ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 24 ตุลาคม 2020  (อ่าน 2963 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Suzuki มีแผนจะปรับปรุงหรือ minor change สำหรับ Swift มั้ยครับ และอยู่ช่วงไหนครับ
เห็นมีแต่รุ่นพิเศษ​ตัวถูกออกมา ออพชั่นตัวท็อปๆ ไม่เคยปรับเกือบ 3 ปีแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
รถหลายรุ่นที่ผมเคยเห็นได้ทั่วไปตามท้องถนนเมื่อซัก 20 ปีที่แล้วหรือก่อนนั้น แต่ปัจจุบันพวกมันหายไปหมดไม่เห็นแล้ว เท่าที่คิดออกตอนนี้ได้แก่ Daihatsu มิร่า / Honda พรีลูด / นิสสัน พรีเซีย / มาสด้า 121 / มาสด้า Lantis / โอเปิ้ล Kadett / เปอร์โย 405 MI16

อยากให้คุณจิมช่วยเล่าเรื่องราวอย่างย่อของรถพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.พี่เคยเจอรถอะไรบ้างที่ยางไม่เข้ากับสภาพรถ เช่น kia grand canival เอาไปใส่ยางp zero กระบะยางซิ่ง หรือหรือเจอหลุดโลกกว่านี้ครับ
2.แนะนำร้านเปลี่ยนโช๊คกับสปริงรถหน่อยครับ จะเอาviosไปเปลี่ยน
3.ถ้าอยากเอาb47 190แรงม้าไปไล่พวกควันดำเล่น จะดูใจร้ายกับพวกนั้นไปมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2020, 12:39:28 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
ใช้รถปีละ 40000 โล ตอนนี้วันทำงานใช้ทีด้า เสาร์อาทิตย์ใช้รถพ่อตา lexus nx300h​อยากซื้อรถใหม่ โดยมองไว้ 3 ตัวเลือก
1. Forester
2.xv
3.collora cross

มีพ่อแม่นั่งหลัง ชอบหลับตลอดทาง อยากได้รถที่นุ่มสบายกว่าทีด้า ป็นคนชอบรูดเนินลูกระนาด ชอบความเงียบมาก ปกติ ไม่เคยเปิดเพลงฟังในรถเลย มีแต่เสียง gps อย่างเดียว

3 รุ่นนี้ ใจเทไป forester แต่รถมันใหญ่ไปนิดนึง เข้าออกทางเข้าบ้านลำบาก เบาะหลัง xv กับ cross ก็แคบกว่าชัดเจน

เป็นคนวิ่งทางไกลบ่อย ช่วงล่าง 3 ตัวนี้ คันไหนนุ่ม นั่งสบายสุดครับ ส่วนตัวมีปัญหา หมอนรองกระดูก L5 ด้วย คาดว่ามาจากท่านั่งขับรถ ส่วนตัวอยากได้รถสูง ทัศนวิสัยดี จากการขับ nx

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
ใช้ Ford ranger cab 2.2 เบนซิล ติดแก๊ส ตัวล่าง รุ่นปี 2012

เครื่องเล่น CD และหน้าจอแสดงผลของเครื่องเสียง เสียครับ ไปถามศูนย์มาบอกว่า ต้องรื้อเปลี่ยนไหม่หมด มันแพงและต้องรอซ่อมนานด้วย

1. รถรุ่นนี้ทำไม เครื่องเสียงไม่ถอดออกมาเปลี่ยนได้ง่าย เหมือน อิซูซุ หรือรถทั่วๆไปครับ รุ่นนี้ มันเหมือนเป็นแผง ที่มีปุ่มกดเยอะๆเหมื่อนตัว Ecosport จะลองถอดด้วยตัวเองก็ทำไม่ได้ แต่อิซูซุทำได้

2. พี่ๆพอจะมีร้านนอกที่พอทำได้ไหมครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นเครื่องเสียงแบบ เสียบ USB แทน มันพอทำได้ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2020, 13:35:26 โดย This is my city »

ออฟไลน์ The Boy Who Lived

• Newbie
  • *
 City gm2 เดิมใช้ล้อยางขนาด 175/65 15x5.5
จะเปลี่ยนขนาดยางเป็นเท่าไรดีครับ ช่วยแนะนำข้อดีข้อเสีย ระหว่าง 185/60 กับ 195/60
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
 ขอคำแนะนำเอาViosเห็บหมาเกียร์ธรรมดาขึ้นเขาด้วยครับ เดิมทีผมขับอีซุซุมังกรทองSLX 90แรง มา2ปีกว่าๆแล้ว ขับขึ้นเขาลงเขามา3ครั้งแล้ว เคยเจอสถานการณ์จอดคาเนินมาแล้ว เวลาออกตัวก็ใช้วิธีค่อยๆปล่อยคลัชจนเครื่องสั่นแล้วก็ย้ายขาขวาจากเบรกมาเหยียบคันเร่งแล้วก็ไปต่อได้อย่างราบรื่น แต่พอผมจะต้องเอาviosเกียร์ธรรมดาขึ้นผมใช้วิธีเดิมไม่ได้แน่ๆแค่พื้นเอียงไม่ถึง20องศายังไม่รอดเลย แรงก็น้อยแล้วยังเป็นคันเร่งไฟฟ้าที่หน่วงอีก วิธีที่ผมคิดไว้ก็คือใช้เบรกมือช่วย เร่งเครื่องให้อยู่แถว1500หรือมากกว่าแล้วค่อยๆปล่อยคลัชพอรถเคลื่นไปข้างหน้าก็ปล่อยเบรกมือ
อยากสอบถามว่าพี่จิมมี่มีความเห็นหรือคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
ถ้า Camry minor change จะมาต้น-กลางปีหน้า แปลว่าอายุรถจะสั้นลงไหมครับ 2 ปีครึ่ง minor change 5 ปี เปลี่ยน model จากเดิมที่ 3 ปี minor c แล้ว 6 ปีถึงจะเปลี่ยน model

ออฟไลน์ AkE

Honda เลิกทำ Honda Legend แล้วใช่มั้ยครับ เห็นในwebsite ที่อเมริกากับญี่ปุ่นหายไปแล้ว

คงจะไม่มีรุ่นต่อไปแล้วใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ไปลองขับCRVกับPeugeot 3008 ปรากฎว่าหวยออกที่เปอโยครับ พึ่งจองไป กำลังจะได้รถอาทิตย์นี้ อยากสอบถามพี่ๆว่ามีอะไรน่าเป็นห่วงบ้างครับ นอกจากเรื่องศูนย์บริการ และมี defect อะไรน่ากลัวบ้างมั๊ยครับ

Adaptive cruise control ของ CRV1.6 หยุดถึงจุดหยุดนิ่งมั๊ยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Nissan Kicks วางเครื่อง 1.0เทอร์โบ ไม่ได้ เพราะติดข้อกำหนดของBOIให้ทำรุ่นไฮบริดอย่างเดียว
ทำไมฮอนด้า City ถึงได้ทั้งเครื่องเทอร์โบและไฮบริดครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Yaris 5 ประตู ที่เพิ่ง MC ไป
จะอยู่อีกนานไหมครับ ประมาณกี่ปีครับ

และหมดตัวนี้คือ All new เลยใช่ไหมครับ
ตัว Allnew จะมาปีไหน ใช่โฉม yaris cross ไหมครับ
มีบางสำนักบอกว่าลุ้นมาปีหน้า แต่ผมไม่เชื่อ ถ้าไม่ใช่ HLM
ส่วนใหญ่จะมั่ว ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
สงสัยครับว่า รถซ่อมยากซ่อมง่ายนี้วัดจากอะไรกันบ้างเหรอครับนอกจากที่เกี่ยวกับระบบไฟฟ้ากับความหายากของอะไหล่

ปล.วิดีโอ S60 เมื่อคืนดูเพลินๆดีครับ แต่เพลงประกอบทำเอาง่วงเลยครับ  ;D

ikky

• บุคคลทั่วไป
สงสัยเกี่ยวกับการบังคับจับคู่สีภายนอก/ภายในของรถบางรุ่นครับ เช่น ถ้าเลือกภายนอกสีเข้มจะได้ภายในสีเบจหรือสีน้ำตาล ถ้าอยากได้ภายในสีดำต้องเลือกภายนอกสีอ่อนเท่านั้น

ทางผู้ผลิตเขาไม่สนใจคนที่อยากได้ภายนอกสีเข้มกับภายในสีดำบ้างเหรอครับ??

ออฟไลน์ akarachaiw40

mu-x ที่จะเปิดวันที่ 28 นี้เขาแจ้งสถานที่จัดงานหรือยังครับว่าที่ไหน

ออฟไลน์ deathsheep

โดนขากล้องหน้ารถแบบตัวดูดสูญญากาศดูดฟิล์มหลุดเป็นวงๆ  แก้ไขได้ไหมครับหรือต้องเปลี่ยนฟิล์มกันแดดเลย

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
1. ชัวโมงปวศ. พูดถึงผู้มาก่อนกาลของซูซูกิ เซียซ คือซูซูกิ คัลตัสกับเอสตีม ในยุคสยามอินเตอร์ครับ ทำไมถึงแป้ก มีจุดเด่นเหนือกว่ารถแมสบ้างหรือไม่
2. รถรุ่นไหนที่เข้าสู่ Hall of สวย!!!! ของพี่จิมมี่บ้างครับ

ออฟไลน์ Freed จัง

• Newbie
  • *
ระยะการปรับของเบาะไฟฟ้ากับเบาะที่ปรับด้วยมือ เท่ากันไหมครับ ทำไหมผมนั่งที่มีเบาะไฟฟ้ารู้สึกปรับและนั่งได้ดีกว่าเบาะที่ปรับด้วยมือ ผมสูง 185

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
รถHybrid พวก C300e 330e หรือ CHR Camry Corolla cross Hybrid สามารถRemapได้มั้ยครับ
หรือโปรแกรมมันจะต้องล็อคให้ทำงานเข้ากับมอเตอร์เท่านั้น

ออฟไลน์ Symbian

• **
ปัจจุบันใช้ altis + volvo v40
ถึงเวลาจะเปลี่ยน altis เป็น ppv

ไปลองมาแล้วทั้ง 3 ค่ายดัง

ทั้งหมดมองราคาที่ตัวขับ 2

1. Legender 2.4 2wd ช่วงล่างดีขึ้น เบาะหลังนั่ง น่าจะสบายกว่า แต่หลักๆ ยังขาด ที่อยากได้ พวกระบบความปลอดภัย เช่น blind spot จึงตัดออก
2. Pajero Elite Edition 2wd มีดีที่มี auto break hold  มีระบบความปลอดภัยให้ประมาณนึง ติเรื่องวัสดุภายในนิดนึง กับพวงมาลัยหนักไปนิด ได้ลองแค่ระยะใกล้ๆ ส่วนลด พอประมาณ
3. Everest titanium+ 2wd มีดีที่ moonroof และระบบความปลอดภัย ครบเหมือน v ส่วนลดเป็นแสน และช่วงล่างมั่นใจกว่า เคยขับ 2.2 ของเพื่อนไป ตจว มาแล้ว แต่ติดที่ไม่มั่นใจ เรื่องปัญหาของเครื่อง 2.0 (2020) เค้าว่าแก้แล้ว แต่ในคลับก็ยังเจอ  ได้ข่าวว่าเดือนหน้าจะมีตัวใหม่ ??? เป็น all new หรือป่าวครับ

และตัวใหม่ของ ford จะแก้ปัญหาได้หรือยัง
หรือไป Pajero ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ช่วยเปรียบเทียบ Subaru XV 2.0i-P ปี2016 กับ Nissan x trail 2.0 v 4wd ปี2016 จะเอามาเป็นรถเป็นคันที่2
ใช้งานต่างจังหวัด และเดินทางไกล ขับ 110-140 มีคนนั่งหลังบ้าง ใช้งานยาวๆครับ 2รุ่นนี้อยากได้ทั่งคู่ ตอนนี้ใช้ All New D-max 2.5VGS อยู่ครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
กำลังเล็ง toyota land cruiser vx 100 cygnus อยู่ครับ ไม่ทราบว่ามีปัญหาจุกจิกเยอะป่าวครับ เบาะแถว3นั่งใช้งานได้จริงป่าวครับ ที่บ้านเป็นคนตัวสูงใหญ่ ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลัก ปกตินั่ง4คน ขับไม่เกิน 110 มีออกต่างจังหวัดเดือนละ1-2ครั้ง ถ้าเทียบกับฟอร์จูนเนอร์ในงบ 600,000-700,000 บาท ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ mrpig

• Newbie
  • *
กำลังมองหารถเล็ก eco / b segment มาแทนคันเดิมครับ งบดาวน์ 200-300k
(คันเดิมเป็น altis cng 2011 ที่ขับมาตั้งแต่สมัยเรียน ปี1)

-ชีวิตประจำวัน ขับไปกลับออฟฟิศ ไม่เกินวันละ 10 กม.
-แต่เป็นคนชอบเดินทาง ขับทางไกล ไปต่างจังหวัดบ่อย เฉลี่ย 1-2ครั้ง/เดือน และชอบขับขึ้นเขาลงห้วย(ปีนี้ขับไปดอยอินทนน์มา 4 รอบ / ดอยอ่างขาง 1 รอบ)
-ส่วนใหญ่เดินทางไม่เกิน 2 คน คือผมและแฟน

เบื้องต้นผมมีมอง mazda 2 - 1.3 SP กับ yaris hatchback - sport premium

อยากถามความเห็นพี่ๆ ว่าสองคันนี้เหมาะสมไหม ถ้าเป็นพี่ๆแต่ละท่าน จะเลือกคันไหน เพราะอะไร หรือถ้ามีคันอื่นแนะนำจะเป็นตัวไหนดีครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พอดีเคยได้ยินว่ามีโรงเรียนสอนขับรถแข่ง สอนพวกการขับรถแบบปลอดภัย สอนหลบหลีก หรือสถานการณ์คับขัน พี่ๆ พอมีที่เรียนแนะนำไหมครับ พอดี สนใจไปเรียนเป็นประสบการณ์ เผื่อว่าวันนึงเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันจะได้รู้วิธีที่ถูกต้องครับ ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
ตอนนี้มีงบ 3 ล้านตัวใหนน่าสนใจมั่งครับ ขับคนเดียวใน กทม และปริมนทล มีไป ตจว บ้างประมานสองเดือนครั้ว มีครอบครัวแต่ไม่มีลูก อาจจะมีพ่อกะแม่มาจาก ตจว บ้าง ใช้รถเดือนละประมาน 2500 กม ทีเล็งๆไว้  520D แนะนำมั้ยครับ ราคาหักส่วนลดก้ประมานในงบ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
หมุนพวงมาลัยอยู่กับที่ หรือขับด้วยความเร็วต่ำมาก เช่น จังหวะถอยรถเข้าจอด ตอนหมุนมีเสียงดังกึกๆ น้ำมันพาวเวอร์ลดระดับประมาณครึ่งเซน ก้มดูใต้พวงมาลัยมีน้ำมันเยิ้ม แต่ใต้ท้องรถไม่มี ไม่ทราบว่าต้องซ่อมจุดไหนครับ ยอย แร็ค แกนพวงมาลัย หรืออื่นๆ รถอายุ 8 ปี เลขไมล์ 1.6 แสนครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่ทำให้เครื่องยนต์จากจีน มีสมรรถนะที่แย่และกินน้ำมันกว่ารถญี่ปุ่นหรือรถสัญชาติอื่นๆ แม้ในปัจจุบันจะมีค่ายรถที่ร่วมมือกับค่ายรถต่างประเทศ รวมถึงทรัพยากรและเงินทุนที่มหาศาลที่คิดว่าน่าจะช่วยให้ตามรถค่ายชาติอื่นๆ ทันในเวลาอันสั้น
- ตอนนี้กำลังเลือกรถใช้งานส่วนตัว กำลังดูทั้งรถใหม่และมือสอง มองเป็น hatchback เน้นที่เก็บของหลังรถได้มากและพับเบาะได้ กินน้ำมันน้อย และยังเร่งแซงรถบรรทุกได้บ้าง ขับไปต่างจังหวัดได้ จะให้เลือกรุ่นอะไรดีครับ งบอยู่ที่สี่แสน
- Koenigsegg Gemera ที่ใช้เครื่อง 3 สูบแต่ให้แรงม้าและแรงบิดที่มหาศาล และประหยัดน้ำมัน คิดว่าจะมีค่ายรถไหนที่สามารถทำเครื่องยนต์สามสูบที่แรงแบบนี้อีกไหมครับ แล้วคิดว่าต้องใช้เวลาอีกกี่ปีถึงจะได้เห็นเครื่องแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2020, 14:30:54 โดย polwath »

ออฟไลน์ shelby

• Newbie
  • *
530e elite , 330e m , A5 40

ตัวเลือกไหนน่าใช้และคุ้มค่าที่สุดครับ
เข้าใจว่าคนละ segment แต่ราคาใกล้เคียงกัน จึงอยากถามพวกคิดเห็นของพี่ๆครับ หรือในราคานี้มีตัวเลือกอื่นแนะนำเพิ่มมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ soraphong

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ครับตอนนี้กำลังมองหารถ SUV สมรรถนะ ดีๆ สำหรับครอบครัวลูกน้อย3คน พ่อ แม่ ภรรยา พี่ช่ย พี่ สาวหลานเลยมอง SUV 7 ที่นั่ง ตัวเลือกที่มองไว้คือ Pegout 5008 Allure ทดลองขับแล้วประทับใจมาก แต่ติดเรื่องผมอยู่ราชบุรี ไม่มีศูนย์เช็คระยะหรือ มีปัญหาอะไร เข้า กทม อย่างเดียว 150 Km รวมถึง ไม่มั่นใจว่าระยะยาว Pegout จะหนีไปไหม กับอีกตัวเลือก CRV 1.6 DT AWD ตัวนี้ 7 ที่นั่งเทียมๆ แต่ไร้ปัญหา ศูนย์แน่นอน อะไหล่หาง่าย กับ Mazda CX-8 2.5 S ที่ตอนนี้จัดโปรลด200,000บาท ทดลองขับชอบในความใหญ่ เบาะแถวสามนั่งได้จริง ศูนย์มีที่ราชบุรี หรือสุดท้ายผมควรรอออกรถปีหน้า ที่จะมีตัวเลือกสดใหม่ออกมาอีกมากมายครับ รบกวนขอปรึกษาครับ