ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียนต่างจังหวัด หมวด ก ไก่นำ หมวดไหนเพื่อนๆคิดว่าสวยสุด และรองๆกันมาครับ  (อ่าน 5669 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
ได้แก่   กก  กข  กค  ......   กอ

สำหรับผม คิดว่า   กร  นะ  มันมีความหมายดี    แต่  ทำไมเห็น   กก   แพงจัง  มันดูสวยเพราะอักษรเบิ้ล  แต่ถ้าอ่านเอาความหมาย  อ่านว่า "กก" ผมว่ามันแหม่งๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมก็ กร ครับ คิดเหมือนกันเลย และผมโชคดีมีหมวด x กร  ป้ายกรุงเทพ

ป้าย กก เพราะมันเหมือนหมวดแรกครับ

ส่วนตอนนี้หลายๆจังหวัดไปหมวด ขx นี่ไม่ชอบเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ได้แก่   กก  กข  กค  ......   กอ

สำหรับผม คิดว่า   กร  นะ  มันมีความหมายดี    แต่  ทำไมเห็น   กก   แพงจัง  มันดูสวยเพราะอักษรเบิ้ล  แต่ถ้าอ่านเอาความหมาย  อ่านว่า "กก" ผมว่ามันแหม่งๆ

มันก็ควรจะแพงนะ กก มาแรกสุด มันลงตัว น้อยคนละมั้ง ที่จะอ่าน กก ส่วนใหญ่ กอกอ

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ whoami

กก เพราะเบิ้ล และในหลายๆจังหวัดเป็น rare item

เพราะถ้าไม่ใช่จังหวัดใหญ่ รถเยอะ หมวด กก มีรถไม่ครบหมวดนะครับ คำสั่งกรมขนส่งสมัยนั้นจังหวัดไหนที่รถน้อยเลขรันช้า เค้าให้ข้ามไป กข เลยครับ เช่นจังหวัดที่ผมอยู่ กก รู้สึกจะมีถึงแค่ 3999 แล้วข้ามไป กข เลยครับ

กก เพราะเบิ้ล และในหลายๆจังหวัดเป็น rare item

เพราะถ้าไม่ใช่จังหวัดใหญ่ รถเยอะ หมวด กก มีรถไม่ครบหมวดนะครับ คำสั่งกรมขนส่งสมัยนั้นจังหวัดไหนที่รถน้อยเลขรันช้า เค้าให้ข้ามไป กข เลยครับ เช่นจังหวัดที่ผมอยู่ กก รู้สึกจะมีถึงแค่ 3999 แล้วข้ามไป กข เลยครับ

ความรู้ใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ Arm

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
ของผม กม คับ แต่ป้ายกรุงเทพนะคับ ไม่มีเลขนำ ไม่รู้มาจากหมวดเก่าอะไร เลือกเพราะกลมเหมือนเจ้าของคับ🤣🤣
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ AboveGod

สอบถามหน่อยครับ

ป้ายต่างจังหวัด สามารถจองเลขแบบป้ายกรุงเทพได้ไหม ที่ไม่ใช่เลขประมูล

เช่น เลข 2 หลัก 69 89  หรือเลขอื่นๆ

ออฟไลน์ Nutty eiei

ป้ายต่างจังหวัด สามารถจองเลขแบบป้ายกรุงเทพได้ไหม ที่ไม่ใช่เลขประมูล

เช่น เลข 2 หลัก 69 89  หรือเลขอื่นๆ

ได้ครับพี่ อย่าเรียกว่าจองเลยครับ เรียกว่าขอเลขดีกว่า ฮ่าๆ เพราะต้องให้คนในขนส่งหรือคนที่รับจองทะเบียนจังหวัดนั้นๆจัดการให้ครับ

ออฟไลน์ samaklen

กฮ ครับ
สำหรับนักดื่มโดยเฉพาะ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผ่านศูนย์ครับ รอเลขอยู่ปีนึง  ;D ;D ;D  ป้ายกว่าจะมาถึง
และใช่ ป้ายแดงอยู่ปีนึง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

กธ ครับ อักษร เหมือนชื่อผม

ตจว จองเลข ถ้ามีคนรู้จัก ก็ฝากจัดการได้ ถูกกว่า กทม เยอะ พวกที่ไม่ใช่เลขประมูลนะ แต่ต้องรอเลขหน่อย มันรันช้า

ออฟไลน์ escudaeza

ขอแอบถามนอกเรื่องนิดนึงนะครับ
งงว่าทำไมหมวดอักษรที่2ของป้ายตจว.มันรันข้ามเยอะจังครับ
จาก กฉ ข้ามเป็น กต ไปเลย
กช กฌ กญ กฎ กฏ... ถึงไม่เอามาใช้อ่ะครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

ขอกับคนในขนส่งได้ครับ เรียงลำดับความสำคัญจากผู้มีอำนาจในท้องถิ่น เช่น ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ อะไรแบบนี้ครับ

อย่างญาติผมรถคันแรกใช้ทะเบียน 799 พอมาอีกคันขนส่งให้ป้าย 899 มาครับ

ส่วนผมขอ กบ 718 มาติดรถไว้เพราะคิดว่าจะซื้อ 718 แต่ตอนนี้ไม่ซื้อแล้ว แล้วก็พวกเลขตองหลังก็ขอไม่ยากครับ เช่น 1222 อะไรประมาณนี้ แต่เคยขอ 168 ไปไม่ได้เพราะมีข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ในจังหวัดมาขอครับ

ส่วนตัวผมว่าเลขธรรมดา 2 หลัก 3 หลัก ของ่ายอยู่ แต่จะไปยากตรงเลขสวยๆ เช่น 191, 168, 8999 อะไรประมาณนี้ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ the kit

อักษร "เบิ้ล" นี่ดู "เนียนตา" ที่สุดแล้ว
คนที่อ่านเป็นความหมายก็มี แต่ส่วนใหญ่จะอ่านเป็นตัวๆ ไป

ตจว. ดีตรงที่ไม่มีเลขนำหน้าเหมือนใน กทม.

ถ้าหมวดที่มีความหมายแบบ จขกท.ว่าด้วย "กร"
1กร ก็ไม่ดี เพราะ แขนขาด
2กร ปกติดี
3 5 6 7 8 9 กร อมนุษย์
4กร คิดดีก็เป็นเทพ  คิดไม่ดีก็เป็นสัตว์

เพราะฉนั้น อ่านแยกดีกว่า "สบายใจ" ทุกแบบ แต่ป้ายแพงสุดยังไงก็ต้องเป็น อักษร "เบิ้ล"
"Make It Count"

ออฟไลน์ SANCHEON

• Newbie
  • *
เท่าที่เห็น ถ้าไม่ใช่  กก ที่ดูสบายตา อ่านง่าย
ก็คิดว่า  กธ  นี่ดูสวยเมื่ออยู่บนป้ายทะเบียนนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

กษ ครับ หมวดฮ่องเต้เลย รถผมใช้อยู่แต่เป็นทะเบียน กทม.  ;D 
ถ้า 1กฮ เนี่ย.. เวลาเข้าด่านต้องจับเป่าทุกราย  :)
แต่หมวด ขx เนี่ย... ไม่เห็นมีอันไหนสวยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2020, 09:23:34 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ส่วนตัวชอบอะไรที่อ่านออกเสียงคำไทยได้เลยเช่น กง กบ กล กอ ครับ เพราะจำง่ายแค่นั้นล่ะ
แต่จังหวัดตัวเองยังรันถึงแค่ กต อยู่เลย (หมด กฉ ก็ข้ามมา กต เลย ไม่มี กด)
รถตัวเองใส่ กก (เป็นป้าย ก ขีดแบบเดิม ขนส่งเปลี่ยนให้) กค ประมูล และ กฉ ก็พอดูได้ครับ

ตจว เลยสวยมากแต่ไม่ถึงขั้นประมูลจะโดนจัด Priority อยู่แล้วครับ
แต่ถ้ายังไม่มี Priority ที่สูงกว่ามาขอไว้ ก็ได้เลขนั้นมา

ผมได้เลข xyx มาเพราะตอนนั้นเค้ารันหมวดก่อนถึง 98xx ในวันที่ได้ชุดจดจากไฟแนนซ์มาพอดี บวกกับคันเก่าซื้อมือ 2 มาเป็น xyx มาเลยอยากให้เหมือนกันครับ
ก็บอกเค้าไว้เลย เสียค่าจดเอง 700 กว่าบาท (ตอนนั้นศูนย์ออกรถจะจดให้ฟรี แต่ชุดจดมาจากไฟแนนซ์ช้า พอชุดจดมาอยากได้ป้ายไวเลยไปยืมมาจดเอง)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ LoveYouToo

ขอแชร์รวมๆจากที่ท่านสมาชิกได้กล่าวไว้ด้านบนครับ

หมวด กก ใหม่ ไม่สามารถหาได้แล้ว เพราะตอนเปลี่ยนระบบทะเบียนจากอักษร 1ตัว เป็น 2ตัว จังหวัดที่รันทะเบียนไม่เกิน ก 9999 เมื่อเปลี่ยนระบบทะเบียน จะให้เริ่มที่หมวด กข ส่วนรถเก่าจะเปลี่ยนหมวดจาก ก เป็น กก โดยจังหวัดส่วนใหญ่ของประเทศจะรันไม่เกิน ก 9999 หรือมีหมวด กก ไม่เต็ม หากอยากได้ กก คงต้องไปในทางขอซื้อทะเบียนเก่าของคนอื่น จังหวัดที่รันเกินหมวด ก คร่าวๆมี เชียงราย เชียงใหม่ ลำปาง พิษณุโลก นครสวรรค์ ลพบุรี สระบุรี อยุธยา ปทุมธานี นนทบุรี นครปฐม สมุทรปราการ ระยอง ชลบุรี จันทบุรี  อุดร ขอนแก่น โคราช อุบล ราชบุรี สุราษ นครศรี ภูเก็ต สงขลา ส่วนใหญ่จังหวัดในกลุ่มนี้รันเต็ม หมวด ก นำไปแล้ว(จ=ชลบุรี เชียงใหม่, ง=โคราช สงขลา, ค นำ ไม่ใช้ ที่เหลือถึง ข นำ) ในนี้ มีกรณีพิเศษ 2จังหวัด(นครสวรรค์ อุดร)ที่รันไม่เต็ม ก เพราะปล่อยให้มีการจองทะเบียนเลขสวยๆล่วงหน้าออกมาใช้ก่อนกำหนดกันเยอะ น่าจะเหลือเป็นฟันหลอไว้ 2-3พันตัว ก่อนเปลี่ยนระบบทะเบียนใหม่ ทั้งสองจังหวัดรันถึง ค ต้นๆ ทะเบียนใหม่ก็เริ่มที่ กง

หมวด กฮ รวมถึง กห ก็ไม่มีแล้ว ถ้าจำไม่ผิด มีเฉพาะจังหวัดหัวขบวนที่รันถึงก่อนเพื่อน เชียงใหม่ กับ ชลบุรี ที่มี ส่วนจังหวัดอื่น พอถึง กษ ไป กอ แล้ว รันข้ามไป ขก เลย

แรกเริ่ม จะมีหมวดอักษณมาตรฐาน เช่น ก ข ค ง จ ฉ ต ท ธ น บ พ ม ย ร ล ว ษ อ แต่ กทม จำนวนรถเยอะหมวดอักษรไม่พอใช้เลยไปดึง ตัวอักษรที่เคยรันข้ามกลับมาใช้ เช่น ฆ ช ฎ ฏ ฒ ณ แต่ต่างจังหวัดรถน้อยกว่า กทม มาก จึงยังคงใช้เฉพาะอักษรมาตรฐานเช่นเดิม ถึงแม้จะเปลี่ยนเป็นระบบทะเบียนแบบใหม่แล้วก็ตาม

ตอบคำถาม จขกท หากทะเบียนคล้องจองกับคนในบ้าน ผมจะเลือกหมวดนั้น เช่น กบ กร แต่ถ้าถามว่าสวยคงเป็นหมวด กก แต่ในทางปฎิบัติ คงเลือกตามผลรวมทะเบียน ที่แปลงค่าตัวอักษรแล้ว รวมได้ตัวเลขมงคล ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2020, 14:08:53 โดย LoveYouToo »

ออฟไลน์ scotch_fillet

กษ ครับ หมวดฮ่องเต้เลย รถผมใช้อยู่แต่เป็นทะเบียน กทม.  ;D 
ถ้า 1กฮ เนี่ย.. เวลาเข้าด่านต้องจับเป่าทุกราย  :)
แต่หมวด ขx เนี่ย... ไม่เห็นมีอันไหนสวยเลย
ขอ ไงครับ
ลืมทะเบียนตำนานอย่าง ขอ 69 ได้อย่างไร?

ออฟไลน์ Dubee

ส่วนตัวชอบ กธ ครับ เพราะอาจเป็นทะเบียนรถคันเก่าด้วย

กธ XXXX
เชียงใหม่

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวชอบ กร นะคะ ก้าวหน้า-ร่ำรวย หรือ กบ ก็น่ารักดีนะคะ
อีกหมวดนึงที่ชอบคือ กณ ไม่รู้ทำไม แต่เห็นแล้วชอบน่ะค่ะ :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ I_AM_M

ผมอยู่เชียงใหม่ได้ งน

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวชอบ
กก สวยเรียบ เป็นระเบียบดีครับ

ขอแชร์รวมๆจากที่ท่านสมาชิกได้กล่าวไว้ด้านบนครับ

หมวด กก ใหม่ ไม่สามารถหาได้แล้ว เพราะตอนเปลี่ยนระบบทะเบียนจากอักษร 1ตัว เป็น 2ตัว จังหวัดที่รันทะเบียนไม่เกิน ก 9999 เมื่อเปลี่ยนระบบทะเบียน จะให้เริ่มที่หมวด กข ส่วนรถเก่าจะเปลี่ยนหมวดจาก ก เป็น กก โดยจังหวัดส่วนใหญ่ของประเทศจะรันไม่เกิน ก 9999 หรือมีหมวด กก ไม่เต็ม หากอยากได้ กก คงต้องไปในทางขอซื้อทะเบียนเก่าของคนอื่น จังหวัดที่รันเกินหมวด ก คร่าวๆมี เชียงราย เชียงใหม่ ลำปาง พิษณุโลก นครสวรรค์ ลพบุรี สระบุรี อยุธยา ปทุมธานี นนทบุรี นครปฐม สมุทรปราการ ระยอง ชลบุรี จันทบุรี  อุดร ขอนแก่น โคราช อุบล ราชบุรี สุราษ นครศรี ภูเก็ต สงขลา ส่วนใหญ่จังหวัดในกลุ่มนี้รันเต็ม หมวด ก นำไปแล้ว(จ=ชลบุรี เชียงใหม่, ง=โคราช สงขลา, ค นำ ไม่ใช้ ที่เหลือถึง ข นำ) ในนี้ มีกรณีพิเศษ 2จังหวัด(นครสวรรค์ อุดร)ที่รันไม่เต็ม ก เพราะปล่อยให้มีการจองทะเบียนเลขสวยๆล่วงหน้าออกมาใช้ก่อนกำหนดกันเยอะ น่าจะเหลือเป็นฟันหลอไว้ 2-3พันตัว ก่อนเปลี่ยนระบบทะเบียนใหม่ ทั้งสองจังหวัดรันถึง ค ต้นๆ ทะเบียนใหม่ก็เริ่มที่ กง

หมวด กฮ รวมถึง กห ก็ไม่มีแล้ว ถ้าจำไม่ผิด มีเฉพาะจังหวัดหัวขบวนที่รันถึงก่อนเพื่อน เชียงใหม่ กับ ชลบุรี ที่มี ส่วนจังหวัดอื่น พอถึง กษ ไป กอ แล้ว รันข้ามไป ขก เลย

แรกเริ่ม จะมีหมวดอักษณมาตรฐาน เช่น ก ข ค ง จ ฉ ต ท ธ น บ พ ม ย ร ล ว ษ อ แต่ กทม จำนวนรถเยอะหมวดอักษรไม่พอใช้เลยไปดึง ตัวอักษรที่เคยรันข้ามกลับมาใช้ เช่น ฆ ช ฎ ฏ ฒ ณ แต่ต่างจังหวัดรถน้อยกว่า กทม มาก จึงยังคงใช้เฉพาะอักษรมาตรฐานเช่นเดิม ถึงแม้จะเปลี่ยนเป็นระบบทะเบียนแบบใหม่แล้วก็ตาม

ตอบคำถาม จขกท หากทะเบียนคล้องจองกับคนในบ้าน ผมจะเลือกหมวดนั้น เช่น กบ กร แต่ถ้าถามว่าสวยคงเป็นหมวด กก แต่ในทางปฎิบัติ คงเลือกตามผลรวมทะเบียน ที่แปลงค่าตัวอักษรแล้ว รวมได้ตัวเลขมงคล ครับ

ขอบคุณความเห็นมากเลย  ความรู้ใหม่มากเลยครับ

ออฟไลน์ pony

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆด้วยครับ ตัวผมก็สงสัยมาตั้งนานเพราะช่วงหลายปีก่อนนี้ไปติดต่อที่ขนส่งฯ แล้วทางขนส่งฯแจ้งให้เปลี่ยนป้าย และให้ป้ายใหม่มาสำหรับรถคันที่ใช้อยู่จากเดิมซึ่งเป็นหมวดตัวอักษรเดียว คือ "ฉ - XXXX" เปลี่ยนไปเป็น กฉ XXXX แทนตรงตามในเล่ม

ส่วนเรื่องความชอบ ส่วนตัวผมชอบหมวด ธ รู้สึกว่าสวยเวลาอยู่บนทะเบียน  :D