ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องแรงม้า ?  (อ่าน 4340 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
ขอความรู้เรื่องแรงม้า ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2020, 12:42:04 »
ทำไมแรงม้าที่เคลมมาจากโรงงาน ถึงไม่ใช่ม้าจริงที่ลงล้อครับ

แล้วม้าจริงที่ลงล้อต้องเทสบนไดโน่เพื่อวัดค่าม้าเดิมจากโรงงานถูกไหมครับ  :(

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่องแรงม้า ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2020, 12:50:47 »
มีรถหลายยี่ห้อและส่วนใหญ่วัดกำลังที่ได้ออกจากเครื่องยนต์ ที่flywheel ครับ หลังจากนั้นกำลังก้ถูกสูญเสีย

ไปตามระบบส่งกำลังต่างๆก้ขึ้นอยู่กับยี่ห้อแต่ละยี่ห้อว่ามีเทคโนโลยีหรือโฟกัสเรื่องระบบส่งกำลังแค่ไหน

ถ้าดีก้เสียน้อยหน่อย ถ้าไม่ค่อยสนใจก้เสียเยอะครับ โดยมาตรฐานแล้วกำลังแรงม้าที่ลงไปที่ล้อจะหายไป

โดยเฉลี่ยยี่ห้อส่วนใหญ่ 20-30แรงม้าครับ ไม่ควรมากกว่านี้ แต่ก้จะมีบางยี่ห้ออย่างbmw เกือบทุกรุ่น

ที่แรงม้าในspec แทบจะ100% ลงไปที่ล้อหมด แต่ก้ไม่ทุกรุ่นนะครับ และsupercar หลายยี่ห้อก้เช่นกัน

แต่ก้ไม่ใช่ทุกรุ่นอยู่ดี

ส่วนเรื่องdyno ใช่ครับ ถูกต้องแล้วเวลาเราเอารถไปremapเค้าถึงจะวิ่งให้ดูของเดิมก่อนจูนครับ แต่ที่สำคัญเรื่องdyno ต้องดูดีๆว่าเค้าปรับรึป่าวหลังจูน ช่วงนี้มีทำกันเยอะครับแรงม้า แรงบิดไดโน่มาอย่างโหด
วิ่งจริงหนีเพื่อนไม่ออกมีเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2020, 13:36:43 »
นอกจากวัดที่เครื่อง/วัดที่ล้อแล้วยังมีเรื่องอุณหภูมิ+ความชื้น+ลมเป่าหน้าเครื่องอีกที่ทำให้ไม่เหมือนกัน .. รถคันเดียวกันวันแรงม้าที่ 15 c กับ 40 c ก็ได้ม้าไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2020, 13:59:14 »
คุณภาพ น้ำมัน ด้วยครับ บ้านเราสุดแค่ ออคเทน 95 / โซฮอลล์ 95 เมืองนอกว่ากัน 97 / 98

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2020, 15:22:38 »
ทำไมแรงม้าที่เคลมมาจากโรงงาน ถึงไม่ใช่ม้าจริงที่ลงล้อครับ

แล้วม้าจริงที่ลงล้อต้องเทสบนไดโน่เพื่อวัดค่าม้าเดิมจากโรงงานถูกไหมครับ  :(
มันก็ม้าจริงของเครื่องถูกแล้ว เขาโฆษณาว่าเครื่องมีกี่ม้านิ  ไม่ใช่ที่ล้อมีกี่ม้า

แล้วที่คนทั่วไปวัดแรงม้าที่ล้อเพราะมันง่ายไง  จะมีกี่คนที่อยากยกเครื่องออกจากรถมาวัด ค่าแรงเท่าไหร่ เดินสายไฟเพิ่มอีก จึงมีแต่ระดับโรงงานที่วัดม้าจากฟรายวิวกัน

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2020, 16:27:55 »
น้ำหนักรถเกี่ยวไหม
ตัวอย่างเครื่อง skyactiv 2.0 ใช้ตั้งแต่ cx3 / 3 / cx30 / cx5
แรงม้าที่ล้อ cx5 ต้องน้อยที่สุดใช่ไหมเพราะรถมันหนักสุด

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2020, 08:36:02 »
มีรถหลายยี่ห้อและส่วนใหญ่วัดกำลังที่ได้ออกจากเครื่องยนต์ ที่flywheel ครับ หลังจากนั้นกำลังก้ถูกสูญเสีย

ไปตามระบบส่งกำลังต่างๆก้ขึ้นอยู่กับยี่ห้อแต่ละยี่ห้อว่ามีเทคโนโลยีหรือโฟกัสเรื่องระบบส่งกำลังแค่ไหน

ถ้าดีก้เสียน้อยหน่อย ถ้าไม่ค่อยสนใจก้เสียเยอะครับ โดยมาตรฐานแล้วกำลังแรงม้าที่ลงไปที่ล้อจะหายไป

โดยเฉลี่ยยี่ห้อส่วนใหญ่ 20-30แรงม้าครับ ไม่ควรมากกว่านี้ แต่ก้จะมีบางยี่ห้ออย่างbmw เกือบทุกรุ่น

ที่แรงม้าในspec แทบจะ100% ลงไปที่ล้อหมด แต่ก้ไม่ทุกรุ่นนะครับ และsupercar หลายยี่ห้อก้เช่นกัน

ส่วนเรื่องdyno ใช่ครับ ถูกต้องแล้วเวลาเราเอารถไปremapเค้าถึงจะวิ่งให้ดูของเดิมก่อนจูนครับ แต่ที่สำคัญเรื่องdyno ต้องดูดีๆว่าเค้าปรับรึป่าวหลังจูน ช่วงนี้มีทำกันเยอะครับแรงม้า แรงบิดไดโน่มาอย่างโหด
วิ่งจริงหนีเพื่อนไม่ออกมีเยอะแยะครับ

อาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนไปนิดนะครับ ยกตัวอย่าง bmw ที่ม้าลงล้อพอๆกับสเปคนี่ไม่ใช่ว่า ม้า 100% ลงล้อได้หมดะครับ แต่เป็นเพราะม้าที่เครื่องมันเยอะกว่าสเปคต่างหาก ระบบส่งกำลังเทพยังไงก็ต้องมีสูญเสียครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2020, 11:11:23 »
ถ้าวัดที่ล้อ เครื่องเดียวกัน แต่ต่างรุ่น ต่างขนาดล้อ ต่างระบบขับเคลื่อน

วัดออกมามันก็อาจจะไม่เท่ากัน

ดังนั้น ก็วัดที่เครื่องนั่นแหละ สื่อสารง่ายดี

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2020, 00:03:13 »

อาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนไปนิดนะครับ ยกตัวอย่าง bmw ที่ม้าลงล้อพอๆกับสเปคนี่ไม่ใช่ว่า ม้า 100% ลงล้อได้หมดะครับ แต่เป็นเพราะม้าที่เครื่องมันเยอะกว่าสเปคต่างหาก ระบบส่งกำลังเทพยังไงก็ต้องมีสูญเสียครับ
+1 เครื่องทุกตัวจะเคลมม้าเครื่องไว้ต่ำกว่า performance จริงนิดหน่อยครับ เช่นเคลมว่า 180 แรงม้า ม้าจริงๆอาจจะ 183 หรือ 185 ก็ได้ ในตอนใหม่ๆเครื่องฟิตๆนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2020, 09:15:50 »
เท่าที่ทราบมา แรงม้า ที่เคลมไว้ในโปรชัวส์ มักจะเป็นแรงม้าแบบที่ถอดแต่ เครื่อง ออกมาวัดครับ เลยทำให้ดูเยอะ  แต่เวลาเรามาวัดบนไดโน จะวัดรวมตัวรถด้วย เลยได้น้อยกว่าในโปรชัวส์ครับ

แต่หลังๆก็เห็นมีเหมือนกันที่ แรงม้า ในโปรชัวส์กลับน้อยกว่าที่เวลาเอารถทั้งคันมาวัดบนไดโนเทส อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าทำไมเขาทำออกมาแบบนั้น
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2020, 10:45:07 »
แรงม้าโรงงาน หรือ แรงม้า ในโบรชัวร์ คือ แรงม้าของเครื่องยนต์ เพียวๆ วัดจาก Flywheel ครับ

ไม่ได้ผ่าน ระบบส่งกำลัง Gearbox หรือ Transmission ใดๆ

ดังนั้น ถ้าจะวัดแรงม้าที่ล้อจริงๆ ก็อาจจะดรอปลงจากโบรชัวร์บ้างนิดหน่อย มากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับระบบส่งกำลัง

ยังไม่รวมเงื่อนไขอื่นๆ ที่ใช้วัดจากโรงงาน คือ อุณกภูมิ น้ำมันเชื้อเพลิง และ อื่นๆ ด้วยคับ