ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเชื่อมั่นคุณjimmy ของเรามากแค่ไหน (เรื่องเล่าจากเรื่องจริงครับ)  (อ่าน 17418 ครั้ง)

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
ขออภัยที่อาจเป็นเรื่องส่วนตัวไปนิดนึงครับ

ผมปรึกษาคุณจิมมี่ส่วนตัวเรื่องจะออก  EX  หรือ NAVARA   แกฟังการใช้งานผมเสร็จ ออกความเห็นแบบฟ้าผ่าว่า "ไทรทันพลัส สี่ประตูเลยครับ"

ผม....นึกในใจ   เฮ้ยยย มันไม่ตรงคำถามเลยนี่นา

หลังจากนอนคิดหนึ่งคืน

....เอาก็เอาวะ   คนอยู่ในวงการระดับนี้แนะนำ

วันต่อมา ขับรถไปโชว์รูมมิตซู นัดรับรถวันถัดไป 21/9

โดย....ทิ้งใบจองนาวาร่าไป 10000 ทิ้งใบจอง EX ของอีกโชว์รูมที่ไม่มีรุ่น  สี ไทรทันที่อยากได้ ไป 2000(ดีที่ตอนหลังโชว์รูมใหม่ จ่ายให้)

วันรับรถ...เดินถือเงินพร้อมน้ำตานองหน้า...คิดยังไงวะเนี่ยตรู

หลังจากรับรถและขับมาได้ 10 กม.

ภรรยา...นั่งสบายกว่าที่คิดนะ

พ่อตา...ดีเลย วิ่งในสวนสบายกว่าคันเก่า

แม่ยาย....สวยดีนะ   แม่ชอบ

น้องภรรยา...ข้างในดูดีไม่เหมือนรถกระบะนะคะ

ผม...."แน่นอน......อุตสาห์หาข้อมูลมา   5-6 เดือนรอบคอบขนาดผม  จะพลาดได้ไง"....ซะงั้น!!!

**ปล.ไม่ผิดหวังที่เชื่อคุณจิมมี่  มันไม่ใช่รถที่ดีที่สุด  แต่เป็นรถที่เหมาะกับการใช้งานของผมมากที่สุด

และ  การที่คนเราอายุจะสี่สิบ   จะเปลี่ยนใจอะไรจากความตั้งใจเดิมๆกับเงิน 7-8แสน  ผมว่าต้องเชื่อมั่นกันสุดๆครับ

*** ปล2. ยืนยันความจริงครับ   ผมเป็นคน  กทม มาทำงานแถว อุบล  ยโสธร  มุกดาหาร  ออกรถ ไทรทันพลัสสีดำ 4 d. ทะเบียน ป้ายแดง ก.0553 ยโสธร ออกรถวันที่ 21/9 ที่ศูนย์มิตซูยโสธร  เวลา 9.18 น  เซลล์ชื่อคุณมะดัน  ผู้จัดการชื่อคุณหนุ่ยครับ

ออฟไลน์ toptaro

• **
 :D :D :D

ผมก็ triton plus ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เว็บนี้ตรงที่สุดเเล้ว  ดีที่สุดแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
คือ....

ถึงผมจะยังไม่สี่สิบ

แต่หัวกระทู้กับข้อความบรรทัดแรกๆจะทำผมหัวใจวายได้เหมือนกันนะครับ 55

ได้รถที่ทุกคนพอใจมาใช้ ก็ดีแล้วครับ แต่ผมว่าถ้าให้ดี ก่อนขายใบจองทิ้งตอนนั้น น่าจะพาคนทั้งบ้านกับตัวเอง
ไปลอง Triton มาก่อน ..แต่อันนี้ผมพูดในฐานะคนทั่วไป ซึ่งไม่รู้ว่าคุณ G Force กับจิมมี่อาจจะได้
คุยกันในเรื่องที่ละเอียดมาก หรือคุณ G Force อาจเคยลอง Triton มาก่อนแล้ว แต่เพียงแค่มีความไม่แน่ใจ

ส่วนตัวผมเองนั้น ผมเลือกที่จะไม่เชื่อตาจิมไว้ก่อนในเกือบทุกเรื่องเสมอ
แต่ก็ต้องยอมรับเหมือนกันว่า 80% ของเรื่องที่ไม่เชื่อ ท้ายสุดมันมักจะจริงเสมอ
ยกตัวอย่างง่ายๆก็คือไอ้ทีด้าที่ใช้อยู่ทุกวันนี้

ตอนแรก ก็มันนี่ล่ะ บอกว่าผมควรพิจารณารถคันนี้ไว้ แต่ผมน่ะสิ ไม่ได้สนใจ ไม่อยากยุ่งกับมันเลย
นับจากวันนั้น 1 ปี ท้ายสุดมันก็มาจอดในบ้านของผม หรือแม้กระทั่งเจ้านายผมซื้อรถ ก็ปรึกษาตาจิม
และในที่สุด แม้นายจะไม่เชื่อจิมในตอนแรก สุดท้ายก็จบกับทางเลือกที่จิมพูดไว้แต่แรก

ดังนั้นผมเริ่มค่อยๆที่จะเชื่อจิมมากขึ้น แต่ก็ยังสนับสนุนให้ทุกคนที่รับคำปรึกษาจากจิม ทำการบ้านเพิ่มในส่วน
ของตนเองก่อนด้วย เพราะปกติแล้ว ถ้าไม่ใช่คนสนิท หรือไว้ใจกันจริง อย่าหวังการฟันธงจากจิมเป็นอันขาด
เพราะถ้าฟันแล้วออกมาไม่สวย คนซวยจะชีช้ำเอาครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ G FORCE

• **
^
^
^

เรียนตามตรงครับ   ไม่เคยลองขับ  ไม่เคยนึงถึงเลยครับ

เพียงแต่ผมรีบออกรถ เพราะต้องรีบเซ็นชื่อใน ธุรกรรม  ก่อนเดินทางไป   สปป.ลาวหลายวันครับ  ต้องตัดสินใจกระทันหันเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ชื่อกระทู้ หวาดเสียวมากจริงๆ
ชวนให้นึกถึงสมัยอยู่ในพันทิบ ชอบกล

ฮ่าๆๆๆๆ

กฎข้อหนึ่ง ที่อยากจะบอกกับทุกคน ที่คิดจะปรึกษาเรื่องซื้อรถกับผมก็คือ...

1. กรุณาบอกทุกสิ่งทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับ ตัวคุณ บุคลิก ลักษณะการใช้ชีวิต
ความต้องการในรถหนึ่งคัน งบเท่าไหร่ คนที่ใช้รถด้วยมีกี่คน ฯลฯ ยิ่งละเอียด ยิ่งดี เพราะมันมีผลจริงๆ

2. อย่าเชื่อในสิ่งที่ผมบอก..แต่โปรดไปลองขับเอง หลังจากนั้น แล้วถามตัวเองว่า "ใช่ หรือไม่ใช่"
ถ้าไม่ใช่ มองตัวเลือกรองๆ ลงไป ที่ผมจะแถมไปให้

3. ผมยังไม่ค่อยจะเชื่อมั่นในตัวเองเท่าไหร่เลยครับ อย่าเชื่อผมมาก เหอๆๆ

4. ถ้าผิดหวัง ไม่ถูกใจ มาด่ากันในภายหลังไม่ได้นะครับ บอกไว้ก่อน เพราะย้ำไปแล้วว่า ต้องลองขับก่อนซื้อ เสมอ!
ถ้าไม่ชอบ อย่าซื้อ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ยินดีด้วยครับ.. ได้รถที่ชอบ ได้รถที่ถูกใจ ทุกคนก็แฮปปี้.. ;D
ผมคนนึงที่ชอบในความสะดวกสบายและสมรรถนะด้านช่วงล่างของเจ้าไตรตั้น..
แต่หน้าตามันไม่ผ่านสำหรับผมและที่บ้านผมด้วยน่ะครับ.. รวมทั้งเครื่องด้วย ไม่ใช่ว่าเครื่องมันไม่แรง
มันแรง แต่ผมดันไปเคยเหยียบนาวาร่ากับวีโก้มา รวมทั้งดีแม็กVGS มันเลยยังไม่ใช่สำหรับผมน่ะครับ
ถ้าไตรตั้นมีโบแปรผันเมื่อไหร่.. อาจมีโดนก็เป็นได้..  ;D

**ตอบตามหัวข้อกระทู้**
ผมเชื่อมั่นในระดับนึงถึงระดับมาก..
แต่เมื่อสุดท้ายแล้ว เมื่อต้องเลือกซักคัน
ผมจะไปลองด้วยตัวผมเองตลอดเลยครับ
คันล่าสุดที่บ้านผมเพิ่งโดนมา ซิตี้ ผมอ่านเจอของพี่จิมมี่ก็ไข้อมูลมามากพอสมควร
จนได้ไปลองเอง ก็เลยจัดมาเลยครับ.. มันตอบสนองความต้องการมากกว่าเจ้าอื่นที่ไปลองมา
ถูกใจเรา เราก็แฮปปี้ครับ..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
ผมเองอายุจะเข้า 50 ปีแล้ว และจะออกรถใหม่ในระดับราคา 1 ล้านบาทจากน้ำพักน้ำแรงในเร็วๆนี้
ไม่ว่าจะเป็นรถกระบะ SUV PPV หรือเก๋ง ศึกษามันหมดว่าอะไรที่ตรงกับความต้องการ
เฉพาะของตัวเราและครอบครัวในขณะนี้มากที่สุด

ศึกษาหาข้อมูลจากทุกแหล่ง จนมาเจอ headlightmag นี่แหล่ะ
บอกได้คำเดียวว่า เป็นแหล่งข้อมูลที่น่าเชื่อถือที่สุดในประเทศ
ยกเว้นความรู้สึกเฉพาะตัวเราในการทดลองขับ ที่คุณจิมมี่ทำให้ไม่ได้

มีแหล่งข้อมูลที่ไหนหรือครับที่จะเสียเวลาไปเขย่ารถเพื่อเติมน้ำมัน
ด้วยเบนซิน 95 เพื่อจะวัดอัตราบริโภคน้ำมันให้เที่ยงตรงแม่นยำที่สุด
ยังไม่นับการไปค้นคว้าหาประวัติความเป็นมาร่ายยาว
ไปจนถึงเกร็ดเล็กๆน้อยๆที่อยู่ใต้สมองของนักออกแบบที่จะร่างมันขึ้นมา
ถ้าไม่เรียกว่าเป็นมนุษย์ที่บ้ารถจริงๆจังๆขนาดนี้

...ผมได้คำตอบก็จากเว็บ headlightmag ที่นี่แหล่ะครับ

If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
อืมม์

ข้อมูลของคุณจิม ใช้อ้างอิง ประมวลผลเป็นส่วนใหญ่ครับ

แน่นอน คุณจิมเป็นที่มีโอกาสทำงานด้านนี้ มีโอกาสมากกว่าเราแน่

แต่ที่แน่ๆ ต่างคนต่างความคิด

ก็เอาความรู้สึกที่เรามี ผนวกไปเป็นส่วนน้อย และก็กลั่นกรองออกมาครับ

คมจริงๆ ฮ่ะๆๆ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ kritphakhin

อยากปรึกษาพี่จิมมี่แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

อ่านแรกๆ แล้วเสียวดีครับ

ลงท้าย Happy ดีใจด้วยกับเพื่อนคู่ใจคันใหม่นะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
แหม..เห็นหัวกระทู้คิดว่าพี่จิมจะงานเข้าซะแล้ว ...  :D

ออฟไลน์ SUN-PS

ของผมไปลองเอง
แล้วกลับมาอ่านรีวิวของคุณjimmy
แล้วกลับไปลองอีกที

แล้วก็เสียเงินซื้อสิครับ555

ออฟไลน์ gatasila

ผมก็ใช้ครับ พลัส4ประตูออโต้ ของเค้าดีจริงๆ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ก่อนผมจะออก ซูบารุ อิมเพรสซ่า ผมก็ปรึกษามันหล่ะครับ ว่าจะออกอะไรดี
ตอนนั้นมันมีอยู่ 3 ช๊อย คือ มาสด้าสามตัวท๊อป นิสสันเทียน่า และซูบารุ อิมเพรสซ่า

สุดท้ายผมก็เลือกตามใจผมเองคือ อิม 5 5 5  เพราะมีเพื่อนขับ 3 กับ เทียน่าแล้ว เราออกก็ซ้ำมัน...ซะงั้น

ปล.จิมเห็นรูปบอยแบรนด์เกาหลี วงใหม่ยังอ่ะ?
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ยินดีกับรถใหม่ละกันนะครับ รถที่อยากได้แต่ไม่มีเหตุที่จะซื้อเลยครับ triton4drs.เนี่ย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ CRO

ยินดีกับรถใหม่ครับ อ่านไปตอนแรกๆหวาดเสียวมากๆ  :-X

ออฟไลน์ IncarRus

ออฟไลน์ keetawee

• Newbie
  • *
  • เริ่มหารถที่ถูกใจตั้งแต่ปี '09 รอเวลาเจอเนื้อคู่
ผมเชื่อในมาตรฐานของคุณ Jimmy ครับ
เท่าเทียม ไม่มีเอนเอียง ตรงๆดี
แต่อย่างว่า การตัดสินใจอยู่ที่ตัวเราเองครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมชอบกระทู้พี่มาก

ออฟไลน์ rob

• **
  • I'm ET
ตอนผมจะออกรถ ผมไม่ได้ศึกษาอะไรเลย
รถคันแรกด้วย ตอนแรกดูมือสองด้วยซ้ำ แต่เปลี่ยนใจ
เพราะไม่คุ้มที่จะเสี่ยงกับคนที่ดูรถไม่เป็น

คันที่ออกมาตอนนี้ ตัดสินใจจองเพราะ ราคากับรูปทรงเลย
ตอนแรกผมคิดว่าเก๋งป้ายแดงต้องราคาที่ 7 ต้นๆ แต่เห็นราคาคันนี้ที่ 6 ต้นๆ(ตัวกลาง)
ก็เลยเริ่มหาข้อมูลจากเว็ปคลับต่างๆ ประมาณเกือบหนึ่งเดือน แล้วก็ไปจองที่มอร์เตอร์โชว์
เดินดุ่มๆๆๆ ไปจองเลย ภรรยายังงงเลย นึกว่าผมพูดเล่น
ผมก็งงตัวเอง เฮ้ย จองไปแล้วเหรอ
จากนั้นก็หาข้อมูลมาเรื่อยๆ
แล้วก็ึค้นหาด้วยคีย์เวิร์ดว่า รีวิว ก็เจอเลยครับ เจอที่คาร์ออนไลน์
 อ่านแล้วมั่นใจมากขึ้นว่า เลือกไม่ผิด มันก็คือ ทดลองขับ Honda CITY ใหม่ 1.5 ลิตร 5AT: "ผ ม ซื้ อ คั น นี้ ล ะ !" By : J!MMY
ก็เลย 555 โอเค ใจชื้นขึ้นมาเยอะ ชอบรีวิวมาก เพราะครบเลยที่อยากรู้ ตรงดี ภาษาก็อ่านสนุก ไม่เป็นทางการมาก มีลูกฮาด้วย
จากนั้นก็มาเจอว่าคุณจิมมี่อยู่ที่นี่ก็ตามอ่านมาเรื่อยๆ แต่เพิ่งมาสมัครเป็นสมาชิกเมื่อไม่นาน
เพราะอยากตอบกระทู้  ;D
ส่วนรถก็พอใจในระดับหนึ่งทีเดียว ใครเห็นก็บอก เออ เหมาะกับแกหว่ะคันนี้

ออฟไลน์ Vento

• Newbie
  • *
ถ้าผมมีโครงการที่จะได้ซื้อรถคันใหม่(คงอีกนาน...มาก) ก็คงขอคำแนะนำจากพี่จิมมี่ด้วยนะครับ :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ข้าพเจ้าเฉยๆกับพวกวงบอยแบนด์เกาหลีอะ อาร์ต
จะวงไหนก็ตามแต่ มันไม่อาจกระตุกต่อมอะไรข้าพเจ้าได้เลย

ออฟไลน์ SP

ผมว่ามาตรฐานพี่จิมน่าเชื่อถือที่สุดเท่าที่ผมเคยอ่าน review จากทุกสำนักมาเลยล่ะ

ออฟไลน์ adobe

ถึงแม้ไม่ได้โทรถามคุณจิมมี่
แต่ข้อมูลคุณจิมมี่ ที่ได้ทำรีวิว มีประโยชน์มากๆ สำหรับผม
เอาข้อมูลมาประมวลผล ด้วยตัวเอง ทำการประเมิน Evaluate ด้วยตัวเอง
เพราะผมเป็นคนกำหนด TOR เอง อิอิ  ;D ;D

ไม่ใช่ ไม่เชื่อคุณจิมมี่นะครับ
เชื่อครับ เชื่อในข้อมูลการทดสอบ มีที่มาที่ไปชัดเจน
ส่วนการตัดสินใจ ผมต้องรับหน้าที่เองครับ

ออฟไลน์ POPROCK

ยินดีด้วยครับ
ขับขี่ปลอดภัยครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ DioVeloce

• **
อ่านเว็บนี้มาได้ซักระยะหนึ่งแล้ว.....จำไมไ่ด้ รู้แต่ว่านานเหมือนกัน

ตั้งแต่ยังไม่ค่อยมีสปอนเซอร์ที่หน้าแรก  ;D

ผมชอบที่คุณจิมมี่แกเขียนตรงๆดี   รถคันเดียวแกเล่นสับซะเละ ไม่เกรงใจแฟนบอย

แรกๆผมอ่านก็อดคิดไม่ได้เหมือนกันว่า แรงไปป่าวหรือเชียร์ตัวอื่นอยู่รึเปล่าเลยด่าอีกเจ้าซะเละ....
แต่ติดตามผลงานมาเรื่อยๆ มันไม่ใช่อย่างนั้น

พี่จิมมี่แกรีวิวซะเห็นภาพ เอารายละเอียดที่จำเป็น...ขอย้ำ ที่จำเป็นสำหรับผู้ใช้ ผู้ซื้อ ทุกท่าน ให้เห็นทั้งข้อดี ข้อเสีย ของแต่ละตัวที่นำมารีวิว
และยังปล่อยให้่ไปคิดต่อเอาเองว่า รถคันไหนจะเหมาะสมกับตัวเราๆผู้อ่านมากที่สุด รับข้อเสียของเจ้าไหนได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ....เวิคครับ

ยังไงก็ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ สำหรับสาระดีๆที่ทาง HLM นำเสนอ  ;)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
เข้ามาซึ้ง...ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆที่มีให้พวกเราอ่านกันมาตลอดครับคุณจิมมี่  :)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ parinda

• **
แต่ก่อนเคยอ่านแต่หนังสือรถ เดี๋ยวนี้เลิกซื้อแล้วครับ ศึกษาจากที่นี่ดีกว่า
ในหนังสือเหมือนมีแต่ specรถ เติมน้ำคลุกคลิก เท่านั้น

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ข้าพเจ้าเฉยๆกับพวกวงบอยแบนด์เกาหลีอะ อาร์ต
จะวงไหนก็ตามแต่ มันไม่อาจกระตุกต่อมอะไรข้าพเจ้าได้เลย

อีกรอบก็ได้วะ :P
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011