ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราใช้ Altis ภาพลักษณ์ด้อยกว่า Civic กับ มาสด้า 3 ไหมครับ  (อ่าน 13019 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• Hero Member
  • มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
จีบสาวผมให้เรื่องการคุยมากกว่ารถนะครับ ถ้าคุยแล้วไม่คลิกบางทีขับเบนซ์ไปจีบเขาก็ไม่เอาครับ (อันนี้พูดถึงคนดีๆไม่บ้าวัตถุนิยมนะครับ)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าโฉมปัจจุบัน มีความเป็นได้อยู่ครับในสายตา ผญ ทั่วไป
เพราะที่เค้าประเมินคือประเมินจากดีไซน์เทียบมิติรถที่ดูตาเปล่านี่แหละ
ไม่ได้เทียบราคาอะไรหรอก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ถ้ารับสาวมหาลัย  Mz.3 , Civic ภาษีดีกว่าครับ
ด้วย Life style เจ้าของรถ ตามหลายท่านว่า

แต่ถ้าไปจีบหญิงที่มีประสบการณ์(เอ๊ะยังไง 555)
ไว้เป็นคู่ชีวิต ผมว่าคนที่เลือก Altis ด้วยเหตุผล
ก็ดูดีไม่น้อยครับ

ตัวผมเอง เคยถูกเพื่อนถาม ทำไมเลือก D-seg. ยุ่น
ไม่เอา F30 ซึ่งราคาโล๊ะสต๊อกขณะนั้นใกล้กัน
เหตุผล อาชีพผมลูกค้าผมคงไม่แฮปปี้ ที่ผมดูรวย จริงๆ ก็ไม่รวยนั่นแหละ
และผู้ใหญ่ที่เมตตาผม ไม่ขับรถยุโรป(ทั้งที่ท่านซื้อได้สบาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2020, 01:10:04 โดย w_th »

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
ถ้าภาพลักษณ์นะตัด altis ออกไปได้เลย เพราะคือรถ เกรดเดียวกับtaxi

ที่เหลือให้ mazda3 ขี่ civic เล็กน้อย ครับ

แต่ถ้าสาว เคยนั่ง suv คงไม่สนใจรถซีซานอีกเลย

ออฟไลน์ HunterX

• Newbie
  • *
ผมว่าพอๆกันแหละครับ
2009 Toyota Avanza
2013 Toyota Altis
:) ;)

Seadog

• บุคคลทั่วไป
อนาถใจกับสังคมนิยมเปลือกในประเทศนี้จริงๆ

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
พอกันนะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผู้หญิงก็มีหลายประเภทนะครับ
สมัยเรียน ผมขับเก๋งไปจีบ แต่สาวกลับขึ้นกระบะแค๊ปซะงั้น ไม่น่าจะเกี่ยวกับรถ 5555 ;D

ผมอยู่กทม. มองว่าใกล้เคียงกัน แม้นอัลติสจะเป็นแท็กซี่ก็ตาม
ซีวิค / มาสด้า การออกแบบสวยกว่าอัลติสแน่
แต่ไม่ถึกทนโดยเฉพาะซีวิค fc :P

อย่าคิดมากครับ มีรถขับไม่เป็นหนี้ก็ดีแล้ว

ออฟไลน์ apinui

ถ้านิสัยรวย เปย์ได้ แต่งตัวดี .... ขับวีออสเค้าก็รักครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ศักดิ์ศรีกินได้ จริงๆ นะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ถ้าจีบๆกันแค่ฉาบฉวยก็น่าจะมีผลนะครับ แต่ก็แล้วแต่คนด้วย
- ของผมตอนจีบแฟนใหม่ๆพาขึ้นรถเมล์ ช่วงไหนมีตังค์หน่อยก็พาขึ้น TAXI
- พอแต่งงานกันซื้อ CRV ให้ขับ

ออฟไลน์ Seatar

ถึงมันจะราคาพอๆกัน แต่ถ้ามองจากรุปทรงและบุคลิกของรถที่แสดงออกมา สำหรับผมคือภาพลักษณ์มันดูด้อยว่าcivic และ3 ครีบ

ออฟไลน์ CJ.

ภาพลักษณ์ ถ้ามองกันที่งานดีไซน์ สไตล์ และความสวยงามน่าจะชัดกว่าครับ มันบ่งบอกรสนิยมด้วยนะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AkE

สำหรับผมเท่ากันครับ คนอื่นผมไม่รู้ เพราะจะขับรถราคา 3 แสน-400 ล้าน ผมก้เฉยๆครับ ชื่นชมในตัวรถ

แต่ไม่ได้มองเรื่องภาพลักษณ์ครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

ขอตอบในฐานะที่แฟนขับ Altis หน้าแบนนะครับ คือ ตอนที่ซื้อ แฟนชอบ Civic FD มากกว่า แต่เลือก Altis เพราะที่บ้านมั่นใจโตโยต้ามากกว่าเรื่องความทนทาน ไม่จุกจิก (ซึ่งก็จริงนะ) ส่วนผมตอนไปจีบใช้ Accord ไฟท้ายก้อนเดียวอยู่ แต่แฟนบอกว่า แค่มีรถพาไปเที่ยวได้ ไม่ลำบาก ก็พอแล้วครับ และจากที่ได้ไปสิงอยู่ในคลับ บอกได้ว่า ผู้ชายขับ Altis ส่วนใหญ่ไม่โสด และก็มีผู้หญิงขับบ้างแต่ไม่เยอะมาก ถ้าถามความเห็นผู้หญิงล่ะก็ หน้าตา นิสัย ทัศนคติ น่าจะมาก่อนเรื่องรถที่ใช้นะครับ

ออฟไลน์ Staples

คุณเซ็นซิทีฟดีจัง กะอีแค่รถ ราคาไม่ต่างกัน คุณก็เครียด ถ้าแค่เรื่องนี้ยังเก็บไปคิด ผมว่ามันลามไปยังหลายๆ เรื่องของคุณด้วย

แบบนี้มีปัญหาชีวิตคู่นะครับ บางเรื่องควรคิดเยอะ บางเรื่องควรปล่อยวางนะ บางนิสัย ไม่ใช่คนรอบข้างเขาโอเคนะ ขออภัยถ้าพูดตรง ลองพิจารณาดู

ออฟไลน์ Glazy

ผมมองว่าคนที่มีรถระดับ c-Segment ต้องมีเงินในระดับนึงนะ เพราะฉะนั้นภาพลักษณ์จะไม่ต่างกันเท่าไหร่ในมุมมองผม
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Arm

ตอนออกใหม่มันดูด้อยกว่าแน่นอน

แต่ไหงตอนมันเก่า มันดูดีกว่าเพื่อนรวมรุ่น ส่วนใหญ่เพื่อนร่วมรุ่นจะโทรมกันไวกว่า
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าในแง่ฐานะ คงไม่ต่าง เพราะคนปกติทั่วไปก็รู้อยู่แล้วว่า รถ 3 รุ่นนี้ มันราคาพอกัน แถว ล้านบวกลบ

แต่ถ้า ภาพลักษณ์ ในแง่ บุคลิคของผู้ขับ อันนี้แตกต่างแน่นอน ตามที่ comment บนๆว่าไว้แหละ

ออฟไลน์ dht_tubes

โนส อุดมเคยกล่าวว่า

ไม่ต้องไปอวดว่ามีอะไรครับ ทำให้เธอประทับใจ หรือเริ่มสนใจเราก่อน

เรื่องการเงิน ฐานะ เด่วเธอหาทางไปสืบเองอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัว 555

ถ้ามีแต่รถกับภาพลักษณ์ .... มันก้อคงได้แค่พาไปกินข้าวดูหนังอยู่ดี (อันนี้โนสไม่ได้กล่าวไว้)

ปล. ผมว่า 3 คันนี้ mz ภายในดูสวยสุด สาวๆน่าจะชอบครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

ในความเห็นผม.
 collora altis ภาพลักษณ์ด้อยกว่าครับ มันคือรถที่คนใช้คิดถึงค่าใช้จ่ายเป็นหลัก ความคุ้มเงิน ต่างจากอีกสองแบรนด์ เลือกเพราะความชอบความถูกใจเป็นหลัก ความคุ้มเป็นเรื่องรอง
ผมว่าโตโยต้าเค้าก็พยายามลบภาพตรงนี้ โดยเอาดาราดังๆ เช่น แบรด พิตต์ ณเดช มาโฆษณา

แต่ในความจริงมันก็ใกล้ๆกัน ราคาก็กลุ่มเดียวกัน

ออฟไลน์ Kendow

สำหรับผม ผมว่าสามคันนี้มันก็พอๆ กันนะ ก็ราคามันพอๆ กัน ไม่มีใครเกินใครหรอก เว้นแต่จะเอา 320d มาเทียบก็อีกเรื่อง

แต่ถ้าเป็นผม ซึ่งอายุ 25 ในตอนนี้เลือก ผมจะเลือกอัลติสนะ แต่ถ้าในระดับราคานี้ ผมว่า Cross น่าใช้ที่สุดแล้ว

สำหรับตัวผม ผมไม่สนใจเลยว่าผู้หญิงเขาจะมามองว่าเราขับรถอะไรแล้วต้องตัดสินว่าเราเป็นแบบนู้นแบบนี้ ถ้าเขาจะรัก ขับเวฟ 125i มาเขาก็รักครับ 555
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Powerpete

• Newbie
  • *
ความคิดผมนะมันเป็นรถ c segment เหมือนกัน แต่ตอบโจทย์ life style คนละแบบ ผมว่าภาพลักษณ์ดูไม่ได้ด้อยกว่าครับ แต่มันบอกความเป็นตัวตน
- Altis  เชยๆ แต่ชัวๆ ไม่ปวดหัวตอนใช้ ไม่ได้สนใจสุนทรียภาพในการขับรถมากนัก ลำโพงตลาดนัด เสียงเข้าห้องโดยสารแบบแสบหู และพลาสติกเกรดล่าง คนกลุ่มนี้ นิยมของคนใช้รถกลุ่มนี้ "รถคือรถ" พาไปถึงที่หมายนั่นคือหน้าที่ของรถ
- Civic วัยรุ่น ทันสมัย เน้นความเร้าใจ สาย sport ตรงข้ามกับความเรียบง่าย สวยแบบเยอะๆ ประดังประโคม แต่ลงตัว เครื่องแรงชอบมุด นั่งสบาย ทุกอย่างครบ ชอบทำตัวโดดเด่นตอบโจทย์ชนชั้นกลางเกิดใหม่ได้ดีที่สุด
- Mazda 3 สาย minimal, perfectionist เน้นสุนทรียภาพของการใช้งานมากกว่าค่าใช้จ่าย มั่นใจในตัวเองสูง เหมือนผู้ชายแต่งตัวเนียบๆ ผู้หญิงแต่งไม่เยอะแบบดูดี เสียงเพราะ ห้องโดยสารเงียบข้ามขั้น d segment รถยี่ปุ่น หรูทิ้งห่าง Altis และ Civic ไปไกล การออกแบบที่มีรางวัล reference ชนชั้นกลางที่ยังไปไม่ถึง รถยุโรป

ถ้าจะเดทสาวแต่งตัวเนียบๆ ไปดินเนอร์ ฟังเพลง Jazz ก่อนลงรับประทานอาหาร ผมว่ายังไงความรู้สึก Mazda 3 ก็น่าจะสร้างความประทับใจได้มากสุด แต่มันก็อยู่ที่ผู้หญิงอีก รสนิยมแบบไหน
วัยรุ่นพาเพื่อนเที่ยวต่างจังหวัด ก็น่าจะ Civic
ขับรับส่งลูก มีคนแก่ ไปทำงาน ชอบนั่งเครื่องมากกว่าการขับรถไกลๆ ก็น่าจะ Altis

ออฟไลน์ Devil13

แล้วแต่คนนะ
แต่ก่อนบริษัทผม ต้องมีอัสติส ประจำการตลอด
คือ ปลอดรุ่นเก่า ก็ต้องซื้ออัสติสรุ่นใหม่อยู่ดี เป็นรถที่ผมไม่ชอบทั้งภายนอกและภายในในทุกเจน แต่ชอบพวกการทดเกียร์ การเซ็ตอัตราเร่ง การออกแบบเกียร์เค้านะ มันเหมาะกับการขับขี่ได้หลากหลาย

แต่ถ้าจะให้ซื้อขับเอง ผมจิ้มไปที่ซีวิค ชอบทั้งภายนอกและภายในของเค้า

ส่วนภาพลักษณ์ อัสติส เป็นแท็กซี่หานั่งง่าย คนเห็นแล้วไม่ว้าว อะไรที่หานั่งยาก หาดูยากหน่อยคนจะมองว่ามันสวย อย่างแฟนผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถ เค้าคิดว่ามาสด้า3 แพงกว่าอัลติสและซีวิค 555+

ออฟไลน์ boogie2020

คนไทย  ไม่ใช่แค่คนกรุงเทพนะคับ
ดังนั้น เคสมองอัลติสเป็นแท๊กซี่  คงใช้ได้กับคนกทม และบริเวณนั้น

ตอนสมัยวัยรุ่น ยังไงก็ต้อง Civic  คับ  มันแง๊น ๆ โดนใจสุดแล้ว   แต่พอแก่มา อะไรก็ได้ที่ไม่เสียกลางทาง ทนมือทนเท้า  รถมีไว้ใช้  เวลาเป็นเงินเป็นทอง ไม่อยากต้องมาลุ้นตอนจะใช้รถ   ส่วนเรื่องสาว สาว ๆ ออฟฟิศผมเขาชอบ Honda กันแหะ 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Jonarttt

• **
เอาจริงๆ ขอแค่เป็นรถใหม่ และหมั่นล้าง

ยังไงก็ดีกว่ารถแพงแต่เก่า และ ไม่ล้าง

ดังนั้นไม่ว่าจะซีวิค,มาสต้า,อัลติส ก็ใช้หลักการนี้ได้เหมือนๆกัน

ออฟไลน์ newfaceman

• **
ไม่ด้อยครับ ใครมองว่าด้อยไม่ต้องไปคบมัน แต่ผมก็แซวญาติอยู่ตลอดว่า ซื้อรถใหม่ทั้งทีทำไมซื้อแท็กซี่มา

ออฟไลน์ SM.

ซื้อรถจะเอาภาพลักษณ์ ก็ต้องดูว่า ใครจะเป็นคนมองแหละครับ ถ้าสาว A มองว่า civic ก็ต้องตามนั่น ถ้าเป็น สาว B มอง Mazda 3 ก็ต้องแบบนั่น

ออฟไลน์ BN`

ถ้าว่ากันด้วยภาพลักษณ์เท่านั้น
จากมุมมองคนอายุ 25 ส่วนตัวขอตอบว่าใช่ครับ

Mazda3 = Civic > Altis

ผมอายุ 25 ผมก็มองคล้ายๆกันครับ

อันดับ 1 Mazda 3 ดูมีภาพลักษณ์มีฐานะดีสุด เพราะซื้อรถรุ่นนี้ ต้องไม่กังวลเรื่องค่าแรง ค่าอะไหล่ และที่บ้านต้องไม่ได้มีรถคันเดียวแน่นอน ประมาณว่าซื้อมาขับเล่น

อันดับ 2 Civic เป็นคนที่มีรสนิยม มีความคิดใหม่ๆ แต่ก็ต้องการความน่าไว้ใจอยู่บ้าง

อันดับ 3 Altis เป็นคนแนวอนุรักษ์นิยม ต้องการความมั่นคง ไว้ใจได้ตลอดเวลา ไม่ค่อยกล้าเสี่ยง

ออฟไลน์ lexus

จะว่าไปซื้อรถมันก็บ่งบอกบุคลิกได้นะครับ ไม่ต้องไปคิดเรื่องภาพลักษณ์ดูรวยหรอกหรอก
รถสไตล์ไหนที่เป็นตัวคุณต่างหากที่เขามอง แต่เอาจริงความหล่ออะ altisสู้ชาวบ้านเขาไม่ได้อยู่แล้ว แต่ความอบอุ่นอะมันมากกว่ายี่ห้ออื่น