผิด รวมถึงการตัดต่อ ปิดบัง แก้ไข ดัดแปลง แม้แค่บางส่วน และ/หรือทั้งหมด
"Make It Count"

ออฟไลน์ chaithawat

ปลอมเอกสารไม่น่าจะผิดนะครับ เพราะเราใช้เลขเดิมไม่ได้ไปเติมตัดทอนแก้ไขให้เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมหรือป้ายเดิมเอง คือทำใหม่ขึั้นมาแค่ไม่มี ขส.เท่านั้น เห็นสมัยก่อนที่คลองถมก็มีร้านรับทำหลายร้านอยู่ ถ้าจะทำฟร้อนน่าจะโดนนะครับแต่ถ้าจะทำใหม่สำรองก็ไปแจ้งป้ายหายทำใหม่สองป้ายไม่กี่ร้อยเองครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ปลอมเอกสารไม่น่าจะผิดนะครับ เพราะเราใช้เลขเดิมไม่ได้ไปเติมตัดทอนแก้ไขให้เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมหรือป้ายเดิมเอง คือทำใหม่ขึั้นมาแค่ไม่มี ขส.เท่านั้น เห็นสมัยก่อนที่คลองถมก็มีร้านรับทำหลายร้านอยู่ ถ้าจะทำฟร้อนน่าจะโดนนะครับแต่ถ้าจะทำใหม่สำรองเผื่อป้ายชำรุด หาย
ก็ไปแจ้งป้ายหายทำใหม่สองป้ายไม่กี่ร้อยเองครับ

ออฟไลน์ johnlee

เข้าข่ายปลอมแปลง  อย่าลืมว่าป้ายไม่ใช้ทรัพย์ของเรา

เราเสียเงินเพื่อเป็นเครื่องมือบอกเลขเท่านั้น

เหมือนมาตรน้ำ มาตรไฟ  จ่ายเงินแต่เลิกใช้ต้องคืน

รถเลิกใช้ต้องคืนป้าย  แต่ไม่มีใครคืน และขนส่งไม่ทวง เพราะป้ายมูลค่าต่ำกว่ามาตรน้ำมาตรไฟ  และเอาไปใช้ต่อไม่ได้

แต่ตามใบคำร้องที่เราขอป้าย  เขียนไว้ว่าเลิกใช้ต้องคืน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ p.pooh

• **
บางทีก็แปลกนะ อะไรที่ถูก พยายามจะทำให้ผิด พอโดนจับก็รู้เท่าไม่ถึงการ จริงๆ ตอนอบรม จนท ก็มีพูดถึงเรื่องนี้อยู่นะครับ ป้ายปลอม การติด หรือ ลบสีที่ป้ายทะเบียน

ออฟไลน์ belkw202

ผิดครับ และตำรวจเขาดูออกด้วย
ลายน้ำ ตรา ขส.วงกลมด้านล่างอย่างที่ด้านบนบอก
ผมเคยโดนปรับแล้ว 1000 บาทถ้วน
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าป้ายเดิมลอก เอาไปทำสีแบบเดิมได้ครับ แต่ถ้าทำป้ายใหม่เองอีกอันผิดกฎหมายครับ

ป้ายเดิมลอก ลงปากกา permanent สีดำเลยครับ ลงซ้ำๆคือสีเป๊ะเลย รถผมป้ายหน้าขาวเลยเพราะขัดรอยแมลงออก ใช้วิธีนี้เนียนมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ  คงไม่กล้าทำแล้วครัย
เด๋วทนๆใช้อันที่มีก้อได้ครับ

ออฟไลน์ khai72

• **
ขอขนส่งใหม่ครับ ตอนนั้นไปทำแผ่นละ 1-200 เองครับ