ผู้เขียน หัวข้อ: อาการรถเบรคไหม้  (อ่าน 6771 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
อาการรถเบรคไหม้
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 15:09:02 »
สอบถามครับ
ก่อนหน้านี้ใช้ crv g3 2.4 ขึ้นเขาลงเขามาหลายที่ ทั้งดอยภูคา ปัว ดอยอินทนนท์ และอีกมากมาย ในระยะเวลาหลายปี(4-5ปี) ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเบรคทั้งขึ้นและลงเขา ก็ใช้ทั้งเกียร์ต่ำและ engine break ตามจังหวะ

ทีนี้รอบล่าสุดพึ่งได้ camry d4s มาใหม่ วิ่งไปแค่ 1x,xxx โล เอาไปขึ้นดอยอินทนนท์อีกรอบ ทีนี้ขาขึ้นก็ขับแบบเดิม นั่ง4 คนปกติ ใช้เกียร์ต่ำและ engine break ตามจังหวะ ขึ้นไปถึงกิ่วแม่ปานประมาณ 6 โมงเช้าก็จอดรถและยังไม่มีอาการอะไร พอขาจะกลับ ประมาณ 9 โมงเช้าก็มาสตาร์ทรถ กำลังจะขับลงปกติ วิ่งออกมาได้ไม่ถึง 1 กิโลเมตร(ยังไม่ทันวนออกจากจุดจอดรถเลยด้วยซ้ำ) ความเร็วประมาณ 20 ในขณะกำลังวนรถขึ้นเครื่องหมายตกใจ ทีนี้เราก็กดเบรค เอ้า!เบรคไม่อยู่ ประมาณว่ากดแล้วจมแล้วเสียงครืดๆๆ แต่ก็ยังเอาอยู่บ้างสัก 20% ประมาณว่าถ้ามีคันหน้าก็ชนแน่นอน ดีที่ข้างหน้าไม่มีใคร เช๊คดูไม่มีกลิ่นไหม้ ไม่มีควันขึ้นที่จานแต่เครื่องหมายตกใจก็ยังโชว์ ก็เรียกรถลากมาเลยเพราะไม่กล้าขับลงแล้ว ลงมาแถวล่างดอยมีศูนย์โตโยต้าพอดี ก็ลากเข้าไปเช๊ค สรุปคือผ้าเบรคฝุ่นเยอะ ดำทั้งแผ่นเลย ทำให้เบรคไม่จับ เสียค่าทำความสะอาดไป 500 สี่ล้อ

อยากสอบถามว่าฝุ่นที่เบรคมันมาได้ยังไงและมันขนาดนั้นเลยหรอครับเพราะก่อนไปขึ้นดอยก็พึ่งเช๊คระยะหมื่นโลไป สั่งให้ทำความสะอาดเบรคอะไรทั้งหมด ใช้ Crv คันเก่ามาขึ้นไม่เคยมีปัญหาอะไร ทีนี้มาใช่คันใหม่แล้วเกิดอาการแบบนี้ ทำให้ไม่กล้านำไปเที่ยวขึ้นลงเขาเลยครับ

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
Re: อาการรถเบรคไหม้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 16:15:50 »
ผ้าเบรคไม่น่าจะอ่อนได้ขนาดนี้
ถ้าฝุ่นผงเยอะ เบรคต้องนิ่มเท้ามาก
รถดี อะไรก็ดี เปลี่ยนผ้าเบรคดีๆ  น่าจะจบ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 16:39:16 »

ผ้าเบรคติดรถ มันจะเป็นรุ่นล่างๆ เนื้อนิ่มฝุ่นเยอะ   เบรคไม่หนกจะรู้สึกนุ่มเท้า

เบรคหนักๆจะ fade เร็ว

เปลี่ยนผ้าเบรคดีๆ จบ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 16:44:45 »
แต่ crv ก็ผ้าเบรคเดิมนะครับ คืองงมาก ว่ามันเฟดเร็วขนาดนั้นเลยหรอ ขาขึ้นก็แทบไม่แตะเบรคอยู่แล้ว
พอมี แนะนำไหมครับ ผ้าเบรค และแค่คู่หน้าพอไหมครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 17:01:13 »
ไม่ค่อยสมเหตุผลเลยครับ

ผ้าเบรคศูนย์ ถึงจะไม่ได้ดีมากมาย แต่ก็ไม่ได้ย่ำแย่ถึงขนาดใช้ไม่ได้เลยขนาดนั้น

เรื่องฝุ่นดำ ถ้ามาจากผ้าเบรคจริง และเยอะมากจนทำให้ จาน+ผ้า ลื่นจนขับแค่ 20 แล้วเบรคไม่อยู่ มันเป็นไปไม่ได้ครับ
ผ้าบางรุ่นของบ้างยีห้อ วิ่งจนล้อกลายเป็นสีดำ แรงเบรคก็ไม่ได้หายไปจนมีปัญหาครับ

ไฟตกใจที่ขึ้น รู้รึยังครับว่าขึ้นมาแจ้งอะไร ปกติ camry จะมีแจ้งเป็นตัวอักษรที่จอเลย ว่ามีอะไรเกิดขึ้น
ศูนย์เอง ก็ไม่ได้แจ้งสาเหตุเพิ่มเติม แสดงว่า ไม่มีโค้ดอะไรค้างอยู่

คหสต ผ้าเบรคไม่น่าจะใช่จำเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2020, 17:06:31 โดย Wongsakorn5558 »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 17:06:18 »
ไม่ค่อยสมเหตุผลเลยครับ

ผ้าเบรคศูนย์ ถึงจะไม่ได้ดีมากมาย แต่ก็ไม่ได้ย่ำแย่ถึงขนาดใช้ไม่ได้เลยขนาดนั้น

เรื่องฝุ่นดำ ถ้ามาจากผ้าเบรคจริง และเยอะมากจนทำให้ จาน+ผ้า ลื่นจนขับแค่ 20 แล้วเบรคไม่อยู่ มันเป็นไปไม่ได้ครับ
ผ้าบางรุ่นของบ้างยีห้อ วิ่งจนล้อกลายเป็นสีดำ แรงเบรคก็ไม่ได้หายไปจนมีปัญหาครับ

ไฟตกใจที่ขึ้น รู้รึยังครับว่าขึ้นมาแจ้งอะไร ปกติ camry จะมีแจ้งเป็นตัวอักษรที่จอเลย ว่ามีอะไรเกิดขึ้น

คหสต ผ้าเบรคไม่หน้าจะใช่จำเลยครับ

เป็นไฟเครื่องหมายตกใจครอบวงกลมสีแดงปกติที่หน้าปัดแค่นั้นเลยครับ ไม่ได้ขึ้นที่หน้าจอกลางของหน้าปัด
ส่วนเรื่องผ้าเบรค พอดีตอนซ่อมช่างก็เรียกไปดู ว่ามันดำ เขาก็ขัดๆออก ละก็ออกไปลองรถก็เบรคอยู่ปกติเลย ละช่างบอกว่าทำแค่นั้นจริงๆเพราะค่าเสียหายแค่ 500 ครับ
ตอนนี้คิดหนักไม่กล้าเอาไปขึ้นเขาเลย รถใหม่แท้ๆ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 17:32:48 »
ผมไม่เคยเจอรถอะไรที่ผ้าเบรคสกปรกแล้วเบรคไม่อยู่เลยนะ

มองในแง่หลักของการออกแบบเบรคแล้วก็ไม่มีทางที่จะเบรคไม่อยู่เพราะฝุ่นจับ

เคสนี้ดูแปลกมากๆ

เพราะรถส่งของ ขับหนักๆตลอดอายุของรถ ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเบรคเลย

รถเก๋งภาระของเบรคมีน้อยมากถ้าเทียบรถบรรทุก  มันไม่น่าเป็นไปได้เลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 18:21:24 »
น่าจะมีปัจจัยอื่นด้วยนะครับ เบรคกับฝุ่นผ้าเบรค เป็นของคู่กันครับ
เค้าออกแบบมาเผื่อมีฝุ่นอยู่แล้ว แต่ถึงขั้นเบรคติด ต้องถามว่า ปั้มเบรค สายน้ำมันเบรค หรืออุปกรณ์ อื่นในระบบ มีปัญหาหรือ เปล่า ครับ ... เช็คให้ดี ครับ ชีวิตเรา .. อย่ากลัวจนแหยง ครับ แต่ควร หาสาเหตุ และแก้ไข ให้ตรงจุด ครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 19:03:30 »
ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ แต่ฝุ่นจับผ้าเบรคเยอะ จะเบรคไม่อยู่ อ่านแล้วผมยังอยากให้ จขกท ลองคุยกับศูนย์ใหม่ดู เพื่อหาสาเหตุจริงๆ ไล่ระบบดู น่าจะดีกว่านะครับ ดีกว่าขับไปแล้วหลอน
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 19:10:03 »
น่าจะมีอะไีรมากกว่าผ้าเบรคมีฝุ่นครับ
ตอนที่เบรคไม่อยู่ แป้นเบรคแข็ง กดลำบากหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 19:28:49 »
คันนี้ซื้อป้ายแดงหรือป่าวครับ ? รถปีอะไร ?

ถ้าเบรคไหม้ ต้องมีกลิ่น มีควัน

ไฟโชว์ แปลว่า ต้องมีอะไร เพราะปกติ เบรคไหม้ ไฟไม่โชว์อยู่แล้ว

เบรคจม .. ก็ต้องมองไปที่ แม่ปั๊มเบรค / ระดับน้ำมันเบรค / ลมในระบบเบรค ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 20:20:11 »
ไฟโชว์ไม่ใช่ผ้าเบรกแน่ๆครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 20:46:51 »
เห็นด้วยกับเพื่อนๆ สมาชิกว่าไม่น่าใช่ผ้าเบรคนะครับ ผมคิดว่า จขกท. ก็ขับรถเก่งในระดับหนึ่งเพราะผ่านมาหลายที่ ประกอบกับก่อนหน้านั้นก็เป็นการขับขึ้นเขา ไม่น่าจะทำให้ผ้าเบรคไหม้ได้ ประเด็นคือ ท่านบอกว่า "เหยียบแล้วจม" ก็ไม่ใช่อาการเบรคไหม้ รวมถึงฝุ่นผ้าเบรคยิ่งไม่ใช่ใหญ่ ควรนำรถตรวจสอบอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 21:06:50 »
ถ้าไฟโชว์ น่าจะไม่ใช่เบรกไหม้อีกเสียงครับ
แต่คิดว่าน่าจะมีอะไรผิดปกติที่ทำให้ผ้าเบรกมีฝุ่นเยอะมากกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 21:51:11 »
camry 2.5 เพื่อนผมก็เคยเป็นอาการแบบนี้ครับแต่ไม่ขึ้นเครื่องหมายอะไรเลย กดเบรดแล้วเหมือนไม่จับต้องกดจมจับแบบลื่นๆ นี่เระใครว่า toyota น่าไว้ใจ ต้องเอาไปเช็ดดีๆละครับ

ออฟไลน์ Winmax

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 22:17:42 »
ถ้าเหยียบแล้ววืด มากๆ หม้อลมเบรกต้องเช็คด้วยนะ
สายน้ำมันเบรค มีซึมหรือเปล่า
ไฟเบรกที่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรก คือ ผ้าเบรกหมด ซึ่ง มันจะมากับเสียงเบรก
ไม่ว่าจะเบรกเย็นหรือเบรกตอนวิ่ง จานมีรอย
ระบบเบรกมีไม่มากครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 22:48:15 »
ผมใช้ crv g4 ไปอ่างขาง
เปลี่ยนผ้า ทนความร้อน 700
นมบ Ate 200
ขาข้นเขาปกติ
ขาลง ทางตรงยาวลงเขา แต่มีรถช้า เหยียบส่งไปถึง 100 แล้วเจอโค้งลึกเบรคอยู่เหลือ
แต่หลังจากนั้นเบรคหาย คือเบรคไหลๆ ไม่มีกลิ่นไหม้ เผื่อระยะและขับช้าลง
จนมาเติมน้ำมันในตัวเมืองเชียงใหม่ พักสัก 15 นาที กลับมาขับต่อ เบรคปกติ

เลยไปถามร้านเบรคประจำ ร้านบอกว่า นมบ ไหม้ เพราะทนร้อนได้แค่ 500 เอง
เผื่อเป็นแนวทางครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 23:01:08 »
ผมใช้ crv g4 ไปอ่างขาง
เปลี่ยนผ้า ทนความร้อน 700
นมบ Ate 200
ขาข้นเขาปกติ
ขาลง ทางตรงยาวลงเขา แต่มีรถช้า เหยียบส่งไปถึง 100 แล้วเจอโค้งลึกเบรคอยู่เหลือ
แต่หลังจากนั้นเบรคหาย คือเบรคไหลๆ ไม่มีกลิ่นไหม้ เผื่อระยะและขับช้าลง
จนมาเติมน้ำมันในตัวเมืองเชียงใหม่ พักสัก 15 นาที กลับมาขับต่อ เบรคปกติ

เลยไปถามร้านเบรคประจำ ร้านบอกว่า นมบ ไหม้ เพราะทนร้อนได้แค่ 500 เอง
เผื่อเป็นแนวทางครับ

TYP200 ทนร้อนได้ 283 องศา เองครับ (ตามข้างกระป๋อง)

เบรคไหม้ แหละ แต่มันค่อยๆเฟด ไม่ได้แบบหายเลยแบบเบรคติดรถ รวมถึง ผ้าพวกนี้ ยกเท้าจากเบรค ขับเพลินๆสัก 2 - 3 นาที มันก็คายความร้อน กลับมาทำงานได้เกือบๆ 80% แล้วครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 23:57:50 »
ได้ความรู้เรื่องระบบเบรกเพิ่มเลยครับ

ดอยที่เคยขับเที่ยว เส้นอ่างขางลงมาไชยปราการนี้ทางชันและเนินยาวจริงครับ ใส่เกียร์ต่ำลง + เบรก
VIOS 1NZ+4AT ผ้าเบรกเดิม ไหม้
CRV gen3 Bendix Metal kingเบรกยังไม่เฝด แต่ควันออกจานเบรก จนท สังเกตการณ์ช่วงเทศกาลเรียกให้หยุดพักรถ
Fiesta ผ้าเดิมFoMoCoไม่เฟด แต่MuSpecเฝด เมื่อลงมาเช็คอู่ที่ไชยปราการเป็นที่ระบบเบรก น็อตคาลิปเปอร์เบรกค้างเพราะจารบีหมด
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 08:00:47 »
ถ้าวิ่งออกตัวแค่1กิโล
ต่อให้ลืมถอนเบรค ผมมองว่าผ้าเบรคยังไม่ไหม้นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 08:41:20 »
ผ้าเบรคไหม้ vs เหยียบแป้นเบรคแล้วยุบหายไปเลย

ผมว่ามันคนละความหมายและคนละสาเหตุกันด้วยนะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 08:42:11 »
ผมว่าแปลกๆอยู่นะครับ มีเครื่องหมายตกใจโชว์ แต่ศูนย์กลับไม่พูดถึงเลย

น่าลองเอารถไปเช็คกับศูนย์ที่ทำประจำอยู่ดูก่อนดีกว่าครับ ว่าโค้ดนั้นมันคืออะไร ปกติถ้าเบรคไหม้ กลิ่นมันต้องมาก่อนเป็นอย่างแรกเลยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 09:19:44 »
ผมว่า ไม่น่าใช่ที่ผ้าเบรคหรอกคับ

ตอนขาขึ้นไปถึงกิ่วแม่ปานมันแทบไม่ได้ใช้เบรคเลยมั้ง แถมตอนก่อนเกิดอาการก็ขับแค่วนตามที่จอดรถช้าๆด้วย
ผมว่าปัญหามันคงอยู่แถวๆระบบเบรคนั่นล่ะ เช่นอาจจะสลักเบรคมันบังเอิญเลื่อนหลุดมาขูดกับจานพอดี (ทำให้เกิดเสียงครืดและเหยียบเบรคไม่สุด)

พอถอดผ้าเบรคออกแล้วใส่ใหม่ อาการมันก็เลยหายครับ (พอมันเป็น Defect จากเรื่องเล็กแต่ปัญหาใหญ่แบบนี้ ช่างคงไม่อยากแจ้งให้ฟังตรงๆ)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 10:59:06 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ
จากตอนเกิดเหตุถึงตอนนี้ ก็หลายเดือนแล้ว ใช้รถมาแล้วปกติขับเร็วประมาณนึงชอบเร่งแรงเบรคแรงและยังไม่มีปัญหาจนถึงตอนนี้ แต่เพิ่งมาโพสเพราะคาใจกำลังจะไปช่วงปีใหม่ปีนี้อีก

ผมว่า ไม่น่าใช่ที่ผ้าเบรคหรอกคับ

ตอนขาขึ้นไปถึงกิ่วแม่ปานมันแทบไม่ได้ใช้เบรคเลยมั้ง แถมตอนก่อนเกิดอาการก็ขับแค่วนตามที่จอดรถช้าๆด้วย
ผมว่าปัญหามันคงอยู่แถวๆระบบเบรคนั่นล่ะ เช่นอาจจะสลักเบรคมันบังเอิญเลื่อนหลุดมาขูดกับจานพอดี (ทำให้เกิดเสียงครืดและเหยียบเบรคไม่สุด)

พอถอดผ้าเบรคออกแล้วใส่ใหม่ อาการมันก็เลยหายครับ (พอมันเป็น Defect จากเรื่องเล็กแต่ปัญหาใหญ่แบบนี้ ช่างคงไม่อยากแจ้งให้ฟังตรงๆ)

ผมว่าอาจจะเป็นแบบนี้ก็ได้ครับ ช่างอาจจะใส่ไม่ดีตอนที่สั่งให้ทำความสะอาดตอนเช๊คระยะหมื่นโลไป แต่จากที่อ่านของพี่ๆหลายคอมเม้น คิดว่าจะนำไปไล่เบรคทั้งระบบเลยครับ จะได้สบายใจ แต่ไปเที่ยวงวดนี้ก็ต้องระแวงกันอีกสักหน่อยแน่ๆ

ว่าแต่ตอนนี้มองๆตัว ebc green อยู่ เปลี่ยนแค่คู่หน้าพอไหมครับ เพราะจริงๆก็ยังใหม่ๆทั้งหน้าหลังเลยใช้มาไม่ถึง 15,xxx กิโล
เพราะอ่านมาตัว ebc yellow เหมือนจะค่อนไปทางรถซิ่งซะมากกว่า

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 11:02:56 »
น่าจะมีอะไีรมากกว่าผ้าเบรคมีฝุ่นครับ
ตอนที่เบรคไม่อยู่ แป้นเบรคแข็ง กดลำบากหรือเปล่าครับ

กดแล้วจมเลยครับ แต่เบรคอยู่หน่อยๆ และมีเสียงครืดๆ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 11:04:44 »
ไม่มีใครพูดถึง เบรกมือ
เบรกมือลงไม่สุดรึป่าวครับ มีเป็นเครื่องหมายขึ้นมา
เพราะเพิ่งจอเพักบนเขา ซึ่งน่าจะชันพอควร แล้วไปเที่ยวเสร็จก็ลงเขามาได้แค่ 1 กิดลเอง ไม่น่าจะมีอาการเกี่ยวกับระบบเบรกเร็วขนาดนั้น ถ้ามันเป็นอาการไหม้จริงๆ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 11:13:10 »
ไม่มีใครพูดถึง เบรกมือ
เบรกมือลงไม่สุดรึป่าวครับ มีเป็นเครื่องหมายขึ้นมา
เพราะเพิ่งจอเพักบนเขา ซึ่งน่าจะชันพอควร แล้วไปเที่ยวเสร็จก็ลงเขามาได้แค่ 1 กิดลเอง ไม่น่าจะมีอาการเกี่ยวกับระบบเบรกเร็วขนาดนั้น ถ้ามันเป็นอาการไหม้จริงๆ

เบรคมือเช๊คแล้วครับ ณ ตอนนั้น ปลดสุดแล้วแน่นอนครับ เพราะ camry ถ้าไม่ได้ปลดเบรคมือมันจะร้องและขึ้นตัวหนังสือที่หน้าจอกลางเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 11:37:19 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ
จากตอนเกิดเหตุถึงตอนนี้ ก็หลายเดือนแล้ว ใช้รถมาแล้วปกติขับเร็วประมาณนึงชอบเร่งแรงเบรคแรงและยังไม่มีปัญหาจนถึงตอนนี้ แต่เพิ่งมาโพสเพราะคาใจกำลังจะไปช่วงปีใหม่ปีนี้อีก

ผมว่าอาจจะเป็นแบบนี้ก็ได้ครับ ช่างอาจจะใส่ไม่ดีตอนที่สั่งให้ทำความสะอาดตอนเช๊คระยะหมื่นโลไป แต่จากที่อ่านของพี่ๆหลายคอมเม้น คิดว่าจะนำไปไล่เบรคทั้งระบบเลยครับ จะได้สบายใจ แต่ไปเที่ยวงวดนี้ก็ต้องระแวงกันอีกสักหน่อยแน่ๆ

ว่าแต่ตอนนี้มองๆตัว ebc green อยู่ เปลี่ยนแค่คู่หน้าพอไหมครับ เพราะจริงๆก็ยังใหม่ๆทั้งหน้าหลังเลยใช้มาไม่ถึง 15,xxx กิโล
เพราะอ่านมาตัว ebc yellow เหมือนจะค่อนไปทางรถซิ่งซะมากกว่า

ebc เขียว ก็น่าจะใช้ดีครับ เพราะเห็นรถคนนำเข้าผ้าเบรคยี่ห้อนี้ คัน e60 เขาก็ใช้ ผ้าเขียว อยู่ครับ ส่วนเหลืองถ้าไม่ได้เน้นเรื่องขับเร็วมาก ก็คงไม่ต้องครับ ไปพวกเขียว หรือ แดง ก็พอแล้วครับ เหลือง ผมเคยใช้อยู่ เบรคดี แต่ฝุ่นเยอะ กับมีเรื่องกินจาน ถ้าคนใช้รถเยอะอาจจะรู้สึกว่าเปลืองไปหน่อยครับ

ถ้าเป็นผมใช้แคมรี่ ผมจะไปหาพวก dixcel type M มาใช้ครับ อันนี้ ผมเคยใช้ type Z กับเบรค brembo 4 pot อยู่ เบรคดีครับ คิดว่า M คงไม่แพ้กัน แต่ M เขาโชว์เรื่องฝุ่นน้อยด้วย

หรือ ถ้าแบบไม่เอาเรื่องฝุ่นเลย เบรคพอได้ไม่ซิ่งมาก ก็ลอง HAWK steer 5.0 ดูครับอันนี้จะฝุ่นน้อย ต้องวิ่งไกลๆเยอะๆถึงจะเริ่มเห็น เบรคพอได้ แต่ไม่ถึงกับทนร้อนมากได้แค่ 350 องศา แค่พออาศัยได้ ตัวนีคนที่เข้าเอามาขายในบ้านเรา เห็นเขาก็ใช้แคมรี่อยู่ครับ น่าจะทำราคาไว้ไม่แพงมากครับ ตัวนี้ใช้มา 2 ปีละ ทนดีด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2020, 11:49:16 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 12:07:22 »
ผ้าเบรกก็ไม่น่าจะใช่อีกเสียงครับ  :-\

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 12:08:04 »
กรณีนี้ น่าสนใจ ว่าต้นเหตุคืออะไรจริง ๆ