โพลล์

พฤติกรรมแบบใดของคนขับเท็กซี่บาง(หลาย)คน ทำแล้วอาจเป็นปัญหาให้รถติด

จอดแช่ที่ป้ายรถเมล์
22 (51.2%)
จอดกระทันหันรับผู้โดยสาร หรือ ให้ผู้โดยสารลง
8 (18.6%)
พี่เท็กซี่ช่างลัดเลาะอยู่ขวาสุด รถมันติดออกซ้ายแล้วไปจ่อเสียบด้านหน้า
12 (27.9%)
พรวดพราดออกจากซอย
0 (0%)
เท้าผี
1 (2.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 43

ผู้เขียน หัวข้อ: (โพล์) พฤติกรรมแบบใดของคนขับเท็กซี่บาง(หลาย)คน ทำแล้วอาจเป็นปัญหาให้รถติด  (อ่าน 5709 ครั้ง)

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
เนื่องจากส่วนตัวก็เพิ่งออกรถมาครับ ใช้บริการพี่เท็กซี่ก็หลายปีอยู่หมดตังค์ไปก็เยอะ(ค่าเท็กซี่แพงจัง)
แม้เท็กซี่จะเยอะก็จริง แต่โบกแล้วไม่ไปก็เยอะ เฮ้อออออออ
ตอนนี้มีรถใช้เองแล้ว แต่ก็ไม่ได้ใช่พร่ำเพรื่อ มาทำงานก็ใช้รถไฟฟ้าครับ เข้าซอยก็เดิน(เกือบๆกิโล)
ส่วนใหญ่จะใช้รถก็เสาร์อาทิตย์หรือออก ตจว
พร่ำมาซะยาว
เข้าเรื่อง
หลายๆท่านที่ขับรถใน กทม เมื่อออกสู่ท้องถนนอันคับคั่ง
หลายๆท่านคงจะเห็นเหมือนๆกับผม หันซ้ายก็เท็กซี่ หันขวาก็เท็กซี่ ด้านหน้าก็มีเท็กซี่ ด้านหลังก็มีอีก
จะเยอะไปไหน เกิน 50% ว่าง
ลองคิดเล่นๆ ถ้าเอาเท็กซี่ที่ให้บริการใน กทม ออกไปสักครึ่งหนึ่ง ถนน อาจจะโล่งกว่านี้
จึงนั่งลองคิดถึงการกระทำใดของพี่คนขับเท็กซี่ที่อาจเป็นต้นเหตุของรถติดใน กทม

- จอดแช่ที่ป้ายรถเมล์
รถติดๆแถวป้ายรถเมล์ พอเราไปดูที่หัวแถว ก็กลายเป็นพี่เท็กซี่จอดแช่อยู่เฮ้ออออออ

- จอดกระทันหันรับผู้โดยสาร หรือ ให้ผู้โดยสารลง
ต้องเบรคต้องชะลอกันเป็นแถวยาวมาก ผู้โดยสารบางคนก็ลงช้าจังน้อ บางทีพี่เท็กซี่ที่โบกแล้วจอดก็ไม่ไป
โดยเฉพาะตรงปากซอย รถต่อคิวจะเข้าซอยยาว หรือจะออกจากซอยก็ต้องรอพี่เท็กซี่เลื่อนรถออกหน่อยนะ

- พี่เท็กซี่ช่างลัดเลาะอยู่ขวาสุด รถมันติดออกซ้ายแล้วไปจ่อเสียบด้านหน้า
โดยเฉพาะบริเวณจะกลับรถ ไอ้เราก็ต่อแถวรอ แต่พี่แก เบี่ยงออกแล้วก็ไปเสียบด้านหน้า ทำให้รถตรงต้องเบี่ยงหรือชะลอ

- พรวดพราดออกจากซอย
กระพริบไฟขอทางไปแล้ว ฉันมาไวนะ อย่าออกมา แต่พี่บางคนก็พรวดออกมา เบรคกัน......

- เท้าผี
พี่เขาชำนาญจังช่องนิดนึงก็เอา ซ้ายทีขวาที ไปๆมาๆ ก็มาอยู่ข้างๆผมเหมือนเดิมเปลี่ยนเลนบ่อยๆก็ทำให้รถติดได้นะผมว่า
ตอนที่ผมใช้บริการมีพี่เท็กซี่หลายๆ ท่าน ไม่รู้อึดอัดอะไรมาจากไหน มาระบายอะไรให้ฉันฟังเนี่ย
แล้วไม่มองทางด้วยนะ เหยียบ 140-150 เหอะๆ ไอ้เราก็ได้แต่ ครับๆๆๆๆ
จะขอลงก็เปลี่ยวและมืดด้วย อีกอย่างไม่รู้ทาง พี่ไปขับแบบนี้ในสนามแข่งดีกว่าไหม

ไม่รู้ว่าอาชีพขับเท็กซี่นี่สมัครกันง่ายๆเลยหรือเปล่า เห็นเยอะมาก ป้ายแดงก็เยอะ
บางทีรูปอีกคน คนขับหน้าไม่เหมือนรูป บางครั้งยังเด็กอยู่เลย
บางทีเราไม่รู้ทาง บอกสถานที่ก็พยักหน้าไปๆๆ แต่ที่ไหนได้ พี่แกก็ไม่รู้ พาหลง
ส่วนตัวไม่ได้เห็นว่าอาชีพนี้ผิดนะครับ ก็อาชีพสุจริตเหมือนกัน
แต่ว่าการกระทำหลายๆอย่างของคนขับ ทำให้ผมไม่ประทับใจเลย
ถนนหลวง ผมก็เสียภาษีเหมือนกัน หักเกินแต่ก็ไม่ได้ขอคืนก็หลายครั้ง(แอบเสียดาย รวมๆก็หลายร้อย)
แล้วทำไมเหมือนบางคนเป็นเจ้าถนนซะงั้น เฮ้ออออออออออออ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 13:19:16 โดย rob »

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
อยากโหวดทุกข้อเลยครับ !!! วันๆนึงขับรถออกไปเจอทุกอย่างหรืออาจจะมากกว่านี้ด้วยซ้ำครับ รำคาญมากมาย

โดยเฉพาะเวลาจะเปลี่ยนเลนแล้วพวกแท็กซี่ตีนผีกดเข้ามาจะเบียดไม่ให้เข้าให้ได้ ขนาดว่ารถผมเข้าไปซะครึ่งเลนแล้วยังจะมาเบียดอีก

ตอนไปอยู่อเมริกา บนถนนไม่มีแท็กซี่เลยครับ ผมชอบมากกกกกก เขาใช้วิธีโทรเรียกเอา ไม่ก็เป็นที่จอดรวมแท็กซี่ครับ แล้วเขาจะไม่มาจอดรับส่งกันริมถนนด้วย ต้องมีเวิ้งเล็กๆหรือลานจอดรถที่เขาขับเข้าไปจอดได้ถึงจะรับส่งกันได้ ถ้าเมืองไทยทำอย่างนี้ได้ก็สุดยอดไปเลยครับ เพราะทุกวันนี้ประชากรแท็กซี่เยอะกว่าคนมีรถขับแล้วมั้งครับ ไปที่ไหนก็เจอ (แต่จะใช้บริการแล้วไม่รับ - -")

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
ถ้าบ้านเราใช้วิธีการสอบคนขับแท็กซี่แบบที่อังกฤษก็คงจะดี

ออฟไลน์ Xtream@tom

ไม่รู้ว่าจะโหวตข้อไหนดี ก็มันจริงซะทุกข้อเลยหนิ

เคยเจอมาหมดแล้ว แต่ไม่ได้นั่ง

ที่เจอ+เข้าไปนั่งTaxiจริงๆก็คงจะเป็นเท้าผีล่ะมั้ง พี่แกเล่นred lineทุกเกียร์ รถก็ติด อยากจะบอก "ตรูเสียววว~~!!!"

ออฟไลน์ joufo

วันไหนไม่เจอตามที่บอกมาข้างบน
วันนั้นถือว่า มีอะไรผิดปกติครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
อยากโหวดทุกข้อเลยครับ !!! วันๆนึงขับรถออกไปเจอทุกอย่างหรืออาจจะมากกว่านี้ด้วยซ้ำครับ รำคาญมากมาย

โดยเฉพาะเวลาจะเปลี่ยนเลนแล้วพวกแท็กซี่ตีนผีกดเข้ามาจะเบียดไม่ให้เข้าให้ได้ ขนาดว่ารถผมเข้าไปซะครึ่งเลนแล้วยังจะมาเบียดอีก

ตอนไปอยู่อเมริกา บนถนนไม่มีแท็กซี่เลยครับ ผมชอบมากกกกกก เขาใช้วิธีโทรเรียกเอา ไม่ก็เป็นที่จอดรวมแท็กซี่ครับ แล้วเขาจะไม่มาจอดรับส่งกันริมถนนด้วย ต้องมีเวิ้งเล็กๆหรือลานจอดรถที่เขาขับเข้าไปจอดได้ถึงจะรับส่งกันได้ ถ้าเมืองไทยทำอย่างนี้ได้ก็สุดยอดไปเลยครับ เพราะทุกวันนี้ประชากรแท็กซี่เยอะกว่าคนมีรถขับแล้วมั้งครับ ไปที่ไหนก็เจอ (แต่จะใช้บริการแล้วไม่รับ - -")

ถูกใจมากมายกับความเห็น
taxi ใน กทม เต็มถนนมากยิ่งในเมือง แต่พอโบกแล้ว 8 ใน 10 คันจะต้องปฎิเสธเรา ด้วยเหตุผลโง่ๆ ยอดฮิตว่า ต้องรีบไปส่งรถ ไปส่งผมแล้วไปส่งรถไม่ทัน จะบ้าตาย

ประสบการณ์: ผมเคยโบกรถจาก ซอยนานา สุขุมวิท ซ 3 ไป สนามบินดอนเมือง โบกตั้งนานกว่าจะมี taxi ยอมไปส่ง แถมเป็น taxi รุ่นเก่าๆ ด้วย ไม่ใช่ altis

ออฟไลน์ rob

• **
  • I'm ET
เป็นโชเฟ่อร์ แท็กซี่ต้องสอบอะไรบ้างครับ ผมสงสัย เสรีหรือเปล่า
หรือต้องสอบใบขับขี่สาธารณะหรือเปล่า
เหมือนกับจะเป็นกันง่ายจังเลย ไปเช่ารถแล้วขับได้เลยหรือเปล่า

อยากให้จำกัดจำนวนหน่อยก็ดีเหมือนกันนะผมว่า

ออฟไลน์ hollow

• **
โหวตข้อ 3 ไป  แต่จริงๆอยากโหวตทุกข้อละครับ

ทุกครั้งที่เข้าซอยบ้านจากด้านปากซอยตรงข้ามเมเจอร์รัชโยธินตอนกลางคืน ได้มีบีบแตรยาวด่า Taxi มันทุกทีแหละน่า...  ห่างจาก สน.พหลฯ แต่ 500 เมตร  แรกๆก็มา ตร. มาแจกใบสั่ง หลังๆไม่มีแล้ว...

นี่มั้นแหล่งทำยอดใบสั่งชั้นดีเลยนะเนี่ย....   

เรื่องควรทำไม่ทำ  ไอ้เรื่องไม่ควรหล่ะ เก่งนัก...(ออกทะเลแล้วตรู ;D)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จอดแช่ครับ เพราะจะทำให้รถเมล์ต้องมาจอดที่เลน2

อันนี้มันมาจากความล้มเหลวของการบริหารแท็กซี่ แทนที่แท็กซี่ใจตุ๊ดใกล้ไม่ไป ไกลไม่ไปจะโดนแบน กลับโดนปรับแค่จิ๊บๆ แล้วแก้ปัญหาด้วยการเพิ่มปริมาณรถแท็กซี่ในถนนแทน

อยากจะทราบเหมือนกันว่า พวกคุณใช้อวัยวะส่วนไหนในการแก้ปัญหาฟะ

เป็นโชเฟ่อร์ แท็กซี่ต้องสอบอะไรบ้างครับ ผมสงสัย เสรีหรือเปล่า
หรือต้องสอบใบขับขี่สาธารณะหรือเปล่า
เหมือนกับจะเป็นกันง่ายจังเลย ไปเช่ารถแล้วขับได้เลยหรือเปล่า

อยากให้จำกัดจำนวนหน่อยก็ดีเหมือนกันนะผมว่า

ต้องสอบใบขับขี่รถสาธารณะครับ

ถูกใจมากมายกับความเห็น
taxi ใน กทม เต็มถนนมากยิ่งในเมือง แต่พอโบกแล้ว 8 ใน 10 คันจะต้องปฎิเสธเรา ด้วยเหตุผลโง่ๆ ยอดฮิตว่า ต้องรีบไปส่งรถ ไปส่งผมแล้วไปส่งรถไม่ทัน จะบ้าตาย

ประสบการณ์: ผมเคยโบกรถจาก ซอยนานา สุขุมวิท ซ 3 ไป สนามบินดอนเมือง โบกตั้งนานกว่าจะมี taxi ยอมไปส่ง แถมเป็น taxi รุ่นเก่าๆ ด้วย ไม่ใช่ altis

โดนทุกสีเลยนะครับ ขนาดเขียวเหลืองที่เป็นแท็กซี่บุคคล ยังไม่งี่เง่าเรื่องเวลากับจุดหมายที่จะไป เงินนะครับ มึงอยากได้เงินหรือเปล่า ถ้ามึงไม่อยากได้เงินเชิญมึงไปนอนเล่นที่บ้านก็ได้นะครับ อย่าออกมาขับรถแท็กซี่ให้คนเขาด่าแม่เลย

ออฟไลน์ sedan lover

จริงๆ แล้วอยากโหวตทุกข้อ เพราะเวลาขับรถ จะเจอเหตุการณ์แบบนี้ทุกครั้ง (ทุกครั้งจริงๆ)
ข้อที่จอดแช่ที่ป้ายรถเมล์ ถ้าตำรวจกวดขันมากขึ้น ปัญหานี้จะลดลง แต่ไม่ค่อยทำ
(ไม่รู้ว่าเหนื่อย เพราะ Taxi เยอะ หรือขาดกำลังพล)
ผมคิดว่านอกจาก Taxi แล้ว รถเมล์ร่วมบริการก็มีพฤติกรรมไม่ต่างกันหรอกครับ

เข้าใจว่าทำมาหากิน  แต่ทำมาหากินบนความทุกข์ยากของคนอื่นๆ ที่ใช้รถใช้ถนนร่วมกัน
ผู้พบเห็นเขาก็มีแต่สาบแช่งแหละครับ
อัตราตายจากอุบัติเหตุจากรถสูงมากครับ ปีนึงเป็นหมึ่นๆคน มาช่วยกันลดสถิติเถอะครับ

ออฟไลน์ maair

• **
โหวตข้อ 3 ไป  แต่จริงๆอยากโหวตทุกข้อละครับ

ทุกครั้งที่เข้าซอยบ้านจากด้านปากซอยตรงข้ามเมเจอร์รัชโยธินตอนกลางคืน ได้มีบีบแตรยาวด่า Taxi มันทุกทีแหละน่า...  ห่างจาก สน.พหลฯ แต่ 500 เมตร  แรกๆก็มา ตร. มาแจกใบสั่ง หลังๆไม่มีแล้ว...

นี่มั้นแหล่งทำยอดใบสั่งชั้นดีเลยนะเนี่ย....   

เรื่องควรทำไม่ทำ  ไอ้เรื่องไม่ควรหล่ะ เก่งนัก...(ออกทะเลแล้วตรู ;D)

ตำรวจก็ยังมาแจกอยู่ครับ แต่แกไปหลบอยู่หลังเสาไฟฟ้าห่างจากสะพานลอยนิดนึง

ออฟไลน์ Sunnook

"ส่งรถครับพี่"

"มะ กูไปส่งกะมิง"

เปิดประตู  "กูจะไปส่งเป็นเพื่อนมิง"

"กูเป็นห่วงมิง"

:D :D :D :D

เครดิตจาก เดี่ยว 8 ของพี่โน้ต

ออฟไลน์ Xtream@tom

เพิ่มอีกอย่างนึงนะครับ ผู้โดยสารครับ เรื่องมีอยู่ว่า

มันเป็นช่วงรถติดอ่ะครับ รถผมเลยไปอยู่แถวๆป้ายรถเมล์ มีผู้โดยสารคนนึงโบกจะขึ้นTaxi ซึ่งรถผมจอดอยู่ข้างผู้โดยสารเลย ผมก็ลองมองไปข้างหลังเห็นtaxiจอดอยู่ข้างหลังรถผม

พอรถไฟเขียวแล้วtaxiคันนั้นก็วิ่งมาแทนที่รถผมแล้วก็จอดรับผู้โดยสาร รถคันหลังๆก็ไม่ต้องขยับไปไหนกันพอดี

ผมล่ะอยากจะไปบอกจริงๆ เดินอีกซักเมตร2เมตรไม่ได้หรือไงครับ

ออฟไลน์ plus

ทุกข้อครับเจอบ่อย  อยากเบรคก็เบรค  เกือบชน มาเเล้ว

ออฟไลน์ Monstruo

คิดว่าพวกที่จอดแช่ตรงป้ายรถเมล์ส่งผลกระทบมากที่สุด ถ้าเคยผ่านหน้า ร.พ. รามาฯ หรือเดอะมอลล์ งามวงศ์วาน บ่อยๆ จะรู้เลยว่าที่รถติดๆอยู่เนี่ยเพราะแท็กซี่ทั้งนั้น จอดรอกันจนรถเมล์เข้าป้ายไม่ได้ รถเมล์ก็ต้องจอดรับส่งผู้โดยสารกลางถนน แล้วรถบ้านอย่างเราๆ จะไปยังไงล่ะ?

ไหนๆ ก็ขอระบายอีกซักเรื่อง
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมารถผมโดนแท็กซี่ชนท้ายแรงเสียจนกระเด็นไปชนรถกระบะคันข้างหน้ากันชนเบี้ยว ชนเสร็จลงมาไม่มีขอโทษซักคำแล้วบอกว่าเดี๋ยวเรียกประกันให้ พอไปจอดรถรอประกันมามันก็โทรคุยกับเจ้าของอู่ แล้วก็เดินดูรอบๆ รถผมไปด้วย (กระบะคันข้างหน้าไม่เอาเรื่อง) ซักพักก็เดินมาบอกผมหน้าด้านๆ ว่าแค่นี้แต้มสีก็หาย (ยังไม่มีการขอโทษแม้แต่คำเดียว) แถมตอนประกันมาแล้วขอดูใบขับขี่ไอ้แท็กซี่เวรนี่ก็บอกว่าใบขับขี่สาธารณะหมดอายุ ใบขับขี่ส่วนบุคคลโดนยึดอยู่ที่ สน. แล้วมันออกมาขับแท็กซี่ได้ยังไง??

ออฟไลน์ Sunnook

คิดว่าพวกที่จอดแช่ตรงป้ายรถเมล์ส่งผลกระทบมากที่สุด ถ้าเคยผ่านหน้า ร.พ. รามาฯ หรือเดอะมอลล์ งามวงศ์วาน บ่อยๆ จะรู้เลยว่าที่รถติดๆอยู่เนี่ยเพราะแท็กซี่ทั้งนั้น จอดรอกันจนรถเมล์เข้าป้ายไม่ได้ รถเมล์ก็ต้องจอดรับส่งผู้โดยสารกลางถนน แล้วรถบ้านอย่างเราๆ จะไปยังไงล่ะ?

ไหนๆ ก็ขอระบายอีกซักเรื่อง
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมารถผมโดนแท็กซี่ชนท้ายแรงเสียจนกระเด็นไปชนรถกระบะคันข้างหน้ากันชนเบี้ยว ชนเสร็จลงมาไม่มีขอโทษซักคำแล้วบอกว่าเดี๋ยวเรียกประกันให้ พอไปจอดรถรอประกันมามันก็โทรคุยกับเจ้าของอู่ แล้วก็เดินดูรอบๆ รถผมไปด้วย (กระบะคันข้างหน้าไม่เอาเรื่อง) ซักพักก็เดินมาบอกผมหน้าด้านๆ ว่าแค่นี้แต้มสีก็หาย (ยังไม่มีการขอโทษแม้แต่คำเดียว) แถมตอนประกันมาแล้วขอดูใบขับขี่ไอ้แท็กซี่เวรนี่ก็บอกว่าใบขับขี่สาธารณะหมดอายุ ใบขับขี่ส่วนบุคคลโดนยึดอยู่ที่ สน. แล้วมันออกมาขับแท็กซี่ได้ยังไง??

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ รถสุดรักเข้า รพ. ซะแล้ว ซ่อมไรมั่งครับเนี่ย

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
เบื่อพวกแซงคิวทุกชนิดครับ ไม่ใช่แต่ Taxi

ไปดูตรงแยกมไหสวรรค์ จะพบสิ่งมีชีวิตประเภทนี้เยอะมาก

ออฟไลน์ rob

• **
  • I'm ET
ทุกข้อเป็นเรื่องที่พบให้ได้ปกติทุกวัน
ซึ่งผมคิดว่าไม่ควรถือว่าเป็นเรื่องปกติ
แต่ทำไงได้ เราไปทำอะไรก็ไม่ได้ ได้แต่หงุดหงิดเมื่อพบเจอ

ตอนแรกคิดว่าผมหงุดหงิดคนเดียวซะอีก จากที่อ่านคอมเมนท์ทุกท่านแล้ว
แสดงว่าเจอกันเยอะมาก
อยากรู้ว่าทำไม คนที่มีหน้าที่โดยตรงไม่แก้ปัญหาเรื่องนี้หนอ
คอยแต่จะสร้างถนนเพิ่มรองรับรถ ซึ่ง กทม ถนนเยอะกว่าต้นไม้อีก
แถม ถนนบางเส้นก็ใช้ได้ไม่เต็มที่ ใช้ก็ต้องเสียตังค์อีก เฮ้อออออ เสียดายเงินภาษีจริงๆ

กระทู้นี้ผมขอ focus ที่ แท๊กซี่นะ
ถ้าแท๊กซี่คือบริการสาธารณะ ผมคิดว่า มีเยอะเกินความจำเป็นมาก
โดยขาดการควบคุม ทั้งปริมาณและคุณภาพ
จึงไม่แปลกที่คนขับแท๊กซี่จะบ่นว่า รายได้น้อยลง ไม่มีผู้่โดยสาร
ส่วนหนึ่งก็เกิดจากการปฏิเสธรับผู้โดยสารเองด้วยนั่นแหล่ะ

ใครที่คิดจะมาขับแท๊กซี่ก็คิดเยอะๆนะครับ(บอกใครหว่า 5555)
 ถนนส่วนรวม ก็แบ่งๆกันใช้ คุณก็รีบ ผมก็รีบไม่ต่างกัน ถ้าไม่รีบผมคงเดินเอาแล้วหล่ะ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยกับ จขกท.มากๆครับ เกลียดทุกอัน ล่าสุด ขับตอนฝนตก อยู่ดีๆแท๊กซี่ปาดหน้าจะเข้าช่องยูเทิน
แถมมาเบรคตรงหน้าตูอีก ABS ก็ไม่มี ยางก็เกือบโล้น(กำลังจะเปลี่ยน) ฝนก็ตก เบรคนิดเดียว ล้อก็ล๊อค ไถลไปบนน้ำละ เกือบได้ซัดบั้นท้ายมันซะแล้ว

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
จอดคาปากซอย จะหลบไปนิดนึงก็ไม่ได้ คิดว่า สันดานผู้โดยสาร หรือ คนขับ ? ขึ้นก็ช้าลงก็ช้า
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ส่วนหนึ่งผมว่าก็เป็นที่สันดานคนเรียกแท๊กซี่ด้วยนะครับ เพราะถ้าผมต้องเรียกแท๊กซี่ ผมจะไปเรียกในที่ๆเขาสามารถจอดได้โดยที่ไม่เกะกะชาวบ้านน่ะ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ #PETH#

ถ้าแก้ไขปัญหารถติดได้บ้านเราจะน่าอยู่ขึ้นมาก

จริงน่าจะเพิ่มหัวข้อสำหรับพวกขับรถช้าแบบเหลือเกินไม่ดูโลกภายนอกเวลาชั่วโมงเร่งด่วนไปด้วยเลย โดยเฉพาะบนทางพิเศษ รถติดอยู่แล้วก็ติดเข้าไปอีก