ผู้เขียน หัวข้อ: การมีปลั๊ค 220V ในห้องโดยสารรถยนต์...คือปลอดภัยใช่ไหม ..???  (อ่าน 4684 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
สรุปเลยนะครับคือ เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาก็ไปเดินงานที่เมืองทองมานั่นแหละครับ ...ก็นั่งๆอยู่หลายยี่ห้อหลายรุ่น ....

ก็ไปสดุดกับภายในของ Mu-X ที่มีปลั๊ค 220 V ที่คอนโซลกลางแบบนี้ ลักษณะแบบว่า หงายปลั๊คแบบนี้เลย ...

ผมเองที่มีเด็กน้อยในรถ วัย 3-7 ขวบนี่มีสดุ้งเลยครับ .... ถ้าเด็กที่นั่งหลังเล่นๆอยู่ เราก็ขับรถไปไม่ได้สนใจ แล้วเด็กเอาอะไรไปแหย่นี่มันจะดูดป่าว .....

เพื่อนๆคิดว่าไงครับ หรือมันไม่ดูด มีระบบป้องกันอะไรยังไงไหม.....

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ลูกผม 2 คน  ให้นั่งคาร์ซีททั้งคู่ครับ

คนเล็ก 1 ขวบ รัดเข็มขัดเอาไว้ เอื้อมไม่น่าจะถึงครับ
คนโต 4 ขวบกว่า อยู่ในคาร์ซีทก็น่าจะเอื้อมไม่ถึงเหมือนกัน  แต่เค้าเข้าใจเรื่องปลักไฟแล้วครับว่าห้ามแหย่รูปลั๊กไฟ

แต่ถ้ายังไม่ชัวร์มันจะมีขายที่อุดรูปลั๊กไฟอยู่ครับ เป็นพลาสติก แรงเด็กน่าจะยังดึงออกไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2020, 18:18:18 โดย kittik25 »

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
หาที่ปิด เหมือนอยู่ที่บ้านครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เข้าใจว่าอายุขนาดนี้ถ้านั่ง Car Seat ไว้ก็น่าจะหมดปัญหาครับ
แต่ถ้าอยากป้องกันจริงๆ ก็ใส่ตัวอุดแบบที่บ้าน ถ้าดึงออกได้คือเค้ารู้เรื่องพอแล้วที่จะบอกว่ามันอันตรายครับ

ปล. แต่ Outlander จะมีสวิตช์เปิดปิดปลั๊กไฟแบบนี้ด้านหน้ารถอีกที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
เป็นคำถามข้อกังวลและห่วงใยที่ดีครับ
เด็กซนคือ โคตรพ่อโคตรแม่ซน อยากลองอยากรู้อยากเห็น
เด็กเล็กไม่ห่วง ห่วงเด็กโตนี่แหละ
ระบบเค้ามีปิดเปิดครับ
ผมจะออกคันนี้เพราะปลั๊กนี่แหละครับ

ออฟไลน์ seeker

ไม่ให้ลูกน้อยนั่งคาร์ซีทละครับ

ออนไลน์ Stp

เด็กที่นิ้วเล็กขนาดแหย่เข้าไปรูขนาดนั้นจนไฟดูดได้เนี่ย วัยเด็กเล็กขนาดนั้นควรนั่งแต่เบาะนั่งสำหรับเด็กนะ แล้วปลั๊กไฟ 110/220V ในรถยนต์เขามีใส่มาตั้งนานแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ปิดรูกุญแจ on  ก็น่าจะมีไฟแล้วรึเปล่าครับ

ถ้าบิดออนแล้วอุ้มลูกวัยซัก 3-4 ขวบมาไว้ในรถก่อน  พ่อแม่จัดของอยู่    ก็อาจจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้นะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
ฟอร์ดใส่มานานมากแล้วครับปลั๊กแบบนี้ สะดวกดี เสียบโน๊ตบุคได้ เด็กน้อยต้องนั่ง Child Seat นะครับ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
เด็กที่นิ้วเล็กขนาดแหย่เข้าไปรูขนาดนั้นจนไฟดูดได้เนี่ย วัยเด็กเล็กขนาดนั้นควรนั่งแต่เบาะนั่งสำหรับเด็กนะ แล้วปลั๊กไฟ 110/220V ในรถยนต์เขามีใส่มาตั้งนานแล้ว

อาจจะเอาของอย่างอื่นแหย่ก็ได้นะครับ พวกของเล่น

ยังไงนั่งคาร์ซีทน่าจะปลอดภัยที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ปลั๊กมี shutter ปิดอยู่ครับ นิ้วแหย่ไม่เข้าหรอก เอาคลิ๊ปหนีบกระดาษแหย่ยังยากเลย ต้องตั้งใจกดแรงจริงๆให้ชัดเดอร์เปิดถึงแหย่เข้า ลำพังแรงเด็กไม่น่าทำได้ สมัยนี้เค้าป้องกันมาแล้วครับ ถึงแหย่ได้ถ้าเข้าแค่รูเดียวก็ไม่ดูดเพราะไฟไม่ลงดินต้องแหย่พร้อมกันทั้งสองรู
ที่น่ากลัวกว่าน่าจะเป็นน้ำหกไส่มากกว่าครับ
แต่คิดว่าเค้าคงออกแบบมาให้มีสวิทช์เปิดปิดได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2020, 12:07:30 โดย PaPaMan »