ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบ 3,5000 บาท อยากได้กล้องไว้ถ่ายรูปรถสวย ๆ ไว้ลง IG  (อ่าน 4171 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ครั้งสุดท้ายที่ซื้อกล้องคือ canon G12 เมื่อ 10 ปีก่อน

ความสดใสของภาพสู้กล้องมือถือสมัยนี้ไม่ได้ แต่สัดส่วนภาพดีกว่าเพราะเลนส์ใหญ่กว่า

ความรู้เรื่องกล้องผมมีน้อยนิด อยากได้กล้องถ่ายง่าย ภาพสวยไว้ลง IG แบบชาวบ้านเขาบ้างครับ

เน้นถ่ายรถมากกว่าถ่ายคนครับ ในงบ 3.5000 บาท

ออฟไลน์ เต๋า AV

35,000 ซื้อ Xiaomi Mi 10 Ultra 25,000 หรือพวก mirrorless CANON หรือ SONY เผื่อเปลี่ยนเลน ต่อยอดในงานอื่นๆ
เหลือ 10,000 เอาไปเรียนถ่ายรูปครับ

ไม่รู้มุม ไม่รู้จังหวะ ไม่รู้แสง กล้องเทพแค่ไหน ก็ไม่ช่วย
ไปเรียนเถอะครับ สำคัญกว่ากล้องแพง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 16:57:18 โดย เต๋า AV »

ออฟไลน์ Tien.W

35,000 บาท

ดูพวก Mirrorless ก็ได้ครับ

Sony A6400

Canon M6 MKII

Fuji XT-200

ถ้าชอบสีสันของกล้องเดิม ก็ไป Canon แต่ถ้าคิดว่า มันจืดไปหน่อย อยากได้สดใส จัดจ้าน ก็ลองดู Sony หรือ Fuji ครับ

สำคัญคือ ไปลองจับ ดูตัวไหนกระชับมือ คอนโทรลง่าย ครับ

............

อย่างผม แฟน Ricoh มานานนม ตั้งแต่จับกล้องแรกๆ ช่วงนึง มาคบ sony A500 (DSLR) ก็รู้สึกขัดๆ คอนโทรลไม่ได้ดั่งใจ ทั้งที่ลูกเล่นมันเยอะแยะ สุดท้าย กลับมา Ricoh GXR แล้วก็มา Pentax K70 จับแล้ว มันเหมือนเพื่อนสนิท ที่คุยกันรู้เรื่องน่ะครับ

ช่วงก่อน เคยลองในช่วงที่ส่ง K70 ไป service (covid ยังไม่มา คิดว่าจะได้ออกทริป) Sony A7 MKII ลูกเล่นเยอะมาก แต่สุดท้าย จับไม่ถนัด คอนโทรลไม่ได้ดั่งใจ พอ K70 กลับมาปุ๊บ ก็ปล่อยไปปั๊บ

ทุกวันนี้ ยังมีความสุขดีกับ K70 ครับ (ชอบมากๆ เวลาเดินฝ่าสายฝน ยกกล้อง DSLR ขึ้นมาถ่าย แบบไม่แคร์สายตาชาวบ้าน เพราะกล้องผมกันน้ำ อิอิ)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
3,500 หรือ 35,000 บาทครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมมีทั้ง DSLR / Fullframe MirrorLess ปีที่ผ่านมาแทบไม่ได้หยิบมาใช้เลยครับ จบที่กล้องโทรศัพท์ตลอด
ถ้าคาดหวังเรื่องสี ความสะดวกในการอัฟลง IG ผมว่าโทรศัพท์ตอบโจทย์ได้ดีทีเดียว
กล้องถ่ายรุปจะได้เปลี่ยนเรื่องของไฟล์กับ DeptOfField ที่เกิดจากเลนส์

ส่วนตัวถ้าซื้อกล้องใหม่ คงดูพวก Compact กลุ่ม SonyRx100 ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

แนะนำ Fuji X-T30 ครับ เลนส์ XF 18-55  แล้วค่อยหาเลนส์ฟิกซ์ XF 35mm อีกสักตัว (หรือจะเอาบอดีของ X-T20 ก็ยังถือว่าดีจะได้ประหยัดลงอีกมาก)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
ผมใช้ Canon M6 อยู่ครับ ก่อนซื้อไม่เคยเรียนถ่ายรูปมาก่อน และไม่รู้อะไรเกี่ยวกับการถ่ายรูปเลย อาศัยศึกษาตาม Youtube เอาครับ
ตอนซื้อกล้องได้ซื้อเลนส์ F1.8 เพิ่มอีกตัว ถ้าอยู่ในที่แสงเยอะ ถ่ายมาแล้วมาปรับสีนิดหน่อยกับแอป Photo ใน iPhone
ก็ออกมาสวยแล้วครับ

แต่ผมไม่เคยถ่ายรถนะครับ ซื้อมาไว้ถ่ายลูก เลยเลือกซื้อเลนส์ที่ F ต่ำๆหน่อยจะได้เบลอฉากหลังทิ้งครับ
เวลาถ่ายรถนี่น่าจะต้องให้เห็นฉากหลังด้วยมั้งครับจะได้สวย

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ deertesla

panasonic G100 ครับ ราคาไม่แพงออพชั่นเยอะ จอหมุน360องศาพร้อมทัชสกรีน ชาร์จผ่านUSBได้ ภาพสวย สีสวย ใช้ได้แถมมีพอร์ตสำหรับต่อไมค์โครโฟนแยกถ้าหาอยากทำ VLOG ครับ และm4/3มีเลนส์เยอะราคาไม่แพงให้เลือกครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ตามที่ท่าน ๆ ได้กล่าว ถ้าไม่ได้เรียนถ่ายภาพก็ถ่ายได้ไม่สวย
ถ่ายเสร็จก็ต้องแต่งภาพเป็น
ผมเคยใช้ dslr (โคตรหนัก)
เดี๋ยวนี้ใช้มือถือดี ๆ ก็จบในระดับนึงนะครับ  8)

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
Re: ในงบ 3,5000 บาท อยากได้กล้องไว้ถ่ายรูปรถสวย ๆ ไว้ลง IG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 18:37:15 »
ถ้าอยากลงภาพสวยๆ ใน IG  ผมว่าหามือถือตัวที่กล้องดีดี แล้วใช้แอพแต่งสีแต่งภาพเอาดีกว่าครับ

ถ้าซื้อกล้องไป ต้องคอยแบกกล้อง เปลี่ยนเลนส์ ต้องถ่ายโอนไฟล์อีก

ผมใช้มาตั้งแต่ DSLR  ลดลงมาเหลือ Mirrorless  แล้วก็ลดลงมาเหลือ Compact sensor 1 นิ้วอย่าง Canon G7x 

ทุกวันนี้ไปเที่ยวไหน เอาไปอย่างมากแค่  Canon G7x m2  และ Galaxy S10+  และสุดท้าย ภาพและคลิปที่ได้ส่วนใหญ่ก็มาจาก Galaxy S10+ ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Winmax

Re: ในงบ 3,5000 บาท อยากได้กล้องไว้ถ่ายรูปรถสวย ๆ ไว้ลง IG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 18:50:53 »
เห็นด้วยกับหลายๆ ท่าน คือ ใช้กล้องมือถือเถอะ เรื่องเดียวเลยคือ สะดวก และไฟล์ที่ได้ไม่ต่างอะไรกับ กล้องใหญ่
นอกจากท่านจะต้องการใช้เป็นยูทูปเปอร์ด้วย อันนั้นจะอีกเรื่องเลยนะ
ไหนจะเคส ไมค์ อุปกรณ์ต่อพ่วง ไม่จบที่ สามหมื่นแน่ หรือจะอยู่ในงบนั้นแล้วเฉลี่ย
แตกเป็นทุกอย่าง

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 20:14:08 »
RX100VII ไหมครับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 20:24:26 »
3,500 บาท

แทบจะไม่ได้อะไรเลยครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 22:25:03 »
โหว ในนี้รู้เรื่องกล้อง กันเยอะเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ SunBurst

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 23:49:56 »
ถ่ายเอาแค่ไว้ถ่ายลงโซเชียล ไม่ได้ถ่ายถึงขั้น commercial กล้องมือถือก็เหลือๆครับ มุมกล้องดีๆ จัดองค์ประกอบภาพดีๆ เลือกแสงให้เป็น ช่วยได้เยอะมากๆครับ
แต่ถ้าอยากซื้อจริงๆ ก็อยากจะแนะนำ sony zv1 ครับ เผื่อวันไหนอยากถ่าย vlog ก็ตอบโจทย์การถ่ายวิดีโอได้ดีเลยทีเดียวครับ ส่วนเรื่องภาพนิ่ง ผมว่ากล้องในระดับเดียวกันภาพมันพอๆกันหมดแหละ สวยไม่สวยอยู่ที่คนถ่ายซะมากกว่าครับ  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 23:53:02 โดย SunBurst »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2020, 23:52:20 »
จบในงบที่กล่าวมาก็พวก​ compact ครับ​ ถ้าจะเอาเปลี่ยนเลนส์ได้​ 35,000 Mirorless มือ​1​ จะได้แค่เลนส์​ kit​ ครับ​ แต่ทำใจว่าภาพอาจจะไม่ได้ดีไปกว่ามือถือเรือธง​ แนะนำเลือก​ body​ ยี่ห้อที่ถูกใจแล้วไปลงทุนกับเลนส์ครับ​ แนะนำพวกกล้องตัวคูณ​ก็พอ​เพราะยังไงลง​ social ก็ต้องย่อภาพ​ ลองดูพวกมือสองประกันเหลือจะประหยัดงบไปพอควร​ สุดท้ายจะบอกว่าวงการกล้องนี่น่ากลัวกว่าวงการแต่งรถอีกนะครับ​ เตือนไว้ก่อน​ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2020, 23:55:48 โดย Aleister TJ »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 03:10:31 »
Sony a6000 เหลือๆ แล้วหา Lens ดีๆเอา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 07:10:05 »
ถ้าชอบถ่ายคน ชอบสีผิวธรรมชาติ ไป cannon
ชอบถ่ายวิว สิ่งของโน้นนี้ เน้นภาพคม  ไป Nikon
กล้อง DSLR ระดับ Semi-Pro ทำได้เหลือๆ
รุ่นใหม่ๆน่าจะ ส่งรูปผ่านWi-Fi ได้หมดแล้ว
สิ่งสำคัญคือ คนถ่ายนั่นแหละครับ

ส่วนตัวเคยใช้ มิลเลอร์เลส รู้สึกไม่ถึงใจ
เอาจริงๆผมก็ยังชอบภาพจาก DSLR กว่าอยู่ดี
และคนที่ทำเพจ ทำบล็อก ก็ใช้ DSLR กันแทบทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 09:05:10 »
ผมมีทั้ง DSLR และ Mirrorless
ลักษณะการใช้งานต่างกันพอสมควร จึงเก็บมันไว้ทั้งสองแบบ

สำหรับ จขกท. ถ้าใช้งานประมาณนี้ ผมแนะนำ Mirrorless ดีกว่า
ในราคาเรตนี้ก็แนะ Sony a6400 และ Fuji XT-20 ราคาใกล้ๆกันและใกล้ๆเรตที่ตั้งไว้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 09:32:44 »
ผมคือ จขกท. ครับ มึนมาก เลือกจากรุ่นที่ให้มาแล้ว มีปัญหาตรงเลือกเลนส์อีกครับ จะบ้าตาย

ขอบคุณทุกท่านมาก ยังแนะนำเข้ามาได้เรื่อย ๆ นะครับ รู้สึกว่าคนเล่นกล้องจะมีเยอะเหมือนกัน

ปล. บางทีผมก็พลาดใส่คอมม่า , ผิดแบบโง่ ๆ เลย ไม่แก้ด้วย เก็บไว้ให้อายตัวเองเล่นครับ  ;D

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 09:44:42 »
35,000 บาท

ดูพวก Mirrorless ก็ได้ครับ

Sony A6400

Canon M6 MKII

Fuji XT-200

ถ้าชอบสีสันของกล้องเดิม ก็ไป Canon แต่ถ้าคิดว่า มันจืดไปหน่อย อยากได้สดใส จัดจ้าน ก็ลองดู Sony หรือ Fuji ครับ

สำคัญคือ ไปลองจับ ดูตัวไหนกระชับมือ คอนโทรลง่าย ครับ

............

อย่างผม แฟน Ricoh มานานนม ตั้งแต่จับกล้องแรกๆ ช่วงนึง มาคบ sony A500 (DSLR) ก็รู้สึกขัดๆ คอนโทรลไม่ได้ดั่งใจ ทั้งที่ลูกเล่นมันเยอะแยะ สุดท้าย กลับมา Ricoh GXR แล้วก็มา Pentax K70 จับแล้ว มันเหมือนเพื่อนสนิท ที่คุยกันรู้เรื่องน่ะครับ

ช่วงก่อน เคยลองในช่วงที่ส่ง K70 ไป service (covid ยังไม่มา คิดว่าจะได้ออกทริป) Sony A7 MKII ลูกเล่นเยอะมาก แต่สุดท้าย จับไม่ถนัด คอนโทรลไม่ได้ดั่งใจ พอ K70 กลับมาปุ๊บ ก็ปล่อยไปปั๊บ

ทุกวันนี้ ยังมีความสุขดีกับ K70 ครับ (ชอบมากๆ เวลาเดินฝ่าสายฝน ยกกล้อง DSLR ขึ้นมาถ่าย แบบไม่แคร์สายตาชาวบ้าน เพราะกล้องผมกันน้ำ อิอิ)

นึกว่าผมเป็นคนเดียว ที่ลองใช้ Sony แล้วไม่เข้ากับมันจริงๆ การคอนโทรลไม่ได้ดั่งใจ การวางปุ่มวางเมนู ไม่คุ้นเคยคนใช้ Canon มาก่อนแบบผม สุดท้ายย้ายไป Fujifilm ก็ happy ดีครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 09:51:46 »
แนะนำกล้องมือถือด้วยคนครับ

กล้องมือถือสเป๊คเทพๆสมัยนี้แก้ปัญหาเรื่องสีดส่วนไปได้ดีพอตัวแล้วครับ

เสียดาย huawei​ p40pro+ ไม่มี google
แต่พวกซัมซุงตัวท๊อปๆก็ถ่ายได้ดีพอตัวเลยครับ

ข้อดีตอนนี้คือ มันมี ai ช่วยครับ ทำให้ชีวิตดี๊ดี
บางทีกล้องแท้ๆ ถ้าถ่ายไม่ดี ไม่มีเวลาถ่ายใหม่คือพลาดแล้ว​พลาด​เลยครับ

ปัจจุบัน​ผมใช้ p30pro อยู่ คือช่วยได้เกือบทุกสถานการณ์​เลยล่ะ

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 10:12:48 »
RP ใส่fix50 f1.8 ครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 11:39:33 »
ซื้อมือถือดีๆ จบกว่าครับ ถ้าไม่ได้รับจ้างถ่ายจริงจัง จากคนหมดไปเยอะกับพวกนี้ ไม่มีเวลาแต่งรูปด้วย ใช่เวลาแต่งรูปเยอะกว่าถ่ายรูปซะอีก

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 13:27:43 »
ไปเรียนถ่ายรูปครับ .. จากที่ผมมีทั้ง dslr ตอนนี้หันมาใช้ mirrorless กับกล้องมือถือ ผมว่าความรู้กับการจัดแสงสำคัญที่สุด

ส่วนถ้ามีความรู้อยู่แล้ว mirrorless ตามข้างบนสะดวกที่สุดครับ  fuji xt ก็ดีครับ   ผมไปญี่ปุ่น ทิ้ง dslr ไว้บ้านเอาตัวเล็กไปถ่ายได้รูปสวยเกือบ เท่ากันครับ

ปล. mirrorless ถ่ายคนสวยกว่ากล้องใหญ่นะครับ เพราะบางรุ่นมันมีฟังชั่นหน้าเนียนให้ด้วย 55

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 17:00:10 »
ผมมีทั้ง DSLR และ Mirrorless
ลักษณะการใช้งานต่างกันพอสมควร จึงเก็บมันไว้ทั้งสองแบบ

สำหรับ จขกท. ถ้าใช้งานประมาณนี้ ผมแนะนำ Mirrorless ดีกว่า
ในราคาเรตนี้ก็แนะ Sony a6400 และ Fuji XT-20 ราคาใกล้ๆกันและใกล้ๆเรตที่ตั้งไว้
ฟูจิ ระบบการถ่่ายอะไรห่วยแตกมากครับ อุปกรณ์ซัพพอร์ตน้อย แถมเลนส์แพงมาก มีดีแค่ขายถูก

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 18:04:10 »
  ไม่แน่ใจเจ้าของกระทู้จริงจังกับเรื่องถ่ายรูปมากน้อยแค่ไหน เพราะถ้าจะถ่ายให้สวยจริงๆต้องมีพื้นฐานการใช้กล้องถ่ายรูปแน่นๆ +retouch เก่งๆ ถ้ารู้ใจตัวเองตั้งแต่ต้นจะไม่เสียเงินหลายต่อครับ เพราะของผมกว่าจะรู้ใจนี่หมดไปพอสมควร

ตัวเลือกเลือกจะพอแนะนำ mirrorless ที่ขนาดเซ็นเซอไม่เล็กกว่า aps-h/aps-c หรือถ้างบถึง fullframe ได้ก็จะดีมาก พวกเซ็นเซอเล็กๆบอดี้สวยเรโทรอย่าไปเอาเลยครับ เบลอฉากหลังไม่สะใจ ถ้ามีกล้อง wifi โอนเข้ามือถือแล้วแต่งภาพด้วย vsco จะง่ายครับถ้าไม่เอาไฟล์มาทำต่อในคอม อีกข้อนึงคือพวกมีกันสั่นในตัว(ไม่ใช่ที่เลนส์)จะใช้งานง่ายครับ

ส่วนตัวไม่แนะนำมือถือเพราะถ้าจุดประสงค์คือได้ รูปสวยจริงๆ ต้องเอากล้อง sensor ใหญ่ภาพจะใสกว่าเบลอฉากหลังสวยกว่าใช้ ai แบบมือถือช่วย อีกอย่างมือถือ ไม่เกิน3ปีก็เปลี่ยน  ส่วนกล้องถ่ายรูปอายุใช้งานมากกว่านั้นเยอะครับ

อีกอย่างถ้าชอบด้านนี้จริงๆต้องฝึกครับถ้าพื้นฐานใช้กล้องแน่นแล้วก็ดูรูปจากช่างภาพระดับโลกเยอะๆครับให้มันผ่านตา
บางคนมีพรสวรรค์แปปเดียวก็เป็น ถ้าไม่มีก็ต้องใช้เวลาเดี่ยวก็เก่ง

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 19:41:57 »
ที่เห็นถ่ายสวยๆ นั่นทั้งมุมภาพ กล้องกับระยะเลนซืได้ด้วย แถมจังหวะหาแสงได้ดีครับ

ส่วนตัว เชีย a6400 sony กับ เลนซ์ e35 f1.8 หรือ sigma 56 f1.4 เกินงบหน่อยๆ แต่ถ้ามือสองจะเหลืองบเลย เลนชุดนี้ดีอย่าง เอาไปเดินถ่ายเล่น ถ่ายแฟน คน เพื่อนได้สบาย แค่เก็บวิวกว้างไม่ไหว แต่การถ่ายกล้อง mrl ได้มันต้องเรียนรู้และฝึกครับ กว่าจะสวย ของผมนี่เพิ่งเริ่มสวย แฟนบ่นไปเกือบปี 55555 คือองศาภาพมันจะไม่เหมือนกันโทรศัพท์ กว่าจะปรับตัวได้เลยยาก

แต่ภาพที่ได้มันต่างแน่นอนครับ ภาพคมกว่า ขอบคม ที่แสงน้อยก็ได้ดีกว่า

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 20:55:54 »
ผมลดขนาดจากมิเรอร์เลส aps-c มาใช้กล้องคอมแพ็คเซ็นเซอร์ 1 นิ้วครับ