ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราใช้ Altis ภาพลักษณ์ด้อยกว่า Civic กับ มาสด้า 3 ไหมครับ  (อ่าน 13012 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
ตัวผมอาจเป็นคนที่อายุ 25 ที่คิดไม่เหมือนกันกับคนอื่นจริงๆ อย่างที่เพื่อนๆ ผมหลายๆ คนบอกจริงๆ ครับ

1.ผมต้องขับรถไปทำงานทุกวัน

2.ผมไม่มีรถสำรองใช้ รถที่ใช้อยู่สภาพก็เริ่มเก่าแล้ว รถที่บ้านก็ยิ่งเก่าไปกันใหญ่ (คือเกือบๆ 20 ปีอ่ะ) รถใหม่มีแค่ Yaris cross 2020 ซึ่งคันนั้นที่บ้านก็แย่งกันใช้กันใหญ่

ด้วยเหตุนี้ ผมจึงเลือก Altis ครับ

แต่ถ้ามีรถสำรองใช้สภาพดีๆ ผมจะเลือก CX30 เป็นคำตอบเดียวเท่านั้นครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Nam654

• Newbie
  • *
ภาพลักษณ์เป็นอันดับท้ายเลยที่ผมนึกถึงครับ
ที่ผมสนใจก่อนคือ ราคา ความคุ้มค่า และการใช้งานตามความต้องการของตนเองครับ
ส่วนตัวมีอัลติสครับ และขับอัลติสเป็นส่วนใหญ่ด้วย ขับมา 5 ปีละครับ เบาะนุ่ม สบาย แอร์เย็นเจี๊ยบบบ ราคาไม่แพง ขึ้นเขาสบาย

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
มันเป็นนามธรรม
ส่วนตัวว่า M3 และ CIVIC รุ่นปัจจุบัน รูปลักษณ์โดดเด่นกว่า ALTIS ครับ

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **

การเลือกรถ คือไลฟ์สไตล์ ของแต่ละคน บอกนิสัยอะไรบางอย่างได้ 
 บางคนเลือก design สวยๆก่อน
 บางคนเลือก ความคุ้มค่า ขายต่อไม่ตกมากก่อน
 แค่2ข้อก็บอกนิสัยของคนได้แล้ว

ออฟไลน์ Floppy-T

ส่วนตัวมองว่า Altis ตัวท๊อป มันก็สวยอยู่นาาาา  8)

สมมติผมเป็นผู้หญิงผมคงจะชอบ Mazda 3 มากที่สุดครับ

วัสดุและงานดีไซน์ มันลงตัวจริงๆ

ออฟไลน์ rega

เข้าใจเปรียบเทียบดี

Nice guy vs Bad boy

ผมเดาว่าสาววัยรุ่นส่วนใหญ่คงเลือกฝั่งBad boyครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวแล้ว Altis นี่ต้องตัว Top เท่านั้นครับ ถึงจะน่าสนใจ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ถ้าตอบแบบคนรู้เรื่องสนใจรถยนต์สำหรับผม 3 รุ่นด้านบนไม่ต่างกัน รวมถึงซิลฟี่ หรือรถราคา 1 ล้านบวกลบ ให้เครดิตเท่ากัน
ผมไม่แคร์เรื่องคนมองอัลติสเป็น taxi  เพราะใช้รถมาหลายยี่ห้อแล้วทั้งรถเกาหลี ยุโรป มันมีเหตุผลที่เวลาต้องจ่ายเงินเองจึง
มาจบที่รถญี่ปุ่นโตโยต้า ก่อนซื้อ altis คิดเหตุผลรอบด้านมาแล้วครับ

แต่ถ้าคนไม่รู้เรื่องรถยนต์ คงมองมาสด้า 3 กับซีวิคภาพลักษณ์มันดีกว่าอยู่แล้ว พี่ผมทำงานอยู่อินเดีย ใครใช้อัลติสนี่ดูโอเคมากๆ
เจอคนติดกับภาพลักษณ์  ซีวิค กับ 3 มันก็ดูดีกว่าเห็นๆ ไม่ใช่อัลติสรุ่นปัจจุบันไม่ดี แต่ดีไซน์ตัวรถมันยังไม่โดน
ถ้าเรื่องสาวมองอย่าไปแคร์เลยครับ ขนาด10 กว่าปีก่อน ใช้ bmw e 36 แต่ง AC แท้ แม่สาวยังเหน็บแซวเป็น BMW ตกรุ่นเลย

ผมก็ใช้อัลติสปี 11 ไม่จุกจิกไม่พังซักทีเข้าศุนย์เช็คอะไหล่แท้ตลอดน้ำมันเครื่องฟลูลี่ตั้งแต่1000 โลแรกจนถึงปัจจุบันไมล์ 1.4 แสน
(เคยมีคนเปิดประตูจะขึ้นรถผมด้วยตลกมาก คงนึกจะโบกละมั้ง ฟีมล์ก็ติด สีรถก็ไม่ใช่ )

คันก่อนๆปัญหามีตลอดวางใจไม่ได้ พอต้องซื้อรถเมื่อปียุคซีวิค fd ก็มีเรื่องเครื่องต๊อกๆ ผมเลยเลือก altis 1.8 มาใช้ แล้วพอ fd
ปัญหานิ่งๆ พี่สาวก็ซื้อมาใช้อีกคัน
ถ้าต้องเปลี่ยนรถตอนนี้ด้วยเงินตัวเอง ผมซื้อ civic  แต่ถ้าไปเทื่ยวแล้วเช่ารถมาขับเล่น 3 จอดคู่กับ civic เลือก 3 แบบไม่ต้องคิดครับ

ออฟไลน์ S6

ส่วนตัวมองว่า 3 คันนี้หรือ segment นี้ ไม่ได้มีคันไหนแสดงเรื่องภาพลักษณ์เลย

ออฟไลน์ bingoman

สำหรับผม

ภาพลักษณ์แย่กว่าจริงๆ ครับ

Mazda3 > Civic >Altis

เพราะ จะคิดว่าคนนั้นมันต้องทื่อๆ ไม่มีรสนิยมเท่าไร ไม่มีแฟชั่นเลย  สงสัยเอาแต่การใช้งาน หรือก็แบบฟังผู้ใหญ่บอกๆ ต่อมา