ผู้เขียน หัวข้อ: idling stop ของนิสสันใช้ยังไงให้ชินครับ  (อ่าน 4889 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
idling stop ของนิสสันใช้ยังไงให้ชินครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 15:26:04 »
พึ่งจะได้ลองใช้ของอัลเมร่าขับรถติดๆอยู่ชม.นึงครับ

ปกติเจ้าของรถเขาสตาร์ทรถแล้วก็ปิดเลยไม่ได้ใช้เพราะรำคาญ

ผมรู้สึกว่ามันติดๆดับๆแบบใช้จริงๆในกทมไม่ได้

เบรคหยุดปุ๊บดับปั๊บ เผลอขยับเท้านิดนึงก็ติดใหม่
เข้าเกียร์ว่างก็ติดขึ้นมาแทนที่จะดับไปเลย แต่พอเปลี่ยนมาDดันดับไปซะงั้น
ตอนที่ใช้นี่ดับยาวๆไม่ค่อยได้ใช้เลย
รถดับแล้วติดใหม่ทุกครังที่จะกลับรถ หรือว่าวิ่งไหลๆแบบกทม

ถ้าระบบทำงานคล้ายๆ auto break hold น่าจะดีกว่านี้นะครับ ที่ต้องเหยียบเบรคค้างไว้สัก2-3วิค่อยทำงานหรือว่าเหยียบเบรคลงไปลึกๆค่อยทำงาน

กลัวว่าติดๆดับๆแบบนี้ใช้ไปนานๆรถจะมีปัญหาเกี่ยวกับแบตหรือไดสตาร์ทอีก

ก็อยากช่วยรักษ์โลกนะ แต่มันใข้จริงๆไม่ได้นี่ก็ไม่ไหวเหมือนกัน

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
Re: idling stop ของนิสสันใช้ยังไงให้ชินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 15:44:57 »
เข้าใจความรู้สึกครับ มันมีก็ดีแต่ที่มันลำบากในการใช้งานจริงเพราะมันบังครับให้เราต้องใช้ น่าจะเป็นแบบกดปุุ่มถ้าเราต้องการใช้ รถรุ่นใหม่ๆก็ไม่ค่อยมีแล้วระบบนี้

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

Re: idling stop ของนิสสันใช้ยังไงให้ชินครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 16:10:02 »
ใช้ยังไงก็ไม่ชินครับ กับระบบนี้

จะไปชินกับเรื่องสตาร์ทรถแล้วกดปิดทันทีแทน

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 16:33:04 »
ฝึกให้สตาร์ทแล้วกดปุ่มปิดทุกครั้งจะง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 17:05:54 »
ของอัลเมร่ายังใช้ได้จริงและง่ายครับ  หยุดสนิทมีดีเลย์พักนึงก่อนดับ ขยับพวงมาลัยนิดก็ติด ขับไปตามปกติพักนึงเด๋วก็ชิน  แต่ของ bmw นี่รถยังจอดไม่ทันนิ่งเหยียบเบรคสุดปุบดับทันทีทั้งที่รถยังไม่ทันหยุดดี ดับแบบหน้าทิ่มอีก ระบบโง่ๆห่วยๆแบบนี้ไม่น่าใส่มาเลย ราคาแบตก็ไม่ใช่ถูกๆ กับมอเตอร์สตาร์ทหรือไดชาร์ต เจ้งขึ้นมาทีหน้ามืดต้องมีเกือบแสนแต่ประหยัดหลักสิบหลักร้อย
 ใส่ออโต้เบรคโฮลยังดีซะกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2020, 17:11:06 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 17:47:44 »
ใช้มา10เดือนแล้วขับทุกวันยังไม่ชินเลย  ขอเรียกร้องให้เลิกแถมมาเถอะครับ  ระบบนี้มีแต่ข้อเสีย

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 18:01:47 »
ไม่ใส่มาค่า emission อาจจะไม่ผ่านนะครับ
ทุกค่ายเลยต้องแถมให้

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 18:22:25 »
ว่ารถผมที่มี idling stop ครบ3ปีนี้จะไปจูนเพิ่มแรงและให้จูนเนอร์​เค้าปิดระบบไปให้เลย จะได้ไม่ต้องมากดปิดเองทุกครั้ง

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 18:29:26 »
ของผมสตาร์ทปุ๊บ ปิดระบบปั๊บ มันไวไปจอดค้างเกียร์ไม่ถึง 5 วิก็ดับแล้ว

ออฟไลน์ Norgaard

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 20:27:43 »
จากประสบการณ์ที่เคยใช้อัลเมร่าโฉมที่แล้ว ตอนสตาร์ทเครื่องผมจะกดปิดก่อนเลย แต่พอเจอไฟแดงที่รู้ว่าติดนิ่งยาวๆแน่ๆ ผมจะกดเปิดให้รถมันดับ พอครบ 3 นาทีเครื่องมันจะติดขึ้นมาใหม่ จากนั้นผมจะกดปิด>> เลื่อนเกียร์ไป N>> ดึงเบรคมือ>>ปล่อยเบรค >> กดเปิด >>เหยียบเบรคใหม่ เครื่องมันจะดับต่อได้อีก 3 นาที พอรถไหลก็ปิดแล้วขับปกติ ส่วนเรื่องแบตก็ 2 ปีเปลี่ยนปกติครับ
รู้สึกว่าเซฟน้ำมันไปได้พอสมควร แต่แลกกับเมื่อยเท้าหน่อย ส่วนเรื่องไดสตาร์ท ใช้มา 7 ปีก็ไม่มีปัญหานะครับ เหมือนเคยอ่านเจอว่านิสสันดีไซน์ไดสตาร์ทมาเพื่อรองรับกับระบบนี้ สิ่งที่ผมว่าน่าเป็นห่วงคือตู้แอร์ กับพัดลมหม้อน้ำ ไม่รู้ว่าโฉมนี้ปรับปรุงเรื่อง quality ของพาร์ทรึยัง เพราะโฉมที่แล้วผมตีว่าร้อยละ 90 ต้องเคยตู้แอร์รั่วกับพัดลมหม้อน้ำพัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2020, 20:32:24 โดย Norgaard »

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2020, 20:51:50 »
ผมออก Almera ตัวใหม่มาเหมือนกันครับ
ผมปิด Idle Stop พร้อมล๊อคประตูรถทุกครั้ง ประมาณ 2 อาทิต กลายเป็น Muscle Memory ไปละ :D

ผมเคยลองไปอ่านวิจัย ถ้าจำไม่ผิดเขาบอกว่า Idle stop ต้องนาน 7 วินาที ขึ้นไป ถึงจะคุ้มต่อการสตาร์ทเครื่อง 1 ครั้ง

ซึ่งจารจรเมืองไทย ....
ขยับ 10 ซม. ทุกๆ 3 วิ ขณะติดไฟแดง
หลบมอไซค์ split laning ขณะติดไฟแดง  (ผมเคยโดนมาหมดละ ทั้งขูด สีถลอก ทั้งชนกระจกมองข้าง ขับหนี เซ็งมากๆ)
ถ้าหยุดสนิท จะมีคันอื่นแทรกตลอด
Idle Stop ได้แปปเดียว ร้อน/ชื้น ทันที เพราะแอร์ดับตาม

เป็นไปไม่ได้แน่นอน

อยากรุ้ว่าต่างประเทศเขาเป็นกันไหมครับ เขามีโอกาศได้ใช้ Idle Stop กันแบบจริงๆจังๆมั้ยครับ

ออฟไลน์ Chung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2020, 02:08:12 »
เข้าใจว่าใส่มาเพื่อให้ผ่านเกณฑ์ไอเสีย ให้เข้าเงื่อนไข ECO car เลยทำให้ปิดถาวรไม่ได้เพราะผิดเงื่อนไข

แต่เอาจริงๆ มันควรทำให้ดัดแปลงนิดหน่อยแล้วปิดถาวรได้ง่ายๆ เพราะรู้สึกว่าส่วนใหญ่จะปิดกันทั้งนั้น รถติดๆ เครื่องดับแล้วแอร์ไม่เย็นนี่น่าหงุดหงิดไม่ใช่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2020, 03:41:44 »
สังเกตุว่านิสสันทำอะไรไม่สอดคล้องกับการใช้งานในหลายๆอย่างนะครับ อาทิเช่น 1.ระบบล็อคประตูที่ไม่มีการล็อคอัตโนมัติให้แบบยี่ห้ออื่น 2. ปีกนกที่ทำมาผิดธรรมชาติโดยไม่มบูชที่มีจุดหมุนทำให้ขาดได้ง่ายครับ เช่นเทียน่า โน้ต อัลเมร่า มาร์ช 3.ตัดก้านวัดน้ำมันเกียร์ออก 4.ระบบ e-power ที่มันไม่ได้แรงจนน่าลงทุนแถมไม่ประหยัดเ่าระบบไฮบริดยี่ห้ออื่นอีก แถมแบตลูกกระจึ๋งเดี๋ยวที่ต้องชาร์จไฟจากเครื่องยนต์ที่ปั่นไฟตลอดเวลาทำให้แบตเสื่อมได้ง่ายอีก 5.ระบบ idle stop ที่ใช้ยากไม่เหมาะกับเมืองไทย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2020, 08:27:42 »
ปิดถาวรไปเลยครับ ผมใช้ตัวเก่ามา2แสนโล เอากระดาษแข็งยัดของปิดถาวรใช้งานสบายใจ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2020, 08:34:35 »
มันเป้นฟังก์ชั่นที่ทำให้ค่า CO2 จากการทดสอบมีค่าต่ำ แค่นั้นแหละ

ออนไลน์ turbofever

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2020, 14:49:04 »
ปิดถาวรไปเลยครับ ผมใช้ตัวเก่ามา2แสนโล เอากระดาษแข็งยัดของปิดถาวรใช้งานสบายใจ
ยัดให้ปุ่มยุบตลอดเลยเหรอครับ แหล่มเลย ::)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2020, 15:56:56 »
ใช้ยังไงก็ไม่ชินครับ กับระบบนี้

จะไปชินกับเรื่องสตาร์ทรถแล้วกดปิดทันทีแทน

;D ;D ;D ;D ;D จริงครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2020, 08:48:22 »
พึ่งรู้ว่าของนิสสัน ถ้าดับที่ D แล้วเปลี่ยนไป N กลับมาติดซะงั้น

Mazda D ดับแล้วก็ผลัก N ได้เลย ไม่ต้องเหยียบเบรกค้างด้วย (แต่ถ้าเหยียบเบรกอีกรอบติด)

อยากรู้ของ Swift ซะแล้วสิ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX