ผู้เขียน หัวข้อ: ความชัดเจน City HB. หรือ Jazz ในร่างใหม่ ก่อนสิ้นปีจะมาไหมครับ  (อ่าน 4103 ครั้ง)

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
จากกระทู้ที่คุณหมูเคยเขียนใว้ คิดว่ามาแน่ๆ แต่ช่วงเวลา เริ่มไม่แน่ใจ พอดีมีแพลน การซื้อรถ เซกเมนต์นี้

เลยคิดว่าจะดูให้ตัวเลือกมันครบๆ (ซึ่งใจก็เอียงๆไปฮอนด้าล่ะ เคยซื้อมาสองคันแล้ว)

ท่านใดมีข้อมูล ช่วยแชร์กันหน่อยครับ

**ปล. พยายามทำใจให้ชอบ yaris ตัวไหม่ แต่ไปขับแล้ว มันอืดจริงๆ นอกนั้นถือว่าดีงาม ครบๆ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=76602.0;topicseen

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
50-50 ครับ ถ้ามาก้ต้องปลายเดือนนี้ ไม่ก้ต้นปีแล้วครับแต่จริงๆแล้วน่าออกปีนี้นะ ปีหน้า Honda

มีเปิดรถใหม่เยอะเลย

ออฟไลน์ JF2KPNSX

รอ motor expo ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ปีนี้ Motor Expo จัดช้าครับ (ระยะเวลาถูกวางไว้แบบนี้ตั้งแต่ก่อนโควิด)
กว่าจะเริ่มเข้าวันแรกก็เข้าไปเดือนธันวาคมแล้ว

ดังนั้นค่ายรถยังมีเวลาที่จะเตรียมการเพื่อเปิดตัวในรุ่นปลายปีได้ตั้งแต่วันนี้จนถึง 1 ธันวาก่อนเริ่มงานเลย เป็นไปได้ทุกวันเลย
City 1.0T Sedan ปีที่แล้วก็รู้วันเปิดตัวล่วงหน้าไม่นาน และเปิดตัวก่อน Motor Expo ปีก่อนไม่กี่วันครับ

และ Honda ช่วงหลังนี้มักจะนำบางรุ่นมาเปิดกันก็วันรอบสื่อมวลชนของ Motor Expo เลยด้วยครับ
City Hatchback วิ่งเทสในไทยกันตั้งแต่ ก.ค. ยังไงก็มาช่วงนี้ครับ ที่ยังลุ้นคือ Hybrid มากกว่า มีแค่ข้อมูลเพื้อนบ้านและที่เหลือยังกริบ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Kendow

City Hatchback (ตอนนี้ ยังไม่มีข้อสรุปเรื่องชื่อ) เปิดตัวในงาน Motor expo
ส่วน City HV เห็นว่าปลายเดือนนี้ครับ
ถ้ากำหนดการไม่เปลี่ยนแปลงนะ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
คริสต์มาสนี้ก็จะเริ่มผลิตกันแล้วคุณว่าจะมาหรือเปล่าล่ะ

ออฟไลน์ deathsheep

กำลังคิดว่า Honda Thailandจะยัดเข้าecocarเฟส 2 ยังไงดีกว่า

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
ถ้าไม่เปิดใน Motor Expo นะ
ผมว่าคงไปต้นปีหน้าเลยแหละ  :-X

ออฟไลน์ delete

กำลังคิดว่า Honda Thailandจะยัดเข้าecocarเฟส 2 ยังไงดีกว่า
ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องยัดเข้า eco car phase 2  เพราำใช้ฐานภาษีไฮบริดก็เสียสรรพสามิตถูกกว่าอยู่แล้ว
แต่จะเป็นห่วงรถที่อยู่ในโครงการeco car phase 2 (city city hb) มากกว่าที่จะโดนรถไฮบริดมาแย่งกำลังซื้อ

ออฟไลน์ deathsheep

ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องยัดเข้า eco car phase 2  เพราำใช้ฐานภาษีไฮบริดก็เสียสรรพสามิตถูกกว่าอยู่แล้ว
แต่จะเป็นห่วงรถที่อยู่ในโครงการeco car phase 2 (city city hb) มากกว่าที่จะโดนรถไฮบริดมาแย่งกำลังซื้อ

ผมหมายถึง City HatchBack นี่แหละครับ  ถ้าลง 1.0T แล้วจะใช้มุกไหนเอาภาษีecocar

ถ้ามาแต่ Hybridก็พอเข้าใจได้ครับ  แต่ถ้าลง1.0Tแล้วไม่ได้เข้าโครงการecocar นี่ราคาพุ่งแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2020, 08:26:01 โดย deathsheep »

ออฟไลน์ lexus

ก่อนอื่นเห็นย่อกันว่าHB บางทีอ่านแล้วก็งงว่าหมายถึงhatchback หรือhybrid

ออฟไลน์ delete

ผมหมายถึง City HatchBack นี่แหละครับ  ถ้าลง 1.0T แล้วจะใช้มุกไหนเอาภาษีecocar

ถ้ามาแต่ Hybridก็พอเข้าใจได้ครับ  แต่ถ้าลง1.0Tแล้วไม่ได้เข้าโครงการecocar นี่ราคาพุ่งแน่ๆ
ผมก็นึกว่าตอยต่อจากท่านด้านบน แห่ะๆ เลยนึกถึงแต่ ไฮบริด

ซิตี้ 5 ประตู ผมว่ายังไงก็น่าจะเข้าอีโคคาร์ เฟส 2 อยู่แล้วล่ะครับ เพื่อให้เข้าเงื่อนไขการผลิตขั้นต่ำ

ออฟไลน์ SM.

Motor Expo นี้ คงได้เห็นกันแล้วครับ

ออฟไลน์ rarehunters

• Jr. Member
  • **
อยากให้เปลี่ยนหน้าปัดทั้งตัว sedan กับ hatchback มันดูโบราณไปนะสำหรับรถปีนี้ T_T