ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 10 ตุลาคม 2020  (อ่าน 2942 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ kompojoat

• Newbie
  • *
Subaru XV + eye sight กับ all new hrv จะเข้าไทยไหมครับ แล้วจะเข้ามาเดือนไหนหรอครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.C-class เบาะนั่งสู้bmw3ไม่ได้ อันนี้ผมคิดไปเองใช่มั้ยครับ
2.อยากรู้วีรกรรมของเบนซ์เสียบปลั๊กเท่าที่พี่เจอมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2020, 13:44:06 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Find a new car

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
วันนี้มี 2 คำถามครับพี่ๆ
1 mazda cx 8 ตอนนี้ยังมีปัญหาอะไรที่น่าเป็นกังวลใหมครับ และถ้าจะใช้ยาว 10 ปี จะพอไหวใหมครับ
2 mazda cx 8 หากเปรียบเทียบกับ subaru forester eyesight คันใหนมีที่นั่งเบาะหลังสบายกว่า การขับขี่ดีกว่า ความปลอดภัยทางวิศวกรรมโครงสร้าง และ การบำรุงรักษาในระยะยาว ที่ดีกว่าครับ
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Freed จัง

• Newbie
  • *
แฟนใช้ Honda freed รับส่งลูก รีโมทอยู่ดีๆใช้ไม่ได้ ไปที่ศูนย์ ตอนแรกศูนย์บอก 7000 พอตกลงแล้วจ่ายเงินไป 3000 ไปซ่อม บอกว่าต้องจ่ายเพิ่มประมาณ 30,000 เพราะต้องเปลี่ยน Immobilizer และ MICU อยากให้รู้ว่า ถูกหลอกหรือปล่าว และมีที่ แนะนำแก้ปัญหาได้ไหมครับ เพราะมีลูกเล็ก อยากมี รีโมท จะได้สะดวก เพราะแฟนต้องอุ้มลูก ต้องไขกุญแจไม่สะดวก

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
navara mc เบาะหน้าเบาะหลังมีปรับไหมครับ ตัวก่อน mc เบาะหลังนั่งไม่สบายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2020, 14:16:42 โดย Harem »

ออฟไลน์ samwang

• Newbie
  • *
สอบถาม Peugeot 308cc ปี2011 น่าเล่นมั้ยครับ มีปัญหาอะไรน่ากังวล หรือว่าดูแลยากรึปล่าวครับ เห็นว่าใช้เครื่องและเกียของมินิ เลยสนใจครับ น่าสนใจตรงรูปทรงสวยราคาไม่แรงมากครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
ขอสอบถามฝ่ายITของเว็ปว่าถ้าจะไปจัดสเปกคอมเล่นเกมส์และนำที่ไหนดีครับที่คิดไว้มี JIB Banana Advice Powerbuy ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวัสดีครับ
รบกวนถามเรื่อง Ford ranger 2020 มีปัญหาจุกจิกอย่างไรบ้างครับ
เครื่อง 2.2 ทนมั้ย  และ 2.0 bi turbo ปัญหาเยอะมั้ยครับ

All new ranger ออกเมื่อไหร่ครับ

ขอบคุณครับผม  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2020, 14:22:39 โดย +@ Bhumibhat @+ »

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
toyota corolla cross งานการออกแบบดีไซน์ตัวรถภายนอก เป็นคนไทยหรือคนญี่ปุ่นออกแบบครับ

มันดูดีกว่า toyota ที่ผ่านมา มากๆ จากคนที่ไม่ชอบรถดีไซน์ toyota  แต่ชอบศูนย์บริการ toyota ดีๆมีเยอะ ความทนทาน และอีกหลายๆ อย่าง

(จากกำลังจะซื้อ Honda เลยเปลี่ยนใจ ) กลายเป็นทำให้เสียเงินซื้อ toyota จนได้..55

แล้วรถรุ่นนี้จะมีแผนไปขายยุโรป ที่มี toyota rav4 ขายด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- จริงไหมครับที่ยางที่ผลิตเพื่อใช้ในการแข่งขันหรือรถหรู มักจะมีคุณภาพที่ดีกว่ายางสำหรับรถทั่วไป แม้จะใช้ชื่อรุ่นเหมือนกัน อย่าง Pirelli P Zero, Michellin Pilot Sport 4 หรือ Bridgestone Potenza RE004 ที่มีทั้งในการแข่งขันและเปลี่ยนในร้านยางทั่วไป

- มีโอกาสไหมที่จะมียางแก้มบางที่ส่วนใหญ่ใช้กับรถ Sport หรือรถสมรรถนะสูง และมักจะมีราคาหลักหมื่นขึ้นไปต่อเส้น ทำตลาดในราคาที่ถูกและคนทั่วไปสามารถซื้อ แต่ยังมีคุณสมบัติของยางที่ดีอยู่ไหมครับ เช่น Ecopia RE004

- ปัญหาเรื่องสิทธิบัตรต่างๆ งบประมาณ และการทดสอบความปลอดภัย ของส่วนประกอบรถที่ค่ายใหญ่ๆ มีในรถของตัวเอง มีส่วนที่ทำให้ค่ายรถอื่นๆ ทั้งไทยและชาติอื่นๆ ขนาดเล็ก ทั้งรถไฟฟ้าและเครื่องปกติ ไม่สามารถวางขายในต่างประเทศได้มากแค่ไหนครับ แม้จะออกแบบและผลิตเองทั้งหมดก็ตาม

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
ถ้าพอดีแฟนต้องการรถคันใหม่ ตั้งงบ 8แสน +-นิดหน่อย หลังหักส่วนลดแล้ว ต้องการหารถใหม่ในช่วงไม่เกินสามเดือนข้างหน้า มีเงื่อนไขจากบริษัทที่จ่ายค่าเช่ารถ(งานเซลล์)ให้ว่าเครื่องต้อง1.5 ขึ้นไป มีรถคันไหนพอเป็นไปได้มั่งครับ เน้นรถที่ไม่ใหญ่มากเพื่อความคล่องตัว ขับคนเดียว ตอนแรกมอง cx3 ไว้ แต่เห็นปัญหาหลายๆอย่างประกอบกับรถหมดไม่ผลิตเพิ่มทุกศูนย์พูดเหมือนกัน(ทั้งๆที่เพิ่ง MC)  ขอคำแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ SANCHEON

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ๆ วิเคราห์ตลาด รวมไปถึงอนาคต ของแต่ละรุ่นใน
B/C SUV หน่อยครับ 

โดยเฉพาะ แนวทางของ C-HR , HRV , ZS, Kick , Cx30 , Cross

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นตลาดที่น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ถ้า new hilux genหน้าจะมีพื้นฐานจาก tacoma ไหม แล้วเป็นไปได้ไหม ที่ new fortuner ก็อาจจะใกล้เคียงกับ prado รุ่นถัดไป ครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามว่า bmw m340i จะมาจริงไหมครับเพราะผมได้วางเงินจองไปแล้ว แต่สอบถามเซลล์ก็ได้แต่อ้างว่าทาง bmw thailand ไม่สามารถส่งวิศวกรเยอรมันมาสอนข้อมูลและตรวจสอบรถได้เนื่องจาก covid 19 แต่ทำไม M3 M4 ที่พึ่งเปิดตัวไปกลับมีการโฆษณาและโปรโมทเยอะกว่าอีกครับ

ถ้าให้เลือก BMW M340i กับ Audi A6 45 avant สำหรับตัวคนเดียวสูง 182 ครับ พี่ๆจะเลือกตัวไหนครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ Pattarapon

ใช้ยาง BF goodrich Ko2 285/55R20 ตัวผ้าใบ 8 ชั้นใน Ford everest 2.2 ปัจจุบันเติมลมเพียง 29-30 psi นั้งกันไม่เกิน 4-5 คน รู้สึกฟิลลิ่งกำลังนุ่มพอดี ถ้าเติมมากกว่า 30 psi เริ่มรู้สึกเเข็งกระด่าง

1. อยากทราบว่า เป็นคาเเร็คเตอร์ปกติของยาง BF Ko2 หรือไม่ครับ ที่ไม่ต้องเติมลมเยอะ

2. ลมยาง 29-30 psi ถือว่าเติมน้อยไป เป็นอันตรายต่อหน้ายางหรือไม่

3. ยาง BF Ko2 ลิมิตที่ลมยางสามารถอ่อนสุดได้ไม่ต่ำกว่ากี่ psi เเล้วไม่เกิดอันตรายครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
Weekที่แล้วเห็นกล่าวถึง​ caseเคลมแบต​ zs​ ev​ อยากทราบรายละเอียดครับ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ

1. เวลาที่ทุกท่านต้องไปขับทดสอบรถซุปเปอร์คาร์ หรือ อภิมหาอัครยานยนต์ทั้งหลาย รู้สึกเกร็งกันบ้างรึเปล่าครับ
    แล้วถ้าสมมุติว่ามีอุบัติเหตุเกิดขึ้น จะต้องรับผิดชอบเองหรือประกันจัดการทั้งหมดครับ

2. สงสัยอย่างนึงว่า ในไลน์ประกอบรถยนต์ ถ้ามีพนักงานในไลน์ประกอบคนนึงท้องเสียต้องเข้าห้องน้ำอย่างเร่งด่วน จะต้องหยุดทั้งไลน์ผลิตเลยรึเปล่าครับ
    เพราะแต่ละคนต่างประกอบชิ้นส่วนที่ต่างกัน ถ้ามีคนที่สลับเข้ามาทำแทนได้ คนที่มาแทนก็ต้องทำงานได้ทุกจุดในไลน์ประกอบเลยสิครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

สวัสดีครับ
คือผมสงสัยครับว่าพวกรถไฮบริดปลั๊กอินAWD แต่เพลาหลังขับด้วยไฟฟ้า เช่นพวก volvo xc เครื่อง t8 ถ้าหากเอาไปลุยoffroad แล้วแบตหมดมันจะกลายเป็นรถขับสองธรรมดาๆไหมครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับทุกท่าน ทำไมใน TOYOTA HILUX เวอร์ชันมาเลเซีย ถึงได้ BSM/RCTA ครับ ไหน TMT อ้างว่าติดกันชนเหล็ก เลยใส่มาไม่ได้ ผมว่าระบบ 2 ตัวนี้เป็นตัวช่วยในการขับรถได้ดีมากเลยนะครับ ดีกว่าของเล่นอื่น ๆ ใน MY ครั้งต่อไปเราจะได้ใช้ไหมครับ และ VSC จะได้ในทุกรุ่นย่อยไหมครับ
อ้างอิงสเปคจาก toyota malaysia : https://toyota.com.my/media/document/attachment/554/Hilux-2020-Brochure.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2020, 14:18:48 โดย BWgether »

ออฟไลน์ Hertz_88

• Newbie
  • *
ช่วย แนะนำฟิล์มยี่ห้อและรุ่นที่น่าไว้วางใจหน่อยครับ เอาเป็นยี่ห้อที่พี่ๆเคยใช้ก็ได้ครับ (ขอราคาไม่แรง)

ผมลองหาข้อมูลเจอยี่ห้อ smarttec รุ่น Emperror ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ

และอยากทราบว่าเกรดของฟิล์มตัวล่าง กับ ตัวท็อปมีความต่างกันอย่างไรครับ มีความสำคัญมั้ยที่ต้องขึ้นไปเล่นตัวท็อป

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• **
ในช่วง 1-3 ปีนี้จะมีค่ายรถค่ายไหนมาไทยบ้างครับ
'21 BMW 330Li (Mom's ride, my "daily)
' ? (COMING SOONer or later idk)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Proton ประกาศบุกไทยแล้ว จะเป็นบริษัทแม่มาเอง หรือเป็นตัวแทนเหมือนรอบก่อนครับ

ออฟไลน์ Nopp_

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงานHeadlightmagทุกท่าน เนื่องจากว่าผมพึ่งตัดสินใจจะออกAccord Hybridจึงมีคำถามดังนี้ครับ
1.รุ่นนี้มีdefectหรือปัญหาจุกจิกอะไรที่น่ากังวลหรือที่ควรเช็คในวันรับรถไหมครับ
2.รถที่ใช้ระบบเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังรุ่นนี้เคยมีปัญหาหนักๆบ้างไหมครับ
3.โรงงานที่ใช้ผลิตที่เดียวกับตัวส่งออกไปญี่ปุ่นเลยรึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
1.อยากทราบว่า C-HR MC เปิดตัวทันปีนี้ไหมครับ
2.มีการปรับอุปกรณ์อะไรบ้างครับพอจะเทียบเท่าญี่ปุ่นได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ lorenzo

Outlander PHEV ตายคาที่มั้ยครับ เมื่อต้องเจอ HS PHEV พี่ๆคิดว่ามิตซูจะสู้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ le_TB

• Newbie
  • *
เสียดาย Jazz จะหยุดขายจังเลยครับ ยอดก็ดีอยู่ อยากจะออกเกียร์MT เครื่อง1500รุ่นสุดท้าย แต่คงไม่ทันแล้ว ไปมือสองละกัน

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
สวัสดีครับ
Q : ระหว่างแบรนด์ Nissan และ Ford แบรนด์ไหนในประเทศไทยที่มีความน่าเชื่อถือของตัวผลิตภัณฑ์และบริการหลังการขายมากกกว่ากันครับ(สนใจ Navara ตัวใหม่ครับ)

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
สอบถามรถ 2คันคับ ระหว่าง mazda cx8 ป้ายแดง ที่กำลังลดราคา2แสนบาทตอนนี้ กับ lexus rx350 มือ2 โฉมก่อน ราคาล้านต้นๆ ใครไหนสมรรถนะการขับขี่ดีกว่ากันคับ ฟิวริ่งการขับ ช่วงล่าง อัตราเร่ง การเกาะถนน การบำรุงรักษา ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ princetaro

• Newbie
  • *
ถ้าต้องให้คุณพิธีกรทั้ง 4 คนเลือกรถคันใดคันนึง ระหว่าง
1.Honda Accord ตัว Hybrid เริ่มต้น
2.Toyota Camry ตัว Hybrid เริ่มต้น

พี่จะเลือกคันไหน เพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ