ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครผิดหวังกับส่วนลด(อันน้อยนิด) ในงาน motor show หรือเปล่าครับ?  (อ่าน 7433 ครั้ง)

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
ไปดูมาหลายๆค่าย ส่วนลดน้อยกว่าตอนกลางปีเยอะเลย
เซลก็เอาแต่พูดว่า  คนแห่กันมาซื้อที่งาน เพราะเค้ารู้กันว่าได้โปรส่วนลดที่ดีมากๆในงาน
ฟังแล้วก็รู้สึกแปลกใจ  นึกว่าจะได้ออกรถในงาน  แบบนี้คงต้องรอปีหน้า

อยากซื้อ B seg สักคัน (city, almera, swift, ciaz)  ช่วยผมตัดสินใจหน่อยครับว่าควรซื้อช่วงนี้ หรือรอต่อไปดี?

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ลองดูตามโชว์รูมดูก่อนมั้ยครับ แต่ถ้ายังไม่โอเคกับส่วนลดและไม่รีบ ก็รอต้นปีก็ได้ครับ รถที่ผลิตปีนี้ที่ค้างไปขายปีหน้าปกติส่วนลดจะเยอะขึ้นครับ

แต่เรื่องจริงสำหรับหลายๆรุ่นคือ ตอนมีนา เมษาที่ Lockdown รอบนั้่นช่วงนั้นส่วนลดเยอะจริงครับ แต่พอหลังจากนั้นมาจะแล้วแต่รุ่นครับ บางรุ่นก็หาส่วนลดเท่าช่วง Lockdown ไม่ได้อีกเลยก็มีครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
หาโปรข้างนอก ตาม FB แข่งขันกันเยอะจิ้มถามไปหลายๆเจ้า

พอใจแล้วไปจองในงาน  ได้ของแถมเล็กๆน้อยๆอีกหน่อย+ชิงโชค เผื่อฟลุ๊ค

เซลล์ที่ไหนก็อย่าไปฟังมาก ถ้ายังไม่พอใจรอไปก่อนเดี๋ยวก็มีโปรดีๆครับ

ออฟไลน์ nawapas.mid

ถ้า Almera ออกช่วงนี้ก็น่าสนใจนะครับ
เห็นดอกเบี้ย 0% 48 งวดทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่า ดูในงานแล้ว ลองไปดูตามศูนย์เลย อาจจะได้ดีกว่าครับ ในงานผมเคยได้ยินมามันมีมาตรฐานของส่วนลดกำหนดไว้ เพราะมันมีเซลล์จากหลายๆ Dealer มารวมกัน เลยต้องป้องกันไม่ให้ตัดราคากัน (ไม่รู้จริงมั้ยนะ) ตอนที่ซื้อรถที่บ้านทั้ง 2 คัน ผมก็จองที่ศูนย์ แต่เป็นช่วงมีงานนี่แหละ ซึ่งก็ได้มาโอเคอยู่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ axister

ผมว่ามันหมดช่วงเทไปแล้วอะครับ

ตอนช่วง lockdown มันเหมือนขายเพราะ panic จะเก็บ cash flow เข้าบริษัทมากกว่า แบบ volvo งี้ลดตกใจจริง ตอนนี้ก็ไม่กลับไปลดแบบเดิมแล้ว

ไปดูมาลดน้อยมากจริงๆอะครับ มีแต่ผลพลอยได้งาน motor โชว์ก็เป็นของแถมเล็กๆหน่อย ดีสุด bmw ก็ให้ประกันเพิ่ม ถ้าจัดแบบบอลลูน

เอาจริงๆโปรไม่ต่างจากกลางปีเลย เพิ่มขึ้นนิดเดียว แต่รอไปต้นปีก็ใช่ว่าจะมีส่วนลดเพิ่มซักเท่าไหร่ ไม่รีบใช้ก็รอยาวๆก่อนก็ได้ครับ ให้คู่แข่งเค้าออกมาเดี๋ยวก็ลดตามอายุมันเอง

เท่าที่ดูๆ swift, ciaz คงนิ่งแล้ว เพราะปลายอายุเกิดมานานมาก city ยังใหม่อยู่คงเชิดนิดๆ ส่วน almera ก็เริ่มมีโปรแล้วกระตุ้นแย่งจากซิตี้บ้าง

ถ้าเลือก almera ผมว่าออกเลยก็โออยู่ ส่วน swift ciaz จะรอเค้ากระตุ้นตลาดก็ได้แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ city รอได้อีกยาวๆ

ออฟไลน์ Firzen

ผมว่า ดูในงานแล้ว ลองไปดูตามศูนย์เลย อาจจะได้ดีกว่าครับ ในงานผมเคยได้ยินมามันมีมาตรฐานของส่วนลดกำหนดไว้ เพราะมันมีเซลล์จากหลายๆ Dealer มารวมกัน เลยต้องป้องกันไม่ให้ตัดราคากัน (ไม่รู้จริงมั้ยนะ) ตอนที่ซื้อรถที่บ้านทั้ง 2 คัน ผมก็จองที่ศูนย์ แต่เป็นช่วงมีงานนี่แหละ ซึ่งก็ได้มาโอเคอยู่ครับ

+1 ครับ ได้ยินพี่จิมพูดในรายการวิทยุไว้แบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ frame@kk

โปรดีๆ ผมคุยกับเซลล์ทางไลน์ ทางเฟสดีกว่าครับ
งาน motor show  ปกติผมเอาไว้ไปดูรถให้ครบทุกรุ่นที่อยากดูในงานเดียวครับ ผมว่าโปรเดี๋ยวนี้ในงานมันไม่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ดูเป็นรุ่นๆ ไปครับ

แต่จากประสบการณ์ก็จริงนั่นแหละ

Mazda พาเพื่อนไปจองในงานเมื่อ 2 ปีก่อน เดินถาม 3 เจ้า โปรยังไม่สู้เจ้าที่เคยถามใน fb ก่อนจะมีงาน
สุดท้ายก็โทรตามเซลล์ fb ให้มารับจองในงานเพื่อจะได้ของแถมเฉพาะในงานเพิ่มอีก 555555

ล่าสุดงานนี้ Mazda อีกแล้ว ลองถามนอกงานเล่นๆ โปรพอๆ กับในงานเลยไม่ได้ต่างกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ F e r m a r c o

เดิน motor show เพื่อดูรถใหม่ แต่คุยตรงกับเซลล์ แล้วออกศูนย์ราคาดีกว่าครับ  ::)
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ CHANOM

เราเพิ่งพาน้องสาวไปเดินเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมานะคะ เพราะอยากให้เขาได้เปรียบเทียบหลายๆรุ่นในวันเดียวกัน

แต่รู้สึกเหมือนทุกท่านเลยว่า โปรโมชั่นในงานนี้ ไม่ได้แตกต่างจากข้างนอกเลย
เท่าที่คุยมา เซลล์บางค่ายให้น้อยกว่าที่เราหาได้นอกงานซะด้วยซ้ำ

ตอนนี้ก็เลยคิดว่า ถ้าตัดสินใจเลือกได้เมื่อไหร่ คงติดต่อหลายๆศูนย์จากข้างนอก แล้วจองข้างนอกเอาดีกว่าค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ kriz

ไปมาเมื่อวันจันทร์ครับ มีคุยจริงจังสองเจ้า vespa กับ volvo ส่วนลดไม่เร้าใจเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าถ้ามี COVID-19 ระลอก2 น่าจะลดเยอะอีกทีแน่ๆครับ

แต่ก็อย่าให้มีระลอก 2 เลยนะ  :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Tak

ผมว่าโดยปกติในงานก็ไม่ได้มีดีลที่พิเศษหรือให้มากกว่าตามศูนย์ทั่วไปอยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ในงานผมว่าไปเดินเล่นดูรถสวยๆ ลองลูบคลำ พอเป็นกระษัย
ถ้าจะซื้อจริง หาตามเฟสหรือเว็บ แอดไลน์เซลให้ส่งรายละเอียดให้ เปรียบเทียบโปร ของแถมง่ายกว่าไปถามในงาน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ tatum0022

ผมเดินทางในงานสุดท้ายโทรกลับมาจองกับเซลล์ที่ศูนย์แถวบ้านแทน 555+
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ tongtom

ลองวันสุดท้าย..ดู แต่โปรดีไม่ดีไม่รู้ รู้แต่ ของแต่งลดเอาๆ... เคยได้ฟิล์มเซรามิค ...ลดครึ่งราคามา ...ส่วนมากเน้นช็อปประดับยนต์ คุ้มที่จะเดินหน่อย....

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

คละๆกันไปครับ จังหวะดีก็ได้ราคาดี จังหวะไม่ดีก็ ราคามาตราฐาน ส่วนตัว ถ้าออก ก็ออกที่ศูนย์ นะครับ เวลามันมีเยอะกว่า ไม่ต้องวุ่นวายด้วย

ออฟไลน์ raygun

.
.
ผมจอง BM ช่วงมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ได้ส่วนลดเยอะกว่าตอนนี้มากๆ

ออฟไลน์ joufo

ผมไปจอง โตโยต้า ยาริส มา
ไม่ลดสักบาท ประกันก็ไม่แถม
ราคาก็ไม่บอก จะได้รถรึเปล่าก็ยังไม่รู้
GR Yaris นะครับ  :D
(จริงๆ โตโยต้า น่าจะให้วางเงินจอง จะได้คัดคนที่อยากซื้อแน่ๆ ได้ นี่ลงชื่อจองไม่เสียเงิน ใครเดินผ่านก็ลงชื่อกันหมด)

จองในงานมันก็ดีแค่ได้ลุ้นรถจากผู้จัดแค่นั้นเอง
หรือถ้ายังลังเลอยู่ว่าเอารุ่นไหนดี มันก็เดินไปเปรียบเทียบได้เลย

สำหรับรถราคาสูง ถ้าไปเจอจังหวะผู้จัดการโชว์รูม หรือเจ้าของโชว์รูมอยู่บูท พอดี ก็ต่อรองได้เยอะอีกหน่อยครับ
ส่วนรถบ้านๆ ทั่วๆ ไป จองโชว์รูมใกล้บ้านดีกว่า

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
เอาเท่าที่ทราบนะครับ
-ในงาน แม่จะคุมส่วนลด เพื่อให้แต่ละ dealer ที่ส่งเซลล์มา ขายราคาเดียวกัน ไม่ตัดราคากัน หลายคน หลายครอบครัว มาลองนั่ง ลองเปรียบเทียบแล้วจบเลย เวลาเขาแพง และไม่คิดว่าส่วนที่เพิ่มขึ้นมาบ้างเป็นเรื่องใหญ่มาก

-ตอนนี้ต้องบอกว่าหลายที่มียอดขายเป็นที่พอใจกับ forecast ROY ตั้งแต่กลางปีมาแล้ว การผลิตก็ปรับลงตัวกับ stockแล้ว ปีหน้าว่ากันใหม่ ขายได้ขาย ขายไม่ได้ว่ากันอีกที แต่แน่ๆลองหาบาง dealer ดูตาม club FB  ยอดยังไม่ดี ต้องถีบออก ยังมีส่วนลดน่าสนใจ ขยันหน่อย ถ้าต้นทุนเวลาไม่แพงมาก

ออฟไลน์ dht_tubes

ตอนเค้า panic เค้าก้อเท

ตอนนี้เข้าที่ ของเหลือไม่เยอะ ก้อเป็นธรรมดาที่จะเล่นตัวครับ

ยังไงธุรกิจรถยนต์ มันกึ่งผูกขาด ตราบใดผู้ซื้อมีเงิน แล้วเขาทำการตลาดแล้วมันไปได้

เค้าก้อไม่จำเป็นต้องง้อคนซื้อมาก อย่างที่เห็นแหละครับ