ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมแชร์ประสบการณ์ของท่าน เรื่อง การเก็บเสียงของรถระดับ ecocar/ B-Segment  (อ่าน 6759 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
แชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ ขำๆไม่ซีเรียส;D จากประสบการณ์การใช้งานรถเล็ก(รุ่นไหนปีไหนทรงไหนก็ได้)ที่ท่านเคยใช้มา ท่านยกให้รุ่นไหนการเก็บเสียงดีที่สุด หรือเรียงลำดับตามรุ่นที่ท่านเคยใช้งานก็ได้ครับ  :)

ส่วนประสบการณ์ใช้งานของผม ดีที่สุดคือ Suzuki Swift 2018 > Toyota Yaris 2013 > Honda City 2014 > Honda Jazz GE 2013

-  Suzuki Swift 2018 (รักเลย) แรกพบ คือ ตัวรถดูเล็กมาก ทำให้ไม่คาดหวังเรื่องการเก็บเสียงเลย แต่พอได้นั่งปุ๊บชอบเลยครับ ดีเกินคาด ทั้งเสียงลมเสียงยาง และเสียงจากการสั่นสะเทือนตึงตังต่างๆเสียงดีมาก เสียงคอนโซลตอนสะเทือนไม่ได้ยินเลย

-  Toyota Yaris 2013 (เฉยๆ) เก็บเสียงลมถือว่าดี เสียงจากการสั่นสะเทือนตึงตังต่างๆ ทำได้กลางๆ บางจังหวะยังมีเสียงที่ไม่ค่อยโอเคของช่วงล่างโผล่มาเป็นบางครั้งตอนที่สะเทือน   

-  Honda City 2014 (พอรับได้) แรกพบ คือ รู้อยู่แล้ว Honda ด้อยเรื่องนี้ ก็เป็นไปตามคาด เสียงยาง เสียงจากการสั่นสะเทือนตึงตังต่างๆ เสียงไม่โอเคเลย แต่เรื่องเสียงลมถือว่าดีครับ

-  Honda Jazz GE 2013 (ไม่ปลื้ม) รู้สึกจะเป็นคันที่ไม่ปลื้มกับเรื่องเสียงมากที่สุดครับ เหมือนมันไม่เก็บเสียงอะไรเลย  ทั้งเสียงลม เสียงยาง เสียงจากการสั่นสะเทือนตึงตังของช่วงล่าง เสียงคอนโซลในรถ ตกหลุมทีเหมือนรถจะพัง

ออฟไลน์ Lemon Melon

• Newbie
  • *
Mirage = อื้ออึงมาก ขนาดวิ่งแค่ในซอย
Swift = หน้าเงียบ หลังดัง เสียงเร่งเครื่องเร้าใจ
Yaris = เงียบหน้า เงียบหลัง เร่งเครื่องยังไม่รู้เลยว่าเร่งอยู่

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
city 2012
เครื่องเงียบมาก เคยเผลอสตาทไป 2 รอบ เพราะคิดว่าดับเครื่องอยู่

ส่วนตอนขับขี่ ไม่เงียบจนประทับใจ แต่ก็ไม่ดังจนรำคาญ ใช้มา7 ปี เสียงก๊อกแก๊กไม่มีเลย

อนาคตถ้ากลับไปใช้รถเล็กก็คง City นี้แหละ สำหรับผมเพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

Fiesta ซื้อมาแรกๆเงียบดี ตอนนี้ทุกอย่างจากพื้นรับเสียงมาได้หมด  ;D ตอนนี้ท่อเดิมกดแล้วเร้าใจมาก
City รถใหม่ป้ายแดง เสียงเข้ามากพอๆกับ Fiesta อายุจะ 10 ปี ยิ่งเสียงแอร์ตัดนี่รำคาญมาก แต่เสียงลมปะทะไม่เยอะเลย
Mazda 2 Diesel เงียบใช้ได้เลยล่ะ แต่รถยังใหม่อยู่ ขับเร็วๆเสียงพอกับ Fiesta
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mazda 2 ที่ใช้เองอยู่ ครึ่งคันบนคือจบครับ คือถ้าไม่ใส่กันสาดนี่ถือว่าเกินคาดหวังไปไกลเลย (แต่ผมจำเป็นต้องใส่ เกิน 110 ไปก็อื้ออึงตามขอบประตูระดับนึง)

ครึ่งคันล่าง... เห้อมม ดังสนั่นมาก (mc ว่าดีขึ้นมาหน่อย)
Yoko V552 ที่ว่าเงียบก็ไม่ช่วยได้มากเท่าไหร่ (แล้วผ่านไปจะ 2 ปีเริ่มดังขึ้นพอตัว)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lexus

Fiesta ซื้อมาแรกๆเงียบดี ตอนนี้ทุกอย่างจากพื้นรับเสียงมาได้หมด  ;D ตอนนี้ท่อเดิมกดแล้วเร้าใจมาก
City รถใหม่ป้ายแดง เสียงเข้ามากพอๆกับ Fiesta อายุจะ 10 ปี ยิ่งเสียงแอร์ตัดนี่รำคาญมาก แต่เสียงลมปะทะไม่เยอะเลย
Mazda 2 Diesel เงียบใช้ได้เลยล่ะ แต่รถยังใหม่อยู่ ขับเร็วๆเสียงพอกับ Fiesta

ยืนยันเรื่องfiestaกับ2dieselอีกเสียง
ไม่แน่ใจตอนป้ายแดงตัวใหนเงียบกว่ากัน แต่กลายเป็นว่าตอนนี้2ดีเซลเงียบกว่าเฟียสต้าไปแล้ว 55

ออฟไลน์ johnlee

ผมขอเสนอ อัลมีร่า 2012 เข้าประกวด

ยางใดที่ว่าเงียบ ไม่เคยเงียบ

ติดไฟแดง ได้ยินทั่วรถ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมใช้ Yaris กับ March (คันเดิม) ครับ

Yaris เงียบกว่าทั้งขอบกระจกและด้านล่าง ต่างจาก March ที่เสียงด้านล่างดังมากๆ

ออฟไลน์ Nutty eiei

Almera 2020 วิ่ง110 -​120ลมดังอื้อๆเลยครับ และตอนติดไฟแดงมอเตอร์ไซด์คุยกันได้ยินชัดเจนอยู่ครับ ทุกอย่างแก้ได้ด้วยการเปิดฟังเพลงดังขึ้นอีกนิดนึงครับ ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2020, 21:02:52 โดย Nutty eiei »

ออฟไลน์ LapisLazuli

Almera 2020 >= City 2020 > Mazda 2 2012 > March 2010 >= Vios 2008 >= City 2012 > Jazz 2014

ปล. City 2020 ขับเเค่ตอน Test Drive / ไม่ได้ลองถึง 80 km/h ครับ
March 2010, Vios 2007 นั่งอย่างเดียว ไม่ได้ขับเองครับ

ออฟไลน์ spn

March เก็บเสียงตั้งแต่บนลงล่าง....
เข้ามาดังในรถหมดเลย

ช่างล่างได้ยินสภาพถนนครบ
เสียงลม วิ่ง 110++ ดังชัด
เสียงเครื่อง จอดเงียบดี แต่สั่น ช่วงเหยียบเสียงดังอยู่
ฝนตก ดังเปอะแปะๆไปหมด
จอดติดไฟแดง ได้ยินเสียงรถข้างๆชัดเจน

มีครั้งหนึ่งเกิดอุบัติเหตุ เลยทำสีรอบคัน รถออกจากอู่มา รู้สึกเงีนบกว่าเดิม ไม่รู้อู่ใส่ยางขอบประตูใหม่ดีกว่าเดิมรึเปล่าไม่แน่ใจ โดยรวมปานกลางครับ

Ativ MC 2020 ของเพื่อน
เครื่องเงียบดี การขับปกติเงียบใช้ได้ เสียงช่วงล่างไม่ดัง โดยรวมเทียบกับราคาถือว่าค่อนข้างดี แต่ยังไม่เคยนั่งตอนฝนตก กับ ตอนเหยียบหนักๆ ขับเร็วๆ

City 2012 ของอา
เงียบตอน รอบเดินเบา นอกนั้นก็ตามสไตล์ฮอนด้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2020, 22:19:05 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

2 Diesel เงียบครับ เงียบกว่า CX-5 เจนแรกอีก

Vios เห็บ เสียงเครื่องดัง ข้างในเงียบกว่า Mirage พอตัว แต่ดังกว่า 2 ครับ

Mirage เก็บเสียงห่วยมากๆ ขับ 60-70 เสียงอู้สนั่นทั้งคัน
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
Attrage 2014 เก็บเสียงดีมากครับ คือเก็บทุกเสียงเข้ามาในรถอ่ะนะ

Yaris cross 2020 เก็บเสียงดีใช้ได้ แต่เสียงยางค่อนข้างดังกว่าตัวเตี้ยหน่อยๆ

Almera 2020 เก็บเสียงดีกว่า Yaris cross
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ bodin

ดีที่สุด SUZUKI CIAZ  ตามความรู้สึกผมดีกว่าซีวิคโฉมปัจจุบันแต่แพ้อัลติสนิดหน่อย

ห่วยสุดก็ Jazz นึกว่าเปิดหน้าต่างขับ >:(

ออฟไลน์ whoami

ผมใช้ swift 2018 แต่มีความเห็นไม่เหมือน จขกท ครับ เสียงลมไม่ดังแต่เสียงจากใต้ท้องรถเก็บมาหมดเลยครับ ในคลับก็มีเอาไปแดมป์กันหลายคันนะครับ

Mirage 2018 อีกคันของที่บ้านก็ไม่เก็บเสียงเลย ดังกว่าสวิฟท์อีกนิดหน่อย

รถแฟน city turbo 2020 เงียบดีเลยทีเดียว เงียบกว่า crv g4 อีกคันของผมอีก

ออฟไลน์ Glazy

ใช้vios2010 เก็บเสียงห่วย ไม่ต้องถึง80ก็ดังพอๆกับbmwวิ่ง160
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2020, 07:51:04 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ kabutoro

ิBrio เงียบมากชนิดว่าต้องถามว่าอ่าวนี้สตาร์ทเครื่องแล้วเหรอ เสียงลมก็ไม่ได้ขี้เหร่เท่าไหร่(ถ้าเทียบกับEGคันเก่าผมนี่ถือว่าโคตรเงียบเลยครับ5555) :-* :-*

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
- Mazda 2 1.3 เบนซิน hatchback เก็บเสียงภายนอกได้เงียบมากครับ แต่ฝนตกลงหลังคาคือจะดัง
- Yaris Ativ เคยทดลองขับในสนามของโตโยต้า 2-3 ครั้ง ก็เงียบดีมาก (แต่ไม่เท่ามาสด้า 2) แต่เงียบกว่าอัลติสละคัมรีอีกครับ อาจจะเพราะสองตัวหลังเสียงเครื่องดังเข้ามาในห้องโดยสารเวลากดคันเร่งหนัก
- Jazz ขับรถเพื่อนในซอย ค่อนข้างดังครับ เสียงในทางเรียบกลางๆไม่ดังไม่เงียบ แต่เวลาขับผ่านลูกระนาดลดความเร็วจะดังชัดเจนมาก เสียงชัดเจนมาจากด้านหลังครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
ดีที่สุด SUZUKI CIAZ  ตามความรู้สึกผมดีกว่าซีวิคโฉมปัจจุบันแต่แพ้อัลติสนิดหน่อย

ห่วยสุดก็ Jazz นึกว่าเปิดหน้าต่างขับ >:(
มี ciazอยู่และเคยขับ civic ตัวล่าสุด เห็นด้วยครับผม แต่ ciaz นานๆไป กลับดังภายในซะงั้น เหมือนพลาสติกสีๆกัน ภายในคอนโซล

ออฟไลน์ suriya24

ขอส่ง BR-V 2019 เข้าประกวดครับ

การเก็บเสียงภายนอก: ไม่โอเคครับ เหยียบเปลือกลูกอมยังได้ยิน เสียงเพลงทะลุออกมานอกรถได้
การเก็บเสียงยาง: ไม่โอเคครับ วิ่งบนพื้นคอนกรีตสากๆนี่ดังมาก
เสียงเครื่องยนต์: ดีครับ ตอนเดินเครื่องเบาแทบไม่ได้ยินเลย จะมีตอนเหยียบเร่งนิดหน่อย ถือเป็นอรรถรสในการขับขี่
การเก็บเสียงฝน: โอเคครับ ไม่ได้ดังจากเสียงหลังคา แต่ดังจากเสียงกระจกหน้าครับ
เสียงจากการประกอบ: ไม่โอเคครับ คอนโซลหน้ามีเสียงตลอด กึกๆ
การเก็บเสียงลม: ปานกลางครับ พอถอดคิ้วกันสาดออก จะได้ยินเสียงลมที่ว่างผ่านใต้ท้องรถเท่านั้น
เสียงช่วงล่างตึงตัง: ไม่โอเคครับ ตึงตังๆตลอด แต่แก้ไข้เบื้องต้นโดยหาอะไรถ่วงท้ายไว้ ช่วยได้อยู่ครับ

โดยรวมผมว่า BR-V เก็บเสียงแย่กว่า Jazz และ City1.0T ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

Vios 2004 ครับ 555+
เก็บเสียงดีระดับนึง เสียงเครื่องกับยางดังพอประมาณ แต่ไม่น่าเกลียด แต่ที่สำคัญ ใช้มา 16 ปี เสียงก๊อกแก๊กน้อยมาก เอี๊ยดอ๊าดแทบไม่มี
เทียบกับ Civic FD ของเมีย อันนั้นดังมาก ทั้งเครื่อง ล้อ ยาง เอี๊ยนดอ๊าด จะคุยกันที ต้องตะโกนคุย

ออฟไลน์ NoBiReacto

สำหรับผม
Sonic LTZ > Mazda2 2018 > City 2014 > vios 2013 ครับ

Sonic รถดีที่ถูกลืม ผมว่ามันเงียบดีมากๆ เสียงลมเสียงช่วงล่างแน่นสุดๆ เงียบที่สุดในคลาสแล้วผมว่า
Mazda2 เสียงลมเงียบดี แต่เสียงช่วงล่างยังพอให้ดังเข้ามาบ้าง 

ออฟไลน์ 0%

เดาเอาว่า ciaz swift ใหม่น่าจะเงียบพอๆกัน

รองมาน่าจะ mazda2 ใหม่

อ้อ city ใหม่ ผมว่าก็เงียบดี

ออฟไลน์ Slow But Sure

almera 2012
นั่งหลังนี่ได้ยินเสียงทุกสัมผัสระหว่างยางกับถนน แต่แลกกับพื้นที่ที่กว้างนั่งสบาย

ออฟไลน์ LapisLazuli

Almera 2020 >= City 2020 > Mazda 2 2012 > March 2010 >= Vios 2008 >= City 2012 > Jazz 2014

ปล. City 2020 ขับเเค่ตอน Test Drive / ไม่ได้ลองถึง 80 km/h ครับ
March 2010, Vios 2007 นั่งอย่างเดียว ไม่ได้ขับเองครับ

เพิ่มเติม: ผมให้น้ำหนักคะแนนการเก็บเสียง”ช่วงล่าง” มากกว่าจาก”ประตูรอบคัน”ครับ เพราะ มันรบกวนเสียงเพลงโดยตรง และมันดังตลอดเวลา

ซึ่งทำให้ผมให้คะแนน Honda น้อย เเม้แต่จะเป็นตัว City 2020 ที่เก็บเสียงรอบข้างประตูได้ดีมาก ดีจริงๆ เเต่ช่วงล่างดังน้อยกว่าเดิมนิดนึง, ผมใช้ทั้ง City 2012, Jazz 2014 มา รุ้สึกว่า ฟังเพลง เสียงแย่กว่าคันอื่นที่เคยขับ ถึงลำโพงจะดีกว่าคันอื่น เวลาจอดเฉยๆก็ตาม T..T