ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ Fiesta 1.0, Focus 2.0 ยังมีปัญหาเรื่องเกียร์อยู่ไหมครับ  (อ่าน 3670 ครั้ง)

ออฟไลน์ atsadawoot

• Newbie
  • *
fiesta ecoboost, focus 2.0 sport+ ตอนนี้ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับ เห็นเรื่องเกียร์ดูเงียบๆไปแล้วไม่รู้ว่าแก้ปัญหาหมดเเล้วหรือว่าเจ้าของขายทิ้งกันไปหมดแล้ว เห็นราคาน่าสนใจดี ปัญหาที่เห็นๆก็น่าจะมีแต่เรื่องเกียร์ครับ กับราคาไม่เกิน 300k น่าเล่นไหม

อีกตัวคือ focus ecoboost อันนี้คือชอบเลยแต่ว่ายังกังวลเรื่องสูบสองที่เห็นในกลุ่มมีปัญหากันมันมีวิธีแก้ไหมแล้วก็ราคามือสองที่เห็นอยู่ไม่เกิน 550k

ยอมกัดฟันไปที่ focus ecoboost เลยหรือว่าตัว 2.0และ1.0 ที่เป็นเกียร์ PS ยังน่าเล่นอยู่ครับ

คนรู้จักใช้ fiesta 1.4 4at อยู่เห็นรถเขาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ตัว 1.0 นี่เป็น ps เลยอยากรู้ว่า ford ได้แก้ปัญหาจบหรือยัง หรือว่าอู่นอกสามารถแก้ปัญหานี้ได้จนจบเเล้วครับ

ปล. พอดูแลรถเป็นอยู่บ้างศึกษามาเยอะพอสมควรเลยอยากทราบความเห็นของพี่ๆว่าทั้ง3คันนี้ยังน่าสนใจอยู่ไหมในเรทราคาประมาณนี้

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
Re: ตอนนี้ Fiesta 1.0, Focus 2.0 ยังมีปัญหาเรื่องเกียร์อยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 23:48:31 »
fiesta  ช่างข้างนอกซ่อมได้แทบจะทุกอาการละครับ

เรื่องเกียร์เห็นว่าหามือสองได้ไม่ต้องเบิกศูนย์นะ

แต่ถ้าจะซื้อมือสองหา focus ecoboost ตัวสุดท้ายที่ไม่ใช่ PS น่าจะดูสบายใจที่สุดแต่น่าจะหายากหน่อยเพราะขายแป๊ปเดียวก่อนจะเลิกขายเก๋งไป และขายได้น้อยเพราะคนเข็ดกับ PS ไปแล้ว

ออฟไลน์ CNX

Re: ตอนนี้ Fiesta 1.0, Focus 2.0 ยังมีปัญหาเรื่องเกียร์อยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 01:21:26 »
เคยใช้1.5+6Powershift เคลมเกียร์จนหมดการขยายระยะประกันที่170,000km. ใช้ต่อจนถึง240,000km.
ปล่อยให้เพื่อนไป20,000บาท สภาพตอนนั้นเกียร์และเครื่องต้องซ่อมชุดใหญ่

PowerShift6 เผื่อเงินไว้อนาคตคงได้เปลี่ยนเกียร์ครับ
Mt 4x,xxxบาท
ให้เลือกรถจากเจ้าของขายโดยตรง เพื่อติดตามประวัติรถและราคาที่เหมาะสม
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 13:27:53 »
เท่าที่ใช้fiesta1.6มา9ปี ตัวเกียร์เองไม่เคยมีปัญหาแฮะ แต่tcmมีปัญหาเข้าเกียร์ถอยไม่ได้ เคลมแล้วจบ
กับtcmรวน รถkickdownไม่ได้ แต่ขับได้ปกติเข้า0 resetให้ หาย ตัวtcmรับประกัน10ปี มีปัญหาเข้าศูนย์ยังฟรีอยู่

แต่ปัญหาอื่นๆของตัวรถมีมาประปรายตามประสารถเก่า
o2 sensorเสีย ช่วงล่างต่างๆ ยางขอบประตูเสื่อม
แล้วล่าสุดปัญหาพวกความร้อนน้ำหล่อเย็น คาดว่าออยเกียร์รั่วพาน้ำหล่อเย็นไปผสมน้ำมันเเครื่อง
น้ำพักหม้อน้ำขุ่นเป็นสีชานม พอดีรถติดเกจวัดtempแล้วสังเกตุอุณหภุมน้ำสูงผิดปกติ ขึ้นยานแม่ยกเข้าอู่ไปตามระเบียบแต่ยังดีไม่ได้ฝืนขับต่อไม่งั้นเครื่องพังแน่

หลักๆก็ประมานนี้ครับ ถ้าซื้อมาก็ไปจัดการระบบความร้อนก่อนเลย  ติดเกจวัดtempไว้เลย กันไว้ก่อนแก้
ตัวรถหนะขับสนุก แต่..ความร้อนขึ้นจนเครื่องพังอาจไม่สนุกครับ เดี๋ยวนี้อู่ซ่อมฟอร์ดมีเยอะแล้ว ถ้าซื้อมาก็หาอู่ประจำเตรียมไว้ได้เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 14:15:28 »
ผมยังใช้เฟียสต้าอยู่ เรื่องเกียร์ไม่ต้องกังวลหรือเรื่องอื่นอู่นอกทำได้หมดครับ ถ้าพังก็หางบเผื่อสักนิดลง MT ซะเลยจบ

แต่จะเป็นอะไหล่ที่เริ่มหมดอายุมากกว่า ของผมไฟ ABS โชว์ไปเมื่ออาทิตย์ก่อนคาดว่ากล่องโมดูลน่าจะถึงเวลาละ แต่คงไปซ่อมข้างนอก

รถผมไปตัดพวกออยเครื่อง เปลี่ยนพัดลมไฟฟ้า เปลี่ยนท่อเก่าๆทิ้งไปหลักๆละ พวกนี้มีปัญหามากกว่าเกียร์ซะอีกครับทำเครื่องฮีตได้ ไม่ก็ไฟไหม้เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 22:04:32 »
เกียร์นี่ ระยะทางพิสูจน์​ม้า กาลเวลาพิสูจน์​เกียร์จริงๆ ครับ
กลายเป็นตอนนี้มีทางออกปัญหา​เรียบร้อยแล้ว และถ้าไม่จบ MT ก็เป็นทางเลือกนึง

ส่วนตัวถ้าเกียร์สามารถแก้ไขได้แบบนี้ ผมว่าเลือก Focus 2.0 GDi ดีกว่าครับ สมรรถนะโดยรวมดีกว่า Ecoboost และได้รถคันใหญ่กว่า Fiesta ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 07:57:34 »
Fiesta 1.6 MY2012 ออกรถ Feb'12 (กำลังจะครบ 9 ปี)
Mileage 22x,xxx km.

TCM 1 รอบ (เคลม)
Clutch 1 รอบ (เคลม)
ก้ามปูกดคลัทช์ 1 รอบ (เปลี่ยนอู่นอก)
ECU 1 รอบ (เปลี่ยนศูนย์ เพราะตอนแรกนึกว่า TCM เลยว่าจะเข้าไปเคลม)
Alternetor 1 รอบ แปรงถ่านหมด, พู่เล่เริ่มเสียงดัง (เปลี่ยนอู่นอก)
นอกนั้นก็ดูแลตามระยะทางครับ

ถามว่ารถขับดีมั้ย... ดีครับ ถ้าตอนที่มันไม่งอแง  ;D
ส่วนอู่นอก ก็มีช่างเก่งๆเยอะแล้วครับ ฝากผีฝากไข้ได้ ส่วนราคาอะไหล่ บางตัวก็แพงตามประสา Ford  ::)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 09:11:46 »
Ford ก็ยังไม่ได้แก้ปัญหาอะไรหรอกครับ แค่ตัดจบ ไม่ขายมันต่อไปแล้ว
แต่อู่นอกซ่อมจบเยอะมากแล้วครับ ถ้าอยากจะเล่นจริงๆผมว่ามันก็น่าเล่นเพราะมันเป็นรถที่ขับดีมากๆ
แต่ก็ต้องรู้จักมันและดูแลมันให้ถูกวิธี ต้องเอาใจมันมากหน่อยครับ

ที่ต้องระวังก็ระบบความร้อนที่เกี่ยวควบกับหม้อน้ำ พัดลมแอร์ ชุดวาล์วน้ำ
ชุดเกียร์ของมือสองก็มีราคาถูกกว่าของศูนย์เยอะอยู่ พวกก้ามปู AB แผ่นคลัช ชุดกดคลัช

ของผม 8 ปี 270,000 กม. ก็ยังใช้อยู่ เพียงแต่ 1-2 ปีมานี้ใช้น้อยมากแล้ว
ประวัติผมเครม TCM ตอน 150,000 แค่ครั้งเดียว
เปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ 1 ครั้งที่ระยะ 220,000
นอกนั้นยังคงเป็นของเดิมๆอยู่ และยังไม่เคยรื้อเครื่องรื้อเกียร์..
ถ้าเกียร์มีปัญหาเมื่อไหร่ก็อาจจะตัดจบที่เกียร์ MT แบบท่านอื่นว่ามาแหล่ะครับ ผมขับต่างจังหวัด

แนะนำเอา Focus 2.0 ครับ ปัญหาน้อยกว่า Fiesta
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 14:31:49 »
ตอนนี้แก้จบได้แล้ว สุดยอดเลย ช่างไทย

ฝรั่งยังฟ้องกันอยู่เลย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 14:48:42 »
ตอนนี้แก้จบได้แล้ว สุดยอดเลย ช่างไทย

ฝรั่งยังฟ้องกันอยู่เลย

ซ่อมได้ครับ แต่ไม่จบแน่นอน อะไรที่มันเป็นเดี้ยวมันก็เป็นอีก แต่มันก็นานตามcycleมันแหละ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 13:06:55 »
มันมีทั้งปัญหาเก่าๆ ที่แก้ไม่หาย

มีทั้งปัญหาใหม่ที่เกิด

ซ่อมได้ตามอาการ

แต่....มันสมควรแก่การซ่อม ที่ไม่ควรจะต้องซ่อม หรือป่าวต่างหาก

เสียทั้งเวลา เสียทั้งเงิน

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องพวกนี้ก็ซื้อ แต่ถ้าซื้อมาใช้งาน เน้นคันที่ปัญหาน้อยๆ ดีกว่า