ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Everest 3.2 มือสอง  (อ่าน 5115 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Ford Everest 3.2 มือสอง
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 14:48:46 »
สนใจครับ ราคามือสองดี และรู้อยู่ครับว่ามีปัญหา

แต่สงสัยว่า มีปัญหาอะไรบ้าง และอู่นอกสามารถแก้จบเลยมั้ย

เท่าที่นึกออก เชื่อมทอร์กเกียร์ เปลี่ยนท่ออินเตอร์ มือเปิดประตูหักง่าย?? สายน้ำมันเบรกแตก ซึ่งสำหรับรถมือสองผมมองว่าก็แก้ได้ไม่ใช่เรื่องใหญ่

และมีปัญหาอะไรที่มันไม่สามารถแก้ไม่ได้เลยรอวันพังมั้ยครับ

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
Re: Ford Everest 3.2 มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 22:02:40 »
พื้นฐานเครื่อง Puma ค่อนข้างทนทานดีเลยครับ แต่ก็ต้องบำรุงรักษาให้ดีโดยเฉพาะเรื่องของเหลว
น้ำมันเครื่องต้องเปลี่ยนถ่ายทุก 1 หมื่นโล ถ้าเปลี่ยนทุก 1.5 หมื่นโลน้ำมันเครืองจะเสื่อมสภาพและส่งผลต่อปั้มน้ำมันเครื่อง, น้ำยาหม้อน้ำในเสปคมัน Long life time แต่ควรต้องเปลี่ยนทุกปี ไม่งั้นจะมีผลต่อเทอร์โบ
ส่วนเกียร์ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกๆ 4 หมื่นโล เปลี่ยนกรองเปิดอ่างตอน 8 หมื่น อย่าลากแบบ Life time ไม่งั้นเกียร์พัง  พวกของเหลวเปลี่ยนถ่ายทีนึงมันจะใช้เยอะหน่อย น้ำมันเครื่องใช้ 9 ลิตร ,น่ำมันเกียร์ 13 ลิตร(ถ้าจำไม่ผิด) เปลี่ยนทีนึงอาจหน้ามืดได้ครับ 555

ในคลับเครื่อง Puma วิ่งกัน 3-5 แสนโลกันเยอะแล้วครับ ไม่มีอะไรน่าห่วง
ที่รอวันพัง ส่วนมากมาจากโปรแกรมบำรุงรักษาของฟอร์ดที่ไม่เหมาะสม พวกของเหลว Long life time พวกนี้ทำให้เครื่องกับเกียร์พังกันเยอะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 01:22:02 »
ผมว่าตามที่พูดมาคือแทบทั้งสิ้น​แล้วครับ เรื่องสายเบรคเหมือน​เป็น​คนละตัวกับเรนเจอร์ครับ  ไม่เจอใน Everest เลยตั้งแต่อยู่ตามมาในคลับ

มีเพิ่มให้ แแช่​ยาวๆบ่อยควรทำออยเกียร์​แยก ผมีประสบการณ์​ตรงเลย แช่สาย 44 แบบกดเต็ม​ยาวๆไปหลายสิบ km เกียร์​ร้อนมาก เปลี่ยน​เกียร์​เอ๋อๆเลย แต่ก็ขับได้นะ  กลับมาขับแบบคนทั่วไป​มันก็กลับมา​เหมือนเดิม​ นี่คือเมือวันสองวันก่อนเลย  ซัดยาวๆ กทม ลงใต้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 09:20:01 »
ผมรอราคาลงอีกสักพักใหญ่ๆ
รอตัว All New มาแล้วถึงจะไปหาช้อนตัว 3.2 มาใช้

เรื่องการบำรุงรักษาไม่ค่อยกลัวแล้วกับฟอร์ด
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 11:08:45 »
ผมรอราคาลงอีกสักพักใหญ่ๆ
รอตัว All New มาแล้วถึงจะไปหาช้อนตัว 3.2 มาใช้

เรื่องการบำรุงรักษาไม่ค่อยกลัวแล้วกับฟอร์ด

รอแบบนั้นอยู่เหมือนกันครับ หาอู่นอกเก่งๆ เฉพาะทางน่าจะพอเล่นได้ ขับดีมาก

:D

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 11:24:09 »
ผมเข้าอู่นอก power train เซอร์วิสสบายใจหายห่วงครับ
ของเหลวและอะไหล่อะไรควรทำผมทำหมด ขับสบายใจมากครับ แสนโลแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลย 2.2 3.2 ไว้ใจได้ครับ  ::)

ออฟไลน์ shapder

• Newbie
  • *
    • mottoraka.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 11:41:31 »
แอบเล็งตัวนี้ไว้ https://www.mottoraka.com/listings/used-car/FORD/EVEREST/2017-ford-everest-3-2-titanium-premium-package-auto-4wd-2/  แต่น่าจะรอราคาลงมาอีกหน่อย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 12:24:42 »
sensor เพลาข้อเหวี่ยง/แคมชาฟ , ที่วางแก้วเบาะแถว 2, ผ้าเบรกร้าว, มอเตอร์ปรับระดับไฟหน้า, มอเตอร์ควบคุมทิศทางแอร์ต่างๆ, มือเปิดประตูหัก(2อันแล้ว) อันนี้คือที่พบเจอมาครับ ปี 2015

แก้ไขได้สบายๆไม่ยาก แต่....รวมแล้วนั่นหลายหมื่นนะครับ ถ้าอยู่นอกเหนือการรับประกัน  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 13:12:18 »
เท่าทีอ่านดู สรุปคือมันคือรถรุ่นเก่า มือสองที่ยอดเยี่ยมน่าใช้ คุณภาพดีสุดแล้ว ณ เวลานี้ สำหรับผู้ใช้ที่สามารถหาอู่ และดูแลในระยะ 4-5 ปีนี้ได้สบายๆ ค่าใช้จ่ายสูงกว่าเจ้าตลาดซัก 30% ในขณะที่คุณภาพต่างกันแบบฟ้ากับเหวเลยใช่มั๊ยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 19:25:56 »
sensor เพลาข้อเหวี่ยง/แคมชาฟ , ที่วางแก้วเบาะแถว 2, ผ้าเบรกร้าว, มอเตอร์ปรับระดับไฟหน้า, มอเตอร์ควบคุมทิศทางแอร์ต่างๆ, มือเปิดประตูหัก(2อันแล้ว) อันนี้คือที่พบเจอมาครับ ปี 2015

แก้ไขได้สบายๆไม่ยาก แต่....รวมแล้วนั่นหลายหมื่นนะครับ ถ้าอยู่นอกเหนือการรับประกัน  ;D
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 19:27:54 »
เท่าทีอ่านดู สรุปคือมันคือรถรุ่นเก่า มือสองที่ยอดเยี่ยมน่าใช้ คุณภาพดีสุดแล้ว ณ เวลานี้ สำหรับผู้ใช้ที่สามารถหาอู่ และดูแลในระยะ 4-5 ปีนี้ได้สบายๆ ค่าใช้จ่ายสูงกว่าเจ้าตลาดซัก 30% ในขณะที่คุณภาพต่างกันแบบฟ้ากับเหวเลยใช่มั๊ยครับ

ราคาลงมาเยอะดีครับ ระบบต่างๆดีใช้ได้ ถ้าไม่พัง ไปลองขับสั้นๆ ฟิลลิ่งมันเหมือนรถหนักๆ แพงๆ ดีกว่า Fortuner

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 10:23:00 »
ของผม3.2 t+ ปี17 ใช้มา5ปี เกือบ70,000โล เปลี่ยนของเหลวตามระยะ เกียร์เปลี่ยนของเหลวตอน 35,000โล ทุกวันนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ส่วนจุกจิกก็มี เฟืองแอร์ที่เปลี่ยนอย่างเดียวครับ