ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเข้าศูนย์บริการ Mazda เพื่อเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  (อ่าน 5954 ครั้ง)

ออฟไลน์ plakapong

• Jr. Member
  • **
พอดีผมนัดหมายเข้าศูนย์ Mazda เพื่อเช็คระยะ(ระยะ 80000 Km หมด Waranty แล้ว)และแจ้งว่าขอเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เพิ่มเติมด้วย ทางศูนย์แจ้งว่าไม่เปลี่ยนให้เนื่องจากเป็นนโยบาย และทุก Dealer เป็นแบบเดียวกัน อยากสอบถามท่านอื่นๆว่าจริงหรือไม่ตามที่ศูนย์แจ้งครับ ว่าไม่สามารถเข้ารับบริการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ได้

*ปล. Mazda2 Sky active ไมล์จริงอยู่ที่เกือบ 40000 Km เช็คระยะที่ศูนย์ตลอด

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
จริงครับ อู่นอกเลยครับ
คุณบาส hlm คงรู้ดีเค้าใช้ mazda ลองถามในรายการ FM  ก็ได้ ครับ

• **
จริงครับ อู่นอกเลยครับ
คุณบาส hlm คงรู้ดีเค้าใช้ mazda ลองถามในรายการ FM  ก็ได้ ครับ
ผมแปลกใจที่เราต้องการเปลี่ยนเอง ไม่ได้ติดเรื่องการรับประกันอยู่แล้ว  ดันไม่ยอมทำให้ซะด้วย งงตรงนี้ครับ หรือว่าทางนั้นเค้าไม่มั่นใจในคุณภาพเกียร์ของเค้าเองเลยกลัวจะเป็นผู้ต้องหาเวลาเกียร์พัง

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ไม่จริงครับ  มาสด้าดุสิต เปลี่ยนทุก 80,000 กม. ตอนนี้ไมล์ผม 2.6 แสนแล้ว เปลี่ยนมา 3 ครั้ง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
นโยบายจาก MST เลยครับ
ในรุ่นใหม่ๆ ใช้คำว่าไม่ต้องเปลี่ยนลงในคู่มือเลย

เหตุผล ไม่มีใครทราบได้แน่ชัดครับ เพราะนโยบายนี้ออกมาในช่วง 2018 แล้วดันมีผลย้อนหลังไปจนถึงเกียร์ Skyactiv ที่มาก่อนหน้านั้นไปด้วย น้ำมันเกียร์ก็เคยมีขายเพื่อเปลี่ยนตามดุลพินิจของช่างในช่วงก่อนนั้นด้วย

ถ้าต้องการเปลี่ยน อู่นอก Only ครับ เพราะเปลี่ยนในศูนย์ก็มีผลต่อการรับประกันอยู่เช่นกัน
ซึ่งบางศูนย์จะใช้ข้ออ้างว่ามาสด้ารับประกันเกียร์หลังหมดประกันหากมีการเข้าศูนย์เช็คระยะตลอดและไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามนโยบาย
แต่เป็นแค่คำพูดนะครับ ไม่มีอะไรออกมาเป็นลายลักษณ์อักษร

ดังนั้น เรื่องนี้ทำได้แค่ ทำตามความเชื่อตัวเองครับ ถ้าเชื่อว่าไม่เปลี่ยนคือไม่เปลี่ยน แล้วดูกันว่าหลังประกันหากเกียร์ปัญหาที่เกิดจากการไม่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์จริงจะรับผิดชอบมั้ย (เพราะเคสที่พังผ่านๆ มายังไม่มีเคสที่พังเพราะน้ำมันเกียร์จริงๆ ซักเคส) แต่ถ้าเชื่อว่าเปลี่ยนก็เปลี่ยนครับ อู่นอกมีหลายที่รับเปลี่ยนโดยใช้น้ำมันเกียร์ศูนย์
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• **
ไม่จริงครับ  มาสด้าดุสิต เปลี่ยนทุก 80,000 กม. ตอนนี้ไมล์ผม 2.6 แสนแล้ว เปลี่ยนมา 3 ครั้ง

ผมสอบถามกับ นที กับ ไซม์ดาร์บี้เค้าแจ้งเหมือนกันครับ ว่าไม่ให้เปลี่ยนเนื่องจากนโยบายของทาง Mazda  :'(

ออฟไลน์ V221

ผมสอบถามกับ นที กับ ไซม์ดาร์บี้เค้าแจ้งเหมือนกันครับ ว่าไม่ให้เปลี่ยนเนื่องจากนโยบายของทาง Mazda  :'(
ศูนย์ไม่ยอมทำให้ก็ไปทำข้างนอกครับ ไปหาช่างหลิ่มเลยครับ Searchในอากู๋ก็เจอแล้ว แกทำแต่เกียร์ออโตอย่างเดียว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
อู่นอกโลดครับ ตามเพื่อนๆ ข้างบนไปก็ได้ ผมไปหาช่างหมู MES ถ.เพชรพระรามครับ

แนะนำเปลี่ยนกรองเกียร์ไปด้วยเลย แค่ควรไปเช้าๆ เพราะถ้าถอดอ่างแล้วต้องรอกาวปะเก็นแห้งซักก่อน เผื่อซัก 3 ชั่วโมงไว้ก็จะดีครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ไม่ใช่แค่เมืองไทยหรอกครับ ขนาดคู่มือซ่อม mazda รุ่นใหม่ๆพวก cx5 cx3 ในต่างประเทศในหัวข้อ maintenance ยังไม่เขียนระยะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไว้เลยครับ แนะนำทำข้างนอกโล้ด

• **
มีท่านใดแนะนำอู่นอกแถวๆเพชรเกษม จรัญ ท่าพระ บ้างไหมครับ?

จะอุดหนุนศูนย์ซักหน่อย แต่ศูนย์ดันไม่ขายซะงั้น  :(

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ศูนย์ไม่มีนโยบายเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้จริงๆครับ

ในกลุ่มไลน์ Mazda 2 Sky ที่ผมอยู่ มีร้าน OilKrub คอย service สมาชิกอยู่ครับ เห็นไปกันหลายคนอยู่ครับ (ไลน์กลุ่มมี 6 ร้อยกว่าคน) แต่ผมยังไม่เคยไปใช้บริการนะครับ ถ้าจะไปก็ว่าจะไปเจ้านี้แหละครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

• **
ศูนย์ไม่มีนโยบายเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้จริงๆครับ

ในกลุ่มไลน์ Mazda 2 Sky ที่ผมอยู่ มีร้าน OilKrub คอย service สมาชิกอยู่ครับ เห็นไปกันหลายคนอยู่ครับ (ไลน์กลุ่มมี 6 ร้อยกว่าคน) แต่ผมยังไม่เคยไปใช้บริการนะครับ ถ้าจะไปก็ว่าจะไปเจ้านี้แหละครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองเข้าไปหาดูครับ

ออฟไลน์ PC CK

มันเป็นนโยบายมาสด้าไทยเราครับ
แต่cx5คันเก่าผมเปลั่ยนไปที่60kนะครับ.ไม่มีเรื่องประกันขาด แต่เปลี่ยนกี่บาทนี่จำไม่ได้เหมือนกันนานมากแล้ว

ออฟไลน์ gorilla

CX-5 ไมล์ 20000 km ผมเปลี่ยนมาสด้าพระราม 7 เมื่อปีที่แล้ว  ไม่เห็นว่าอะไร  ประมาณ 1500 บาท

ถ้าจะเอาแบบฟูลซิสเตม ถ่ายเต็มระบบก็อู่นอกครับ ประมาณ 3500 บาท  ผมกะเอาไปทำช่วงปลายปี ตอนนี้รถวิ่งยังไม่ถึง 40000 km ครับ

ออฟไลน์ CNX

พี่ผมใช้M3 SkyActive บอกว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ศูนย์สระบุรี ค่าแรง2ชม.ครับ
ที่ไม่ให้เปลี่ยนน่าจะแล้วแต่นโยบายทางศูนย์นั้นๆครับ(ตรรกกะแบบนี้ประหลาดมาก คงอยากขายเกียร์ทั้งลูกแทน)

ไม่ทราบว่าM2Sky กับM3Skyใช้เกียร์รุ่นเดียวกันไหม?
ในShopee นมกATF FZลิตรละ280

นมกยี่ห้อตลาดที่รองรับมาตรฐานFZของMazdaมีให้เลือกอยู่ครับ
แต่ใช้ของเดิมค่ายรถสบายใจกว่า ราคาไม่แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2020, 21:13:42 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
ใช้มาสดัา 2 เปลี่ยนเองครับ เคยใช้ cx5 เข้าศูนย์๋พัทยาก๊เปลี่ยนให้นะครับไม่งอแงแต่ตอนนี้ไม่ทราบ ถัาไม่จำเป็นตัองเปลี่ยน มาสด้าจะมีน้ำมันเกียร์ขายใครครับ

ออฟไลน์ Firzen

มีท่านใดแนะนำอู่นอกแถวๆเพชรเกษม จรัญ ท่าพระ บ้างไหมครับ?

จะอุดหนุนศูนย์ซักหน่อย แต่ศูนย์ดันไม่ขายซะงั้น  :(

ไปลองร้านนี้ดูมั้ยครับ แต่ไม่รู้ใกล้ไกลท่านขนาดไหนนะ

https://www.facebook.com/thutiya/

• **

ไปลองร้านนี้ดูมั้ยครับ แต่ไม่รู้ใกล้ไกลท่านขนาดไหนนะ

ขอบคุณครับ น่าจะพอไปได้อยู่ :)

https://www.facebook.com/thutiya/

ออฟไลน์ lunacy

ไม่ยอมเปลี่ยนให้
พอรถลูกค้าพัง โทษเค้าว่าอยู่ที่การขับขี่

หาอู่นอก ตามเม้นท์พี่ๆข้างบนเลยครับ

• **
ไม่ยอมเปลี่ยนให้
พอรถลูกค้าพัง โทษเค้าว่าอยู่ที่การขับขี่

หาอู่นอก ตามเม้นท์พี่ๆข้างบนเลยครับ

ผมแปลกใจตรงที่รถก็หมด waranty แล้ว ลูกค้าอยากเปลี่ยนเอง ก็ไม่ยอมเปลี่ยนให้ แล้วน้ำมันเกียร์จะขายใคร ผมแปลกใจตรงนี้แหละครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better

อู่พรพิพัฒน์ สาย1 ใกล้ซีคอนบางแค

• **

อู่พรพิพัฒน์ สาย1 ใกล้ซีคอนบางแค

ขอบคุณมากครับ ไม่ไกลจากบ้านเลย  :-*

ออฟไลน์ panjap

ไม่เปลี่ยนให้ ก็เปลี่ยนเอง ก็ได้นี่ครับ ดูดออกมาทางช่องเติมนั่นแหละ ได้ราวๆ สามลิตร แค่นี้ รถก็วิ่งดีขึ้นแบบรู้สึกได้แล้ว