ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 26 ธันวาคม 2020  (อ่าน 4966 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ Glazy

1.ทำไมดีเซลยุโรปถึงประหยัดกว่าดีเซลญี่ปุ่นครับ
2.C-suv คันไหนขับสนุกบ้างครับ(นับรวมพวกx1 gla q3 xc40ด้วย)
3.b47 ปกติมีโอเวอร์บูสอยู่แล้วใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2020, 12:54:17 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
เราให้พี่จิมมี่ช่วยเปรียบเทียบเรื่องสมรรถนะของรถ 3 รุ่นนี้ครับว่า 1. คันไหนขับสนุกสุด 2.คันไหนจบสุดไม่ต้องกังวลเรื่องหลังการขาย ระหว่าง cx3, CHR, cx30

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากทราบว่าโรงแรม 5 ดาวส่วนใหญ่​ถึงเลือกใช้​รถ Mercedes​ Benz​ และ BMW​ ครับ ทำไมถึงไม่มี Alphard​และLexus มาเป็น Fleet ครับ เพราะรถมีทนทาน​กว่า และ Service​ ดีกว่า ผมสงสัย​ครับ ขอโทษ​ที่ถามซ่ำครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
สอบถามครับ ใช้ CHR เบนซินอยู่ เวลามุดหนักๆหรือหักเลี้ยวซ้าย-ขวาเร็วๆแล้วมีอากาศ Body roll (เข้าใจว่าเป็นรถสูง) เลยสอบถามการแก้ปัญหาครับ ถ้าใส่ค้ำโช๊คจะช่วยได้เยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ Peppermint_Hippo

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะเขียนการ์ตูนลงแอพแอพหนึ่งเป็นงานอดิเรกครับ แล้วคิดว่าอยากจะใช้รถประเภท PPV มาเป็น inspire ในการออกแบบตัวละคร เลยอยากจะรู้ว่าในความรู้สึกของพี่ๆ PPV แต่ละรุ่นถ้าเป็นคนจะมีคาแร็คเตอร์ยังไง จะเป็นเพศอะไรวัยไหนก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
อยากเห็น รีวิว CX5 2.5เทอร์โบครับ ไม่ทราบทางเว็บจะมีทำออกมาไหม

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
Sylphy Turbo ยาง 215/45/R17
ควรเติมลมเท่าไหร่ดีครับ เติม 35 PSI
แล้วสะเทือนมาก เลยเติมแค่ 33 PSI ครับ
เห็นบางงท่านบอกยางแก้มเตี้ยต้องเติมแข็งๆ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
ปีหน้านี้ Nissan จะมีแผนเปิดตัวรถรุ่นใหม่อะไรบ้างครับ
และ Note ใหม่จะยังมาอยู่มั้ยครับ ไม่มาก็ไม่มีรถเก๋งขายแล้วนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
มีงบ 1ล้านต้นๆ ขับทางเขาต่างจังหวัด และวิ่งทางไกลเข้ากรุงเทพ แนะนำรุ่นไหนดีครับ
กำลังดู Forester, Mu X ตัวเริ่มต้น, Corolla Cross

ออฟไลน์ หมีขับสี่

Pulsar Turbo กับ Sylphy Turbo
คันไหน ช่วงล่างทำมาจบกว่ากันครับ
และคันไหนน่าเก็บกว่าครับ อยากได้รถnissan ที่ค่อนข้างแรร์ และออกแนว sleeper หน่อยๆ

ออฟไลน์ wsi11

• **
ทำไมรถคันไม่ใหญ่​อย่าง​ lexus.NX​ หรือ​ BMW.x3​ ทำวงเลี้ยวกว้างเกือบ​6เมตร​ พอๆกับขับกระบะเลย​ เวลาขับเลี้ยวยากมาก​ เทียบกับรถอย่าง​ cx5​ ยังขับง่ายกว่าเลยครับ

เหตุผลในการทำวงเลี้ยวกว้างๆคืออะไรครับ​

ออฟไลน์ Lack

• **
Nissan Magnite กับ Toyota Proace VersoEV จะเข้าไทยไหมครับ

Suzuki ertiga 2019 ใช้มาได้นึกปี รู้สึกช่วงล่างมันตึงตังมากกว่าตอนออกมาใหม่ๆ อยากถามว่า
ยี่ห้ออื่น รุ่นอื่น เป็นกันไหม แล้วสาเหตุเกิดจากอะไร แล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง ราคาประมานเท่าไหร่(ขับเน้นนุ่มเงียบครับ)

ออฟไลน์ date

• Newbie
  • *
- ทำไมยางรถยนต์ที่ขายตามร้่นทั่วไปกับร้าน เช่นป้ายเหลือง เขียวฟ้า ทำไมถึงราคาต่างกัน ทั้งที่มีบริการก่อนและหลังการขายเหมือนกันครับ
- ยางที่ขาย ยี่ห้อ รุ่นเหมือนกัน มีเกรดเดียวหรือหลายเกรดครับ
- พี่เปลี่ยนยางเปลี่ยนที่ไหนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
honda jazz GK ขับทางไกลจะเมื่อยล้ามากหรือเปล่าครับ รถเดิมๆ รุ่นV ใช้มา2ปีแล้วครับ
พอดีคุณภรรยา จะให้ขับรถของญาติจากหัวหินไปส่งให้ที่เชียงราย ช่วงปีใหม่นี้ครับ คาดว่ารถจะติดน่าดู

ออฟไลน์ ThE_NeXt

• Newbie
  • *
ปีหน้า Suzuki จะมีไลน์อัพรถใหม่ หรือ Minor Change รุ่นปัจจุบันมั้ยครับ

ออฟไลน์ UK16

• **
รถที่ระบบเบรคไม่ใช้หม้อลมใช้แบบไฟฟ้า กรณีหากเกิดปัญหาระบบเบรคเช่นเบรคแตก รถจะเป็นอย่างไร คือระบบจะล็อคล้ออัตโนมัติ หรือ รถจะไหลไปฟรีจนหยุด

ออฟไลน์ AchitFirst

• Newbie
  • *

ตอนนี้ใช้ Honda Civic 1.8EL ครับ กำลังจะเปลี่ยนยาง
ปกติใช้รถในเมือง ออก ตจว. เดือนละ 2-3 ครั้ง ทำความเร็วประมาณ 120-160 กม.  อยากได้ยางที่เงียบและดีกว่าตัวเดิม เรื่องงบไม่ซีเรียสครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนไปใช้ล้อ 17 นิ้วของ รุ่น RS จะมีความแตกต่างกันมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ Harem

อยากให้พี่บาสรีวิว V2X Car Telematics ครับ อยากรู้มันจับพิกัดได้แม่นยำเชื่อถือได้ไหม

ออฟไลน์ lorenzo

ระบบ 4X4 ทั่วไปแบบล็อคเพลากลาง 4H สามารถใช้วิ่งถนนดำตอนฝนตกได้มั้ยครับ แล้วใช้บ่อยๆ วิ่ง 120 110 ประจำ คิดว่าจะมีอะไรพังมั้ยครับ

ออฟไลน์ polwath

- การปิดช่วงล่างด้วยแผ่นกันฝุ่นใต้ท้องรถ จะช่วยให้รถประหยัดน้ำมันขึ้นมากไหมครับ เพราะมองว่าจะช่วยให้การไหลเวียนของอากาศใต้รถได้ดีขึ้น และรถใหม่สมัยนี้เริ่มมีติดแผ่นกันฝุ่นมาจากโรงงานเยอะขึ้นไหมครับ
- ตัวกล้องรอบคัน 360 องศาที่มีมาให้ในรถใหม่หลายๆ คัน นอกจากจะช่วยในการถอยจอดแล้ว ยังสามารถบันทึกการขับรถแบบเดียวกับกล้องติดหน้ารถไหมครับ หรือยังต้องซื้อกล้องมาติดเพิ่มเติมอยู่ครับ
- เคยมีประวัติที่ค่ายรถเปิดให้ลูกค้าหรือผู้เยี่ยมชม เข้าไปประกอบรถในสายการผลิตไหมครับ เช่น ทัวร์เยี่ยมชมสายการผลิต หรือเข้ามารับรถจากโรงงานในบางค่ายรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2020, 14:38:55 โดย polwath »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวัสดีครับผม

Great wall motor ปีหน้าเปิดตัวกี่รุ่นครับผม รุ่นไหนบ้าง?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
มีงบ 5แสน จะซื้อSUV มือสองใช้ต่างจังหวัด ซื้อรุ่นไหนดีครับ

ออฟไลน์ VIA

• Newbie
  • *
แนะนำอู่ทำสี ตัวถัง เคลมประกันซ่อมอู่หน่อยครับ ประกันกรุงเทพประกันภัย รถ Honda ละแวกอ่อนนุช พัฒนาการ ศรีนครินทร์ บางนา อุดมสุข ครับ

ลองหาดูคร่าวๆ เจออู่สุขุมวิท AT Service ดีไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
GR yaris ออกมาแล้วน่าสนใจมาก ขับสี่ เครื่องเทอร์โบ เครื่องธรรมดา แต่ช่วงนี้ได้ยินข่าว WRX ลด3แสนถูกกว่าพอสมควรเลย เทียบกันแล้วพี่ๆว่าตัวไหนดูน่าสนใจกว่ากันครับ

ปล. เพิ่งได้เริ่มฟังตั้งแต่ ตค ฟังแล้วติดต้องรอฟังตอนทำงานทุกเสาร์เลยครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

เซนเซอร์ถอยหลังช่วงหลังๆดังเตือนบ้างไม่เตือนบ้าง ต้องดูที่ตัวเซนเซอร์หรือเกี่ยวกับระบบอื่นๆในรถครับ กลัวไปเปลี่ยนแค่เซนเซอร์แล้วดังแค่ที่ร้านแต่กลับบ้านมาไม่ดังอีก
(เป็นของนอกศูนย์ติดมาตั้งแต่รับรถ 8 ปีที่แล้ว)

ออฟไลน์ armallstar

• **
ออก Rocco 2.8 4x4 มาแล้วขับสนุกมาก แต่ก็น่ากลัวจริงๆครับ ความเร็วมันขึ้นไว แต่พวงมาลัยหวิวๆเวลาขับ 150+ พวกมาลัยเราสามารถที่จะแก้ไขอะไรแบบช่วงบ้างได้ไหมครับ

ปล.ที่พี่จิมเคยบอกว่าเมื่อก่อน Toyota เคยขอ isuzu ให้ยอด Toyota ขายมากกว่า มีเรื่องตลกๆอีกก็คือที่โรงงาน Gateway โรงงาน Toyota สายส่งไฟฟ้าคนละสายกับ isuzu ซึ่งมีปัญหาไฟดับบ่อย Toyota ไปขอร้องการไฟฟ้าให้ย้ายสายส่งไฟฟ้าของ isuzu มาใช้กับ Toyota ฮ่าๆ ผมไฟดับคุณก็ต้องดับด้วย

ออฟไลน์ Nickk

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
ชั่งใจระหว่าง Almera กับ City EHEV สำหรับรถคันแรก จะเลือกคันไหนดีครับ ส่วนตัวเป็นคนบ้าเทคโนโลยี กับความประหยัด แต่ต่างกัน2แสน จุดคุ้มทุนกว่าจะชนกันคงหลายปี ส่วนการขับขี่ก็ชลบุรี-กทม. ขับในเมืองชลบุรี/ขับกทม. ออกต่างจังหวัดบ้างตามโอกาส
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BestBomB

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเรื่องการเปลี่ยนช่วงล่างของ Mu-X Ultimateขับ 4×2 หน่อยนะครับ
พี่ๆ แนะนำให้เปลี่ยนมั้ยครับ เพราะจากในรีวิวมีเพียงเรื่องการเลี้ยวแล้วตัวรถเอียงเท่านั้น นอกนั้นดี ถ้าจะเปลี่ยนช่วงล่างให้ดีขึ้น ควรเปลี่ยนโช๊คแบรนไหน รุ่นอะไรดีครับ ให้นุ่มหนึบ หรือมั่นใจมากขึ้น ใช้งานในเมืองเป็นหลักครับ และถ้าต้องการเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนเป็นขนาดไหนได้บ้างครับ และจะมีผลต่อกล้องที่ทำหน้าที่ ADAS มั้ยครับ เพราะความสูงของรถที่เปลี่ยนไป
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ