ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมัน Shell และ Caltex แพงกว่า ปตท.และบางจาก อยู่นะครับ  (อ่าน 7878 ครั้ง)

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
Shell ขายแพงกว่าทุกราย มาตั้งแต่เช้าวันอังคารที่ 6 ตุลาคม แล้วนะ
กลุ่มเบนซิน ลิตรละ 20 สตางค์
กลุ่มดีเซล ลิตรละ 30 สตางค์

Caltex เพิ่งจะปรับตามขึ้นมาเท่าๆ กันก็เช้าวันนี้ 8 ตุลา
ราคาเท่ากันกับ Shell เลย

ยังเหลือ ปตท.และบางจาก ที่เช้านี้ยังไม่ปรับ และก็ไม่รู้ว่า เช้าพรุ่งนี้จะปรับตามหรือไม่
เพราะราคาน้ำมันสิงคโปร์ มันขึ้นๆ ลงๆ มา 3-4 วัน แต่หักกลบลบหนี้ เฉลี่ยแล้ว ยังพอๆ กันกับศุกร์ที่แล้ว
(ซึ่งราคาหน้าปั๊ม มันก็ปรับขึ้นไปแล้ว เช้าวันที่ 2 ตุลา .. จะว่าไป ก็ไม่ได้สมควรจะปรับตามขึ้นซักเท่าไหร่)

ยังไงๆ ปลอดภัยไว้ก่อน เย็นนี้ก็เติมไว้ซะก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2020, 15:47:44 โดย TCP »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
วันสองวันนี้สินะครับเตรียมด่า ปตท กันได้ ทุนสามาน เอาเปรียบคนไทย  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมสังเกตว่า shell เนี่ย ขึ้น ก่อน ลงทีหลังซะส่วนมาก แต่ไม่นึกว่าจะหลายวันขนาดนี้ ส่วน caltex ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าทำเหมือน shell

ออฟไลน์ bravo

ผมสังเกตว่า shell เนี่ย ขึ้น ก่อน ลงทีหลังซะส่วนมาก แต่ไม่นึกว่าจะหลายวันขนาดนี้ ส่วน caltex ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าทำเหมือน shell

shell พักหลังมานี่ ขายแพงกว่าค่ายอื่นบ่อยๆ
caltex ก็ขึ้นตาม shell บ้างในบางครั้ง เป็นแบบนี้มาหลายเดือนแล้วครับ
ภาพประกอบของเดือน สิงหา

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

วันสองวันนี้สินะครับเตรียมด่า ปตท กันได้ ทุนสามาน เอาเปรียบคนไทย  ;D ;D

ใช่ครับ น่าจะบ่นเรื่องนี้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2020, 19:30:47 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member

ใช่ครับ น่าจะบ่นเรื่องนี้บ้าง

เอาจริงๆ ไหมครับ ptt ถือหุ้นโดยกระทรวงการคลัง 51% มันก็เป็นรัฐวิสาหกิจแบบนึงนะครับ ผมเลยงงกับคำว่าทุนสามาน
ถ้าไล่ดีๆ ก็คือรัฐบาลเป็นเจ้าของ ไล่ต่อไปอีกก็คือประชาชนทุกคนเป็นเจ้าของนั่นแหละครับ แล้วทุนสามานคือใคร? ถ้าจะด่าก็ต้องเป็นข้าราชการไหมครับ ที่นั่งบริหาร ptt

ส่วนเรื่องราคาน้ำมัน ถ้าจำไม่ผิดเป็นสินค้าควบคุมราคา การที่ราคาต่างกันไม่น่าใช่ประเด็นนะครับ เพราะสิ่งที่รัฐให้กำหนดเองได้คือค่าการตลาด มันก็คงจะราคาต่างกันที่ตรงนี้แหละ แต่ถึงราคาจะต่างกันบางที่ขายแพงกว่า ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะไม่เป็นธรรมตรงไหนนะ เพราะมี ptt ยันราคาไว้อยู่ซึ่งเป็นรัฐวิสาหกิจ ประชาชนก็เลือกไปเติมที่ๆ ราคาถูกกว่าได้ อาจจะปล่อยเสรีได้ด้วยซ้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2020, 20:37:33 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Nismo

คุณ pim cute ยังไม่เข้าใจ มุก ของ คุณ fly to dream แน่ๆ เลย  :) :) :)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Fly to dream

;) ;) ;)   ใจเย็นๆๆ  ผมดัก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ V221

shell พักหลังมานี่ ขายแพงกว่าค่ายอื่นบ่อยๆ
caltex ก็ขึ้นตาม shell บ้างในบางครั้ง เป็นแบบนี้มาหลายเดือนแล้วครับ
ShellกับEssoแถวบ้านและที่ทำงานผมขายแต่V Power เบนซินและดีเซลโดยไม่ขายเกรดธรรมดาเลยครับ ราคาก็มหาโหดเแพงกว่าเบนซิน95และดีเซลยูโร5เสียอีก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Shell นี่ถ้าไม่ติดว่า V-Power หาง่ายกว่าพรีเมี่ยมเจ้าอื่น ผมไปแล้วจริงๆ ครับด้วยราคานี่แหละ

ทุกวันนี้ถ้าหา ปตท. พรีเมี่ยมเจอก็เติมแต่ ปตท. การตอบสนองไม่ต่างกันเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DriveOnly

ขอบคุณครับ v power แพงแท้

ออฟไลน์ pim_cute

;) ;) ;)   ใจเย็นๆๆ  ผมดัก

ไม่เป็นไรครับ คนที่ยังเข้าใจผิดอยู่จะได้เข้าใจด้วยครับ
ถ้าจำไม่ผิดหลายปีก่อนก็มีกลุ่มที่ประท้วงสัมปทานก๊าซธรรมชาติ โดยอ้างชาติ อ้างประชาชน แต่โดยระบบแล้ว คนดูแลจัดการก็คือ ptt --> กระทรวงการคลัง --> รัฐบาล --> รัฐมนตรี --> ประชาชน ก็เลยงงว่าจะประท้วงกันทำไม

ออฟไลน์ SM.

ส่วนมากผมเติมตามสะดวก โชคดี ใกล้บ้านจะเป็น บางจาก หรือ SUSCO มากกว่า รองมาก็จะ ปตท หรือ ESSO