ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Jazz S กับ Almera V หรือขยับไป Mazda 3 Base ครับ  (อ่าน 3701 ครั้ง)

ออฟไลน์ together

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ Jazz S กับ Almera V หรือขยับไป Mazda cx-3 Base ครับ

ความต้องการ เป็นรถที่ใช้ยาว ๆ 7-10 ปี ครับ

นั่ง 3 คน เป็นหลัก ใช้ในเมือง 80% ขับต่างจังหวัดระยะ 250 โล ไปหัวหินบ้างครับ

ขอเหตุผลประกอบในการเลือกของแต่ละคันด้วยนะครับ

**แก้ไขข้อมูลผิดครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2020, 15:21:11 โดย together »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ขอคำแนะนำ Jazz S กับ Almera V หรือขยับไป Mazda 3 Base ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 13:58:00 »
Mazda 3 2.0C หรือ CX-3 Base ครับ?

ถ้าดู Jazz S ตอนนี้ เปลี่ยนไปดู City S+ ดีกว่าครับ
แล้วตัดสินใจระหว่างชอบท้ายแบบไหนแทน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ holahola66

Re: ขอคำแนะนำ Jazz S กับ Almera V หรือขยับไป Mazda 3 Base ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 14:08:55 »
City Hatcback กำลังเปิดตัวครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 15:08:52 »
ตัด Jazz ออกไปก่อนเนื่องจาก ตกเจนเป็นที่เรียบร้อย ถ้าจะเอาไป City Hatch ยังดีกว่า

ส่วน Almera นี่ค่อนข้างสวยงามลงตัวในระดับนึงเลยทีเดียว แต่เรื่องน้อตเครื่องนี่ไม่รู้แก้ได้ 100% แล้วรึยัง

ถ้าถามผม การเล่นรถคนละคลาส คลาสใหญ่กว่าผมเลือกตัวนี้มากกว่า Option เนื่องจากโครงสร้างที่ใหญ่ เครื่องที่ใหญ่กว่า ย่อมโอเคกว่า ฉะนั้นในตัวเลือกนี้ ผมเลือก Mazda 3 Base ครับ ถ้าไม่ติดว่ามันจะสิ้นเปลืองกว่า Almera ละก็นะ

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 21:23:53 »
แนะนำ city ครับ  ใช้ยาวๆ 7-10 ปี  สำหรับ honda ไม่ค่อยมีปัญหาครับ  จะ5 ประตู หรือ 4 ประตู ก็อยู่ที่การใข้งานครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 22:30:46 »
 ผมเพิ่งขาย jazz s m/t เมื่อปลายที่แล้ว แล้วออก almera vl ถ้าขับเดิมๆ almera ช่วงล่างดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า งานประกอบสวนตัวผมคิดว่าดีกว่า ส่วนปัญหาที่พบใน almera ทางศูนย์เรียกเข้าไปแก้ไขแล้ว
 jazz ผมชอบนะ ขับง่ายเครื่อง L15 ทนมากลากรอบสูงประจำ แต่งช่วงล่างหมดไปเยอะ ที่ขายเพราะคิดว่าเวอร์ชั่นญี่ปุ่นจะมาแต่ดันไม่มา เลยมาออก almera แทน

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 06:39:12 »
ผมเพิ่งขาย jazz s m/t เมื่อปลายที่แล้ว แล้วออก almera vl ถ้าขับเดิมๆ almera ช่วงล่างดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า งานประกอบสวนตัวผมคิดว่าดีกว่า ส่วนปัญหาที่พบใน almera ทางศูนย์เรียกเข้าไปแก้ไขแล้ว
 jazz ผมชอบนะ ขับง่ายเครื่อง L15 ทนมากลากรอบสูงประจำ แต่งช่วงล่างหมดไปเยอะ ที่ขายเพราะคิดว่าเวอร์ชั่นญี่ปุ่นจะมาแต่ดันไม่มา เลยมาออก almera แทน
ถือว่าพลิกขั้วแฟนบอยเลยนะครับ  เห็นใครใช้ฮอนด้าแล้วเปลี่ยนใจไปยี่ห้อรองๆน้อบมาก

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 07:23:33 »
ถือว่าพลิกขั้วแฟนบอยเลยนะครับ  เห็นใครใช้ฮอนด้าแล้วเปลี่ยนใจไปยี่ห้อรองๆน้อบมาก

ผมก้อใช้ Honda มาตลอด มีทั้ง City SV (2012), Jazz SV (2015)
เปลี่ยนมาใช้ Almera V 2020 (ไปลอง City 2020 มาเเล้ว ไม่ใช่ว่าไม่ลองนะ 55)

ช่วงล่างคนละเรื่องเลยครับ ตามที่ Comment ที่เเล้วบอก
Almera ช่วงล่างโคตรเงียบ เงียบกว่ามากๆ ซับเเรงดีกว่าเยอะ เข้าโค้งก้อดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2020, 07:25:46 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 09:40:17 »
ถ้าเป็นผมไปรถใหญ่กว่า ดีกว่าแน่นอนครับ  ทุกเรื่องด้วย 

แต่ถ้าประหยัดงบ  อัลเมร่าเป็นทางเลือกที่ดีกว่า แจ็ส(ยกเว้นราคาขายต่อ) 

ถือว่าพลิกขั้วแฟนบอยเลยนะครับ  เห็นใครใช้ฮอนด้าแล้วเปลี่ยนใจไปยี่ห้อรองๆน้อยมาก

ผมขาย Jazz ไปตอน 4 หมื่นโล  เกียร์เริ่มมีเสียงคล็อกแคล่ก ศูนย์บอกไม่พบเสียงและแอบเจอสนิมตรงบานท้าย  เลยรีบขายๆไป   

สำหรับผมเป็นรถที่ขับพอได้แต่ต้องทำช่วงล่างเพิ่มเยอะ  เบรคเฟดโคตรง่าย  140-80  สองรอบเฟดเลย  ช่วงล่างตึงตัง ไม่เก็บเสียง แม้จะใช้ยางโคตรนุ่มเงียบก็ตาม 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 10:35:53 »
ถ้าโจทย์ตามนี้ ผมว่าไม่ต้องไป Mazda 3 ก็ได้ครับ
Almera V ก็พอแล้ว นั่งสบายด้วย
ช่วงล่างไม่ขี้เหร่ เงียบดี ออพชันครบ คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ sixsax

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2020, 12:14:31 »
MAZDA 3 ถุงลม 7 ใบ / ผลทดสอบการชน 98/100 เกือบอันดับ1 ปี 2019