ผู้เขียน หัวข้อ: โคมโปรเจคเตอร์ halogen ในตัวล่าง สามารถใส่ไฟแบบตัวท้อปได้มั้ย  (อ่าน 5900 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เอารถที่ผมสนใจเลยละกัน เป็น mazda cx-3 รุ่น COMFORT จากที่ลองดูรถชาวบ้านบนถนนพบว่าไฟขาว (LED) mazda คมสุด ไม่แยงตาชาวบ้านเกินไป กำลังไฟกำลังหล่อ ผมอยากรู้ว่าในรุ่นล่างๆเค้าสามารถใส่หลอดอะไรที่มันเหมือนตัวท้อปได้มั้ย ไม่นับยกโคมแท้มาใส่นะ คงจะแพงเกิน

ออฟไลน์ shipcake

เอารถที่ผมสนใจเลยละกัน เป็น mazda cx-3 รุ่น COMFORT จากที่ลองดูรถชาวบ้านบนถนนพบว่าไฟขาว (LED) mazda คมสุด ไม่แยงตาชาวบ้านเกินไป กำลังไฟกำลังหล่อ ผมอยากรู้ว่าในรุ่นล่างๆเค้าสามารถใส่หลอดอะไรที่มันเหมือนตัวท้อปได้มั้ย ไม่นับยกโคมแท้มาใส่นะ คงจะแพงเกิน

ปล. แก้ไขๆ ตอนนี้เหมือน MY 2021 ใส่ LED Headlamp มาแล้ว?

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
CX-3 MY2021 ใส่ไฟหน้า Projector LED มาตั้งแต่ Base+ 809,000 แล้วครับ

ไฟหน้า LED Mazda คมครับ cut-off ใช้ได้เลย สว่างพอตัว และก็มีข้อเสียของไฟขาวทั่วๆ ไปคือกลืนกับฝน
แต่บางล็อตอาจปรับมาต่ำก็ไปไขขึ้นได้จัา

ปล โคม Projector Halogen CX-3 อย่าไปเปลี่ยนอะไรเลยครับ มันเคยมีปัญหาน้ำเข้าเยอะอยู่ช่วงนึงด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ boogie2020

เอา Xenon kit ของ philips/osram มาใส่ก็ได้คับ  มันเป็น projector ขอบ cutoff มันไม่แยงตา    แต่ถ้าจะให้ขาวแบบ LED มันต้อง xenon สี 6000k ซึ่งมันจะกลืนไปกับถนนมาก ๆ ถ้ามีฝนอะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
ผ่าโคมเปลี่ยนลูกแก้วครับ หาร้านดีๆ ถึงจบ ไม่ก็ยกโคมเอาตัวท็อปมาใส่

ประสบการณ์ที่เปลี่ยนซีนอนคิท แรกสบายตาครับ หลังเริ่มดรอป ไม่สว่าง เพราะลูกแก้วของหลอดเดิมฮาโลเจน ทนความร้อนของซีนอนไม่ได้ ผ่าออกมาดูเปื่อยเลย ผมเลยจับ bi-led ใส่จบสบายตาเลย

nomad

• บุคคลทั่วไป
เหมือนว่าต้องแปลงปลั๊ก

ออฟไลน์ Winmax

เอาตัวท็อปมาใส่ดีกว่าครับ
ปัญหาน้ำเข้า แก้โดย การนำกาวซิลิโคนมายาตามขอบ
ที่ดูแล้วว่าน่าจะเข้า
ผมจะใช้วิธีนี้ตลอดครับ

ออฟไลน์ apinui

โคมไฟหน้า mazda รุ่นตัวล่างๆโคมจะเป็น โปรเจคเตอร์ทั้งหมด (cx3 และ M3 ตัวเก่ากว่า 2018) แต่หลอกจะเป็นฮาโลเจน ซึ่งสามารถถอดเปลี่ยนหลอดเป็นซีนอนได้ น้ำไม่เข้าโคมครับ แสงที่ได้คมชัด แต่ความสว่างขึ้นกับสเป็กหลอดที่ใส่ ...

ทีนี้ รถใหม่ตั้งแต่ 2020 เป็นต้นไป ทั้ง M2-M3 รวมถึง CX3 ถึงแม้จะเป็นตัวต่ำสุด ก็ใส่ไฟหน้าแบบ LED มาให้ทุกรุ่นแล้ว .... (โคตรดี) ไม่ต้องไปลำบากหาหลอดมาใส่ หรือทนใช้ฮาโลเจน โบราณๆกันแล้ว

ออฟไลน์ nawapas.mid

ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ แนะนำให้เบิกตัวท็อปมาใส่เลยจบที่สุดครับ
ตอนใช้ Civic FB โคมโปรเจคเตอร์เดิมผมก็เป็น Halogen
ลองซื้อหลอด LED มาเปลี่ยนดู มันก็ดีขึ้นนะครับ ความสว่างและ Cut-Off คม
แต่ข้อเสียคือเวลาเจอฝนเนี่ย มันกลืนไปกับถนนเลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันหลายอย่างนะครับ
ถ้าพวกหลอด led เขาจะใช้ตัว เลนส์แบบใส clear lens
หลอดฮาโลเจนเป้นเลนส์ธรรมดา

และระบบปรับไฟสูงต่ำอัตโนมัติ ฯลฯ  ถ้าจะใส่รุ่นท๊อปก็ต้องใส่ให้ครบระบบครับผม

ถ้าเอาไปอัพเกรด หลอด ก็ติดตัวปรับระดับสูงต่ำภายในรถได้ครับ  8)

ออฟไลน์ Polonium

จาก ปสก ที่ใช้ Civic FB เครื่อง 1.8 ซึ่งเป็นโคมโปรเจคเตอร์แฮโลเจน คัตออฟมี แต่ไม่คม ขอบจะฟุ้งๆ
1. ใส่ซีนอนคิตของออสแรม ผมคงดวงแตก ได้ล้อตไม่ดีมา บัลลาสต์พังง่ายมาก เปิดติดมั่งไม่ติดมั่ง เคลมแล้วก็เป็น ความสว่างดีกว่าแฮโลเจน แต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ เพราะใช้โปรเจคเตอร์เดิมๆ คัตออฟไม่แยงตา แต่ขอบก็ฟุ้งๆเหมือนเดิม
2. ใส่ หลอด LED ของ PIAA ราคาแพง สว่างกว่าแฮโลเจน คัตออฟเหมือนแฮโลเจนเป๊ะๆ ไม่แยงตา เพราะหลอดทำมาดี แสงขาว ถนนดำขับยากหน่อย
3. ผ่าโคมใส่ Bi-Xenon เคลียร์เลนส์ แบบนี้ดีสุด คัตออฟคมสุด สว่างสุด จริงๆถ้าผมมาเสต็ปนี้แต่แรกเลยผมจะประหยัดเงินไปเยอะมาก

ถ้าจะยกโคมตัวทอปมาใส่ต้องหาข้อมูลดีๆนะครับ ปลั๊กต้องแปลงแน่ๆเพราะคนล่ะแบบกับตัวล่าง

ออฟไลน์ KP

• Newbie
  • *
CX3 base2020ได้มาคือสิ่งที่เปลี่ยนอย่างแรกเลยคับไฟหน้า
เจอในกลุ่มซื้อขายในเฟสคับ คู่นึงประมาณ8500-1xxxxตามสภาพ
ส่วนของผม8500แต่สภาพเหมือนใหม่เลยคับ ใช้งานมาปีกว่าละ(ออกรถเดือน8)
ตอนนี้ยังกริ้บ ตอนแรกกังวลเรื่องน้ำแต่ไม่มีเลยครับ ตัดสินใจถูกมากที่เปลี่ยน หล่อขึ้นเยอะอิอิ