ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถบนถนน4เลนแล้วขับรถตัดเลนพี่ๆคิดว่าทำได้ไหมครับ?  (อ่าน 3249 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
    อยากถามความเห็นครับ เพราะถนนที่ผมใช้ปกติคือมันไกลประมาณนึงแล้วโค้งเยอะมากแล้วบางโค้งองศามันแคบ
    ถ้าจะเข้าตามเลนต้องเบรคก่อน ออกโค้งเร่งใหม่ ยังไม่ทันผ่อนคันเร่งก็ถึงอีกโค้งอีกแล้ว บางทีผมก็จะใช้วิธี ขับตัดโค้งเอาแต่ไม่กินเลนสวนมาแน่นอน เพราะถนนมัน4เลน แต่ผมจะดูจนแน่ใจแล้วว่า หน้าหลัง ข้างๆ ไม่มีรถอยู่ถึงทำ

แบบนี้พี่ๆคิดว่าทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ขับตัดโค้ง ถ้าไม่ใช่ในสนามแข่ง คือ อันตรายหมด นั่นแหละ

ถ้าเข้าแล้วต้องเบรค เข้าตามเลนไม่ได้ นั่นคือ performance รถไม่พอ / คุณมาเร็วเกินไป หรือ ทักษะการขับขี่ของคุณไม่ดีพอ

ลองคิดว่า ถนน 4 เลน คุณตัดโค้งในฝั่งตัวเอง แต่พอดี มีอีกคันมาเร็วกว่า ตามท้ายกำลังจะแซงคุณ ตอนคุณกำลังตัดโค้ง .. อุบัติเหตุมันก็เกิดนะ

............
ที่เจอบ่อย คือ เขาพลึง / ร้องกวาง - งาว .. ตัดกันจัง ทั้งที่ความเร็วต่ำมาก ผมเจอพวกนี้ ผมบีบแตรยาว ไล่ลงหมดล่ะครับ

ถ้าต้องขับตัดโค้ง ก็คือ คุณมาเร็วไป / สมรรถนะรถไม่ได้ / ฝีมือคนขับไม่ถึง ทางแก้ที่ถูก ก็คือ ลดความเร็วลงครับ

ผมขับทางเหนือประจำ กล้าพูดว่า เคยขับตัดโค้งไม่เกิน 5 ครั้ง ตัดเพราะประเมินความเร็วผิด มาเร็วเกินไป เบรคเอาไม่อยู่ แต่ไม่ใช่ ตัดเพราะ ขี้เกียจเบรค ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าขับอยู่คันเดียวก็ทำได้ครับ แต่ถ้าบนถนนมีรถคันอื่นๆก็ถือว่าอันตรายครับ

ใน กทม ถนนวิภาวดี ช่วงขึ้นลงสะพานสุทธิสาร-วิภา เลนมันจะเป็นหักๆแปลกๆ คนที่ขับผ่านจุดนี้เกินครึ่งนึง ขับตัดเลนครับ และพอรถเยอะหรือมีรถในเลนข้างๆมันก็อันตรายไม่ใช่น้อย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Turin

ตามนั้นครับ

ตัดโค้ง คือ เข้าเร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ บนถนนหลวง แปลว่าความเร็วที่ใช้เร็วไป (ไม่ว่าจะเร็วไปสำหรับช่องจราจร เร็วไปสำหรับรถ เร็วไปสำหรับฝีมือคนขับ) .. การทำแบบนี้ลด margin of safety ลง เป็นอันตรายต่อตนเองและเพื่อนร่วมทางครับ

พูดแบบนี้แล้วต้องยอมรับว่าส่วนตัวผมตัด"บ้าง" โดยจะตัดแค่ชิดนอก-ใน-นอก โดยล้ำเข้าไปในช่องจราจรข้างๆแค่ 1 ความกว้างยางรถเป็นอย่างมาก (ทั่วไปแล้วแค่ชิดเส้นช่องตัวเอง) และจะทำเพื่อความ"เนียน"ในการเข้าโค้ง ไม่ใช่เพื่อให้เร็วขึ้น

ลดๆลงบ้างก็จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเป็นโค้งที่ไม่มีจุดบอด ก็ทำได้นะครับ ขอให้ไม่เป็นอันตรายกับตัวเอง และผู้อื่นก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ akewizard

ไม่ควรเท่าไหร่คับ.. แต่ถ้าถนนโล่งจะวิ่งตัดก็ได้และควรแน่ใจว่าไม่มีรถอยู่ในระยะใกล้เคียงจริงๆ
ถนนแบบนี้ผมพอจะนึกออก เช่นสาย 12 เขาค้อ-แคมป์สน-ไปพิษณุโลก หรือเส้นตาก-แม่สอด

แต่ถ้าโค้งมันกว้างพอเอาจริงๆแทบไม่จำเป็นต้องตัดเลนเลยคับ ไม่ได้ช่วยให้วงเลี้ยวกว้างขึ้นอะไร
ใช้วิธีขับเกาะวงนอกโค้งเอา มันก็ยังพอใช้ความเร็วได้

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
มันไม่ควรทำครับ ถ้าใครอยู่เชียงใหม่แล้วขับเส้นคันคลอง ตั้งแต่แยกตลาดต้นพะยอมไปจนถึงแยกพืชสวนโลก โค้งมันเยอะมากแล้วจะมีพวกชอบตัดเลนมากๆ จนบางทีเราก็เสี่ยวๆเลย ผมเลยแก้เผ็ดด้วยการเข้าโค้งข้างๆกับอีกคันโดยที่อยู่ในเลนเรานั่นแหละครับ เราจะแตะเบรคก่อนแล้วค่อยเข้า แต่อิคันหน้าเนี่ยสิถึงกลางโค้งมาเบรคเฉยเลย อันตรายไปมั้ยพี่?

ออฟไลน์ Fly to dream

รถว่างมีคันเดียวก็ตัดสนุกๆได้ แต่ถ้ามีรถก็ขับให้อยู่ในเลน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tatum0022

ถ้าโล่ง หน้าหลัง ห่างเกิน 300 m ตัดได้ครับ แต่ถ้าใกล้ๆ อย่าครับ ลดความเร็วเข้าดีกว่าครับ ผมวิ่งทางไกลบ่อยจะใช้วิธีนี้ครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าว่ากันตรงๆ เลยก็ผิดครับ แต่แค่ จขกท. ใช้อาศัยแค่ช่วงไม่มีรถ

ที่ถูกต้องจริงๆ ก็ตามที่หลายท่านบอกครับ ต้องอยู่ในเลน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
ไม่ควรทำ คำถามคุณเหมือนกับคำถามว่าไฟแดงอยู่แต่ถนนมันโล่งทุกทางเลยฝ่าไฟแดงได้ไหมแหละ
อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิด ไม่มีใครตั้งใจ แต่เวลามันเกิดมันมักจะมีปัจจัยเล็กๆน้อยแบบนี้มารวมกันเนี่ยแหละ

คำถามกลับทำไมเราถึงต้องเพิ่มเปอร์เซ็นต์ในการเกิดเหตุไม่คาดฝันด้วยครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ถ้าถามว่าควรทำไหม ก็ไม่ควรนะคะ แต่ถามเคยทำไหม ก็เคยทำเหมือนกันค่ะ (ทางด่วนเส้นจตุจักร-กาญจนาภิเษก ช่วงโค้งตรงด่านจตุจักร) แต่ต้องมั่นใจว่าไม่มีรถจริงๆ เพื่อที่จะไม่เดือดร้อนใครค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ SM.

ถนนมีเลนมาให้ เพราะอยากให้ขับในเลน จะได้เป็นระเบียบ และไม่อันตราย

ถ้าไม่ทำตามนี้ ก็แน่นอนครับว่า อันตรายอาจเกิดขึ้นได้ ถ้าดูไม่ดี

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าจะตัดโค้ง ผมจะเล็งก็เสมอครับว่าไม่มีรถคันอื่นอยู่ในโค้งเลย อันนี้ก็จะมีตัดบ้าง แต่ถ้ามีรถอยู่ในโค้ง ไม่ว่าจะข้างหน้าหรือหลัง ผมก็จะไปตามเลนไปเรื่อยๆ ครับ

เอาจริงๆ ผมคิดว่า การตัดโค้ง นอกจากจะช่วยเรื่องความเร็วแล้ว ยังช่วยลดอาการโคลงและเหวี่ยงของรถ ทำให้ไม่เมารถเวลาเจอโค้งเยอะๆนะ ล่าสุด ผมไปคลองใหญ่ จ.ตราด มา เจอโค้งตัว S ต่อๆๆๆกันเยอะมากๆ ถ้าเข้าตามโค้งทุกๆโค้ง น่าจะเหวี่ยงเยอะอาจจะไม่ไหว ต้องตัดโค้งบ้าง ทั้งนี้ วันที่ผมไป ทั้งถนน ไม่มีรถเลยสักคัน เลยตัดโค้งได้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Left lane driver

ตัดโค้งผมก็เคยทำเหมือนกันนะ
แต่ทำเฉพาะถนนที่วิ่งไปทางเดียวกันหรือมีเกาะกลางคั่น ส่วนมากก็จะตัดได้แค่ 2 เลน
แล้วเป็นเส้นทางที่ผมวิ่งผ่านประจำอยู่แล้ว รู้องศาโค้ง แล้วถนนก็ต้องว่างจริงๆ แบบข้างหน้า-หลังว่างเป็นร้อยๆเมตร

แต่ตัดโค้งแบบที่ผมทำคือผมวิ่งเร็วจริงๆ อย่างโค้งที่ปกติเขาเข้ากันเฉลี่ย 60-70 ผมจะเข้าที่ 110-120
หรือโค้งที่เข้ากัน 40-50 (ป้ายเตือนที่ 30) ผมจะเข้าที่ 80-90
แล้วความเร็วที่เข้านี่คือ ยางยังไม่ดังหรือแค่ดังสั้นๆเบาๆ ลิมิตยางยังไปได้อีกหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2020, 15:25:34 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเคสตัดเลนจะสวนเลนข้ามเลนไปเลย โค้งยาวหรือไม่มีมุมบอดก็ทำได้
รถโล่งๆหรือห่างกันเยอะก็ทำได้ ถ้าไม่โล่งอย่าหาทำ

ออฟไลน์ Ex_machina

ไม่มีรถทำได้นะ แต่ให้อยู่ในฝั่งตัวเอง ไม่ใช่ไปกินเลนฝั่งอื่น

การตัดโค้ง เข้าไลน์ให้ถูก มันปลอดภัยกว่าขับตามเลนดื้อๆเสียอีก

ย้ำว่าไม่มีรถอื่นในระยะสายตานะ

ออฟไลน์ Floppy-T

เช็คกระจกรอบด้าน มีรถมาข้างหลังซ้ายข้างขวาไหม ข้าางหน้ามีรถไหม
มีใครจะเปลี่ยนเลนตัดถนนเหมือนเราไหม ถ้าถนนโล่งก็ตามดุลยพินิจเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมไม่สนับสนุนนะ
ขับรถควรอยู่ในช่วงทางของตัวเอง ถ้าคุนในเลนตัวเองไม่ได้ แสดงว่ามาไวเกินไปแล้ว
บางคนตัดโค้งเป็นนิสัย คันเล็กกะเปี๊ยกเข้าโค้งต้องกินเลนชาวบ้าน ทำเหมือนขับรถบัส ถ้าเจอ10ล้อบวกก็ไม่สงสาร>:(

ออฟไลน์ PC CK

ขับมาเร็วเข้าโค้งแลเวตัดโค้งในกรณีที่ถนนโล่งเข้าใจได้ครับ
แต่ที่เคยเจอกัก็คือ จะเลี้ยวเข้าซอยขับมาช้าอันนี้โอเคเลย แต่ตอนจะเลีเยวเข้าซอย ดันตีวงอย่างกับรถยาวสอบเมตร...อันนี้ไม่โอเคเลยครับ อันนี้นอกเรื่องนะครับ ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันไม่ควรทำอยู่แล้วครับ

ถ้าขับเข้าโค้ง แล้วตัดโค้งไปโค้งมา ถ้าขับคนเดียวก็พอว่า แต่อย่าลืมว่าอาจจะมีคนที่มาในมุมที่มองไม่เห็น เสี่ยงเกิดอุบัติเหตุอีก

และที่สำคัญ ส่วนมากตามโค้งแบบนี้ มันจะเป็นเส้นทึบ ยิ่งบ่งบอกว่า ไม่ควรข้ามเลน ไม่ควรตัดเลน

ถ้าขับตัดเลน แบบนี้ ก็ต้องมองย้อนกลับมาว่า ตัดเลนไป-มา เพื่ออะไร ขับเร็วไปหรือป่าว...