ผู้เขียน หัวข้อ: สอยถามเกี่ยวกับ forester ครับ  (อ่าน 4105 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
สอยถามเกี่ยวกับ forester ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 09:32:45 »
กำลังสนใจ forester
ติดตามจาก HLM มาได้สักพัก
แอบเสียดายตรงเครื่อง 2.0 ที่อาจจะมีแรงน้อยไปสักหน่อย แต่เทียบกับรถที่ราคาพอๆกันที่เครื่องแรงกว่า ก็ยังคิดว่าชอบ forester มากกว่า

รบกวนสมาชิกช่วย share. ข้อมูลครับ
1. เครื่อง turbo คงไม่มาแน่ๆ แต่ 2.5 หรือเครื่องอื่นๆที่แรงกว่า 2.0 ปัจจุบัน มีโอกาสมาเมื่อไรไหมครับ

2. ศูนย์น้อยรับได้ ใกล้บ้านพอมี แต่มีปัญหาอื่นๆเกี่ยวกับตัวรถและคุณภาพการบริการไหมครับ

พยายามหาข้อมูล ไม่ค่อยเจอข่าวทั้งด้านดีด้านร้าย เจอแต่ page. ขายของแต่ง (ซึ่งมันเยอะดีนะ)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: สอยถามเกี่ยวกับ forester ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 09:46:04 »
1. ตอนนี้ยังไม่มีแผนการใส่เครื่อง Turbo ลงให้ Forester ครับ แต่ในอนาคตในคลับเดากันว่า e-boxer น่าจะมีโอกาสมากกว่าครับ แต่ไม่อยากคาดหวังมาก ของผมรอ 100,000 โลไปแล้ว ยก FB25 หรือ FA20T ลงแทนสบายๆเลยครับ มีการบ้านให้ลอกครับ

2. ตัวรถของผมไม่มีอะไรจุกจิกเลยครับ แต่ตอนนี้ที่ดังมากในคลับคือเจอสนิมที่หลังคา และประตูคนขับ กับ การประกอบที่ก๊อกแก๊กไม่เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: สอยถามเกี่ยวกับ forester ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 10:01:34 »
1. ตอนนี้ยังไม่มีแผนการใส่เครื่อง Turbo ลงให้ Forester ครับ แต่ในอนาคตในคลับเดากันว่า e-boxer น่าจะมีโอกาสมากกว่าครับ แต่ไม่อยากคาดหวังมาก ของผมรอ 100,000 โลไปแล้ว ยก FB25 หรือ FA20T ลงแทนสบายๆเลยครับ มีการบ้านให้ลอกครับ

2. ตัวรถของผมไม่มีอะไรจุกจิกเลยครับ แต่ตอนนี้ที่ดังมากในคลับคือเจอสนิมที่หลังคา และประตูคนขับ กับ การประกอบที่ก๊อกแก๊กไม่เรียบร้อยครับ

ขอลายแทง club หน่อยสิครับ
อยากทราบว่าเขาโดนอะไรกันขนาดไหน

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 10:03:56 »
ขอตอบข้อหนึ่งนะครับ
ตัว Minorchange ที่น่าจะมาปีหน้าอาจจะมี 1.8 Turbo จาก Levorg ในญี่ปุ่นครับ ส่วนไทยก็รอลุ้นครับ แต่ไม่น่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 10:30:34 »
ใช้ตัวก่อนมา2ปีแล้วครับ เครื่องแรงน้อยอย่างที่บอกมาจริงๆแหละ แต่เอาใว้ใช้เป็นรถครอบครัวเลยไม่มีปัญหาอะไร
เรื่องศูนย์ใกล้บ้านบริการดีมากถึงมากที่สุดครับ (ไม่เคยเข้าศูนย์โตต้าเลยไม่รู้แต่ดีกว่าศูนย์ฮอนด้าที่เคยเข้ามาทั้งหมด)
เรื่องปัญหามีหลังคาเป็นสนิมตรงขอบกระจก พวงมาลังลอก หัวเกียร์ลอกแต่เคลมได้อย่างรวดเร็ว กับเสียงก๊อกๆแก๊กๆตรงม่านบังแดด ส่วนปัญหาใหญ่ๆยังไม่เคยเจอ

ข้อเสียสำหรับผมคือการเก็บเสียงพอขับเกินร้อยมันดังมาก แต่ไม่เคยขับ SUV ยี่ห้ออื่นครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าควรจะดีกว่านี้

แต่โดยรวมแฮปปี้ดีครับ โดยเฉพาะเรื่องการขับขี่อันนี้ประทับใจสุดๆ

ส่วนคลับก็เซิร์ช forester เลยครับ ค่อนข้างจะเอื้อเฟื้อ ไม่ขิงและไม่แซะชาวบ้านครับ แซะกันแต่พวกตัวเอง 555
พอซื้อมาแล้วเดี๋ยวคนในคลับก็จะดึงเข้ากรุ๊ปไลน์เองครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 10:39:27 »

ขอลายแทง club หน่อยสิครับ
อยากทราบว่าเขาโดนอะไรกันขนาดไหน

Search ในเฟสเลยครับ Subaru Forester Club แล้ว Search ในคลับต่อ "สนิม" ครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 10:42:05 »
ผมใช้ตัวประกอบมาเลย์รุ่นก่อนมา 4 ปีแล้ว  รถไม่มีปัญหาจุกจิกใดๆเลย  ข้อดีข้อด้อยคุณคงรู้แล้ว  ตัวประกอบไทยน่าจะดีกว่าด้วยราคาที่ถูกลง  แถมมี Eyesight ด้วย  ข้อมูลตอนนี้สรุปว่าเป็นรถที่วางใจได้และความปลอดภัยสูงครับ  ถ้าลองแล้วชอบก็ลุบเลยครับ  ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์แพงกว่าคู่แข่งบ้างแต่รับได้ครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 11:15:38 »
พวกปัญหาใหญ่ๆเท่าที่เห็นยังไม่มีนะครับ
ผมเคยมีแต่ Recall ไปขันน๊อตรอบนึง ซึ่งก็ไม่ได้ Recall ช้าไปกว่าต่างประเทศเลย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 11:21:04 »
Forester ถ้าเป็นตัวที่ขายทั่วโลกจะใช้เครื่อง 2.5 182 ม้ายืนพื้นคับ รวมถึง XV ตัว MC ที่จะมีเครื่อง 2.5 เป็นตัวเลือกด้วย
แต่ในภูมิภาคอาเซียนรวมถึงไต้หวันที่มีกลุ่ม TC เป็นตัวแทนจำหน่ายจะใช้เครื่อง 2.0 หมดคับ (ฟังดูเหมือนลูกเมียน้อยชอบกล แม้จะมีเหตุผลเพื่อให้ทำราคาได้ถูกลงก็ตาม)

ส่วนรหัส XT เครื่องเทอร์โบก็ยังมีอยู่แต่เขาย้ายไปลงใน outback แทนคับ

ถ้ามีประสบการณ์เรื่องการวางเครื่องมาก่อน หาบล๊อคเครื่อง 2.5 มาลงจับกับเกียร์เดิมเลยก็ได้ เผื่องบเพิ่มไว้แสนนึง

ปัญหาที่กำลังดังตอนนี้ก็คือน้ำเข้าตามช่องประตูแล้วมีสนิมจับตามจุดคับ ส่วนเรื่องอื่นก็จุกจิกนิดหน่อยไปตามเรื่องตามราว

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 13:14:22 »
Forester Club แอดฯและลูกเพจแต่ละคนฮามาก จะพาไปแนวๆ 18+ ตลอด  ;D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Civic_FD

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 13:42:52 »
แรงน้อยไหม สำหรับผมเฉยๆ ปกติขับแต่ NA 2.0 เพียงพอครับ
เรื่องปัญหาของผมยังไม่เจอ ใช้forester gt มาแค่เดือนเดียว

ช่วงล่างดี ราคารถถูก(ส่วนลด) กว้างนั่งสบาย แต่เบาะหน้าดันหลัง

เวลาฝนตก ผมมั่นใจforester มากกว่า brz คหสตนะครับ

Wave Z

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 16:31:19 »
Forester SK ตอนนี้ทั้งตลาดโลกไม่มีเทอร์โบสักประเทศนะรู้สึก
ตัด2.0Tออกไปแล้ว 1.6Tก็อย่าหวังเลย มีแค่HV 2.0 2.5

ออฟไลน์ chok_nont

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 16:53:07 »
1.ใช้อยู่  ไม่มีปัญหาใหญ่โตอะไรครับ  แต่ต้องเป็น AVM2 นะ  อย่าเอา AVM1 ก็พอเพราะจอกับเครื่องเสียงเข้าขั้นห่วย
2.ราคาตอนนี้ลดประมาณ 120,000-180,000 บาท  ถือว่าเอาไปใช้เป็นค่าอะหลั่ยในการซ่อมเพราะอะหลั่ยแพงมาก
3.Turbo ไม่น่าจะเข้า  เพราะ 2021 ต่างประเทศเริ่มเอา Hybrid มาลงตลาด  น่าจะไปสายประหยัดมากกว่า