ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถเกียร์ออโต้อยู่ กลับไปขับเกียร์ธรรมดาดีหรือไม่ครับ(เน้น March 2 Vios Yaris)  (อ่าน 16162 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เรียนถามครับว่าปัจจุบันใช้เกียร์ออโต้อยู่ ในรถเก่าๆ ปัญหาคือมันอืดๆ มากครับ กินน้ำมันด้วย
เลยคิดจะไปซื้อเกียร์ธรรมดาขับ ทั้ง 2 March(รถใหม่ทั้งคู่)
Vios กับ Yaris(โปรดี)
City(เครื่องเสียงมี USB + เครื่องแรง)

ถ้าจะกลับไปขับเกียร์ธรรมดาจะดีไหมครับ สมัยก่อนเคยขับ city เกียร์ธรรมดาช่วงสมัยเรียนขับรถ(ติดใจมากๆ)
ขับสนุกดี เวลาออกตัวแล้วเราปั่นรอบสูงๆครับ

แต่ปัญหาคือว่า ไม่ได้ขับมาหลายปีแล้ว(ที่บ้านมีแต่รถออโต้ครับ) จำไม่ได้ว่าเวลาขึ้นสะพานแล้วติด จะต้องใส่เบรคมือ แล้วเวลาออกตัวก็ค่อยๆปล่อยครัดแล้วค่อยเอาเบรคมือออกใช่หรือไม่ครับ(ไม่เเน่ใจ)

ขอบคุณครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2010, 07:41:06 โดย GreenG »

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
รถเกียร์ธรรมดา ส่วนตัว ผมว่าไม่ต่างอ่ะคับ

จะแตกต่างตรงที่ระยะของคลัช ของแต่ละคันเท่านั้น ใช้ระยะเวลาปรับตัว ไม่นานคับ

เกียร์ธรรมดานั้น ได้ความประหยัด และการดูแลรักษาที่ง่าย ไม่แพง เวลาอารมณ์สปอร์ต ก็ มีได้

ที่สำคัญ รถรุ่นใหม่ๆ เกียร์ธรรมดา ขับง่ายกว่าเดิมมากคับ

ถ้า จขกท ติดใจเกียร์ธรรมดา ก็จัดไปคับ  แต่ติดอยู่อย่างนึง คือ รถรุ่น เกียร์ธรรมดานั้น มักจะไม่มีให้ลองคับที่0 เพราะเปนรุ่น มาตรฐานอ่ะคับ

ลองถามเพื่อนๆ ดูว่า มีให้ยืม ลองขับไหม 
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ถ้าเกียร์ธรรมดา ผมเอา yairs  ;D

ส่วนวิธีขับขึ้นสะพานก็ทำถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ไม่ลองดู Mazda2 เกียร์ธรรมดา อีกตัว ขับมันตำแหน่งวางเกียร์ดีมากๆนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Nioka

MZ2 มี ถุงลมด้วยนะ

ออฟไลน์ edward

เกียร์ธรรมดา ข้อดีมีเยอะ ขับสนุก ประหยัด ค่าบำรุงรักษาไม่แพง แบตหมดก็เข็นสตาร์ทได้ ผมชอบครับ

ข้อเสียมีอยู่เรื่องเดียว ถ้าส่วนมากขับตอนชั่วโมงเร่งด่วนจะเมื่อยขาซ้ายที่ต้องคอยเลี้ยงคลัชมากครับ  :P

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ผมว่าเรื่องเมื่อยขามันแล้วแต่คนนะ

เพราะผมคนนึงล่ะที่ไมไ่ด้เมื่อยขาซ้าย แต่เมื่อยขาขวาเพราะเกร็งกดคันเร่งเลี้ยงๆไป

รู้สึกว่าการเอาเท้าไปกดแป้นคลัชให้จม เป็นเรื่องง่าย เพราะมันไม่ต้องเกร็งมาก กดลงไปตรงๆเลย

ส่วนตัวผมว่าถ้าเคยขับจนคล่องแล้ว น่าจะไม่ยาก ผมเคยไมได้ขับเกียธรรมดาไปครึ่งปี(รถเก๋ง) แล้วยังมาขับกระบะอีกรอบนึง ก็ยังโอเคอยู่นะครับ รู้สึกกระชุ่มกระชวยดีด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ 6162002

แล้วแต่ความชอบและความถนัดเลยครับ ถ้าขับเก่งแล้ว ไม่เมื่อยหรอก เมื่อเท้าขวามากกว่าอีก
ส่วนเวลาขึ้นสะพาน ผมเหยียบเบรกเอาครับ ถ้าเรารู้ระยะของคลัท (ใช้บ่อยๆให้ชิน) ไม่มีไหลแน่นอน ไม่ต้องกดคันเร่งเกินความจำเป็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ความเมื่อยเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ผมไม่สามารถทิ้งรถเกียร์ออโต้ไปได้

คิดดู..ระยะทาง 10 ก.ม. ใช้เวลาเดินทางเกือบช.ม. มันหยุดๆไปๆบ่อยๆน่ารำคาญ
วันที่การจราจรติดขัดแล้วผมต้องขับไอ้คูเป้คลัทช์ทองแดงที่มีระยะจาก-จับแค่ 3 นิ้วแป้น โอ้โหนรกจริง
หรือแม้กระทั่งคลัทช์ธรรมดาอย่างของ Legacy ก็แอบมีเหนื่อยเหมือนกัน

แต่สมัยเรียนอยู่ศาลายา เจอรถติดก็แค่แยกแคลาย นอกนั้นอีก 40 ก.ม.เป็นทางตรงที่เรียกได้ว่าไม่มีไฟแดงเลย
ถ้าแบบนั้นผมขับเกียร์ธรรมดาคันเดียวก็สบ๊ายยย สบาย แถมสนุกอีกต่างหาก

ดังนั้น ลองดูสภาพการจราจรที่ตัวเองต้องเจอดูก็ได้ ตรงนั้นก็บอกได้แล้วว่าจะกลับไปหาเกียร์ธรรมดาดีไหม

ส่วนอีกประการหนึ่งที่เกียร์ออโต้น่าใช้กว่า อยู่ที่การเปลี่ยนเกียร์ ถ้ารถเรานั่งมีผู้ใหญ่ไปด้วยประจำ
เกียร์ออโต้นี่ก็ทำให้เขานั่งสบายกว่า ผมสังเกตเวลาขับพาพ่อไปไหนต่อไหน เวลารถเปลี่ยนเกียร์ผมจะดู
การขยับตัว (ช่วงลำคอ)ของเขาว่าดึงหน้า-หลังมากน้อยแค่ไหน และก็เห็นได้ชัดว่าถ้าจะขับรถเกียร์ธรรมดา
ให้คอของคุณพ่อไม่เลื่อนไปเลื่อนมามากนัก มันต้องเข้าเกียร์ให้นุ่ม และจังหวะสัมพันธ์ (ซึ่งไม่ได้แปลว่าต้อง
เข้าเกียร์หรือถอนคลัทช์ช้า..แต่ต้องเร็วพอดี ถอนคลัทช์พอดีจังหวะ)

ซึ่งสารภาพว่าเกร็งข้อทีนส์มากๆถ้าต้องขับแบบนั้นนานๆ แต่ถ้าเป็นเกียร์ออโต้นี่สบายแฮ สบายทั้งคอพ่อ
และเท้าลูก

ก็ลองคิดดูว่าอันไหนน่าสนกว่ากันละกันนะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมก็ชอบขับเกียร์ธรรมดาครับ แต่ขับให้นิ่มเหมือนเกียร์ CVT แบบแพนว่าอาจจะฟังดูยาก แต่ถ้าเราชินแล้วกะน้ำหนักแป้นครัช กับคันเร่งได้
มันก็ขับได้นิ่มไม่แ้พ้เกียร์ออโต้นะครับ และส่วนตัวก็ยังรักเกียร์ธรรมดาอยู่ ไม่คิดจะขับเกียร์ออโต้ เนื่องจากใจร้อน และเกียร์ออโต้มันไม่ทันใจ
ต่อให้มีแพทเดิลชิฟก็เหอะ มันไม่ได้ตามใจเราเสียทุกอย่างเหมือนเกียร์ธรรมดาแน่นอน

ปล.แพน รถกูครัชนิ่มโคตร...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **
ต้องลองไปเหยียบครัชยัดเกียร์ดูก่อนครับ แต่ละคันฟิลไม่เหมือนกัน ถ้าที่ศูนย์ไม่มี หาลองตามเต็นท์รถก็ได้

ผมเคยมีออสโบเกียร์ธรรมดา เกียร์มันช่วงชิพท์ยาว+แข็งหน่อย สับเกียร์ได้ไม่เร็วเท่ารถฮอนด้า
New Jazz ,City นี่ครัชเบาหวิว เกียร์ก็เข้าง่าย สับเกียร์ได้เร็วกว่าครับ ขับสบาย  :D

ส่วน Yaris, Vios โฉมปัจจุบันที่เป็นคันเร่งไฟฟ้า
พอดีที่บ้านมี Yaris AT ก็ว่า เราเคยชินกับคันเร่งไฟฟ้าช้าๆแล้วนะ
แต่ไปขับ Vios MT ของคนอื่นแล้วมันหงุดหงิด จังหวะถอนครัชกับเหยียบคันเร่ง ต้องปรับตัวใหม่หมด
ไม่ชอบอ่ะครับ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2010, 14:07:15 โดย Rampage Ghost »

GreenG

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวชอบเกียร์ MT แต่ติดปัญหาที่แม่ผมบางทีขับด้วย(เวลาเอารถแม่ไปซ่อม)
เลยไม่รู้จะทำไงดีเพราะเขาคงไม่อยากให้เราออก MT แน่ๆครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่า ถ้าอย่างงั้นปรึกษากับแม่ให้ดี ๆ  ดีกว่าครับ

GreenG

ผมว่า ถ้าอย่างงั้นปรึกษากับแม่ให้ดี ๆ  ดีกว่าครับ
คุยกับแม่มาแล้วครับ มี 2 แนวทาง คือ

1. ซื้อรถใหม่พวก B-Seg หรือ Eco car ไม่เกิน 5.5 แสน ไว้ให้ผมขับเอง เกียร์ธรรมดาได้ ผมจ่ายเองผ่อนเอง

2. ซื้อรถ Mini Van หรือ 5 ประตู เช่น Freed Tilda Avanza เน้นนั่งสบาย ขับได้ทั้ง 2 คน(แม่+ลูก)ไว้สลับขับกับรถ sedan Altis ที่มีอยู่แล้ว
แม่จะช่วยด้วย

ซึ่งผมคงเลือกทาง 2 ครับ

ออฟไลน์ wiszard

ผมก็ชอบเกียร์ธรรมดาครับ ขับสนุกกว่าเยอะ
แต่ต้องจำใจเลือกเกียร์ออโต้ เพราะแฟนจะขับด้วย
แต่ก็ดีไปอีกแบบครับ

methus zaa

ตามใจแม่ดีกว่าครับพี่ เป็นผมเอา avanza

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดังนั้น ลองดูสภาพการจราจรที่ตัวเองต้องเจอดูก็ได้ ตรงนั้นก็บอกได้แล้วว่าจะกลับไปหาเกียร์ธรรมดาดีไหม

ผู้การชัดเจนดีครับ ปัจจัยใหญ่ๆที่ก่อให้เกิดความเมื่อยล้าก็อันนี้แหละ