ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 17 ตุลาคม 2020  (อ่าน 3627 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับ

1. การที่นิสสันยุบ Nissan Asia & Oceania แล้วให้ไทยขึ้นตรงกับทางญี่ปุ่น จะส่งผลให้ Nissan Ariya ที่อาจจะเข้าไทยในอนาคตมีราคาที่ถูกลงรึเปล่าครับ หรือไม่เกี่ยวกัน

2. ถ้า Nissan Ariya เข้าไทยจริง พี่จิมคิดว่า นิสสันควรขายที่ราคาเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมครับ อย่าง Nissan Leaf ผมว่าตั้งราคามาสูงเกินไป เมื่อเทียบกับตัวรถ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มีเหตุผล​ใด​  ที่ทีมการตลาดบรรดารถทั้งหลายที่ขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า​ ให้อินฟิวเซอร์​ สาย​ tech.เป็นคนรีวิวรถครับ​   มองเห็นอะไรกัน

บรรยายการขับขี่ได้เหมือนไม่เคยขับรถกัน​ จับอาการรถไม่เป็น​ พูดศัพท์​ผิดๆถูกๆ​ พูดได้แค่ตามหน้ากระดาษ​ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2020, 12:16:15 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Firzen

ระหว่างเซ็ต Body on frame ให้นุ่มแบบ Monocoque กับ เซ็ต Monocoque ให้ทนทาน วิ่งทางลูกรัง ขรุขระ รูดหลุมได้แบบ Body on frame แบบไหนง่ายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *

e-cvt  ของ toyota มี torque converter ไหมครับ
เมื่อเปลี่ยนจาก  N-->D หรือ N-->R  จะมีการเปลี่ยนแรงดันน้ำมันเกียร์ หรือไม่

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
หารถใหม่ เงื่ิอนไขคือ พ่อแม่ลูกรวมสี่คน (6และ8ขวบ) เสาร์เว้นเสาร์ไปค้างคืนตจว. 270 กม. เพื่อไปเยี่ยมพ่อตาแม่ยายน้องเมีย (อีก3คน)

อาศัยอยู่กรุงเทพฯ ปัจจุบันใช้คัมรี่อายุ 7 ปี อยากเปลี่ยนรถใหม่ ให้เหมาะสมกว่าเดิม มีตัวเลือกคือ CRV 2.4 รุ่นเริ่มต้น 7 ที่นั่ง (1.419 ล้าน)

หรือ CX-8 รุ่นเริ่มต้น (1.39 ล้าน) หรือ Kia Carnival รุ่น LX (1.397 ล้านบาท)

โปรดช่วยแนะนำ ส่วนใหญ่นั่ง 4 คน ไปที่ตจว.ขนทั้งหมด 7 คนไปกินข้าว/เที่ยวในจังหวัด

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนขอคำปรึกษา ยาวนิดนึงครับ

Ford Ranger Wildtrak 2.0 โบเดี่ยว รถอายุเกือบ 2 ปีครับ

หน้าจอกลางติดๆดับๆ ค้างไม่สามารถใช้งานได้ กับ ช่องลมแอร์ออกแต่เท้าบ้าง วิธีแก้คือต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทรถใหม่อีกครั้งครับ

เอารถเข้าศูนย์ ช่างตรวจเช็คแล้วบอกว่ารถมีการติดกล้องหน้าเพิ่ม ทำให้ load จากแบตเตอรี่ไม่เพียงพอ ทำให้แบตเสื่อมอีกด้วย

ช่างตรวจสอบสถานะแบตและ ค่า CCA เหลือ 520 จากมาตรฐานที่ 750 ครับ ศูนย์แนะนำให้เปลี่ยนแบตเตอรี่ดูก่อน

หากปัญหาหน้าจอกลางไม่หาย จึงจะตรวจสอบอุปกรณ์เพิ่มเติมอีกครับ ผมฟังแล้วก็แปลกๆเพราะรถก็สตาร์ทครั้งเดียวติด ไม่มีอาการของแบตเสื่อมเลย

ทางฟอร์ด call center ก็ติดต่อมาถามถึงความพึงพอใจในการบริการ ก็เลยเล่าให้ฟังไปตามนี้ แต่ก็ไม่มีการติดตามผลครับ

สรุปแล้วผมควรเปลี่ยนแบตเตอรี่ตามที่ศูนย์แนะนำไหมครับ ใจจริงอยากให้เขาตรวจสอบอุปกรณ์ไฟฟ้าด้วย แต่เขาไม่ยอมจนกว่าจะเปลี่ยนแบตก่อนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lorenzo

สมัยนี้ผมว่า4X4 เครื่อง 1.5 ราคาสัก7-9 แสน ทั้งประหยัดเงินทั้งดูแลง่ายควรมามั้ยครับ อย่างโคโลล่าครอส ถ้ามันปังแบบนี้น่าจะมีขับสี่part time หรือ ลุ้นมิตซูเอาขับสี่ใส่ให้ xpander เครื่อง 1.5 1.8 ทางเทคนิคขับสองเพลาได้มั้ยครับ เห็นใส่ cross แต่ชื่อ แต่ขับหน้าอย่างเดียวทุกค่าย ผมว่ามันดูลุยแบบโม้ๆต้องขออภัยครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เป็นคนตัวสูง ขายาว ปรับเบาะต่ำสุดแล้ว ขามันจะชันๆ
ใช้รถมาก็หลายรุ่น ไม่มีรุ่นไหนเบาะรองรับขาท่อนบนอันยาวผมได้เลย
เวลาขับไกลๆ เมื่อยขา มาก
อยาขอคำแนะนำ มีอุกรณ์อะไรช่วยเสริม
หรือทำให้เบาะ รับกับต้นขาอันยาวของผมได้บ้างครับ

ออฟไลน์ AkE

กระจกมองข้างแบบโผล่ขึ้นมาจากประตูข้างรถ มันมีข้อดีอะไรมั้ยครับ พอดีผมชอบแบบที่มาจากเสาA ของรถ

มากกว่า มองยังไงก้สวยกว่า แล้วเห็นรีวิวจาก hlm มาหลายคันที่มีปัญหาว่ามีเสียงลมดังเพราะมีช่อง

ระหว่างกระจกกับตัวถังรถ เลยอยากรู้ว่าการทำกระจกมองข้างที่ขึ้นมาจากประตูมีข้อดีอะไรรึป่าวครับ เห็น

รถทำกันเยอะ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ theandy

• Newbie
  • *
เป็นคนชอบรถเล็กครับ แบบ มาสด้า2 สวิฟ เซเลริโอ้ อะไรแบบนี้ ไม่ทราบว่าหลังจากนี้ จะมี รถเล็กรุ่นใหม่เข้ามามั้ยครับ มาสด้า2 เก่ามากแล้ว เซเรริโอ้ก็เช่นกัน สวิฟก็พอไหว ยาริสกับ jazz ก็พอได้ครับ แต่คิดว่าอยากมีตัวเลือกมากกว่านีี้ครับ พอมีข่าวซูซูกิ หรือยี่ห้ออื่นรุ่นๆมั้ยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถรุ่นใหม่ๆที่มีระบบพวก T-connect แบบ
ของ Toyota ถ้ารถหายหรือถูกขโมย จะสามารถ
ตรวจหารถได้ไหมครับ  ว่าโดนขโมยไปที่ไหน ยังไง
แล้วพวกขโมยมันสามารถปิดระบบเราได้ไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
1.ถ้าต้องมี eco carในบ้าน พี่ๆจะเลือกคันไหนครับ
2.มีเบรกตัวไหนแนะนำสำหรับ vios เห็บหมามั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2020, 13:55:43 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
ผมได้นำมังกรทองที่จอดจนยางแข็งอยู่ที่บ้านมาเปลี่ยนยางใหม่ เปลี่ยนของเหลวทุกอย่างใหม่หมด แต่พฤติกรรมการขับของผมคือเวลาออกตัวหรือเวลาไล่เกียร์ผมเหยียบคันเร่งมิดตลอดแต่ไม่ให้รอบเกิน3พันรอบ  อยากถามว่าการกระทำของผมมันทารุณรถอายุ20ปีมากไหมครับ
น้ำมันเครื่องใช้shellhelix Ultra 0w-40 PURE PLUS

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านมีแผนจะดาวน์รถให้น้องเป็นของขวัญเรียนจบ ในขับไปกลับที่ทำงานในกรุงเทพ ประมาณไม่เกิน 50-60 กิโล มองตัวเลือก yaris ativ  กับ honda city ไว้ อยากตัวกลางๆไม่แพงมาก ให้น้องไปผ่อนเองสำหรับเด็กพึ่งเริ่มทำงาน และ option พอรับได้ 2 รุ่นนี้มีตัวไหนพอเข้าท่าบ้างหรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PHURITHAT

• Newbie
  • *
ปกติรถยนต์พวก PHEV ควรสตาร์ทอุ่นเครื่องสัก 3-5 นาทีเพื่อให้อุณหภูมิของระบบของเหลวต่างๆทำงาน ก่อนขับวิ่ง หรือเปล่าครับ ในกรณีตอนเช้าถ้าวิ่งด้วยไฟฟ้าที่ความเร็วต่ำ แล้วเมื่อ ออกขับด้วยความเร็ว สูงบนถนน Highway เกรงว่าจะส่งถึงปัญญา ให้กับ เครื่องยนต์ และ ระบบเกียร์ ในอนาคตได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tempoct

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำชื่ออู่เบนซ์แถว พัฒนาการ หรือดอนเมือง หน่อยครับ จะเอารถที่บ้านไปทำดังนี้
1. W211 E200K 2005 รถจะครบแสนโล จะเช็คใหญ่ว่าต้องทำไรบ้าง และซ่อมจุกจิก เช่น แอร์หมุนเวียนเหมือนรั่ว กระจกมองข้างพับได้ข้างเดียว ฯลฯ
2. W204 C220 1994 เกียร์กระตุก เครื่องสั่นคันนี้เกิน 2 แสนโลแล้ว

ออฟไลน์ Pisit_T

• **
1.ยางไซส์เดิม Mazda 2 1.3G ราคาไม่เกิน 2,500/เส้น เสียงไม่ดัง นุ่มพอประมาณ มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

2.ปกติแล้วรถที่หมดWarrantyมาไม่กี่เดือน มีโอกาสที่ยังจะสามารถเคลมWarrantyได้อยู่ไหมครับ เป็นปัญหาเรื้อรังมาตั้งแต่ยังไม่หมดประกัน

อันนี้ขอบ่นเพิ่มเติมนะครับ ผมใช้ Mazda 2 พวงมาลัยมีเสียงดังมาตั้งแต่ 5หมื่นโล ช่างศูนย์ที่เข้าประจำหาสาเหตุไม่ได้ ทำได้แค่อัดจาระบีให้เรื่อยมา จนรถมาถึงวันที่หมดประกัน เข้าศูนย์อีกสาขาช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนคอพวงมาลัยราคา 6,000 กว่าบาท และบอกว่าเครมไม่ได้เนื่องจากไม่ได้เข้าศูนย์เค้าตั้งแต่แรก และให้กลับไปคุยกับศูนย์เก่า เพราะไม่ได้มีระบบข้อมูลถึงกัน ผมสงสัยจึงโทรไปหา Speedline ถึงได้รู้ว่าความจริงแล้วไม่ใช่แบบนั้น ไม่รู้ว่าศูนย์ไม่รู้จริง ๆ หรือต้องการขายอะไหล่กันแน่ ตอนนี้ให้ศูนย์ที่ 2 ส่งเรื่องเคลมสำนักงานใหญ่อยู่ครับ รอลุ้นว่าจะเคลมได้ไหม

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2020, 15:25:12 โดย Pisit_T »

ออฟไลน์ eirene

• **
กำลังหารถสำรองไว้ใช้ในบ้านครับ ตอนนี้มอง BMW Series 1 มือสอง ราคา 6แสนกว่า และ Volvo S80 ราคาประมาณ 5แสน รถรุ่นไหนตอบโจทย์การเป็นรถสำรองของบ้านได้ดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำยาง 205/45 r16 ให้ด้วย แน้นนุ่ม+เกาะครับ

ก่อนหน้านี้ใช้ Pilot Sport 3 แต่ถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้ว

ปล. PS4 ไม่มีไซส์นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2020, 14:10:10 โดย JerryMaguire »

ออฟไลน์ Fookkuyu

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยนยางรถ Fortuner 2016 2.8G ขนาดล้อ 265/60 R18 จาก Bridgestone Dueler D684II ระหว่าง Yokohama Geolandar G056 H/T กับ Bridgestone Ecopia EP850 ยาง 2 ตัวนี้จะได้ความแตกต่างจากเดิมในเรื่องใดบ้างครับ ขับไม่เกิน 120 กม./ชั่วโมง

ออฟไลน์ polwath

- จะมีโอกาสที่จะมีกระบะ Monocoque มาทำตลาดในบ้านเราเป็นทางเลือกไหมครับ ทั้งขับหน้าและขับสี่ เพราะดูแล้วตอบโจทย์กลุ่มผู้ใช้รถกระบะเพื่อโดยสารมากกว่าขนของ อย่าง Fiat Strada กับ Honda Ridgeline แบบที่ Nissan NV เคยทำตลาดในอดีต

- คิดว่าจะมีรถตู้ขนาดเล็กมาขายในบ้านเรานอกจาก Hiace ไหมครับ เพราะแถวชุมชนมีพื้นที่และถนนในซอยค่อนข้างแคบเยอะพอสมควร เหมือนที่รถบรรทุกสีล้อเล็กยังได้รับความนิยมอยู่ในปัจจุบัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2020, 14:32:25 โดย polwath »

ออฟไลน์ Lack

• **
ถ้าepower​ ใช้เครื่อง1.2แล้วได้อัตราสิ้นเปลือง​ 17กม/ลิตร​ เทียบเท่า​ 1.2​ ทั่วไป

งั้นถ้าepowerใช้กับ1.0​ Turbo​ ก็จะได้​ 20​ กม/ลิตร​ ไหมครับ?

ออฟไลน์ Rapid

• Newbie
  • *
ทำไมรถยนต์เก๋งบางรุ่นและรถกระบะส่วนใหญ่ในประเทศถึงมีพนักพิงแขนสั้น ไม่สามารถพิงแขนขณะขับรถได้เลยครับ? แบบนี้ขับทางไกลคนขับไม่เมื่อยแขนซ้ายบ้างเหรอครับ? ผมเคยขับFord Ranger 2.2 จากสมุทรสาครไปเขาใหญ่ ยังรู้สึกเมื่อยแขนเลยเพราะพนักพิงแขนมันสั้น ถ้ามันยาวเหมือน CX8 น่าจะไม่เมื่อยนะครับ

ออฟไลน์ urangutang

ใน 1-2 ปีข้างหน้า มีโอกาสที่ค่ายรถญี่ปุ่นจะนำรถ phev เข้ามาขายในไทยบ้างไหมครับ เช่น Camry, Accord

ออฟไลน์ Tua

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทั้ง 4 ท่าน

ผมอยากทราบเหตุผลการเลือกเสียงแตรรถในแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อของผู้ผลิต หรือเรื่องราวเกี่ยวกับแตรรถยนต์ครับ
เช่น Benz หรือ BMW เสียงแตรจะฟังดูนุ่มๆ (คหสต. คิดว่าเพราะดี) ต่างจากรถญี่ปุ่นทั้งหลายเช่น camry เสียงนึง Altis เสียงนึง
ถ้าอยากได้ premium horn ก็ต้องจ่ายเงินเพิ่ม บางรุ่นเสียงแปลกๆ แต่โดยส่วนตัวจะใช้แตรยามจำเป็นเท่านั้นครับ

ปล.อยากให้ทางรายการจำกัดคำถามที่ไม่เกี่ยวข้องกับรถยนต์ครับ ถ้าหากมีบ้างก็ดีเป็นสีสันไป แต่ถ้ามากไปอาจจะทำให้น่าเบื่อครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
พอจะมีข่าว Volvo xc40 ตัวไฟฟ้า 100% มั้ยครับ จะเข้าไทยเมื่อไหร่ครับ ซักกลางปีหน้าจะได้เห็นมั้ยครับ พี่ๆมองว่าตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ เทียบกับในกลุ่มไฟฟ้า 100% ที่มีขายในไทยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2020, 14:26:55 โดย gado_hkt »

ออฟไลน์ Freed จัง

• Newbie
  • *
คิดจะซื้อ Toyota cross ต้องการใช้รถ 15 ปี คิดจะซื้อรถรุ่นไฮบริด เนื่องจากมีออปชั่น ที่ต้องการ อยากทราบว่าค่าใช้จ่ายหลังปี ที่ 10 หลักเขตหมดประกัน ประมาณ เท่าไรครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
ขอคำปรึกษาครับ

ระหว่าง เทิร์นยางเดิมติดรถ(บริสโตน ดูเลินเล่อ 265/60/18) เป็น ยาง BF ko2 265/60/18 ใส่แมกเดิมติดรถ  ใช้วิ่งเป็นหลัก

กับ หาล้อถอดถูกๆ ใส่ยาง MTมือ2 ไว้สลับวิ่งตอนออกทริปเที่ยวป่าเขา พี่ๆ คิดว่า แบบไหนดีกว่าครับ

เพราะ คิดว่าทริปที่ต้องใช้ยาง MT คงไม่เกินปีละ2-3ครั้ง
 ส่วนใหญ่ ก็ใช้วิ่งไปทำงาน เข้าไซท์งานเดือนละครั้ง วิ่ง ตจว. ทางลูกรังบ้าง เลยลังเล แต่ ผบทบ(แฟน) บอกให้ซื้อ bf ไปเลยแพงแต่จบๆ ใช้ลากยาว3-4ปี แต่ผมมองว่า ส่วนใหญ่วิ่งทางเรียบ เกรงว่า ยาง at ดอกจะหมดไว ไม่เกาะตอนฝนตกครับ
ใช้ triton 4wd 2020 ครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Freed จัง

• Newbie
  • *
คิดจะซื้อ Toyota cross ต้องการใช้รถ 15 ปี คิดจะซื้อรถรุ่นไฮบริด เนื่องจากมีออปชั่น ที่ต้องการ อยากทราบว่าค่าใช้จ่ายหลังปี ที่ 10 หลักเขตหมดประกัน ประมาณ เท่าไรครับ