ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราใช้ Altis ภาพลักษณ์ด้อยกว่า Civic กับ มาสด้า 3 ไหมครับ  (อ่าน 13015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teezy350

• Newbie
  • *
ยกตัวอย่างง่ายๆ ไปจีบสาว Altis ภาพลักษณ์จะด้อยกว่า Civic หรือ Mazda3 ไหมครับ เอาแบบเห็นภาพง่ายๆยังงี้เลย

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
จากที่รู้จักคนใช้ Altis มา ส่วนมากจะเป็นคนที่อนุรักษ์นิยม หรือ จริงจังกับการทำงานมากๆ จนต้องการรถที่มันชัวร์แบบ 100% จริงๆ

ออฟไลน์ Terng

ถ้าจีบเด็ก ก็คงมองว่ารถเชยกว่า
ถ้าจีบคนที่่โตแล้ว ทำงานแล้ว เรามีรถเป็นของตัวเองก็ดีพอแล้ว เค้าคงฉลาดพอจะดูออกว่า 3 รุ่นนี้มันก็ราคาพอๆกัน

แต่การเลือกรถก็บ่งบอกตัวตนเราในระดับหนึ่งเช่นกันครับ

Altis สำหรับผมที่เคยใช้งานมา มันก็จะออกแนวคนที่ play safe หน่อย แต่ไว้ใจได้ เป็นคนมั่นคง เป็นที่พึ่งให้คนอื่นได้
Civic ก็เหมือนคนที่จะโลดโผนกว่า กล้าเสี่ยงกว่ากัน มีความเป็นเด็ก เป็นวัยรุ่นกว่า มนุษยสัมพันธ์ดี มีคนชอบเยอะ เป็นที่รักของเพื่อนๆ
3 ก็เหมือนคนอินดี้ รสนิยมดี ทำอะไรไม่ค่อยคิดหน้าหลัง ไปตายเอาดาบหน้า อาจจะไม่ใช่คนที่เพื่อนๆทุกคนจะบอกว่ารักมัน แต่เป็นคนดีนะ

แต่ถ้ามองภาพลักษณ์ล้วนๆในเชิงฐานะ ส่วนตัวผมนะ ไอ้ 3 คันนี้ก็รายได้เท่าๆกันนี่แหละ ไม่ได้ดูรวยกว่ากัน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ถ้าคนไม่รู้เรื่องรถ เค้าไม่ได้สนใจว่าจะรุ่นไหนหรอกครับ เค้าเหมารวมว่ารถญี่ปุ่นหมดนั่นแหละ
ถ้าขับมารถยุโรปมามันถึงค่อยฉีก  :-*

ออฟไลน์ Yeahyeahs

เท่าที่ดูคนรอบตัวที่ใช้อัลติส มีทุกแนวอ่ะครับ

เสี่ย พ่อบ้าน เพลย์บอย มหาเศรษฏี ลูกมหาเศรษฏี ผู้หญิงทำงาน แม่บ้าน วัยรุ่นติสๆ วิศวกร นักศึกษาแพทย์ นักแสดง นักดนตรี

แต่คนพวกนี้จะมีจุดร่วมเดียวกันคือไม่ได้สนใจเรื่องรถ ไม่ได้อิน รถคือของที่ซื้อมาเพื่อใช้งาน มีเรื่องอื่นให้ควรใส่ใจมากกว่า "จะใช้รถอะไรดีวะ" อ่ะครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ใช้อัลติสมาสิบกว่าปี เรื่องภาพลักษณ์ ไม่เคยอยู่ในสมองผมเลยครับ เพราะไม่เคยคิดครับ :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ผมยังไม่เคยเจอใครรอบตัวที่ซื้อ Altis แล้วให้เหตุผลว่า Altis  ดูสวยที่สุดหรือเป็นรถที่ชอบที่สุด  เมื่อเทียบกับ   Civic กับ มาสด้า 3 นะครับ

เท่าที่ผมเจอมา เหตุผลของคนรอบๆ ตัวที่ซื้อ Altis มักจะเป็น  ศูนย์บริการเยอะ ทนทาน  อะไหล่ไม่แพง  ไม่จุกจิก  และ เอาจริงๆ เลยเกือบจะครึ่งนึงเลย ที่ซื้อโตโยต้าเพราะมันคือโตโตต้าที่อยู่ใน Segment ที่เค้าจะซื้อ แค่นั้นจริงๆ  คนซื้อไม่ได้คิดจะเอาไปเทียบจริงจังกับรถยี่ห้อคู่แข่งเลยด้วยซ้ำ 

กลับมาเรื่องของภาพลักษณ์  คือมันมีภาพลักษณ์ที่ต่างกันจริงๆ นั่นแหละ แต่อาจจะไม่ใช่ภาพลักษณ์ในเชิงฐานะการเงิน   แต่จะเป็นภาพลักษณ์ในเชิงรสนิยม ไลฟ์สไตล์เสียมากกว่า  อย่างคนใช้โตโยต้ารอบๆ ตัวผมก็มี 2 ประเภทหลักๆ คือ 1) คือพวกที่ไม่ได้ให้ความสำคัญอะไรกับรถเลย ขอแค่มีรถไว้ขับก็พอ  2) ถ้าเป็นพวกที่รู้เรื่องรถ ก็มักเป็นพวกอนุรักษ์นิยม ไม่ชอบเสี่ยง กลัวความยุ่งยาก    และเป็นคนที่ตัดสินความคุ้มค่าในเชิงตัวเงินเป็นหลัก ไม่ค่อยให้คุณค่าในเชิงความรู้สึกหรือฟิลลิ่งสักเท่าไร  ถ้าเป็นผู้ชายอาจจะเป็นพวกที่ไม่ซื้อดอกกุหลาบในแฟนในวันวาเลนไทน์อะไรประมาณนั้น

ดังนั้น ถ้ามองเชิงไปจีบสาวในช่วงแรก รถที่ขับมันมีผลต่อภาพลักษณ์แน่นอนครับ แต่อาจจะไม่ใช่ในเชิงว่าใครรวยกว่า แต่จะเป็นในเชิงรสนิยมหรือไลฟ์สไตล์ที่แตกต่างกัน  แต่เรื่องรถมันก็เป็นแค่เรื่องนึง มันจะมีองค์ประกอบอื่นๆ ที่คนจะคบกันเค้าจะพิจารณาประกอบกันที่มากแค่เรื่องรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2020, 18:28:59 โดย kittik25 »

ออฟไลน์ pratuang

ก็มีส่วนนะครับ เพราะ คนไทย ยังติดตาอยู่ครับ คือมันคือ แท็กซี่ ครับ

nomad

• บุคคลทั่วไป
3 ยี่ห้อนี้ถ้า Gen เดียวกันไม่มีผล

เรื่องจีบสาว รถอย่าเก่ามากเป็นอันใช้ได้

ถ้าแค่รุ่นรถมันมีผลขนาดนั้น อย่าไปคบคนแบบนี้เด็ดขาด อนาคตลำบากแน่

ikky

• บุคคลทั่วไป
มองที่ระยะยาว 7-8 ปีขึ้นไป ยี่ห้อที่ว่าภาพลักษณ์ดี ยิ่งใช้ยิ่งจน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ภาพลักษณ์คงพอกันน่ะครับ.

แต่ไลฟ์สไตล์คงแตกต่างกัน. คนขับวิคกับสาม. ไลฟ์สไตล์ดูไม่ใช่พ่อบ้านแอบดูดีกว่าน่ะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ whoami

ในมุมมองสาวๆผมไม่รู้ แต่ถ้ามองแบบคนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถ มันก็คือรถญี่ปุ่นธรรมดาๆคือกันแหละครับ

ออฟไลน์ Norgaard

• Newbie
  • *
ถ้าเรื่องจีบสาว ผมโชคดีที่ภรรยาไม่ได้สนใจตั้งแต่มีหรือไม่มีรถขับแล้วครับ ปัจจุบันผมเพิ่งออก altis โฉมล่าสุดมา เหตุผลหลักๆคือ reliability เลยครับ เพราะก่อนหน้านี้ใช้ almera มาค่อนข้างจุกจิก เคลมศูนย์ได้แต่เสียเวลาวันหยุดพักผ่อน ผมเลยให้ความสำคัญเรื่องความทนทานเป็นอันดับแรก

ปล. เรื่องลำดับรถ C segment ที่ชอบ : Mazda 3 > Civic > Altis เลือก Altis เพราะเหตุผลล้วนๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องดูอายุสาว อายุน้อยๆรถไรก็เหมือนๆกัน

ออฟไลน์ say anything

อัลติส ดูกลางคนเชยๆเฉิ่มๆอ่ะครับ พวกไม่เครซี่กับรถ

ออฟไลน์ Winmax

ศักดิ์ศรีไม่ต่างกัน แต่ความเท่ห์ต่างกัน

ออฟไลน์ basterias

อยากดึงดูดหาแบรนด์เนมใส่ไม่ดีกว่าหรอครับ ตอนไปเจอกันใหม่ๆคงยังไม่ได้ไปรับไปส่งกันหรอกมั้งครับ ผู้หญิงบางคนไม่สนใจเรื่องรถด้วย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ LapisLazuli

จากคนที่รุ้จักมาทั้งหมด ผมลองสังเกตุดูๆ

\\\\
อาจจะเฉพาะผมก็ได้นะครับ
ไม่ได้จะ generalize น้าาา  ที่เจอมา เป็นแบบนี้จริงๆ T^T
ถ้า offensive กับใคร ต้องขอโทษด้วยนะครับ >..<
\\\\

- คนที่ใช้ Altis มักจะเป็นคนที่ไม่ได้สนใจรถ ไม่รุ้เรื่องเกี่ยวกับเท่าไร แล้วมักจะขับแบบ ไม่ค่อยรักษา เหยียบรอบสูงๆ เบรคเเรงๆ, เลี้ยวช่อบแคบๆ จะไม่ไปแบบช้าๆ “พ้นเเหละๆ” “พ้นๆ” แล้วกูขูดรถเป็นรอยประจำ เเต่ก็ไม่ได้รุ้สึกเสียใจใดๆเลย
> มี 1 คน ผมถามเกี่ยวกับจอสัมผัส กะพวก bluetooth , เขาตอบว่า “ไม่รุ้ ไม่เคยใช้” <ไม่เคยฟังเพลงในรถ> <<<<แล้วนายซื้อตัวท๊อปมาทำมาาาาาย>>>>
> มีอีก 1 คน มีนิสัย แบบเวลาเปลี่ยน D <=> R จอดรถไม่ค่อยสนิท , สตาร์ทเครื่องเเล้วเหยียบเลย ไม่รอรอบเครื่องตก ด้วย /// เเต่เขาใช้มานานมาก ไม่เจอปัญหา รถมันคงทนจริงๆ ครับ )

- เเต่คนขับ Civic กับ Mazda 3 นี่เป็นพวกรักรถ มีความรุ้เรื่องรถพอสมควร, เลี้ยวช่อบแคบๆ จะไปแบบช้าๆ กะเผื่อๆ เวลาจะใช้ความเร็วก้อ ไม่ได้เร่งแบบกระชากรอบ ชอบเร่งแบบนิ่มๆ (มันก็เร็วเท่ากันอยุ่ดี)
> มี 1 คนที่ ล้างรถอย่างบ่อย รถสะอาดทุกวัน เขาบอกว่าเขาล้างเอง

ตัวผมเอง ผมก็นิสัยเหมือน “ข้อล่าง” นะครับ เลยค่อนข้างจะตกใจเวลานั่งไปด้วยกับนิสัย “ข้อบน” แล้วมักจะเป็น Altis ตลอดเลย 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2020, 20:17:18 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ Ws pattaya

ก็มีส่วนนะครับ เพราะ คนไทย ยังติดตาอยู่ครับ คือมันคือ แท็กซี่ ครับ

คนไทย คนไทย กี่ล้านคนครับพี่ที่เขาคิดเหมือนพี่ครับ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ที่บ้านมี อันติส ปี 2011 ตัวหน้าแบนอยู่ เวลาขับไปเจอเพื่อนๆมันชอบแซวว่าเอ้าวันนี้ขับแทกซี่มาเหรอ แต่ผมก็ไม่ได้อะไรนะครับเฉยๆ

แต่บ้างทีก็รำคานมันเหมือนกันหลังๆขับคัมรี่ไปแทน แต่เคยแซวมันเหมือนกันเอ้ารถใหม่ทำไมเข้าศูนย์บ่อยจัง (มันขับค่ายญี่ปุ่นสายสปอร์ตชอบใช้สีแดงโปรโมท)

แต่ผมก็มองว่ารถญี่ปุ่นเหมือนๆกันไม่ได้หนีก็เท่าไหร่ อย่าไปแคร์มากครับรถซื้อมาใช้ครับไม่ได้ซื้อมาอวด

ออฟไลน์ CNX

ตรรกกะแบบนี้ เดาว่าเจ้าของกระทู้น่าจะเป็นคนหนุ่มวัยไม่เกิน30
ถ้าอายุไกล้40 มุมมองจะเปลี่ยน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Vagus

• Newbie
  • *
คนใกล้ตัวคือพ่อตาผมซื้อแต่โตโยต้า มีคัมรี่ อัลติส ซื้อคันใหม่ก็อัลติส พอจะซื้อคันใหม่ก็ส่งต่อคันเก่าให้น้องสาวแฟนซึ่งเป็นคนเปรี้ยวๆ ชอบแต่งตัว แต่ไม่รู้เรื่องรถ ขับอย่างเดียวแล้วให้พ่อเอาไปซ่อมบำรุงตามระยะทาง แกบอกว่ามันดูแลง่าย หาอะไหล่ง่าย ราคาอะไหล่ไม่โหด และไม่จุกจิก

ผมในวัยจะสี่สิบ ไม่ค่อยจะสนใจเรื่องภาพลักษณ์หรือรูปลักษณ์ของรถยนต์เท่าไหร่ครับ
ขอให้มันพร้อมเดินทางอย่างปลอดภัยในทุกครั้งที่ต้องใช้งาน ถ้างอแงบ้างก็ขอให้ใช้เวลาแค่วันเดียวก็จัดการได้ เพราะต้องใช้รถไปทำงานหาเงิน reliability ต้องมาก่อน ดังนั้น ผมเลยเน้นว่าสภาพรถต้องสมบูรณ์ ข้างในสะอาด เผื่อเจ้านายหรือลูกค้าติดรถไปด้วยจะได้ไม่รังเกียจ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ชอบรถสวยๆ นะครับ รถในฝันก็ยังมีอยู่ แต่รถในชีวิตจริงก็อีกแบบ
สมัยวัยรุ่นผมก็ใช้โคโรลล่า AE111 ได้มรดกจากคุณแม่ เท่าที่เอาไปรับสาว ไม่เคยเจอใครปฏิเสธเพราะรถยนต์ (ที่ปฏิเสธเพราะหน้าตาล้วนๆ) ผมว่ารถญี่ปุ่นในเซกเมนท์เดียวกันไม่น่าจะมีผลในเรื่องของภาพลักษณ์เท่าไหร่ครับ
คือไม่ได้ดูรวยจนต่างกัน แต่รสนิยม หรือไลฟสไตล์น่าจะต่างกันครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมยังไม่เคยเจอใครรอบตัวที่ซื้อ Altis แล้วให้เหตุผลว่า Altis  ดูสวยที่สุดหรือเป็นรถที่ชอบที่สุด  เมื่อเทียบกับ   Civic กับ มาสด้า 3 นะครับ

เท่าที่ผมเจอมา เหตุผลของคนรอบๆ ตัวที่ซื้อ Altis มักจะเป็น  ศูนย์บริการเยอะ ทนทาน  อะไหล่ไม่แพง  ไม่จุกจิก  และ เอาจริงๆ เลยเกือบจะครึ่งนึงเลย ที่ซื้อโตโยต้าเพราะมันคือโตโตต้าที่อยู่ใน Segment ที่เค้าจะซื้อ แค่นั้นจริงๆ  คนซื้อไม่ได้คิดจะเอาไปเทียบจริงจังกับรถยี่ห้อคู่แข่งเลยด้วยซ้ำ 

กลับมาเรื่องของภาพลักษณ์  คือมันมีภาพลักษณ์ที่ต่างกันจริงๆ นั่นแหละ แต่อาจจะไม่ใช่ภาพลักษณ์ในเชิงฐานะการเงิน   แต่จะเป็นภาพลักษณ์ในเชิงรสนิยม ไลฟ์สไตล์เสียมากกว่า  อย่างคนใช้โตโยต้ารอบๆ ตัวผมก็มี 2 ประเภทหลักๆ คือ 1) คือพวกที่ไม่ได้ให้ความสำคัญอะไรกับรถเลย ขอแค่มีรถไว้ขับก็พอ  2) ถ้าเป็นพวกที่รู้เรื่องรถ ก็มักเป็นพวกอนุรักษ์นิยม ไม่ชอบเสี่ยง กลัวความยุ่งยาก    และเป็นคนที่ตัดสินความคุ้มค่าในเชิงตัวเงินเป็นหลัก ไม่ค่อยให้คุณค่าในเชิงความรู้สึกหรือฟิลลิ่งสักเท่าไร  ถ้าเป็นผู้ชายอาจจะเป็นพวกที่ไม่ซื้อดอกกุหลาบในแฟนในวันวาเลนไทน์อะไรประมาณนั้น

ดังนั้น ถ้ามองเชิงไปจีบสาวในช่วงแรก รถที่ขับมันมีผลต่อภาพลักษณ์แน่นอนครับ แต่อาจจะไม่ใช่ในเชิงว่าใครรวยกว่า แต่จะเป็นในเชิงรสนิยมหรือไลฟ์สไตล์ที่แตกต่างกัน  แต่เรื่องรถมันก็เป็นแค่เรื่องนึง มันจะมีองค์ประกอบอื่นๆ ที่คนจะคบกันเค้าจะพิจารณาประกอบกันที่มากแค่เรื่องรถครับ
ตรรกกะแบบนี้ เดาว่าเจ้าของกระทู้น่าจะเป็นคนหนุ่มวัยไม่เกิน30
ถ้าอายุไกล้40 มุมมองจะเปลี่ยน
จากคนที่รุ้จักมาทั้งหมด ผมลองสังเกตุดูๆ

\\\\
อาจจะเฉพาะผมก็ได้นะครับ
ไม่ได้จะ generalize น้าาา  ที่เจอมา เป็นแบบนี้จริงๆ T^T
ถ้า offensive กับใคร ต้องขอโทษด้วยนะครับ >..<
\\\\

- คนที่ใช้ Altis มักจะเป็นคนที่ไม่ได้สนใจรถ ไม่รุ้เรื่องเกี่ยวกับเท่าไร แล้วมักจะขับแบบ ไม่ค่อยรักษา เหยียบรอบสูงๆ เบรคเเรงๆ, เลี้ยวช่อบแคบๆ จะไม่ไปแบบช้าๆ “พ้นเเหละๆ” “พ้นๆ” แล้วกูขูดรถเป็นรอยประจำ เเต่ก็ไม่ได้รุ้สึกเสียใจใดๆเลย
> มี 1 คน ผมถามเกี่ยวกับจอสัมผัส กะพวก bluetooth , เขาตอบว่า “ไม่รุ้ ไม่เคยใช้” <ไม่เคยฟังเพลงในรถ> <<<<แล้วนายซื้อตัวท๊อปมาทำมาาาาาย>>>>
> มีอีก 1 คน มีนิสัย แบบเวลาเปลี่ยน D <=> R จอดรถไม่ค่อยสนิท , สตาร์ทเครื่องเเล้วเหยียบเลย ไม่รอรอบเครื่องตก ด้วย /// เเต่เขาใช้มานานมาก ไม่เจอปัญหา รถมันคงทนจริงๆ ครับ )

- เเต่คนขับ Civic กับ Mazda 3 นี่เป็นพวกรักรถ มีความรุ้เรื่องรถพอสมควร, เลี้ยวช่อบแคบๆ จะไปแบบช้าๆ กะเผื่อๆ เวลาจะใช้ความเร็วก้อ ไม่ได้เร่งแบบกระชากรอบ ชอบเร่งแบบนิ่มๆ (มันก็เร็วเท่ากันอยุ่ดี)
> มี 1 คนที่ ล้างรถอย่างบ่อย รถสะอาดทุกวัน เขาบอกว่าเขาล้างเอง

ตัวผมเอง ผมก็นิสัยเหมือน “ข้อล่าง” นะครับ เลยค่อนข้างจะตกใจเวลานั่งไปด้วยกับนิสัย “ข้อบน” แล้วมักจะเป็น Altis ตลอดเลย 55

ทำไมอ่านแล้วเหมือนชีวิตเราจังเลย  ;D...ไม่ได้ขับ Altis นะครับ แต่เคยใช้ corolla altis ตัวเก่า และ corolla AE101 (ขายหมดแล้ว) ปัจจุบัน ใช้ Yaris Ativ สีภายในเบส และอายุ 30 กว่าๆ ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

อันนี้เคยถามสาว ๆ และแอบฟังสาว ๆ เมาท์กันในวงเล็กๆ  นะครับ เป็นเพียงตัวอย่างหนึ่งซึ่งอาจไม่แสดงถึงสังคมทั้งหมด

ถ้ารถใหม่ 3 คันที่ว่ามาพอ ๆ กันครับ แต่ถ้าเป็น civic หรือ mz3 อาจจะแสดงว่าเป็นคนมีสไตล์ไม่น่าเบื่อซึ่งสาว ๆ ส่วนหนึ่งจะชอบมากกว่าครับ

แต่สาวๆ ที่เปรียบเทียบแน่ๆ คือ ญี่ปุ่น c seg  หรือ  d seg  หรือ ยุโรป  เน้นว่าใหม่นะครับ ยุโรปเอาไปกินแน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ EpSilon

ภาพลักษณ์ในการจีบสาว ผมว่า ผญ ไม่น่าจะสนใจรถหรอกครับ เอาแค่รถดูสะอาด นั่งสบาย ไม่พาไปดับกลางทางก็พอแล้ว แต่ถ้าผญ เห็นรถแล้วไม่อยากจะนั่ง เพราะคิดว่าราคาไม่แพง ภาพลักษณ์ไม่ดี ผมมองว่าเลิกคบเถอะครับ มองแค่ที่ตัวเงิน คบไปชีวิตคงจะลำบากแย่

เพื่อนผม บ้านมีเงินระดับนึง ยังขับ AE101 ไปรับสาวอยู่เลยครับ แต่รถดูใหม่มาก ภายในสะอาด  ภายนอกเงา ล้างแทบตลอด ผญก็ไม่ได้ว่าอะไร ก็เห็นยังไปเที่ยวกันปกติ

ส่วนคนรอบข้างผมที่ใช้ Altis เพราะเอาของที่บ้านมาใช้ แล้วก็มี D Max อยู่ อีกคัน เหมือนเพื่อนก็คิดว่า รถคือพาจากจุด A ไปจุด B ไปปลอดภัย ถึงที่หมาย แล้วก็สบาย ก็พอ ไม่ได้มาสนว่าภาพลักษณ์ดูดีไหม อีกทั้งยังไม่พาไปดับกลางทางก็พอ ดูแลง่าย ทนซ่อมง่าย ซ่อมแล้วจบ

ส่วนคนที่ขับ Civic จะออกแนวแบบ ชอบที่รถสวย ขับง่ายๆ ชิวๆพวงมาลัยเบา สไตล์ผญ ชอบ ดูแลไม่อยากมาก

ส่วน Mazda นี่สายแบบไม่ชอบรถเหมือนคนอื่น รถสวยวัสดุดี ดีไดซ์สวยทั้งภายนอกภายใน ซ่อมแพงไหมไม่สน มีปัญหาไหมไม่รู้ขอสวยไว้ก่อน ถูกใจดีไซน์

ออฟไลน์ mongolias

ตอนผมจีบแฟนเมื่อ 20 ปีก่อน มีแอคคอร์ดเก่าๆคัน
แต่นานๆจะขับไปไหนที ปกติขี่มอไซด์เธอกันซะมากกว่าครับ
ไม่เห็นแฟนผมจะสนใจอะไร
ผมมว่าทั้ง 3 คันก็รถญี่ปุ่น C segment เหมือนกัน ไม่มีอะไรต่างกันแบบมีนัยยะ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ซ้ำคำตอบเดิมของคำถามแนวๆนี้คือ อัพเกรดบุคลิกตัวเองอย่างอื่นวางไว้ข้างๆก่อน  ::)

ในวัยรุ่นอย่าว่าแต่เซกเดียวกันเลย แค่คนละรุ่นย่อยก็เอามาเป็นประเด็นได้แล้ว
ต้องหัดมองข้ามๆไปครับ บางคนขับ BMW BENZ แต่มาดไม่ให้มันก็มี

มันหลายมิติครับ ยกตัวอย่างช่างติให้ฟัง
บางคนขับ eco แต่บุคลิกขยันทำงาน อดทน คนก็ชื่นชม ซื้อเอง มีได้ด้วยตัวเองอะไรแบบนี้
บางคนขับพวกที่ไม่เข้ากับบุคลิก คนก็คิดได้ว่า บารมีพ่อแม่เอย คุณหนูเอย ใช้เงินเกินตัวเอย ฯลฯ

คนที่มีอายุสัก 3x 4x ขึ้นไปผมเชื่อว่ามอง 3 ยี่ห้อนี้พอๆกันเป็นส่วนใหญ่
ไม่ได้ต่างจนแบบยืดเพื่อข่มคนอื่นหรือโดนข่มได้ครับ

เสริมด้วยวลี "คนจะรัก ยืนเฉยๆเค้าก็รัก"

ต้องทำตัวเหมือนมีขุมทองเข้าไว้ จากหนังไททานิค

ปล.จะหาคนรักหรือจะหาคู่นอนโจทย์ก็ต่างกันไป
ถ้าจะหาคนรักก็แค่ทำตัวเองให้เป็นตัวเอง ไม่ต้องไปอ้างอิงอะไรใครหรอกครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

ถ้าว่ากันด้วยภาพลักษณ์เท่านั้น
จากมุมมองคนอายุ 25 ส่วนตัวขอตอบว่าใช่ครับ

Mazda3 = Civic > Altis
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2020, 22:20:18 โดย ABUSEz »

ออฟไลน์ Mon8118

ผมไปรับแฟนผมวันแรกตอนจีบกันใหม่ๆ ผมยังขับ Swift ไปรับเลยครับ เน้นแต่งตัวดีๆเนี๊ยบเอา555 แต่แฟนผมเค้าเป็นพวกไม่สนใจเรื่องรถเลย จะขับอะไร ยี่ห้ออะไร หรือรถ premium เค้าก็มองว่าเป็นยานพาหนะเฉยๆครับ ยกเว้น มาสด้า ที่แฟนผมเค้าจะกรี๊ดเป็นพิเศษครับ 555
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้ามองแค่เรื่องภาพลักษณ์นะครับ พูดตรงๆก็คือ อัลติสดูด้อยกว่าครับ ในมุมมองของคนติดหรูดูแพงมันมีผลในเรื่องของรสนิยมแหละครับ ไม่ใช่เรื่องของฐานะทางการเงิน

จากที่ผมสิงอยู่ทั้งในกลุ่มอัลติส กลุ่มซิวิค กลุ่มมาสด้า 3 เท่าที่รู้จักมีคนที่ใช้มาสด้า 3 แล้วเปลี่ยนไปใช้ซิวิค และคนที่ใช้ซิวิคเปลี่ยนไปใช้มาสด้า 3 แต่ยังไม่เคยเจอคนจาก 2 ยี่ห้อนั้นเปลี่ยนมาใช้อัลติส หรือเปลี่ยนจากอัลติสไปใช้ 2 รุ่นนั้นนะครับ เอาแบบซื้อรถใหม่นะครับ อันนี้เท่าที่ผมรู้จักนะครับ เนตเวิร์คผมอาจจะไม่ได้กว้างนัก

ทั้ง 3 กลุ่มผู้ใช้ culture ดูต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ
- อัลติสจะเป็นกลุ่มที่อนุรักษ์นิยมจริงๆครับ มองรถเป็นยานพาหนะ เอาไว้ใช้งาน เอาไว้ใช้ให้คุ้มค่า ไม่ค่อยแคร์เรื่องภาพลักษณ์
- ซิวิคดูเป็นกลุ่มที่ brand royalty สูงมาก ต่อให้รถจะดีจะร้ายก็รักที่มันเป็นมันจริงๆ บางคนออกรถมาใช้ 2 คัน คนละสี (มีสีใหม่ออกมา) เป็นกลุ่มที่ชอบแต่งรถที่สุด ความคิดวัยรุ่นที่สุด
- มาสด้า 3 เป็นกลุ่มที่ค่อนข้างมีความคิดเป็นผู้ใหญ่ครับ มีอิสระภาพทางการเงินและทาง brand royalty มากกว่า 2 กลุ่มแรก เน้นใช้รถที่สมรรถนะดี ขับขี่ถูกใจ เสียไม่เป็นไรมีปัญญาซ่อมได้ (อันนี้ผมเติมเองนะครับ เพราะผมรู้สึกว่ากลุ่มนี้คนใช้ค่อนข้างจะมีตังค์)
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky