ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนโช็คกับยางแท่นรองเครื่องของ Mazda 2 MY09 ครับ  (อ่าน 2659 ครั้ง)

ออฟไลน์ Namkhing22

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ มีใครเคยเปลี่ยนที่ศูนย์บ้างไหมครับพอดีอยากทราบราคาของโช็คกับยางแทนรองเครื่องครับ พอดีโช๊คตัวเก่าตายแล้ว แล้วตอนเช้าพอสตาร์ทรถพวงมาลัยก็รู้สึกสั่นๆด้วย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้าเบิกศูนย์ราคารวมค่าแรงจะแพงมากๆนะครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ

1. ยางแท่นเครื่องบนขวา จะแพงสุด ของศูนย์ตัวเดียวรวมค่าแรง น่าจะ 4-5500 บาท แนะนำหาในคลับ หาของแท้ครับ ราวๆ 2500 บาท ของเทียบ 1700บาทไม่แนะนำครับ ทรุดไวไป

2. ช็อคอัพแท้ หน้า ข้างละ 2,590 บาท รึเปล่าไม่แน่ใจครับ หาพวกเกรดเดียวกัน KYB, TOKIKO ข้างนอกก็ได้ครับ ชุดนึง หน้าหลัง ราวๆ 5,600 -6,000 รวมเปลี่ยน

ราคาคร่าวๆนะครับ หาข้างนอกจะถูกกว่าครับ เพราะค่าแรงศูนย์ชั่วโมงละ 700 บาท แพงอย่างแรงครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ apinui

แท่นเครื่องเซ็ท 3 ตัว งานเทียบเกรด OEM ประมาณ 4พันบาทครับ คุณภาพดี ถ้าใช้รถน้อย อายุใช้งานประมาณ 2-3 ปีได้ครับ (ตามภาพ)

ส่วนงานแท้ ขายกันประมาณ 8 พัน เซ็ท 3 ตัว อายุใช้งานก็ 4-5 ปี (ตามภาพ)

โดยส่วนตัวผมใช้งานเทียบครับ เพราะตอนที่เปลี่ยนกะไว้แล้วว่าคงใช้ต่อไม่เกิน อีก 2 ปีคงขาย เลยเลือกเทียบ เปลี่ยนแล้วนิ่งสนิทใกล้เคียงรถใหม่เลย ....

การเปลี่ยนแนะนำให้เปลี่ยนทีเดียว 3 ตัวพร้อมกันเลยนะครับ เพราะผมเคยเปลี่ยนตัวบนตัวเดียว ใช้ไม่นานก็ขาดอีกเพราะตัวล่างมันเสื่อมด้วย เลยทำให้ตัวบนที่เปลี่ยนใหม่ทรุดเร็ว ... แต่พอเปลี่ยนใหม่ 3 ตัวก็หายสั่นนิ่งกว่าเปลี่ยนตัวเดียวมาก

ร้านที่เปลี่ยนผมเปลี่ยนอู่นอกครับ เค้าเก็บค่าแรง 600 บาท กับการเปลี่ยนแท่นเครื่อง 3 ตัว

ส่วนโช็คอัพ ผมแนะนำยี่ห้อนี้นะ 4 ต้นไม่เกิน 7พัน คุณภาพเหมือนแท้ศูนย์ที่สุดแล้ว และทนด้วย

ออฟไลน์ CNX

Mazdaเบนซิน1.5ตัวนี้ ยางแท่นเครื่อง(อ้างอิงจากท่านบนนี้ รูปตัวซ้ายเลข1)ใช้ร่วมกับFIESTA1.4, 1.5 ,1.6ได้ครับ
ถ้าจำไม่ผิดยี่ห้อFoMoCo ต่างกันที่ของM2มีด้ามจับสีดำ ของFiestaไม่มีด้าม
ลองเช็คราคาศูนย์FORD, Mazdaเทียบกัน น่าจะ3,xxx
เคยใช้ของเทียบJapaราคา1,xxx ไม่ทนครับ

อื่นๆที่M2รุ่นนี้ใช่ร่วมกันได้กับFiesta1.4,1.5,1.6
-ชุดยางกันฝุ่นในระบบเบรก(ของเทียบญี่ปุ่นกล่อง1-2xx)
-ผ้าเบรกกับคาลิปเปอร์เบรก(ชุดนี้ไม่แน่ใจ)ถ้าเป็นFoMocoคือใช้ร่วมกันได้
-Shockup
-ปั๊มจ่ายน้ำมัน(ตี๊ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2020, 20:53:06 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ deertesla

sachs supertouring mazda 2 ทั้งชุด6200บาทเองนะครับ ยี่ห้อนี้จะเฟิร์มกว่าของศูนย์ ส่วนร้านที่ขายรา  คานี้ก็searchหาในกูเกิ้ลคำว่า phlautoparts ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ยางแท่นเครื่อง งานศูนย์ 6.5 พันมั้งครับ เพื่อนผมเปลี่ยนไป 1 รอบแล้ว
แล้วก็จะเปลี่ยนรอบที่ 2 งานศูนย์ก็ไม่ทนครับเจ้านี้

ออฟไลน์ CNX

จากที่เคยบอกว่าShockup M21.5เบนซินกับFiestaใช้ร่วมกันได้
FoMoCo หน้าข้างละ1,6xx (ราคาศูนย์Ford)
หลังข้างละ 1,xxx ถูกกว่าหน้า
ลองถามที่ศูนย์Ford, Mazdaไกล้บ้านครับ
ทางฝ่ายอะไหล่บอกว่าอนาคตราตาจะถูกลง

ค่าแรงFordเชียงใหม่ ชม.ละ680บ
การเปลี่ยนShockupคู่ คิด2ชม.
หากเปลี่ยนครบ4ต้น คิด3ชม.
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member