ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ****รถคันแรกกับงบ 6แสน +-1แสนบาท  (อ่าน 6464 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peeyoot

• Newbie
  • *
พอดีผมได้รถจากที่บ้านมาขับ มาสด้า 3 ปี2009 แล้วมันเก่าแล้วต้องการซื้อใหม่
โดยตัวผมมีงบประมาณ 6แสนบาท +-ได้ประมาณแสนนึง
มีปัจจัยที่มองคือ
1. ประหยัดน้ำมัน
2. อยากได้ที่ขับนิ่มๆ
ส่วนใหญ่จะเป็นการขับรถในเมือง ออกไปต่างจังหวัดบ้าง ไม่ค่อยบ่อยประมาณ 2-3 เดือนครั้งครับ
.
ตอนนี้ที่มองๆไว้คือ
1. Nissan Almera 2020 ตัวท๊อป
2. รถมือ 2 สนใจ prius กับมีคนแนะนำให้เล่น camry ครับ
.
หรือพี่ๆมีคำแนะนำอะไรรบกวนทีนะครับ;อบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2020, 12:28:48 โดย Peeyoot »

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาครับ****รถคันแรกกับงบ 6แสน +-1แสนบาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 12:31:50 »
โจทย์เดียวกันเลย ผมรอดู city hb อยู่

มือสอง ยังไงเอามาก็ต้องซ่อม คห.ส่วนตัว

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาครับ****รถคันแรกกับงบ 6แสน +-1แสนบาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 12:34:50 »
Almera ไม่งั้นก็ City ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 12:37:14 »
โจทย์เดียวกันเลย ผมรอดู city hb อยู่

มือสอง ยังไงเอามาก็ต้องซ่อม คห.ส่วนตัว

City กำลังจะออก hb หรอครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 12:53:15 »
งบ 6 แสน ถ้าไม่เอาป้ายแดง มีให้เลือกเยอะเลย แต่เน้นประหยัดน้ำมันก็ต้องรถอีโคคาร์

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:04:12 »
ผมว่าแคมรี่ ไม่ประหยัดน้ำมันสักเท่าไหร่นะครับ

ผมใช้ 2.0G รุ่นสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉมเป็นรุ่นปัจจุบัน เบาะเป็นสีน้ำตาลแล้ว เป็นรถประจำตำแหน่งอยู่ (ขับเอง)

เคยทำได้ดีสุด 12 กิโลเมตรต่อลิตร
ขับบนมอเตอร์เวย์ เนิบๆ นิ่มๆ วิ่งไม่เกิน 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง เพราะมีเจ้านายใหญ่นั่งไปด้วย

แต่ส่วนใหญ่ก็ได้ประมาณ 10-11 กิโล/ลิตร สำหรับการวิ่งนอกเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ

ขับนิ่ม นั่งสบาย แอร์หนาว ครับ แต่ขับนานๆ ก็เมื่อยหลังเหมือนกัน
ค่าบำรุงไม่ทราบ เพราะเป็นรถเช่าดำเนินงาน ไม่เคยเห็นบิลครับ
เพราะบริษัทให้เช่าเขามีสัญญา กับศูนย์โตโยต้าอยู่ เลยได้เซ็นต์แค่ใบรับรถ ส่งรถครับ

ปัญหาที่เจอมีแค่แรคพวกมาลัย ที่ดัง อื้อๆ เวลาหักพวงมาลัย
เปลี่ยนแรคไปสองรอบแล้วก็ไม่หาย เลยปล่อยมันให้ดังไปอย่างนั้นแหละครับ

-------------

ถ้ารู้จักอู่นอกมาสด้า ผมจะมอง มาสด้า 3 สกาย มือสองนะครับ
เลือกตัวไมเนอร์เชนจ์แล้ว จะได้ออพชั่นเพิ่มมาหน่อย

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:04:38 »
เขาว่า ก่อนสิ้นปีเปิดตัวนะ หารูปดูใด้ในเน็ตเยอะเลย รูปร่างดูเข้าท่า

City กำลังจะออก hb หรอครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:25:22 »
ออก ตจว. เน้นอัตราเร่ง ไป City มือ 1ครับ
ถ้าต้องการออฟชั่นเยอะหน่อย ไปอัลเมร่า
ช่วงล่าง 2 คันนี้แพ้ แคมรี่มือ 2ครับ
แต่การประหยัดน้ำมัน กับค่าซ่อมบำรุง  City กับ อัลเมร่า ชนะ แคมรี่มือ2 ขาดรอย

ถ้ามีรถใช้อยู่แล้ว รอ City HB ก่อนดีกว่า เผื่อได้ออฟชั่นอะไรเพิ่ม
ใช้ยาวๆ ชอบประหยัด ผมเชียร์รถเล็กมือ1ครับ สบายใจดี

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:29:23 »
งบไม่เกิน 700,000 เน้นนิ่มและในเมือง
Almera น่าจะสมดุลสุดครับ อาจจะไม่นิ่มมากแต่ก็ไม่ได้แข็งโป๊ก และประหยัดในเมืองดีระดับนึง
จริงอยากเชียร์ Swift อีกตัวถ้าชอบรถท้ายสั้น ณ เวลานี้

City เด่นเรื่องนิ่ม ดีเรื่องแรง แต่การกินน้ำมันในเมืองยังไม่ดีไปกว่า 1.5 NA บล็อคเดิมมากมายเท่าไหร่นักจากที่เก็บข้อมูลมา ต้องลองเทียบกันอีกที
แต่ถ้าไม่รีบ รอดู City Hatchback กะ City Hybrid ก่อนครับเดือนหน้านี้แล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:35:34 »
2ตัวเลือกนี้จิ้มไปที่almeraครับ
  แต่ถ้าเล่นรถมือ2มาอยู่แล้วงบนี้ก็ไปมือ2ได้เยอะเลยครับ แต่ก็ไม่ได้ประหยัดเท่าไหร่ถ้าไม่ใช่อีโค่คาร์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:39:49 »
ผมว่าแคมรี่ ไม่ประหยัดน้ำมันสักเท่าไหร่นะครับ

ผมใช้ 2.0G รุ่นสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉมเป็นรุ่นปัจจุบัน เบาะเป็นสีน้ำตาลแล้ว เป็นรถประจำตำแหน่งอยู่ (ขับเอง)

เคยทำได้ดีสุด 12 กิโลเมตรต่อลิตร
ขับบนมอเตอร์เวย์ เนิบๆ นิ่มๆ วิ่งไม่เกิน 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง เพราะมีเจ้านายใหญ่นั่งไปด้วย

แต่ส่วนใหญ่ก็ได้ประมาณ 10-11 กิโล/ลิตร สำหรับการวิ่งนอกเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ

ขับนิ่ม นั่งสบาย แอร์หนาว ครับ แต่ขับนานๆ ก็เมื่อยหลังเหมือนกัน
ค่าบำรุงไม่ทราบ เพราะเป็นรถเช่าดำเนินงาน ไม่เคยเห็นบิลครับ
เพราะบริษัทให้เช่าเขามีสัญญา กับศูนย์โตโยต้าอยู่ เลยได้เซ็นต์แค่ใบรับรถ ส่งรถครับ

ปัญหาที่เจอมีแค่แรคพวกมาลัย ที่ดัง อื้อๆ เวลาหักพวงมาลัย
เปลี่ยนแรคไปสองรอบแล้วก็ไม่หาย เลยปล่อยมันให้ดังไปอย่างนั้นแหละครับ

-------------

ถ้ารู้จักอู่นอกมาสด้า ผมจะมอง มาสด้า 3 สกาย มือสองนะครับ
เลือกตัวไมเนอร์เชนจ์แล้ว จะได้ออพชั่นเพิ่มมาหน่อย

ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:41:11 »
ออก ตจว. เน้นอัตราเร่ง ไป City มือ 1ครับ
ถ้าต้องการออฟชั่นเยอะหน่อย ไปอัลเมร่า
ช่วงล่าง 2 คันนี้แพ้ แคมรี่มือ 2ครับ
แต่การประหยัดน้ำมัน กับค่าซ่อมบำรุง  City กับ อัลเมร่า ชนะ แคมรี่มือ2 ขาดรอย

ถ้ามีรถใช้อยู่แล้ว รอ City HB ก่อนดีกว่า เผื่อได้ออฟชั่นอะไรเพิ่ม
ใช้ยาวๆ ชอบประหยัด ผมเชียร์รถเล็กมือ1ครับ สบายใจดี

ใจผมแอบชอบนะครับ city แต่แฟนดันฝังใจไม่ดีกับมันไป 555 เลยต้องไปalmera

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:42:30 »

ครับยังพอใช้ได้อยู่

รอดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:44:34 »
งบไม่เกิน 700,000 เน้นนิ่มและในเมือง
Almera น่าจะสมดุลสุดครับ อาจจะไม่นิ่มมากแต่ก็ไม่ได้แข็งโป๊ก และประหยัดในเมืองดีระดับนึง
จริงอยากเชียร์ Swift อีกตัวถ้าชอบรถท้ายสั้น ณ เวลานี้

City เด่นเรื่องนิ่ม ดีเรื่องแรง แต่การกินน้ำมันในเมืองยังไม่ดีไปกว่า 1.5 NA บล็อคเดิมมากมายเท่าไหร่นักจากที่เก็บข้อมูลมา ต้องลองเทียบกันอีกที
แต่ถ้าไม่รีบ รอดู City Hatchback กะ City Hybrid ก่อนครับเดือนหน้านี้แล้ว

เอาalmeraไปพัฒนาต่อให้มันดีขึ้นจะได้รึเปล่าครับเรื่องความนิ่ม พอดีไม่เคยเล่ยรถมาก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 13:45:50 »
2ตัวเลือกนี้จิ้มไปที่almeraครับ
  แต่ถ้าเล่นรถมือ2มาอยู่แล้วงบนี้ก็ไปมือ2ได้เยอะเลยครับ แต่ก็ไม่ได้ประหยัดเท่าไหร่ถ้าไม่ใช่อีโค่คาร์
.
ครับผมเห็นตอนนี้ priusเริ่มกลับมาระบาดเลยแอบอยากได้ ส่วนตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 14:21:36 »
ถามหน่อยครับ  ขับนิ่มๆคือ  ช่วงล่างนิ่ม   หรือ  การขับเคลื่อนนิ่ม  ครับ   เพราะบางคันช่วงล่างนิ่มแต่เกียร์กับเครื่องไม่นิ่มก็มี   

ถามต่อเพิ่มอีกนิด  สำหรับคุณแล้ว  มาสด้าสามที่ขับ   ชอบ/ไม่ชอบตรงไหนครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 14:22:20 »
ถ้าซื้อใหม่ราคาประมาณนี้ ผมเลือกแค่ city & swift ครับ city ดีที่เครื่องแรงพอได้และนั่งหลังสบาย

ช่วงล่างนึ่มมากแต่เกิน 130 ก้มีงอแงบ้าง ส่วนswift ผมว่าขับโอเคนะแต่เครื่องยังกลางๆ

ส่วนมือ2 civic fc & Chr อยู่ในงบนะครับ 6-7 แสน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 15:43:37 »

เอาalmeraไปพัฒนาต่อให้มันดีขึ้นจะได้รึเปล่าครับเรื่องความนิ่ม พอดีไม่เคยเล่ยรถมาก่อน

เปลี่ยนสปริงนี่เห็นผลเรื่องความนุ่มแน่นอนครับ หรือถ้าเบาสุดอาจจะเป็นโช๊ค แต่ตัวไหนที่นุ่มขึ้นอันนี้ต้องลองไปศึกษาในคลับเค้าอีกทีครับ
แนะนำว่าลองขับดูก่อนว่านิ่มพอรึยีงครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 16:04:00 »
ถามหน่อยครับ  ขับนิ่มๆคือ  ช่วงล่างนิ่ม   หรือ  การขับเคลื่อนนิ่ม  ครับ   เพราะบางคันช่วงล่างนิ่มแต่เกียร์กับเครื่องไม่นิ่มก็มี   

ถามต่อเพิ่มอีกนิด  สำหรับคุณแล้ว  มาสด้าสามที่ขับ   ชอบ/ไม่ชอบตรงไหนครับ
.
พอกีเคยขับ เทียบกันระหว่าง
Mirage กะบ mazda 3
รู้สึกมันคนละแบบกันเลย
เลยอยากขับรถที่มันช่วงล่างมั่นคงแล้วไม่แกว่งมากเวลาเลี้ยวหรือเจอพื้นไม่เรียบครับ
.
มันคทอช่วงล่างไหมครับพอดีไม่เข้าใจเรื่องรถซักเท่าไร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 16:05:17 »
ถ้าซื้อใหม่ราคาประมาณนี้ ผมเลือกแค่ city & swift ครับ city ดีที่เครื่องแรงพอได้และนั่งหลังสบาย

ช่วงล่างนึ่มมากแต่เกิน 130 ก้มีงอแงบ้าง ส่วนswift ผมว่าขับโอเคนะแต่เครื่องยังกลางๆ

ส่วนมือ2 civic fc & Chr อยู่ในงบนะครับ 6-7 แสน

Swift นี่ไม่ได้ถือว่าแย่ใช่ไหมครับ
พอดีเคยนั่งรุ่นเก่าๆรู้สึกกระป๋องเหมือน mirage เลย ;)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 16:15:54 »
กลัวว่าอัลเมร่ามันจะไม่ประหยัดมากเท่าไหร่นะครับ รถผมตัวVL  เติม E20 670บาท 1ถังวิ่งในเมืองเชียงใหม่รถติดๆได้ เฉลี่ยถังละ 420กิโลครับ ถ้าทางไกลประหยัดกว่านี้แน่นอนครับ ในคลับบางคนวิ่งต่างจังหวัดได้ถึง 700กิโลครับ

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 17:39:38 »
ผมเชียร์ Almera ครับ
เคยนั่งทางไกลอยู่ สบายทั้งเบาะหน้าและเบาะหลังเลย ประหยัดน้ำมันใช้ได้
รุ่นย่อย V หรือ VL ก็ได้ ต่างกันไม่เท่าไหร่
ถ้าอยากได้ถุงลมครบ 6 ใบไป VL เลย

City มันก็น่าสนใจนะครับ แรง และอาจจะจุกจิกน้อยกว่า Almera ในระยะยาว
แต่ผมว่าหน้าตามันไม่ค่อยลงตัวอ่ะ สู้ Almera ไม่ได้ 555

รถคันแรกมือ 1 ดีกว่าครับใช้ยาวๆ เข้าเช็คตามระยะ ยังไม่ต้องกังวลอะไรมาก
อีกอย่าง almera เหมือนเห็นว่าเริ่มมีดอกเบี้ย 0% / 4ปี แล้วด้วยครับ  ::)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 18:55:09 »
กลัวว่าอัลเมร่ามันจะไม่ประหยัดมากเท่าไหร่นะครับ รถผมตัวVL  เติม E20 670บาท 1ถังวิ่งในเมืองเชียงใหม่รถติดๆได้ เฉลี่ยถังละ 420กิโลครับ ถ้าทางไกลประหยัดกว่านี้แน่นอนครับ ในคลับบางคนวิ่งต่างจังหวัดได้ถึง 700กิโลครับ
.
อ่อ mazda ผมนี่ประมาณ 7-8โล ลิตร วิ่งได้แค่400โล ถังละเกือบพัน :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 18:57:13 »
.

อ่อครับ
พอดีที่บ้านและแฟนไม่อยากให้ไปเอามือ 2 แต่ผมมันดันแปลก เลยแอบอยากไปเอา priusมาใข้ :P ::)
.
ปล. ที่บ้านมีรถอยู่พอสับเปลี่ยนไปซ่อมหรือใช้ทางไกลได้ครับ
.
แต่แค่คันนี้จะเป็นเงินผม แหะๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 20:03:28 »
ผมเชียร์มือ 1 นะ ดูแลสบายใจ
เดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ประหยัดกว่าเก่าเยอะครับ  8)

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 21:18:45 »
แนะนำ city ครับ  ช่วงล่างนุ่มกว่า almera   ใช้ระยะยาวปัญหาจะน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 21:49:41 »
รักสงบ จบซิตี้

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 07:18:08 »

ใจผมแอบชอบนะครับ city แต่แฟนดันฝังใจไม่ดีกับมันไป 555 เลยต้องไปalmera

ผมว่า ท่านน่าจะได้คำตอบแล้วนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 08:39:21 »
ผมเอา Camry
- รถอายุ 7 ปียังไม่ต้องซ่อม (แต่ค่าเช็คระยะอาจสูงกว่ารถอีโค)
- ประกันยังรับ
- นิ่ง/เงียบ สุนทรียะในการเดินทางใกล้ไกลดีกว่ากันเยอะ
- ภาพลักษณ์ยังดูดีเพราะรถยังไม่เก่า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 10:41:06 »
ใช้ในเมือง รถเล็กหน่อยก็ดีนะครับ จะได้สะดวก

ผมว่ารอ City HB ก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยตัดสินใจ