ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นเพื่อนสมาชิกในการเปลี่ยนรถทีนะครับ รายละเอียดด้านในครับ  (อ่าน 7178 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบัน ผมใช้รถ Ford Fiesta 1.6s ปี 2010 เลขไมล์ 15x,xxx
ตลอดระยะเวลา 10 ปีที่อยู่ร่วมกันมา ไม่เคยงอแง ไม่มีปัญหา อะไรใดๆเลยซักครั้งเดียว
เป็นรถที่เชื่อใจได้ มีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับครับ

แต่เหตุที่ต้องการเปลี่ยนเนื่องจากว่า อยากได้รถที่ใหญ่ขึ้น ใหม่ขึ้น เผื่อไว้ให้พ่อแม่สบายๆด้วย
(ที่บ้านมี Volvo s80 ปี 2000 ของพ่ออีกคัน ปกติเวลาไปไหนมาไหนด้วยกันจะใช้คันนี้
แต่ด้วยความที่ว่าจะเปลี่ยนรถอยู่แล้ว เลยเผื่อไว้สำหรับอนาคตเลย)

อุปนิสัยในการขับขี่ เวลาอยู่กับภรรยาหรือครอบครัว จะขับสุภาพมากครับ ไม่เกิน 100
เบรคนุ่มนวล เปลี่ยนเลนนุ่มนวล ใช้หลักว่าอยากให้คนนั่งด้วยสบายที่สุด แต่ถ้าขับคนเดียว
ก็แล้วแต่อารมณ์และสภาพจราจร บางวันเหนื่อยๆเบื่อๆก็ค่อยๆไป วันไหนอยากสนุกหน่อย
ก็ใช้ความเร็วสูง แซงตลอดทาง (แต่ยังคงใช้หลัก ไม่รบกวนและไม่เดือดร้อนคนอื่น)
เส้นทางที่ใช้ พระราม2-ดอนเมือง-พระราม2 มีขับออก ตจว.บ้าง เฉลี่ยเดือนละครั้ง

ตอนนี้ผมกำหนดงบไว้ประมาณ 1 ล้านบาท (บวกลบ) ซึ่งพอจะมีตัวเลือกในใจดังนี้ครับ

Honda City e:hev
คันเล็กสุดในตัวเลือก แต่เห็นว่าข้างหลังนั่งสบายขึ้น ใหญ่ขึ้น เทคโนโลยีใหม่

Altis Hybrid
ขนาดกลางๆ ไม่เล็กไม่ใหญ่ น่าสนใจที่ช่วงล่าง ความประหยัด และเทคโนโลยี แต่ดูจืด

Cross Hybrid
คันใหญ่ ช่วงล่างสูงพอสมควร ไม่ต้องระวังเวลาจอดมากนัก หน้าตาค่อนข้างถูกใจ

Camry ACV50/51 Hybrid มือสอง
คันใหญ่ อัตราเร่งดี แต่ภายในแก่ (ผมไม่ค่อยชอบสีเบจ มันดูแลยาก)

Accord G9 Hybrid มือสอง
คันนี้ถูกใจทั้งหน้าตาภายนอกและภายใน แต่ไม่ค่อยแน่ใจในระบบ Hybrid ของ Honda
หากจะต้องใช้ต่ออีกซัก 5-6 ปี ไม่รู้ว่าจะเจอเรื่องน่าปวดหัวมั้ย

รบกวนเพื่อนๆช่วยกันออกความเห็นให้ทีนะครับ เพราะโดยส่วนตัวผมไม่เคยเล่นรถมือสอง
แต่พอมีประสบการเข้าออกอู่นอกบ้างครับ (เคยใช้กระบะวางเครื่องเจ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

อยากสนุกด้วย ตัด altis กับ cross ทิ้ง  เร่งเรื่อยๆไม่ปรู๊ดปร๊าด

เลือก size รถด้วย มันจะเลือกง่ายขึ้น

ถ้าชอบ accord ก็ไป accord  ซ่อมไม่ยากมากหรอก รถตลาด 

ออฟไลน์ together

• Newbie
  • *
ถ้าคุณพ่อคุณแม่เป็นผู้สูงวัย ผมเลือก Altis ครับ
เหตุผลคงเป็นการขึ้นลงรถที่สะดวกสบายครับ

ถ้าคุณพ่อคุณแม่อายุไม่มาก ไม่มีปัญหาขึ้นลง ผมคงเลือก Cross ครับ

แต่โดยภาพรวมการขับขี่ที่ให้ความมั่นใจผมได้ในทุกย่านความเร็ว ผมเลือก Altis ครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ถ้าตามตัวเลือกแบบนี้ ผมจิ้มไปที่ City E-HEV ครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Sit: )

ลองพาครอบครัวไปดูด้วยกันเลยครับ
ว่าเดินเข้าไปนั่งแล้วคันไหนชอบใจสุด

จากตัวเลือกผมเชียร์ cross  เพราะน่าจะเข้าออกสะดวก ภายในกว้างขวาง การชับขี่ต้องลองเองว่าคาดหวังขนาดไหน

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
ถ้าเน้นเรื่องเบาะแถวหลังนั่งสบาย แต่รถต้องมีความคล่องตัว  ผมเชียร์ Corolla Cross นะคับ

ถึงจะยกสูงขึ้นมานิดนึง แต่ก็ไม่ได้สูงมากถึงขนาดต้องปีนขึ้น  ขนาดพ่อผมอายุ 60 ยังขับ fortuner legender แมก 20 นิ้วไปกลับต่างจังหวัดประจำเลย ก็ไม่เห็นบ่นเรื่องต้องปีนขึ้นรถนะคับ

เหตุผลที่เชีย Cross เพื่อตัวรถไม่ใหญ่มาก ได้ความคล่องตัว รถสูงกว่าเก๋งทำให้เวลาขับต่างจังหวัดค่อนข้างมองถนนได้ง่าย เร่งแซงมั่นใจกว่า เบาะแถวหลังถึงจะไม่สบายเท่า Chr แต่ก็ได้เปรียบที่ headroom สูงกว่า กระจกกว้างกว่าไม่อึดอัด

อย่างตัวผมเองในเมืองจะใช้ Sienta เพราะชอบที่มันสูงกับคล่องตัว ถ้าตอนซื้อมี Cross ก็คงถอยแทนละคับ แต่ถ้าออกต่างจังหวัดก็ใช้คันอื่นนะคับ Sienta เวลาขับต่างจังหวัด 120 มันหวิวๆ ต้องขับแค่ 100-110 ถึงจะสบายใจกว่า
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ rtong

"อุปนิสัยในการขับขี่ เวลาอยู่กับภรรยาหรือครอบครัว จะขับสุภาพมากครับ ไม่เกิน 100
เบรคนุ่มนวล เปลี่ยนเลนนุ่มนวล ใช้หลักว่าอยากให้คนนั่งด้วยสบายที่สุด "

จากอุปนิสัยนี้  คิดว่าน่าจะจบที่ Collora  Cross เพราะห้องโดยสารน่าจะสบายปลอดโปร่ง   โครงสร้าง TNGA อีกทั้งช่วงล่างก็เพราะที่ผู้ชายหรือผู้หญิงจะขับ  เพราะยังมีความนุ่มนวลและพอที่จะแอบซิ่งได้เวลาขับคนเดียว

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Choice ผมเลือก Cross Hybrid ครับ เป็นอันดับ 1 ครับ ลองลงมาเป็น Altis Hybrid

ส่วนตัวมีคุณพ่อคุณแม่สูงวัย (64กับ54) และใช้ Crossover อยู่ (HRV) ผู้ใหญ่จะชอบรถที่สูงหน่อยเพราะขึ้นลงสะดวก ไม่ต้องย่อเข่าและยกตัวขึ้นมาก ผมขับเองก็ชอบทัศนวิสัยและความสูงของมัน รวมถึงพอเป็น 5 ประตู มันได้ความอเนกประสงค์ด้วยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ nawapas.mid

ผมก็มองว่า Cross Hybrid น่าเลือกที่สุดครับจากโจทย์นี้
แต่อัตราเร่งมันอาจจะกลางๆ ไม่จี๊ดจ๊าด เท่าไหร่แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ newfaceman

• **
ถามคนในครอบครัว ลองขับ ลองดูคันจริง ตัวเองเป็นคนใช้ คนอื่นไม่ได้ใช้ด้วย ไม่ได้ช่วยออกเงิน ชอบคันไหนก็เอาคันไหน ถามคนในนี้ไม่ได้อะไรหรอก เขาก็เชียร์คันที่ชอบ

ออฟไลน์ sukhontha

สไตล์ประมาณนี้  ไปลอง ซิตี้ ไฮฯ  กับครอสไฮ ฯ   ชอบตัวไหน  เลือกตัวนั้น  ตัวอื่น ๆตัดทิ้วไป

ไปทั้งบ้านเลยครับ  ตัดสินใจด้วยกัน...

ออฟไลน์ axister

city hybrid ดูจะเข้าท่าสุดครับ

altis กับ cross เฉื่อยมาก นั่งเต็มคันกดแล้วเหมือนใจจะขาด

ถ้าให้เรียงผมแนะนำ city > altis > cross > accord > camry ครับ

ให้ altis มาก่อนครอสเพราะ option ครอสดูขาดๆเกินๆ ครับ altis ได้ radar all speed คือฟินสุด

ออฟไลน์ sangseng

• Newbie
  • *
ตัวเลือกคล้ายกัน... แต่ผมติดที่ cross ไม่มี brake hold (ส่วนตัวค่อนข้างจำเป็นเพราะใช้ในเมืองรถติดๆ เยอะ)
ตอนนี้เลยรอ Honda B-SUV ตัวใหม่ที่น่าจะมาแทน HRV ... น่าจะมีตัว E-HEV ให้เลือกด้วย ราคาคงอยู่ในช่วงด้วยกับ cross... เดาว่าจะมาช่วง motor show เดือนมีนา... หรือไม่เกินกลางปีหน้าครับ

ออฟไลน์ CNX

เห็นพิจารณาCross
ผมเสนอCRV gen5 2.4 4wd มือ2 ต่ำ1,000,000มีทอนครับ
ขับดี นั่งสบาย วิสัยทรรศการมองไกล สูงกว่าCross
ช่วงล่างนุ่มนวล ปีนฟุตบาทได้ ทางลูกรังได้ ลุยน้ำได้มากกว่าเก๋งและCross
ค่าซ่อมบำรุงเช็คระยะต่ำกว่าToyotaครับ

ข้อเสียCRVอัตราสิ้นเปลือง E20 ในเมืองน่าจะ 8-12กม./ลิตร กับภายในการเก็บเสียงที่แย่กว่าToyota
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2020, 17:29:20 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Corolla Cross ตอบโจทย์ทุกอย่าง ราคาพอดีกับงบ แต่จะมีจุดด้อยข้อเดียวคือเมื่อต้องการขับแบบวัยสะรุ่นครับ (ถ้าคุณขับเองวันหนึ่งถ้าเดินทางไกลหลายชั่วโมงคุณจะรักรถทรง Crossover ครับ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
จากทุกความเห็น น่าจะเอกฉันท์ว่า Corolla Cross นะครับ น่าจะขับสบายสุด พอลุยได้นิดหน่อย ตัวรถไม่ได้สูงมาก เรื่องขึ้น-ลง ผมว่าไม่น่ามีปัญหา นะครับ รองลงมาผมเชียร์ City eHEV ครับ ออปชั่นดีทีเดียว

ออฟไลน์ TeslaX

คนที่ใช้ฟอร์ดมาส่วนใหญ่จะติดใจช่วงล่าง พอมาเล่นรถญี่ปุ่น ส่ายหน้าแทบทุกคน ใจจริงเชียร์ให้เล่น volvo มือสอง

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
ขอขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยนะครับ ใจจริงก็เล็ง Cross ไว้ครับ แต่ยังติดเรื่อง Option ที่ยังกั๊กๆเนี่ยแหละครับ อาจจะรอ HRV และ Civic ตัวใหม่ หวังว่าจะมาพร้อมกับ e:hev แล้วค่อยตัดสินใจอีกที

ช่วงล่าง Fiesta ดีจริงครับ เวลาออก ตจว. ทางยาวๆ ไหล 140-150 สบายๆ ไม่รู้สึกน่ากลัวเลย แต่เห็นช่วงล่าง Toyota ใหม่ๆที่เป็น TNGA แล้วก็ทำออกมาได้ดีจริงครับ (ภรรยาใช้ Camry โฉมปัจจุบัน มีโอกาสได้ขับบ่อยครั้ง ติดใจมากครับ จะสถภาพ หรือดุดัน ได้หมด แรง หนึบ ประหยัด)

Volvo มือสองก็น่าสนใจครับ มีอู่ที่ไว้ใจได้ เข้าออกประจำ แต่ติดเรื่องอยากได้รถที่ค่อนข้างประหยัดน้ำมัน และ 0-100 ได้ราวๆ 10 วิ (ต่ำกว่าได้ยิ่งดี) เลยยังไม่เห็นว่ามีตัวไหนของ Volvo ตอบโจทย์เลยครับ

เคยมีความคิดแหวกแนวว่า จะไปเอา Mazda2 Diesel มือสอง ปี 2016-2017 แล้วเอาไปทำ step1 กับเจ้าที่ดังๆเรื่อง Mazda เหมือนกัน แต่สรุป ก็จะกลายเป็นขายรถเล็ก ไปออกรถเล็กเหมือนเดิม  ;D

ออฟไลน์ joufo

ถ้าเงินเหลือ หามาสด้า2 ดีเซลไว้ขับสนุกๆ ก็ดีนะครับ
เพราะราคามือสองตกมาก
ผมว่าจะขาย ได้ยินราคาเต้นท์รับซื้อแล้ว เก็บไว้ดีกว่า

อัลติสตัวใหม่ ผมว่าขับดีมาก เคยขับรถเช่าแล้วติดใจ
ว่าจะซื้อ ใช้แทนมาสด้า 2 ดีเซล
แต่ไม่รีบ เลยรอดู ไมเนอร์เชนจ์ อยู่ครับว่า จะเพิ่มอุปกรณ์อะไรให้บ้าง

ออฟไลน์ TABO9

Corolla Cross  ใช้ได้ยาวๆ toyota ชื่อนี้มั่นใจได้

ออฟไลน์ neung23

ซ่อมรถเป็น มีพื้นฐานดูแลรถ ACV50 HV Premium 2016+ ถ้าจำไม่ผิด ปี 17ไปแล้วจะเปลี่ยนสีภายใน ขับดี แล้ว รุ่นนี้ไม่ค่อยจุกจิกด้วย

G9 ผมมองแค่ 2.4 TECH ก่อนไมเนอร์เท่านั้นเลย ไฮบริดดีกว่าโตโยต้า แต่ถ้าพังแล้วผมไม่ค่อยเห็นอะไหล่ตัวไฮบริดมือสองเลย G9 ขับไม่ดีเท่าไหร่ด้วยคับ ช่วงล่างนั่งแล้วเหมือนซิตี้เลย ถ้าคนขับมือนิ่งๆวิ่งทางไกลพอได้ แต่ถ้าชินกับรถพวงมาลัยดื้อๆไม่คมแล้วอันตราย พวงมาลัยไวเกินเหต

ถ้าป้ายแดง Corolla Cross โลดดดด

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Corolla Cross อีกเสียงครับอ่านจากโจทย์ จขกท แล้ว

แต่ Fiesta ไม่มีจุกจิกนี่ถือว่าโชคดีมากครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ tom46

ปัจจุบัน ผมใช้รถ Ford Fiesta 1.6s ปี 2010 เลขไมล์ 15x,xxx
ตลอดระยะเวลา 10 ปีที่อยู่ร่วมกันมา ไม่เคยงอแง ไม่มีปัญหา อะไรใดๆเลยซักครั้งเดียว
เป็นรถที่เชื่อใจได้ มีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับครับ

แต่เหตุที่ต้องการเปลี่ยนเนื่องจากว่า อยากได้รถที่ใหญ่ขึ้น ใหม่ขึ้น เผื่อไว้ให้พ่อแม่สบายๆด้วย
(ที่บ้านมี Volvo s80 ปี 2000 ของพ่ออีกคัน ปกติเวลาไปไหนมาไหนด้วยกันจะใช้คันนี้
แต่ด้วยความที่ว่าจะเปลี่ยนรถอยู่แล้ว เลยเผื่อไว้สำหรับอนาคตเลย)

อุปนิสัยในการขับขี่ เวลาอยู่กับภรรยาหรือครอบครัว จะขับสุภาพมากครับ ไม่เกิน 100
เบรคนุ่มนวล เปลี่ยนเลนนุ่มนวล ใช้หลักว่าอยากให้คนนั่งด้วยสบายที่สุด แต่ถ้าขับคนเดียว
ก็แล้วแต่อารมณ์และสภาพจราจร บางวันเหนื่อยๆเบื่อๆก็ค่อยๆไป วันไหนอยากสนุกหน่อย
ก็ใช้ความเร็วสูง แซงตลอดทาง (แต่ยังคงใช้หลัก ไม่รบกวนและไม่เดือดร้อนคนอื่น)
เส้นทางที่ใช้ พระราม2-ดอนเมือง-พระราม2 มีขับออก ตจว.บ้าง เฉลี่ยเดือนละครั้ง

ตอนนี้ผมกำหนดงบไว้ประมาณ 1 ล้านบาท (บวกลบ) ซึ่งพอจะมีตัวเลือกในใจดังนี้ครับ

Honda City e:hev
คันเล็กสุดในตัวเลือก แต่เห็นว่าข้างหลังนั่งสบายขึ้น ใหญ่ขึ้น เทคโนโลยีใหม่

Altis Hybrid
ขนาดกลางๆ ไม่เล็กไม่ใหญ่ น่าสนใจที่ช่วงล่าง ความประหยัด และเทคโนโลยี แต่ดูจืด

Cross Hybrid
คันใหญ่ ช่วงล่างสูงพอสมควร ไม่ต้องระวังเวลาจอดมากนัก หน้าตาค่อนข้างถูกใจ

Camry ACV50/51 Hybrid มือสอง
คันใหญ่ อัตราเร่งดี แต่ภายในแก่ (ผมไม่ค่อยชอบสีเบจ มันดูแลยาก)

Accord G9 Hybrid มือสอง
คันนี้ถูกใจทั้งหน้าตาภายนอกและภายใน แต่ไม่ค่อยแน่ใจในระบบ Hybrid ของ Honda
หากจะต้องใช้ต่ออีกซัก 5-6 ปี ไม่รู้ว่าจะเจอเรื่องน่าปวดหัวมั้ย

รบกวนเพื่อนๆช่วยกันออกความเห็นให้ทีนะครับ เพราะโดยส่วนตัวผมไม่เคยเล่นรถมือสอง
แต่พอมีประสบการเข้าออกอู่นอกบ้างครับ (เคยใช้กระบะวางเครื่องเจ)

ขอบคุณครับ

ถ้าแบบเผื่อผู้ใหญ่ด้วย cross ก็น่าสนใจนะครับ

เคยได้ยินพวกผู้ใหญ๋เขาบอก รถสูงๆหน่อยจะขึ้นลงสบายกว่าพวกรถเก๋งครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Glazy

ถ้ามีนั่งหลังตัด altis ออกก่อนเลย เบาะหลังaltisแย่มาก
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ spn

อันดับ 1 Cross ทัศนวิสัยดีกว่า ขนาดและคล่องตัวของรถผมว่าพอชดเชยกำลังเครื่องที่อืดไปหน่อยได้
อันดับ 2 Camry HVP ไม่ชอบเบาะสีเบจ ลองดูตัวเบาะสีน้ำตาลตัวสุดท้ายก่อนเปลี่ยน Body ครับ Option เพิ่มมาครบมากๆ / Accord เยาะสีดำก็มีอยู่แล้ว

เชียร์ 3 รุ่นนี้ครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ SM.

ผมก็มองว่า Cross Hybrid น่าเลือกที่สุดครับจากโจทย์นี้
แต่อัตราเร่งมันอาจจะกลางๆ ไม่จี๊ดจ๊าด เท่าไหร่แค่นั้นเอง