ผู้เขียน หัวข้อ: 🍎 ตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่ศูนย์โตโยต้าดีไหมครับ  (อ่าน 5113 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 ;) :) Camry HV 2015 MC ครับ รถเอียงซ้ายครับ
แต่เวลาขับเร็ว หรือเบรค พวงมาลัยไม่สั่นครับ
รถเพิ่งเปลี่ยนยางมา ได้ 2,000 โล แต่รถก็มีอาการ
ก่อนเปลี่ยนยางแล้ว บอกอาการที่ร้านแล้ว
ร้ายยางก็บอกตั้งศูนย์แล้วปกติ แต่ผมก็รู้สึกเอียงซ้ายตลอด
 :) กำลังจะเจ้าศูนย์เช็ค 100,000 โล
เลยจะให้ที่ศูนย์ทำดี หรือทำข้างนอกดีครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: 🍎 ตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่ศูนย์โตโยต้าดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 12:51:32 »
ถ้ารถเอียงซ้ายตลอดอยู่แล้ว ลองตั้งศูนย์ให้ล้อหน้าเอียงขวาทั้งสองข้าง ( / / ) ซัก 0.5mm ดูครับ
(อ่านไม่ผิดหรอกที่หน่วยเป็น mm )
ถ้าอาการดีขึ้นแต่ยังมีเอียงอยู่อีก ค่อยปรับเป็น 1.00mm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2020, 12:53:34 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tien.W

Re: 🍎 ตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่ศูนย์โตโยต้าดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 14:00:32 »
เปลี่ยนร้านง่ายกว่าครับ

ปกติศูนย์บริการ แค่งานพื้นๆครับ

เคยเอา HONDA ตั้งศูนย์ล้อ ที่ศูนย์บริการ ก็แค่พอใช้ ตั้งให้วิ่งพอได้ ตรงบ้าง ไม่ตรงบ้าง แล้วแต่อารมณ์ช่างน่ะครับ แต่ถ้าจะเอาเนี๊ยบ ผมไปร้านข้างๆศูนย์ น่ะครับ แลกกับ ต้องไปรอเช้ามืด

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 14:18:34 »
ไม่น่ามีปัญหาครับ ผมนำ camry เข้าเปลี่ยนยางกับศูนย์ toyota buzz แพงกว่าข้างนอกประมาณ เกือบ 2พันบาท

เปลี่ยนเสร็จพวงมาลัยกินซ้าย เลยให้ช่างตั้งศูนย์เสร็จก็ตรงปกติดีจนถึงทุกวันนี้ครับ

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 19:14:41 »
ศูนย์ประจำหรือเปล่าครับ ถ้าใช่อยากจะลองก็ได้ ถ้าดีจะได้ใช้บริการกันยาวๆ ผมเคยเปลี่ยนโช็คคู่หน้า แล้วให้ศูนย์ตั้งศูนย์ล้อให้เลย ปรากฎว่า....ต้องไปตั้งข้างนอกอีกรอบอยู่ดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 00:35:24 »
อะไรคือเอียงซ้ายครับ  พวงมาลัยเอียงหรือวิ่งกินซ้าย

อธิบายผิดชีวิตเปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 03:24:04 »
ศูนย์ทำได้แค่ถอดเปลี่ยนครับ. จะให้มาตั้งศูนย์หรือทำอะไรที่มันใช้ทักษะมากนั้นไปที่ร้านหรืออู่ที่เค้าทำโดยเฉพาะเถอะครับ เพราะช่างเก่งอายุงานเยอะเค้าออกไปเปิดศูนย์เองหรือไปเป็นเทรนเนอร์อบรมช่างฝึกหัดแล้วครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 07:31:09 »
อะไรคือเอียงซ้ายครับ  พวงมาลัยเอียงหรือวิ่งกินซ้าย

อธิบายผิดชีวิตเปลี่ยนเลยครับ

คือเวลาเราจับพวงมาลัยไว้ตรงๆ แล้วปล่อย
พวงมาลัยก็จะหมุนไปทางซ้ายเล็กน้อย
รถจะเข้าฟุตบาทตลอดนะครับ
หรือแม้แต่หมุนพวงมาลัยให้ออกขวาหน่อย
ก็ยังจะค่อยๆไหลไปทางซ้ายตลอด
ต้องเมื่อยมือคอยปรับพวง
มาลัยให้ตรงอยู่ตลอด
แต่ถ้าเราจับพวงมาลัยไว้ตรงๆ
รถก็จะไปตรงครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 07:32:41 »
ศูนย์ทำได้แค่ถอดเปลี่ยนครับ. จะให้มาตั้งศูนย์หรือทำอะไรที่มันใช้ทักษะมากนั้นไปที่ร้านหรืออู่ที่เค้าทำโดยเฉพาะเถอะครับ เพราะช่างเก่งอายุงานเยอะเค้าออกไปเปิดศูนย์เองหรือไปเป็นเทรนเนอร์อบรมช่างฝึกหัดแล้วครับ

ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 07:37:26 »
ถ้ารถเอียงซ้ายตลอดอยู่แล้ว ลองตั้งศูนย์ให้ล้อหน้าเอียงขวาทั้งสองข้าง ( / / ) ซัก 0.5mm ดูครับ
(อ่านไม่ผิดหรอกที่หน่วยเป็น mm )
ถ้าอาการดีขึ้นแต่ยังมีเอียงอยู่อีก ค่อยปรับเป็น 1.00mm

เขาปรับกันบางขนาดนี้เลยหรือครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 07:39:16 »
ศูนย์ประจำหรือเปล่าครับ ถ้าใช่อยากจะลองก็ได้ ถ้าดีจะได้ใช้บริการกันยาวๆ ผมเคยเปลี่ยนโช็คคู่หน้า แล้วให้ศูนย์ตั้งศูนย์ล้อให้เลย ปรากฎว่า....ต้องไปตั้งข้างนอกอีกรอบอยู่ดี
[/quote

ประจำครับ แต่ไม่เคยตั้งศูนย์ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2020, 07:41:26 »
เปลี่ยนร้านง่ายกว่าครับ

ปกติศูนย์บริการ แค่งานพื้นๆครับ

เคยเอา HONDA ตั้งศูนย์ล้อ ที่ศูนย์บริการ ก็แค่พอใช้ ตั้งให้วิ่งพอได้ ตรงบ้าง ไม่ตรงบ้าง แล้วแต่อารมณ์ช่างน่ะครับ แต่ถ้าจะเอาเนี๊ยบ ผมไปร้านข้างๆศูนย์ น่ะครับ แลกกับ ต้องไปรอเช้ามืด

ร้านข้างนอกผมว่าเราได้ดูได้คุยละเอียดกว่า และทดสอบหลังทำได้ง่ายกว่าด้วยมั้งครับ